[Funland] Nhân vật Nguyễn Hoàng

Trạng thái
Thớt đang đóng

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Ánh là chuyên gia phá thì đúng hơn cụ ạ.
Cụ Ánh gọi bọn Xiêm vào miền Nam. Không có cụ Huệ thì bây giờ vùng Sóc Trăng, Hà Tiên, An Giang đang nói tiếng Thái.
Cụ Ánh cắt Trấn Ninh cho Ai Lao, diện tích khoảng 30 nghìn cây số vuông, xấp xỉ đồng bằng Bắc Bộ.
Gọi ai là người đi mở cõi chứ cụ Ánh thì thôi.
Thì thời cụ Huệ còn "tam vua" không bảo được nhau, nồi da xáo thịt, đến Quang Toản yếu kém, đại loạn đến nơi, thì cụ Ánh phải lo thống nhất đất nước đã chứ? Khó ai đỡ được 2 mũi nội công ngoại kích - lo được 1 mặt (thống nhất đất nước) mà ko mất đất là giỏi rồi.

Chỉnh sửa cuối:

moongket

Xe điện
Cụ nhầm xíu thì phải. Ng.Hg lúc ấy roiis, mà không biết phải làm thế nào. Muốn đi nơi khác, xa thế lực Họ Trịnh...nhưng đi đâu, đi thế nào mà có thể thoát li hoàn toàn, có cơ sở sau này, xây dựng nghiệp lớn....đi mà không thoát thì cầm chắc cái chết. Không đi cũng chết... Có người đã mách nước Ng.Hg đi tìm gặp T.Tr....vụ sau thì cụ google vậy..
- Cái cáu em nói "...thì cũng chưa biết thế nào...." là vì lí do trên.
- Với người tài, dù chỉ 1 gợi ý nhỏ, đôi khi cũng đã đủ. Huống gì cụ Tr.Tr đã cố ý cho tiểu đồng ra chỉ điểm rõ như vậy. Lại muốn tránh tai họa cho mình. Nên phải làm thế. Còn Ng.Hg hiểu, vì đã có ý ra đi. Nhưng đi đâu, thế nào...vv...sau có thể xây dựng đất mới ra sao..thì cụ Tr.Tr đã gián tiếp nói rồi.
- Phần còn lại thì cụ chịu khó google kĩ hơn là thừa hiểu.
--> Chúng ta không tranh luận quá sâu vào vấn đề. Chỉ cần hiểu đúng,và đủ là được rồi cụ.
Cụ cho em bọn tài liệu đoạn cụ trạng Trình bật mí cho cụ Ng Hg được ko ạ
Đây là em hỏi thật vì em rất muốn được đọc
Cảm ơn cụ nhiều!

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ cho em bọn tài liệu đoạn cụ trạng Trình bật mí cho cụ Ng Hg được ko ạ
Đây là em hỏi thật vì em rất muốn được đọc
Cảm ơn cụ nhiều!
Cụ đọc về phần nói về Tr.Tr ấy ạ. Vì lúc ấy vướng thế lực Họ Trịnh, nên Tr.Tr không thể ra mặt được. Nếu không, dân chống vua thì biết hậu quả....
- Trước đây từng có sách in hẳn hoi nói về chuyện này. Sau chỉnh lí nhiều lần bỏ hết. Giờ chỉ tìm trên wiki thôi cụ. Và cũng bị lược xóa, thiếu nhiều. Lí do thì chịu....

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Trách thằng Pháp đĩ điếm nó chia lại làm ta mất đồng bằng rộng lớn của Cam và đất Ai Lao đã thần phục Đại Việt từ thời Lê Thánh Tông.

Phỡn

Xe tăng
Trách thằng Pháp đĩ điếm nó chia lại làm ta mất đồng bằng rộng lớn của Cam và đất Ai Lao đã thần phục Đại Việt từ thời Lê Thánh Tông.
Trách thì trách thằng chủ nhà không biết giữ của chứ ai lại đi trách quân ăn cướp bao giờ cụ êy.

kfc1981

Xe điện
Cụ nói xấu Trịnh Tùng nhé :) nhỡ đâu Trịnh Tùng biết rủi ro thả gà ra đuổi mà vẫn thả Nguyễn Hoàng để mở mang bờ cõi? Đạo của quân vương khác đạo thường dân ko biết được trong bụng họ nghĩ gì.

Nguyễn Hoàng giỏi nhưng vẫn thua Trịnh Tùng vì mấy trăm năm sau họ Trịnh lại làm vua Thanh Hóa (đất gốc họ Nguyễn) :P
Cụ lèo lái kinh đấy. Thèng vua mà cụ nói ấy trả xứng đâu, tèo trong nửa nốt nhạc nếu ông anh thích ném vô bễ!

dangduong

Xe điện
Làm sao mà lại xếp cụ Ánh, cụ Huệ ngang cụ Hồ được. Riêng việc biến một nước nô lệ lạc hậu trở thành một nước có chính danh giữa lúc các đại Bá thế giới tranh nhau xâu xé đã là mấy bậc rồi. Hai cụ trên thu phục lòng dân làm sao sánh với cụ Hồ. Những ý khác nữa chưa nói đến.
Lòng dân thời ấy cụ có biết ko?
Nhưng lòng dân ko quan trọng. Quan trọng là công lao với dân. Hai cụ kia thống nhât chữ S, nhờ thế VN thành một quốc gia mạnh hàng đầu trong khu vực, mở rộng bờ cõi nước ta rộng nhất. Cụ H vẫn chưa thống nhất S nhé. Những ý khác nữa chưa nói đến.

Phỡn

Xe tăng
Lòng dân thời ấy cụ có biết ko?
Nhưng lòng dân ko quan trọng. Quan trọng là công lao với dân. Hai cụ kia thống nhât chữ S, nhờ thế VN thành một quốc gia mạnh hàng đầu trong khu vực, mở rộng bờ cõi nước ta rộng nhất. Cụ H vẫn chưa thống nhất S nhé. Những ý khác nữa chưa nói đến.
Không có cụ Huệ bố bảo Nguyễn Ánh cũng không dám đánh ra Bắc Hà để mà Bắc Nam liền một dải.

hd-vt

Xe container
\m/ Em nại được hóng xử.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Được chỗ này thì mất chỗ kia, cơ bản chỗ chiếm được gấp nhiều lần chỗ cắt lại.

Mà có ô xưa kia ko phải là quốc gia hàng hải, ko có chiến thuyền, ko có thương thuyền, ko có ngư thuyền có thể đi ra biển, đại dương mà còn đòi tranh chủ quyền của toàn bộ các đảo biển Đông kia kìa, chỗ nào có mảnh sành bát vỡ chum vỡ đều kêu là dân tôi xưa sống ở đấy nên là của tôi, mà cả 2 cái quần đảo TSa Hsa thì có đến mấy trăm đảo nhỏ giờ ô chỉ có vài di chỉ nhưng cứ cào mặt ra của tao hết.
Tào lao bí đao.

dangduong

Xe điện
Cụ H em sẽ không bàn đến.
Riêng về lịch sử em thấy có 4 nhân vật được thổi phồng quá nhiều so với thực tế là.
Ngô Quyền, Lê Thánh Tông Nguyễn Hoàng và Nguyễn Huệ
Chả có gì mà thổi phồng cả:
Cụ Quyền dẹp loạn nội bộ, đánh dẹp vùng biên cương, đuổi ngoại xâm, có vai trò đặt một tảng đá lớn làm nền cho quá trình xây dựng nhà nước Đại Việt sau này. Có các bước của các cụ Khúc, cụ Quyền, cụ Đinh, cụ Hoàn thì mới dẫn đến một nhà nước Lý Trần hùng mạnh và độc lập thật sự. Trước đấy chúng ta chưa có một quốc gia độc lập và hùng mạnh. Kể từ cụ Quyền, đất nước ta bước vào kỷ nguyên độc lập, Nam cùng Bắc mỗi bên hùng cứ một phương.
Dưới thời cụ Lê Thánh Tông, đời sống nhân dân yên bình và lãnh thổ rộng mở nhiều về phương Nam, văn hóa phát triển, Luật lệ được xây dựng...
Nguyễn Hoàng mở mang vỗ về phương nam, dựng nên một nhà nước Đàng Trong hùng mạnh, từ đó nhà nước ấy thu phục miền Nam và Tây Nguyên, công lao vĩ đại với tộc Việt không ai sánh bằng.
Cụ Huệ xóa bỏ nhà Lê Trịnh thối nát, đập tan chính quyền chúa Nguyễn lúc ấy đang rối ren loạn đảng, một đêm đánh đuổi 20 vạn quân xâm lược Thanh, một trận đánh tan quân Xiêm lúc đó Vua Xiêm có tham vọng chiếm cả Căm và Nam bộ, khiến chúng tởn đến già, cụ lên ngôi Đế thống nhất đất nước. Công lao ấy có đáng kể không. Cụ ko chết sớm thì cụ Ánh hơi khó giành được nước. Cụ Ánh mạnh về thủy quân, giỏi về ngoại giao, có tài thu phục lòng dân, ý chí gan góc, mưu mô và bền bỉ... nhưng đối đầu cụ Huệ toàn thua. May cho cụ Ánh là cụ Huệ mất sớm.

Chỉnh sửa cuối:

Phỡn

Xe tăng
Vậy là VN xưa toàn sống dựa ven các con sông lớn sông Hồng, Mã rồi gần đây là Cửu Long...

Ko phải là quốc gia hàng hải thời phong kiến lẫn thuộc địa, ko chiến thuyền ko thương thuyền ngư thuyền ra biển lớn...vậy cơ sở nào ta đòi tất cả các quần đảo ngoài biển Đ là của ta từ kế thừa lịch sử ? cụ có tài liệu nào về việc sao ta có mấy cái đảo to ngoài đó giờ ko ? hay nhờ Pháp nhường lại và sau là Ngụy quyền kế thừa ??
Trường Sa thì chắc mãi sau này, chứ Hoàng Sa là ngư trường từ xưa chứ cụ?
Vì miền Nam thời ấy sản vật đầy đồng chả ngu gì mà bơi ra giữa biển, còn miền Trung k ra biển oánh cá có mà hẹo :D

• Vodka
Reactions: dpl

dangduong

Xe điện
Vậy là VN xưa toàn sống dựa ven các con sông lớn sông Hồng, Mã rồi gần đây là Cửu Long...

Ko phải là quốc gia hàng hải thời phong kiến lẫn thuộc địa, ko chiến thuyền ko thương thuyền ngư thuyền ra biển lớn...vậy cơ sở nào ta đòi tất cả các quần đảo ngoài biển Đ là của ta từ kế thừa lịch sử ? cụ có tài liệu nào về việc sao ta có mấy cái đảo to ngoài đó giờ ko ? hay nhờ Pháp nhường lại và sau là Ngụy quyền kế thừa ??
Cụ không đọc, hay giả vờ ko biết về đội Hoàng Sa, về những khai thác Hoàng Sa dưới thời Chúa Nguyễn và nhà Nguyễn, về những hoạt động cứu giúp của các vua chúa Nguyễn cho các tàu tây dương gặp nạn ở Hoàng Sa.
Ngoài ra, nhà nước thuộc địa Pháp tại VN nếu đặt chủ quyền đảo nào cho đến lúc ấy vô chủ thì đảo ấy thuộc chủ quyền VN cũng là hợp lý chứ sao lại ko.

NguyenAnhPhan

Xe container
Ngô Quyền mọi người gọi là tổ trung hưng người khai sinh ra nền độc lập sau 1000 năm bắc thuộc.
Đó là cách đánh giá.
Thực tế Dương Đình Nghệ mới là người đặt nền móng cho quá trình độc lập
Ngô Quyền chỉ tiến bộ hơn là tự xưng Vương.
Đinh Bộ Lĩnh hơn một bậc là tự xưng Đế.
Đến Lê Hoàn mới là người chốt hạ khi đánh bại quân Tống.
Theo em Lê Hoàn giỏi nhất trong số các ông này.
Tại sao?
Vì Lê Hoàn là lần đầu tiên Đại Việt đương đầu với đạo quân xâm lược của một triều đại chính thống Trung Hoa.
1000 năm từ khi Triệu thua nhà Hán thì Đại Việt đương đầu với quân đội triều đại chính thống Trung Hoa đều thua thãm hại.
Lê Hoàn là người đầu tiên giành thắng lợi mở ra quá trình độc lập tự chủ.
Trước đó Đinh Liễn đã xin đem cả nước nội thuộc nhà Tống và được phong Giao chỉ Quận Vương.
Lê Hoàn mà thua thì chúng ta chính thức bước vào làm nô lệ tiếp.
Ngô Quyền chẳng qua là tự xưng vương trước Nam Hán khi Trung Nguyên rối loạn chia thành thập quốc.
Nhưng Ngô Quyền lại để mất 4 trong 12 châu so với Tĩnh Hãi Quân Tiết Độ Sứ thời Dương Đình Nghệ.
Vì thế em đánh giá Ngô Quyền không bằng Lê Hoàn
Không biết nói gì luôn...
- Chịu rồi. 🙄

Vegadela

Xe đạp
Ngô Quyền mọi người gọi là tổ trung hưng người khai sinh ra nền độc lập sau 1000 năm bắc thuộc.
Đó là cách đánh giá.
Tại sao?
Vì Lê Hoàn là lần đầu tiên Đại Việt đương đầu với đạo quân xâm lược của một triều đại chính thống Trung Hoa.
1000 năm từ khi Triệu thua nhà Hán thì Đại Việt đương đầu với quân đội triều đại chính thống Trung Hoa đều thua thãm hại.
Trước đó Đinh Liễn đã xin đem cả nước nội thuộc nhà Tống và được phong Giao chỉ Quận Vương.
Ngô Quyền chẳng qua là tự xưng vương trước Nam Hán khi Trung Nguyên rối loạn chia thành thập quốc.
Nhưng Ngô Quyền lại để mất 4 trong 12 châu so với Tĩnh Hãi Quân Tiết Độ Sứ thời Dương Đình Nghệ.
Cụ Lát quay lại rồi. Lần trước em có lập thớt hỏi về gia phả họ Lê giữa cụ Lê Hoàn và Lê Lợi, cụ có nghiên cứu về thông tin này thì giải ngố giúp em với, cám ơn Cụ.

biba_bibo

Xe tải

Thời Nguyễn Huệ, Nguyễn Ánh là đánh nhau bằng tàu biển rồi. Nguyễn Ánh thua chạy ra đảo mấy lần, cụ xem lại lịch sử xem.

dpl

Xe lăn
E vừa đặt trên tiki quyển : xứ đàng trong
Để mai e đọc xong rồi quay lại thớt chém :D

Graviu

Xe máy
Đó là cách đánh giá.
Tại sao?
Về đánh trận thì Lê Hoàn là giỏi khỏi nói rồi, chiến công hơn Ngô Quyền cũng có khi.
Nhưng Ngô Quyền được tôn xưng vì chiến thắng Bạch Đằng là chiến thắng mà sau đó mấy trăm năm nước ta không còn nội thuộc nữa. Theo SGK mà cccm giỏi sử hay chê thì là "mở ra kỷ nguyên độc lập lâu dài của nước ta".
Nói cách khác cụ Ngô Quyền được tôn vinh vì ý nghĩa của chiến công là chính

Thêm một chút nói người Việt đối đầu với triều đại Trung Quốc toàn thua thảm hại là chưa đúng. Lý Bí và Triệu Quang Phục đã chiến thắng nhà Lương dành độc lập hơn 60 năm. Đến nhà Tùy mới mất nước.
Nhà Lương là chính quyền chiếm quá nửa TQ thời bấy giờ, xưng đế Nam triều, còn Bắc triều chia 5 sẻ 7 các bộ tộc du mục nên có thể coi Lương đế là mạnh nhất đương thời

Trạng thái
Thớt đang đóng