[Funland] Nhân vật Nguyễn Hoàng

Trạng thái
Thớt đang đóng

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cái thuyền này không rõ mục đích làm gì cụ nhỉ. Toàn thấy người chèo là chính, chả rõ để chở hàng, hay người hay chài lưới. Hay thuyền đi chơi của vua, quan không biết.
Theo em là thuyền Chúa hay Quan đi thôi, chứ chở hàng hay chiến thuyền không phải

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Phú XUân (Huế) thời các chúa Nguyễn, khoảng 1700

603fb5bf6c475 (1).jpg

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nông dân Nghệ An đi làm ruộng ở Trấn Ninh, giáp với vùng Nakhon của Xiêm La, và lính Đàng Trong, có lẽ họ bị quân Đàng Trong bắt, kiểu như tổ tiên Nguyễn Huệ???

GamCaoMayLanh

Xe container
Chụp cắt lớp CT một khúc lịch sử e rằng hơi khó nuốt cụ nhẩy?

Ví dụ mang bản đồ Đại Việt thời Minh Mạng ra trộ thì mệt phết
Cụ tìm hiểu sơ qua về lịch sử Lào rồi mở thớt mới đi ạ,chứ ko lại giống ông lào ở trên chém Lào là quốc gia "nhân tạo" thì tội cho dân tộc Lào quá
Đại Nam chứ ko phải Đại Việt bác nhé. Đại Việt thời cụ Lê Thánh Tông lúc đó mới thế này thôi.

Bác có số liệu hay dẫn chứng gì về nước Lào thì đưa ra. Chứ kiểu của bác ko khác gì em nói bác đi ra phố Lê Thạch tìm hiểu lai lịch cụ này.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
1 con tàu có mái chèo trên sông ĐỒng Nai, chiếc thuyền đặc trưng kiểu Đàng Trong với trang phục quân lính, không đội nón thì đội cái khăn to tổ bố trên đầu, xem hình vẽ Tây ta mới thấy phim ảnh Vn làm về Lịch sử rất ẩu, ví dụ thời Lê, quân đội Đàng NGoài không đội nón, dân hay quan cũng không vấn khăn trên đầu, mặc Giao Lĩnh hay Viên Lĩnh, đầu để trần hay búi tóc đội mũ. CÒn Đàng Trong ăn mặc khác hẳn.
Chẳng riêng phim ảnh mà tranh, tượng cũng sai toét toè loe.

Áo dài-khăn đóng được dùng cho tất cả các nhân vật lịch sử từ Hai Bà Trưng đến Ngô Quyền, Lý thường Kiệt, Trần Hưng Đạo, Lê Lợi, Lê Hữu Trác, Nguyễn Bỉnh Khiêm...

Quan thì dùng kiếm thẳng kiểu Tàu, ủng cải lương Hồ-Quảng. Lính thời Trần-Lê mà đội nón chóp thời Nguyễn, áo lính đời Nguyễn...

Sự dốt nát lan tràn từ giới nghệ sĩ tạo hình đến đám quản lý văn hóa nhắm mắt duyệt.

Bảo sao VH dân tộc ngày càng đi xuống.

Milanista277

Xe buýt
Em fun thôi mà cụ, chứ em tự hào còn chả hết 😁
Yếu ớt thế, sao phải chán, bé nào gọi bác như vậy là do bất lực mà ra thôi. Cụ nên vỗ ngực tự hào là dân nc ngoài cho nó ghét thêm xem nào, bản lĩnh để đi đâu?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
"...Tác giả Sakaya trong công trình Văn hóa Chăm - nghiên cứu và phê bình đưa ra ý kiến sông Đồng Nai như một ranh giới tự nhiên giữa vương quốc Chămpa và Phù Nam. Địa danh Đồng Nai được nhắc đến với một số dữ liệu “Truyện cổ còn ghi lại vua Po Romé (trị vì từ năm 1627 đến 1651) là cư dân của làng Buyl ở Đồng Nai, nghĩa là một vùng núi mà có nhiều sắc dân không phải là người Chăm sinh sống”,… Đồng Nai là địa danh khá quen thuộc trong lịch sử Chămpa… hoặc “Địa danh Đồng Nai trong địa lý Chămpa được gọi là vùng Ndong Nai. Đây là “xứ sở thần linh” mà người Chăm gọi là “vùng đất thánh”..."

Cụ check giúp có đúng tên gốc của Đồng Nai là "Ndong Nai" ko? E thấy có nhiều giải thích, loạn hết cả lên, cả Tây cả Tàu, nhưng e nghi nó có gốc Chăm hơn cả.

Thuyền trên sông Đồng Nai, ngay thời cụ Nguyễn Hoàng, thấy miền Trung hẹp và ít đất, nhiều người Việt đã vượt Chăm-pa, vào khai khẩn làm ruộng hay buôn bán tận Đồng Nai, Biên Hòa, SG, bấy giờ vẫn thuộc Chân Lạp ( Cam)

doctor76

Xe ba gác
Người OF
"...Tác giả Sakaya trong công trình Văn hóa Chăm - nghiên cứu và phê bình đưa ra ý kiến sông Đồng Nai như một ranh giới tự nhiên giữa vương quốc Chămpa và Phù Nam. Địa danh Đồng Nai được nhắc đến với một số dữ liệu “Truyện cổ còn ghi lại vua Po Romé (trị vì từ năm 1627 đến 1651) là cư dân của làng Buyl ở Đồng Nai, nghĩa là một vùng núi mà có nhiều sắc dân không phải là người Chăm sinh sống”,… Đồng Nai là địa danh khá quen thuộc trong lịch sử Chămpa… hoặc “Địa danh Đồng Nai trong địa lý Chămpa được gọi là vùng Ndong Nai. Đây là “xứ sở thần linh” mà người Chăm gọi là “vùng đất thánh”..."

Cụ check giúp có đúng tên gốc của Đồng Nai là "Ndong Nai" ko? E thấy có nhiều giải thích, loạn hết cả lên, cả Tây cả Tàu, nhưng e nghi nó có gốc Chăm hơn cả.
Em phải đọc tư liệu xem đã cụ ạ. Phải nói do chính sách tiêu hủy, đốt phá, hủy diệt gần hết các sách vở, bia kí, đền đài, nền văn hóa Chăm pa của Minh Mạng, nên bây giờ rất khó nghiên cứu sâu, các bài nghiên cứu đều dựa trên các tác giả người Pháp mà thôi.

fanmu1234

Xe container
Em phải đọc tư liệu xem đã cụ ạ. Phải nói do chính sách tiêu hủy, đốt phá, hủy diệt gần hết các sách vở, bia kí, đền đài, nền văn hóa Chăm pa của Minh Mạng, nên bây giờ rất khó nghiên cứu sâu, các bài nghiên cứu đều dựa trên các tác giả người Pháp mà thôi.
Như vậy trong sử Chăm, Minh Mạng tàn ác chẳng khác gi giặc Minh xâm lược Đại Việt

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy trong sử Chăm, Minh Mạng tàn ác chẳng khác gi giặc Minh xâm lược Đại Việt
Đôi khi công việc việc đụng đến dân Champa hay văn hóa Champa mình cũng ko biết ứng xử với họ thế nào cho phải :P Nhớ đến những câu thơ khắc khoải của Chế Lan Viên.

Nhưng thôi bỏ qua ủy mị thơ thẩn một bên :) Và đang ngâm cứu tại sao Chế Bồng Nga (vua Champa mạnh nhất) đóng đô tại Bình Định và tại sao mạnh vậy đánh cho Thăng Long lên bờ xuống ruộng?

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Đôi khi công việc việc đụng đến dân Champa hay văn hóa Champa mình cũng ko biết ứng xử với họ thế nào cho phải :P Nhớ đến những câu thơ khắc khoải của Chế Lan Viên.

Nhưng thôi bỏ qua ủy mị thơ thẩn một bên :) Và đang ngâm cứu tại sao Chế Bồng Nga (vua Champa mạnh nhất) đóng đô tại Bình Định và tại sao mạnh vậy đánh cho Thăng Long lên bờ xuống ruộng?
Đầu tiên phải do nhà Trần lúc đó kém quá, còn tất nhiên là bao năm bỗng dưng sản sinh ra 1 anh tài gấu má thì phải là có thời điểm.
Còn bài thơ đó nghe không hay bằng bài "Rừng hoang vu.... triền sóng xô muôn lớp quân Chiêm tiến như tràn bờ"

Lah

[Tịch thu bằng lái]

Thế mà nọ đọc bài báo bỏ mẹ nào, hình như báo .... Đồng Nai, bảo là tên do đi qua thấy cánh đồng toàn .... nai :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cái thuyền này không rõ mục đích làm gì cụ nhỉ. Toàn thấy người chèo là chính, chả rõ để chở hàng, hay người hay chài lưới. Hay thuyền đi chơi của vua, quan không biết.
Có đám bâu nhâu ngồi cao ở cuối kia, chắc là của vua quan nhà giàu đi lại. Chứ thuyền tỉ lệ bé kia mà người đông thế thì hàng hóa gì đâu, người chài lưới thì càng ít khả năng. Súng ống thì không thấy, cũng không phải thuyền đánh đấm rồi.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều cách giải thích mà. Một cách nữa mà e thấy cũng khá hợp lý đó là Đồng Nai là từ tiếng Krong Binai trong tiếng Chăm, nghĩa là Sông Cái, Sông Mẹ. Trên thực tế, sông Đồng Nai có 1 nhánh sông con đổ vào, đó là Sông Bé. Cái bé nhập vào lớn hơn, nghe cũng khá hợp lý :D

Cụ doctor76 thẩm giúp e cả món Krong Binai nhé :P

Thế mà nọ đọc bài báo bỏ mẹ nào, hình như báo .... Đồng Nai, bảo là tên do đi qua thấy cánh đồng toàn .... nai :D

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Uh, cách giải thích này là của tụi ưa chữ Tàu, họ cho là Đồng Nai là nhánh sông phía Đông, còn sông Sài Gòn hay Tây Cống là nhánh phía Tây, bla bla. Cách này chỉ khớp được vần Đông / Đồng, ko lý giải được từ Nai.

Nguồn gốc tên Đồng Nai đây
Nông Nại

Tên một vùng đất phía đông bắc Nam Bộ. Năm 1679, một người Hoa là Trần Thượng Xuyên được chúa Nguyễn cho vào xứ Đồng Nai cư trú. ông đã tập hợp nhiều thương nhân, thợ thủ công người Hoa và Việt đến vùng Cù Lao Phố, còn gọi là Nông Nại Đại Phố hay Đông Phố. Năm 1698, thống xuất Nguyễn Hữu Cảnh vào kinh lược sát nhập Nông Nại vào bản đồ Đàng Trong. Nông Nại nay thuộc thành phố Biên Hoà tỉnh Đồng Nai.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Có nhiều cách giải thích mà. Một cách nữa mà e thấy cũng khá hợp lý đó là Đồng Nai là từ tiếng Krong Binai trong tiếng Chăm, nghĩa là Sông Cái, Sông Mẹ. Trên thực tế, sông Đồng Nai có 1 nhánh sông con đổ vào, đó là Sông Bé. Cái bé nhập vào lớn hơn, nghe cũng khá hợp lý :D

Cụ doctor76 thẩm giúp e cả món Krong Binai nhé :P
Để em đọc mấy cái bài ngâm cứu Chăm- pa xưa của Pháp xem.
Thư viện Vatican còn lưu lại một số bản chép tay cổ chữ Chăm-pa, nhưng hầu như không có ai dịch chính- xác, ngoài 1 vài học giả Pháp già lọ khọ...nhưng họ cũng không đảm bảo cách phát âm.

• Vodka
Reactions: Lah

dpl

Xe lăn
Lụa miền Bắc cũng tốt,nhưng về vải vóc và tơ lụa, đội thương nhân Anh bán nhiều hơn cụ ạ, cuốn Lịch sử xứ Đàng Ngoài cụ Alexander Rhode có nói mà. Họ mua từ các thuộc địa về bán, Phố Hiến khi đó chưa bị bồi lấp như bây giờ đâu cụ.
Đàng Trong còn ăn chơi hơn, cuốn Xứ Đàng Trong của C. Borri, giáo sĩ Ý có mặt thời cụ Hoàng sau vài năm mô tả có các bác sĩ Bồ Đào Nha mở phòng khám, phụ nữ xài đồ len dạ Ireland, thương nhân Bồ buôn bán cả hai miền.
Phố Hiến ở tp Hưng Yên à cụ? Gần cầu yên lệnh đúng k ạ

Phang

Xe máy
Sử nhà ta có vẻ ko ưu ái mấy chúa Nguyễn chứ em thấy thời chúa Nguyễn mở mang bờ cõi, ngoại giao đều thành công hơn đứt mấy triều đại trước
Cụ Hoàng giỏi nhưng chủ yếu đi mở cõi thôi.
Cũng một phần là đề chạy trốn.
Em nể 3 cụ này hơn.
- Cụ Duẩn ý chí sắt đá, công thần thống nhất đất nước.
- Cụ Huệ ra bắc vào nam như cụ chủ đang đi dạo.
- Cụ Ánh là tấm gương khởi nghiệp sáng ngời, ăn đứt Trump luôn, đúng nghĩa khởi nghiệp.
Với em người mở tiền đồ cho việc nhân đôi sổ đỏ có công lao lớn nhất

Trạng thái
Thớt đang đóng