[Funland] Nhân phẩm và sự lựa chọn

HuyArt

Xe lăn
Cách ly, thất nghiệp, gái mú cũng không dám lọ mọ nên nhiều cụ ọp phơ rảnh rỗi ngồi biên tham luận.
P/s: Anh giáo tây đói nên vứt bỏ sĩ diện đi xin. Nhưng sẽ có rất nhiều người Việt đói nhưng vì xấu hổ, nhục nhã mà không dám nhận sự bố thí.
Làm liều có khi cũng xuất phát từ đó.
Vừa có vụ cướp bánh mì trước Big C Thăng Long đấy
Cũng 1 cách lựa chọn

HuyArt

Xe lăn
Căn bản là người ta có chịu tìm không đã.
Ở vn chưa phải là đại dịch, cũng chưa có cái gì gọi là ngặt nghèo để phải đi xin cả.
Ở vn lại có bao nhiêu tây, sao chỉ có mình ông ấy đi ăn xin thôi?
Mà em thấy bên trên cụ bảo ít khi suy luận chuyện giả tưởng nhưng còm trước cụ lại bảo ông này CÓ KHI còn phải gửi tiền về cho người thân ở quê nhà.... @@
Đấy là câu hỏi cụ ạ, mang tính giả tưởng cho các khẳng định giả tưởng của cụ kia
Em đặt dấu hỏi đằng sau cho mọi câu đó cụ ạ

HuyArt

Xe lăn

Everlost88

Xe máy
Nếu là em, em sẽ bán vàng, bán xe đi ăn cho qua ngày đoạn tháng trước đấy.
Bán hết rồi, ăn hết rồi. Cực chẳng đã mới phải đi nhận đồ từ thiện. Chứ dứt khoát em không đeo vàng đi nhận đâu.
Thật, đầy người nghèo khổ cơm không đủ ăn, áo không đủ mặc ấy. Có tiền mua vàng mua xe là giàu có hơn bao nhiêu người rồi.

Everlost88

Xe máy
Gần nhà em cũng có một ông tây, cũng dạy ngoại ngữ, giờ cũng thất nghiệp méo có xiền, thay vì giơ tấm bảng đứng giữa đường như này, lão đã tìm được một công việc tạm thời khác đó là biên dịch tài liệu, sách từ tiếng anh sang tiếng việt và ngược lại.
tây cũng có tây this tây that.
Đó cũng là nhân phẩm và sự lựa chọn.
em thấy hơi khó hiểu là cụ tây này sang VN dạy TA mà lại đến nỗi không có xèng. Thường lương giáo viên bản ngữ cao hơn giáo viên người VN rất nhiều, trong khi nhiều ông bà thực ra chỉ là tây ba lô, không có chứng chỉ sư phạm như giáo viên người VN. Chỉ cần dạy TA cho bọn trẻ con cũng đã xông xênh rồi.

Violong

Xe tăng
Vẫn là chửi còn gì, nhưng chửi xéo kiểu đòn âm, kekeke

Để em tâm sự tí. Bà iem ngày trước hay đi nhặt đồng nát, nói chung là chổi cùn rế vụn nilong vỏ chai hầm bà lằng.

Nhà em thì ko ở mức để cụ như thế nhưng cả phường đều thông cảm vì biết cụ đã trải qua cái thời tuổi trẻ vất vả thành như một sự ám ảnh.

Đống đồ bà nhặt về lâu lâu con cháu lại lén vứt bớt đi lấy chỗ để bà tích tiếp. :))

Đời đôi khi nhìn vậy mà chưa chắc đã là vậy. :))

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Có 2 quan điểm các cụ từ xưa
1. Đói đầu gối phải bò
2. Đói cho sạch rách cho thơm
Thôi thì nghĩ đơn giản người ta lấy là người ta cần và sẽ dùng thôi
1. Đói đến mức phải đi ăn xin
2. Đói nhưng vẫn có cái để bỏ vào mồm , chưa đến mức chết đói, vẫn giữ được sĩ diện không phải đi ăn xin.

Hai cái trên nó khác nhau đấy cụ ạ. Khi con người đói đến mức không chịu nổi, họ sẽ làm mọi giá để có miếng ăn, kể cả ăn cướp giết người hay ăn sâu bọ, thịt người ...Đấy là bản năng sinh tồn rồi. Con người không thể chết đói trong 1 xã hội đầy đủ vật chất như thế này. Họ chỉ chết đói trên xa mạc, rừng thẳm, biển cả bao la...mà thôi. Mẹ con Bắc Hàn không phải là 1 trường hợp điển hình để mà nói về nhân phẩm ( thà chết chứ không chịu ăn xin). Mà em cho rằng bà mẹ có vấn đề về thần kinh. Chỉ cần lết ra ngoài đường, nằm gục xuống đấy là 1 phút sau có xe cứu thương đến bế đi tận viện chăm sóc ngay.

honglong1

Xe điện
Qua mấy sự việc gần đây thì đúng là con người hơn nhau ở ý thức, lòng tự trọng. Con người ta không đánh giá vẻ bề ngoài thì đánh giá bằng hành động. Người ta có đói thì cũng không tham, chỉ lấy 1 phần và gửi trả lại phần lớn để nhường cho người khác. Cư dân mạng lên tiếng mấy vụ việc vừa rồi để mọi người có ý thức hơn.

lavie le

Xe đạp
Nếu là em, em sẽ bán vàng, bán xe đi ăn cho qua ngày đoạn tháng trước đấy.
Bán hết rồi, ăn hết rồi. Cực chẳng đã mới phải đi nhận đồ từ thiện. Chứ dứt khoát em không đeo vàng đi nhận đâu.
E cũng nghĩ giống cụ. E là gv cũng thất nghiệp từ Tết đến giờ đây. Tình hình nghỉ dài thế này e chưa nghĩ ra phải bán gì đây vì E ko có vàng. :) .E nghĩ phần quà cứu trợ kia dành cho những người thực sự khó khăn.

Mathce

Xe tải
ở nước ngoài, châu âu, việc trổ 1 tài gì đó: kéo đàn, hát bi bô, nhảy, để kiếm vài đồng qua bữa, họ cũng ko quá khắt khe. Các cụ nhà mình thấy ông Tây treo cái biển lại suy nghĩ nhiều rồi.

Chĩm111

Xe điện
Nhân sinh quan của mỗi người không giống nhau, xuất phát điểm và hiện trạng của mỗi người cũng không giống nhau, nên phản ứng của mỗi người cũng đều không giống nhau. Trong cơn đại họa rất khó để nói trước con người sẽ thế nào, cách suy nghĩ và quan niệm lựa chọn trả giá của mỗi người sẽ quyết định tất cả. Ai cũng có lý do chính đáng theo lăng kính của mình cả, khả năng sẽ tranh cãi nhiều, còn riêng em, em không giúp được nhiều thì giúp ít, không giúp được người ta thoát cảnh đường cùng có thể sẽ khiến người ta gia nhập vào phần tệ nạn của xã hội, giúp người đôi khi cũng là giúp chính mình.
Hay lắm, em hoàn toàn đồng ý với cụ! :-bd

vu nhat hung

Xe buýt
Nhiều lúc e nghĩ những người cho cũng sân si .vd như người ta đi xe ga hoặc đeo vàng chắc gì đã không khó khăn.chả nhẽ người ta bán xe hoặc bán vàng đi để ăn à.đợt này người ta có làm ra tiền đâu rồi biết đâu là dịch đến lúc nào thì hết để mà còn biết đường chia số tiền còn lại ra để ăn.người ta cảm thấy đang khó thì lấy 1 gói thôi còn người ta làm sai do lương tâm người ta chịu.nhưng thấy thế lại lôi ra bêu rếu.còn những trường hợp lấy chục gói thì e không í kiến vì quá tởm rồi.
Câu cú lủng củng mong các cụ lượng thứ
Xin lỗi cụ nhưng cụ nói như loằn ấy,có vàng mà ko mang bán đi để ăn thì mua vàng làm méo j?

Haolo1992

Xe tăng
Đấy là câu hỏi cụ ạ, mang tính giả tưởng cho các khẳng định giả tưởng của cụ kia
Em đặt dấu hỏi đằng sau cho mọi câu đó cụ ạ

Em thấy cụ nói vậy từ trước khi tranh luận vs cụ kia mà, mà lúc đấy không thấy cụ đi hỏi ông đấy hay gì cả, mà thôi cái này thì để mọi người tự đọc tự thấy thôi cụ. :)
Bây giờ coi như phải nuôi gia đình đi, bao nhiêu ông tây ở vn cũng phải nuôi gia đình, lại có bao nhiêu ông phải đi ra đường giơ bảng? @@ nhất là khi ở vn chưa phải là đại dịch, chưa bị cách ly hoàn toàn, cũng không có chiến tranh hạn hán hay cái điều kiện ngặt nghèo nào hết?
Và nếu đã bao dung đ cho những người như thế, thì có khó gì đâu khi mình bao dung cho những người có quan điểm khác mình, cần gì phải xéo xắt, phải chửi xéo kiểu đòn âm, nghĩ nhẹ, sống nhẹ thôi cơ mà. @@
Bao dung ấy à, cũng khó lắm.... @@

toyota219

Xe điện
Em xin lỗi, chứ hok có giàu nghèo thì làm sao mình có động lực phấn đấu đc. Trừ 1 số hok nói,chứ em thấy người giàu cực hơn, lo lắng suy nghĩ bạc đầu- người ta phải đánh đổi nhiều thứ. Để đc j, để cho những lúc này. Thầy Tây đã lựa chọn 1 công việc rất nhàn, mà lại kiếm đc thu nhập tb khá trở lên. Nên em nghĩ vào hoàn cảnh này phần lớn là do thầy- cho dầu có lấy bấc cứ lí do gì đi nữa. Như em hồi nhỏ bảo lủ quanh năm, nên đầu tháng 2 là em đã làm mấy bao gạo, mấy thùng mỳ, mấy chai nc mắm, ruốc riết...Trừ VHan, còn phần lại hok cbi là do mình, nhất là 1 thân 1 mình xứ người. Còn như giết người thì người cũng chết roài, sữ làm chi. Mình j dùng mxh lên án, để người ta bớt tham đi, bớt kỉu khôn vặc- đc việc cho mình, để người thật sự cần đc giúp đỡ. Em nghĩ 2 3 bịch gạo hok chi, nhưng nó làm mất lòng tin. Như mình thấy ai cần giúp cũng nghi ngờ, cũng sợ bị lừa, hok lên án thì có thể sau này mình cần giúp cũng hok có ai dám giúp. Mất lòng tin giữa mọi người với nhau mới sợ hơn 2 3 bịch gạo.

xegiacmo

Xe container
Vẫn còn tài sản có tính thanh khoản cao như vàng mà đi ăn xin hay lấy đồ cứu trợ là vô liêm sỉ

vu nhat hung

Xe buýt
Ô Tây này sao k chuyển chỗ trọ từ 6tr xuống 1tr?Bán cái xe máy mua cái xe đạp cũng đủ ăn đc một thời gian,còn tài sản thanh lý đc mà vẫn ngửa tay đi ăn xin thì k thể chấp nhận đc

cucsat123

Xe tăng
Vâng,e xin lỗi cụ,nếu là e thì e sẽ bán tất cả tài sản,và khi e ko còn j để bán hoặc bán k ai mua thì e ms ngửa tay ra xin cứu trợ
E vd nhé.cụ có 1 cái nhẫn kỉ niệm của bà nội cụ đã mất đi mà giờ cụ không còn tiền để ăn mà cụ có 2 sự lựa chọn
1 bán đi để ăn
2 ra nhặt 1 gói về ăn tạm
Theo cụ chọn phương án nào.(tất nhiên đây là trường hợp có rất ít trong thực tế)
Ý e ở đây là không trong tình thế của họ thì không nên phán xét.
Đã mở lòng từ thiện thì cứ nghĩ hướng tích cực thôi như rất nhiều câu chuyện việc tử tế trên vtv1