[Funland] Nhân phẩm và sự lựa chọn

vu nhat hung

Xe buýt
E vd nhé.cụ có 1 cái nhẫn kỉ niệm của bà nội cụ đã mất đi mà giờ cụ không còn tiền để ăn mà cụ có 2 sự lựa chọn
1 bán đi để ăn
2 ra nhặt 1 gói về ăn tạm
Theo cụ chọn phương án nào.(tất nhiên đây là trường hợp có rất ít trong thực tế)
Ý e ở đây là không trong tình thế của họ thì không nên phán xét.
Đã mở lòng từ thiện thì cứ nghĩ hướng tích cực thôi như rất nhiều câu chuyện việc tử tế trên vtv1
Dạ,lúc đấy e bán xe tay ga trước,tv,tủ lạnh......, kể cả bán nhà to lấy nhà bé để ăn

cucsat123

Xe tăng
Dạ,lúc đấy e bán xe tay ga trước,tv,tủ lạnh......, kể cả bán nhà to lấy nhà bé để ăn
Thế thì cũng gần giống việc vác đại bác bắn chim sẻ cụ ạ.những vụ thế này sẽ còn gây tranh cãi dài dài ạ đến khi nào dantri đông lào ta như tây chỉ lấy đủ.thật ra bọn tây lông cũng có người nọ người kia nhưng tỉ lệ nó ít thì đỡ đau lòng hơn ạ :(

vu nhat hung

Xe buýt
Thế thì cũng gần giống việc vác đại bác bắn chim sẻ cụ ạ.những vụ thế này sẽ còn gây tranh cãi dài dài ạ đến khi nào dantri đông lào ta như tây chỉ lấy đủ.thật ra bọn tây lông cũng có người nọ người kia nhưng tỉ lệ nó ít thì đỡ đau lòng hơn ạ :(
Vâng,quan điểm của e là còn sức,còn tài sản để bán thì tuyệt nhiên sẽ k ngửa tay đi xin

KatKik

Xe điện
Nhiều lúc e nghĩ những người cho cũng sân si .vd như người ta đi xe ga hoặc đeo vàng chắc gì đã không khó khăn.chả nhẽ người ta bán xe hoặc bán vàng đi để ăn à.đợt này người ta có làm ra tiền đâu rồi biết đâu là dịch đến lúc nào thì hết để mà còn biết đường chia số tiền còn lại ra để ăn.người ta cảm thấy đang khó thì lấy 1 gói thôi còn người ta làm sai do lương tâm người ta chịu.nhưng thấy thế lại lôi ra bêu rếu.còn những trường hợp lấy chục gói thì e không í kiến vì quá tởm rồi.
Câu cú lủng củng mong các cụ lượng thứ
Nói như lồng, xe thì còn cố giữ, khi vẫn còn vàng đeo trên tay mà ngửa tay nhận đồ trong khi nhiều người còn khó khăn thực sự cần trợ giúp. Loại đấy là tham lam và làm đíu j có lương tâm.

TaiNon1974

Xe buýt
Giống như trò đi lấy 2 khẩu trang phát miễn phí, nếu chấp hành đeo khẩu trang thi đi lấy cũng xài mất 1 chiếc rồi, chỉ mang tình biểu tượng
Phát gạo ổn mà, họ chấp nhận ra đường với bao phiền toái, xếp hàng như chơi cờ người mới lấyđược 1,5kg gạo giá vài chục nghìn. Cứ nghĩ họ đứt bữa đi cho đỡ hao nguyên khí cụ ạ.
Làm từ thiện mà kỳ thị quá thì công đức hồi hướng cũng chả còn bao nhiêu, em khoái cách nghĩ thiện lành của cụ
Vote quan điểm làm từ thiện thì đừng sân si, nhưng lấy mấy vụ trên đây như cụ làm ví dụ minh họa thì rất không ổn, mấy vụ này người đứng ra làm có nói gì đâu, chỉ toàn dân mạng ỷ ôi sân si. Cụ cũng chẳng ra gì, chỉ giỏi cào phím.

one

Xe điện
Các cụ cho hỏi:

- Giữa lúc thành phố gần như phong toả, các cửa hiệu kinh doanh mặt hàng không thiết yếu đóng cả, bán vàng có dễ không ạ?

- Giữa lúc thành phố gần như phong toả, các dịch vụ không thiết yếu tạm ngừng cả, mọi nơi làm chặt việc cho người nước ngoài tạm trú, việc tìm phòng trọ 1-2tr/tháng có giấy phép cho người nước ngoài thuê kèm theo đó là việc gọi xe gọi người chuyển đồ có dễ không ạ?

mr teppi

Xe buýt
Em thúch cách nghĩ tích cực và nhân văn của cụ thớt!!! Dẫu rằng nhìn vào thì thấy khá phản cảm khi thấy đi xe ga và lấy gạo... Nhưng biết đâu đấy họ có lẽ có nỗi niềm....

thuysinh.tl

Xe container
Quan điểm cá nhân em thì nếu nhìn quá thoáng, không lên án hành vi đó sẽ khiến những người đó thấy không sai và sẽ tiếp tục. Và dần dần đẩy họ vào tư duy sai và ý thức sai về việc này
quan điểm cá nhân của em thì các trường hợp đứt bữa thực sự ko nhiều
Chết đói ở HN còn khó hơn chết vì tai nạn giao thông, nếu ko muốn nói là không thể có
Nhìn thoáng hơn, thì hàng cứu trợ đã đến đúng nơi người ta cần, đúng như cái bảng lưu ý ghi bên cạnh
Trường hợp "ăn cướp" hết cả bàn cứu trợ thì lại không có bảng ghi nộ dung nào, chủ yếu là cách bố thí như ngang cúng rằm tháng 7 của người chủ nhà

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ng VN ko thiếu sự yêu thương và sự sẻ chia, ming đất nc giàu mạnh hơn nữa để ko ai bị bỏ lại phía sau.

thuyhaiduong

Xe hơi
Vâng, tùy cụ nghĩ. Với em thì nhân phẩm nó lớn hơn kỷ vật ạ.
Đồng quan điểm với cụ. Hồi trc trên VnExpress có bài viết về bà cụ già 75 tuổi ở SG vẫn đi kéo xe để có đồng ra đồng vào. Con cái nghèo, ko đến nỗi để cụ đói ăn nhưng còn những chi tiêu, em đoán cụ ko muốn phiền nên vẫn đi làm. Rất ấn tượng vì khi phỏng vấn, cụ nói “nhiều người bảo tôi sao ko đi ăn xin cho đỡ cực, nhưng tôi ko làm đc như thế”.
Những người như ông Tây này, bà đeo vàng kia, họ chấp nhận đi xin đồ, thì họ cũng phải chấp nhận nghe người khác đánh giá. Muốn gì đây? Vừa muốn miễn phí, lại muốn đc thông cảm, lại còn vừa giữ đc “kỷ vật” chắc??? À, còn đc chê người hảo tâm sân si nữa.

HuyArt

Xe lăn
Các cụ cho hỏi:

- Giữa lúc thành phố gần như phong toả, các cửa hiệu kinh doanh mặt hàng không thiết yếu đóng cả, bán vàng có dễ không ạ?

- Giữa lúc thành phố gần như phong toả, các dịch vụ không thiết yếu tạm ngừng cả, mọi nơi làm chặt việc cho người nước ngoài tạm trú, việc tìm phòng trọ 1-2tr/tháng có giấy phép cho người nước ngoài thuê kèm theo đó là việc gọi xe gọi người chuyển đồ có dễ không ạ?
Vàng muốn bán cũng không dễ, chưa nói là vàng 9 số 4 bán cho tây nó còn mắng cho, đừng nói vàng hợp kim loại mỹ kí(bán theo cân ngoài chợ đêm) thì bán cho hổ. Không hiểu sao nhiều người nhìn họ đeo nhẫn đã đóng đinh vào đầu đó là vàng. trình thẩm định vàng của CĐM khéo mợ Mợ Yến cũng về nhì
Nghe nói ông này thu nhập khoảng 20tr lúc đắt sô, nhưng với chi tiêu của người NN tại VN cũng chả dư giả nhiều. Thực tế ông này đang có nguy cơ bị tống ra đường vì ko còn tiền, sau khi được giúp đỡ thì ổng chỉ lấy 12tr đủ trả tiền nhà 2 tháng, số còn lại ổng nhờ chuyển cho người khác khó khăn hơn.
Ở VN muốn chết đói khó lắm, nhưng hoảng loạn, túng quẫn bí bức thì nhiều lắm

HuyArt

Xe lăn
Vote quan điểm làm từ thiện thì đừng sân si, nhưng lấy mấy vụ trên đây như cụ làm ví dụ minh họa thì rất không ổn, mấy vụ này người đứng ra làm có nói gì đâu, chỉ toàn dân mạng ỷ ôi sân si. Cụ cũng chẳng ra gì, chỉ giỏi cào phím.
Việc em chẳng ra gì hay rất ra gì thì người thân và bạn bè em ngoài đời sẽ đánh giá, vì em chỉ quan tâm những điều đó
còn cào phím là thú vui của em lúc rỗi rãi mà cụ?
Ko biết cụ có phải sinh năm 1974 không, nhưng nếu đúng ở cái tuổi bất hoặc rồi mà vẫn có tư duy kiểu trẻ trâu thế này thật là có lỗi với tạo hóa
P/s: các clip, hình ảnh toàn do những người trong nhóm làm thiện nguyện tung lên mạng đấy, chứ cách ly ntn dân mạng ko rỗi hơi ra canh me đâu

HuyArt

Xe lăn
Em thúch cách nghĩ tích cực và nhân văn của cụ thớt!!! Dẫu rằng nhìn vào thì thấy khá phản cảm khi thấy đi xe ga và lấy gạo... Nhưng biết đâu đấy họ có lẽ có nỗi niềm....
Thời mới ra quán cơm 2000đ, thi thoảng có những khách ăn mặc tươm tất, cũng vào xếp hàng mua cơm ăn. May mà những người tổ chức ko chụp ảnh tung lên mạng, giang cư mận vì thế cũng ko rồ lên chửi bới lăng mạ họ
Trong số những người cúi mặt vào mua cơm, hóa ra có rất nhiều người cực kỳ thành đạt và giàu có. Họ đến ăn cơm để kiểm tra các thông tin, có đúng như báo chí ca ngợi không, sau đó chính họ là những Mạnh Thường Quân ủng hộ tiền nhiều nhất cho mô hình này
Thế nên nhìn đỏ chưa chắc đã là chín
Trong tháp nhu cầu, người làm từ thiện đúng nghĩa và có sức ảnh hưởng lớn nhất chính là những người siêu giàu,

HuyArt

Xe lăn
Các cụ cho hỏi:

Khi bị cách ly triệt để, những thành phần yếm thế không có nhiều lựa chọn
Thực tế thì ông này khi được ủng hộ, chỉ cần lấy 2 tháng tiền nhà là trả lại số tiền lớn cho người khác.Ông ta cũng ngay lập tức có nhiều người giúp có việc làm. Mọi chuyện đều ổn ngay khi ông ta có việc làm và có thu nhập. Ông ta ko coi ăn xin là 1 nghề.
Nói về sự nghiệt ngã khác làm ví dụ: xưa nay nhiều người quan niệm rằng phá sản là mất hết tài sản, kỳ thực "Phá sản" của thời nay là vì 1 lý do nào đó mà mọi tài sản bị phong tỏa, ngay tiền trong NH cũng bị đóng băng, không thể thanh khoản được. Nhiều người/cty bị phá sản khi đang nằm trên đống tài sản "của mình"
Bọn adua auto chửi trên mạng chả hiểu được khái niệm này đâu

Wolf79

Xe buýt
Cụ làm em nhớ cái phim The pursuit of happiness - Mưu cầu hạnh phúc.
Will Smith đóng cùng ông con trai.

Haolo1992

Xe tăng
Các cụ cho hỏi:

1- bán vàng vẫn dễ, vẫn có tiệm vàng mở cửa. Bán xe bán nhà bán tài sản thì càng dễ : giờ cửa hàng nào cũng ế, có mối là nhận liền thôi.
2- thành phố mới ‘phong tỏa’ được 2 tuần, mà việc thì đã không còn từ tận tết, vậy tại sao từ lúc đó không có kế hoạch tiết kiệm hay thay đổi đi, mà phải chờ đến hiện tại có nguy cơ chết đói/vô gia cư phải dẹp bỏ sĩ diện đi ăn xin?
Mợ hỏi có thuê được nhà không thì em ví dụ cho mợ đây. Mà 1-2tr/tháng thì kể cả lúc bình thường cũng chỉ có khu phòng ổ chuột thôi mợ. :) Chứ chưa nói giấy phép nọ kia, tầm này ăn mày đừng đòi xôi gấc. :)

HuyArt

Xe lăn
Để em tâm sự tí. Bà iem ngày trước hay đi nhặt đồng nát, nói chung là chổi cùn rế vụn nilong vỏ chai hầm bà lằng.

Nhà em thì ko ở mức để cụ như thế nhưng cả phường đều thông cảm vì biết cụ đã trải qua cái thời tuổi trẻ vất vả thành như một sự ám ảnh.

Đống đồ bà nhặt về lâu lâu con cháu lại lén vứt bớt đi lấy chỗ để bà tích tiếp. :))

Đời đôi khi nhìn vậy mà chưa chắc đã là vậy. :))
Trường hợp nhà cụ quá bình thường, đôi khi chỉ là thói quen của người già, có thể bất tiện cho nhà cụ, nhưng xét về môi trường thì lại tốt cho XH
Em còn biết trường hợp một ông già suốt ngày đi nhặt chai nhựa về bán, dù con ông ấy là GĐ bệnh viện Tim, tài sản hàng trăm tỷ đồng,ông này có giai thoại là khi về quê,ông sẽ mangđống phong bì người ta biếu tặng(nguyên xi ko bóc ra kiểm tra) cho họ hàng con cháu. Thế nên đôi khi có cảnh ông trưởng họ được phong bì 3 củ, nhưng đứa cháu thì được 10 vé, kekeke
Giàu như vậy, nhưng ổng cũng ko cấm được cụ thân sinh lọ mọ nhặt ve chai quanh khu biệt thự VIP, khổ nỗi những khu ntn muốn nhặt được nhiều ve chai cũng ko có. Ông cụ toàn phải đi xa 1 chút mới ăn được hàng

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ông này ở trỏng, và cũng tạm ổn rồi. Ông ấy đã từ chối tiếp nhận trợ giúp và trả lại 36tr để ủng hộ cho những người khác khó khăn hơn. Ở VN có hàng ngàn người nước ngoài đang kẹt lại, không ít trong số họ thực sự rất khó khăn, đặc biệt cộng đồng người Phi
Tôi thấy ông ta đàng hoàng.
Còn mấy chú nhọ, tôi từng biết vài chú, không mê được.
Lươn lẹo, dối trá, không giữ lời. Giống hệt tụi nhọ India.

Được mỗi cái dương vật to và dài.

Da bắt nắng

Xe điện
Quan điểm cá nhân em thì nếu nhìn quá thoáng, không lên án hành vi đó sẽ khiến những người đó thấy không sai và sẽ tiếp tục. Và dần dần đẩy họ vào tư duy sai và ý thức sai về việc này
Một số người nước ngoài cũng đã bị lên án khi lợi dụng lòng tốt của dân ta rồi. Ngay cả vụ thầy giáo tây này cũng có những quan điểm trái chiều. Vậy nên em nghĩ không có chuyện "đẩy họ, hay chúng ta vào tư duy sai và ý thức sai về việc này" được đâu ạ

Thật ra là tại quan điểm người Việt mình nhiều khi nó không rõ ràng và bị chi phối nhiều bởi cảm xúc. Đúng hơn thì nó cứ lỡ cỡ lúc thì cảm tính, khi thì lý trí nên mới có sự tranh cãi như thế. Rõ ràng rằng, khi nhìn thấy một ông tây được giúp đỡ, không ít người Việt đang thiếu thốn, sẽ cảm thấy chạnh lòng, thậm chí cảm thấy tức giận. Đó cũng là điều dễ hiểu và dễ thông cảm. Tuy nhiên, như bài viết của chủ thớt: đó chỉ là 1 hiện tượng, hãy bàn luận đó như là 1 hiện tượng mà đừng vộ quy kết nó là bản chất. Người Việt mình cũng có tính thích quy kết - và tất nhiên đa phần cũng bằng cảm tính.

Em xin đề cập thêm một vấn đề nữa đó là, liệu bản chất của việc quyên tiền giúp đỡ người nước ngoài liệu có phải là do dân mình có tư tưởng sính ngoại hay không? Em nghĩ là không phải. Đó chỉ đơn giản là sự hiếu khách có chút thái quá - xuất phát từ lòng tự tôn, tự hào dân tộc, một cách vô thức trong sâu thẳm của mỗi người.

thuysinh.tl

Xe container
Em thấy không liên quan giữa 2 trường hợp này. Việc họ lấy nhiều khẩu phần là sự tham lam. Cái đó cần lên án. Khi thấy hành vi sai mà không ai lên tiếng thì dần dần họ sẽ không thấy đó là sai. Còn thầy giáo nước ngoài đã bỏ qua lòng tự trọng bản thân đứng ngoài đường xin ăn thì việc cứu trợ là bình thường. Với khó khăn về công việc, ngôn ngữ...thì cơ hội của ông ấy ít hơn người Việt nên việc nhận được nhiều sự giúp đỡ hơn là bình thường. Nhưng thầy giáo đó cũng chỉ nhận đủ rồi hoàn trả để giành cho những người khác
Một số người nước ngoài cũng đã bị lên án khi lợi dụng lòng tốt của dân ta rồi. Ngay cả vụ thầy giáo tây này cũng có những quan điểm trái chiều. Vậy nên em nghĩ không có chuyện "đẩy họ, hay chúng ta vào tư duy sai và ý thức sai về việc này" được đâu ạ

Thật ra là tại quan điểm người Việt mình nhiều khi nó không rõ ràng và bị chi phối nhiều bởi cảm xúc. Đúng hơn thì nó cứ lỡ cỡ lúc thì cảm tính, khi thì lý trí nên mới có sự tranh cãi như thế. Rõ ràng rằng, khi nhìn thấy một ông tây được giúp đỡ, không ít người Việt đang thiếu thốn, sẽ cảm thấy chạnh lòng, thậm chí cảm thấy tức giận. Đó cũng là điều dễ hiểu và dễ thông cảm. Tuy nhiên, như bài viết của chủ thớt: đó chỉ là 1 hiện tượng, hãy bàn luận đó như là 1 hiện tượng mà đừng vộ quy kết nó là bản chất. Người Việt mình cũng có tính thích quy kết - và tất nhiên đa phần cũng bằng cảm tính.

Em xin đề cập thêm một vấn đề nữa đó là, liệu bản chất của việc quyên tiền giúp đỡ người nước ngoài liệu có phải là do dân mình có tư tưởng sính ngoại hay không? Em nghĩ là không phải. Đó chỉ đơn giản là sự hiếu khách có chút thái quá - xuất phát từ lòng tự tôn, tự hào dân tộc, một cách vô thức trong sâu thẳm của mỗi người.