[Funland] Nhân phẩm và sự lựa chọn

psy

Xe buýt
Có nhiều tranh luận về việc làm từ thiện kiểu như thế này. Quan điểm của em là, việc cho đi (tiền bạc, vật chất, thậm chí tình cảm...) là bước đầu của tính người, tức là lòng trắc ẩn. Để hoàn thiện tính người, cần bước tiếp, mà dân gian hay nói là của cho không bằng cách cho ấy. Vậy thì ai có đồ để cho em cũng rất khâm phục, mà ai đó băn khoăn về cách cho em cũng khâm phục. Có điều, để hoàn thiện tính người, thì phải có đầy đủ. Nếu sức người có hạn, bạn chỉ làm được 1 phần, tốt rồi, nhưng cũng cần biết mình còn thiếu gì. Đừng vội cho là mình làm cái này thì tốt hơn cái kia. Hãy chung tay để hoàn thiện lòng tốt.

Da bắt nắng

Xe điện
Em thấy không liên quan giữa 2 trường hợp này. Việc họ lấy nhiều khẩu phần là sự tham lam. Cái đó cần lên án. Khi thấy hành vi sai mà không ai lên tiếng thì dần dần họ sẽ không thấy đó là sai. Còn thầy giáo nước ngoài đã bỏ qua lòng tự trọng bản thân đứng ngoài đường xin ăn thì việc cứu trợ là bình thường. Với khó khăn về công việc, ngôn ngữ...thì cơ hội của ông ấy ít hơn người Việt nên việc nhận được nhiều sự giúp đỡ hơn là bình thường. Nhưng thầy giáo đó cũng chỉ nhận đủ rồi hoàn trả để giành cho những người khác
Đối với trường hợp lấy nhiều khẩu phần vì sự tham lam thì chắc chắn là cần lên án rồi ạ.
Tuy nhiên ngay cả những trường hợp lấy 3 khẩu phần thì rất có thể câu nói: "mọi sự đôi khi không như vẻ bề ngoài của nó" cũng vẫn còn nguyên giá trị nếu, em ví dụ như người ta có mẹ già, con nhỏ đang chờ ở nhà.
Còn những người lấy 2 khẩu phần, thì rất có thể họ mới chỉ vượt qua được 1 phần của lòng tự trọng, vừa đủ để chỉ lấy 2 phần cho người con và người mẹ của mình.
Em nghĩ thông điệp của chủ thớt là ở chỗ đó: suy nghĩ nhẹ lên một chút. Còn cái "kim trong bọc" nếu có, lâu ngày nó cũng lòi ra thôi ạ. :)