[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em éo bán cây cụ ạ. Cây xanh em sử dụng trong các dự án chỉ thuần túy kiến trúc thôi. Không phong thủy phong theo gì cả.

nó bảo phải trồng cây lá to tròn thì kụ có bán cây tùng, phi lao vào mũi =))

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Mốc đánh dấu sự rầm rộ này là bức thư của GS Trần Phương. Người đã dạy về duy vật biện chứng cho từ Bộ trưởng trở xuống viết thì ai mà chả tin. Chiêu PR đầu tiên của vị GS. TS Kinh tế và triết học, hiệu trưởng Đại học dân lập quản trị kinh doanh hồi đó cực kỳ hiệu quả. Hồi đó em Phan Thị Bích Hằng là nhân viên kế toán trong trường. hic.......GS Trần Phương nâng đỡ mọi mặt với mục đích gì các cụ tự suy đoán.
lá thư chưa nổi bằng bài nói chuyện cỡ hơn tiếng của bác ấy nói về tâm tinh, trong đó có nói đến hồ gươm, chùa hương... và nhiều "huyệt" phong thủy. :D

cayxanhkientruc

Xe hơi
Có một lập luận của GS Trần Văn Hà trong buổi hội thảo đó em khá tâm đắc:
Duy tâm là gì???? Là tin vào một cái gì đó tuyệt đối. Vậy mọi cái đề mang duy vật biện chứng ra giải thích thì chính là duy tâm. Coi Triết học Mac-Le là tuyệt đối thì đó đương nhiên là duy tâm.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ

minh3te

Xe đạp
Theo e thì thế này, có tin hay không là do mỗi người nhưng các cụ các mợ thử nghĩ xem; từ đời cha ông đã có câu có thờ có thiêng có kiêng có lành. E thì e không khoái khoản " tâm linh " lắm nhưng cái nghề lái xe cho sếp e cũng vỡ nhẽ ra nhiều điều. Các cụ bảo là lừa bịp, là buôn thần bán thánh nhưng liệu các cụ có trực tiếp đi xem 1 " thầy " 1 nhà ngoại cảm đúng nghĩa nào chưa ? E đi với sếp nhiều nên các " thầy " e cũng biết kha khá và cũng có dịp được chiêm nghiệm trực tiếp - đó là năm ngoái e sang Hải Phòng cùng sếp - thầy Phóng ở Hải Phòng (từ ngã 6 rẽ vào nhà thầy cũng ko xa lắm). Tại sao " thầy " biết e là lái xe ??? Biết e toàn đại học năm thứ 2 là bỏ ?? E nghĩ là " thầy " nhìn mặt mà bắt hình dong, dáng đi, rồi cả giọng nói, chai tay ... Nhưng có 1 điều ko thể phủ nhận là đúng.

Biết thì biết vậy nhưng để đặt niềm tin tuyệt đối rồi mù quáng nghe theo thì e tuyệt đối không.E xem chỉ để mình có thêm lựa chọn và hướng đi hợp lý nhất.

XPQ

Xe cút kít
Theo e thì thế này, có tin hay không là do mỗi người nhưng các cụ các mợ thử nghĩ xem; từ đời cha ông đã có câu có thờ có thiêng có kiêng có lành. E thì e không khoái khoản " tâm linh " lắm nhưng cái nghề lái xe cho sếp e cũng vỡ nhẽ ra nhiều điều. Các cụ bảo là lừa bịp, là buôn thần bán thánh nhưng liệu các cụ có trực tiếp đi xem 1 " thầy " 1 nhà ngoại cảm đúng nghĩa nào chưa ? E đi với sếp nhiều nên các " thầy " e cũng biết kha khá và cũng có dịp được chiêm nghiệm trực tiếp - đó là năm ngoái e sang Hải Phòng cùng sếp - thầy Phóng ở Hải Phòng (từ ngã 6 rẽ vào nhà thầy cũng ko xa lắm). Tại sao " thầy " biết e là lái xe ??? Biết e toàn đại học năm thứ 2 là bỏ ?? E nghĩ là " thầy " nhìn mặt mà bắt hình dong, dáng đi, rồi cả giọng nói, chai tay ... Nhưng có 1 điều ko thể phủ nhận là đúng.

Biết thì biết vậy nhưng để đặt niềm tin tuyệt đối rồi mù quáng nghe theo thì e tuyệt đối không.E xem chỉ để mình có thêm lựa chọn và hướng đi hợp lý nhất.
Về khoản đó,mấy bạn xxx giỏi hơn nhiều bác ạ!

Chỉnh sửa cuối:

cayxanhkientruc

Xe hơi
Nhiều chuyện tế nhin nữa về vấn đề ngoại cảm này em không tiện nói. Nhưng tóm tắt vài ý như sau:
- Các quan lớn nhà mềnh có tin họ không???. XIn lỗi nhé, nếu tin thì các anh chị ngoại cảm đi tèo từ lâu rồi vì những bí mật mang tầm quốc gia. Những vong hồn các đối thủ khi bị triệt hạ.......
- Các nhà khoa học lịch sử có tin họ không. Nói ngay như đàn xã tắc tranh cãi làm gì. Bảo một vị ngoại cảm ra hỏi cụ tổ nào đấy chỉ chỗ cho việc gì phải cãi nhau. Khảo cổ làm gì cho mệt, tốn xiền.????
- Nhiều vấn đề nữa cần đặt ra....

waterfall

Xe buýt
Các cụ không tin về tâm linh giải thích giúp em vụ này. Cứ ngày xấu mà thì thường có nhiều tai nạn hơn, em để ý thì thấy khá rõ việc này. Các cụ hay đi trên đường có thấy thế ko? Cụ chủ muốn chứng minh thì cứ làm ngược lại những điều được cho là phong thủy và tâm linh xem kết quả thế nào.

cayxanhkientruc

Xe hơi
Bây giờ là phong thủy đây:
1. Trạch mệnh tương phối: OK
Mệnh của ai? Của chủ nhà. Chủ nhà là ai? Thằng bố (giả sử thế). Thế mênh thằng bố khắc mệnh thằng con thì sau này thằng bố thác đi, con phải chuyển nhà?. không, sẽ có cách khắc chế. Khắc chế thế nào?? Thế này này.......
2. Hướng nhà: Các cụ đã có câu đúc kết là làm nhà hướng Nam sẽ mát. Đúng quá đi. Có nhiều trường hợp nhà có 2 hướng Tây và Nam. Hướng Nam mặt đường chính, Hướng Tây mặt đường phụ. Mệnh cứu phải hướng Tây mới hợp. Thế là KTS tính toán đau hết cả đầu về vấn đè vi khí hậu mà không thể triệt để được. Yêu cầu sơ đẳng nhất về thông gió tự nhiên giải khá vất vả.

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Cái đo đỏ là vấn đề em nói. Bọn họ luôn nhập nhằng giữa khoa học và phi khoa học. Thử hỏi ông thầy phong thủy xem ông ấy hiểu gì về vật lý kiến trúc?. Họ chỉ nói như hát hay về những khái niệm mà người không tìm hiểu sâu nghe loạn cả đầu.
Quan điểm của em cũng như cụ thôi và em có cơ hội nhiều lần kiểm chứng các ông thầy phong thủy này rồi.
Em thấy cụ có thành kiến từ ban đầu với bộ môn này rồi, trong quá trình hành nghề có vẻ cụ va chạm với các người làm phong thủy theo hướng không mong muốn c nên cụ càng bức xúc. Chuyện này thi thoảng em vẫn gặp nên thông cảm với cụ.
Nhiều lần em cũng tự hỏi là ông thầy phong thủy thì biết khỉ gì về vật lý kiến trúc nhỉ ( vì tưởng phong thủy chỉ đơn giản là gió và nước ), nhưng ngược lại, nhiều lần em cũng tự hỏi ông thầy vật lý kiến trúc thì biết khỉ gì về phong thủy nhỉ ? ( vì thực tế phong thủy không đơn giản chỉ là gió và nước ).
Nếu cụ không tin môn này, không thực hiện, thậm chí làm ngược hẳn, mà công việc, cuộc sống, sự nghiệp vẫn trên đà phát triển thuận lợi thì em thực sự chúc mừng cụ, cụ thật là người may mắn và hạnh phúc.

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Có một cái mà em thấy đa phần mọi người hay vướng, đó là khi nghiên cứu hoặc đánh giá các môn huyền học Phương đông thì các cụ cứ áp cái nhãn quan khoa học vào thế nên nó giống như đặt chậu mực tàu mà muốn ngắm ánh trăng rằm trong đó vậy. Bản thân các môn huyền học Phương đông: phong thủy, kinh dịch, tử vi, tử bình, hà lạc, độn giáp, thái ất, thái huyền ... nó hoàn toàn không có tí nào gọi là khoa học các cụ ạ, vì khoa học là cái gì bỏ được vào mồm thì mới tin, còn những gì mơ hồ chỉ có thể "cảm" thì đến ngay cả Chúa Trời còn bị giới khoa học gia phương Tây đem ra làm trò hề không hơn.

Huyền học Phương đông là chính nó, theo 1 lý thuyết riêng, trường phái lập luận khác biệt hẳn với những thứ mà chúng ta hay tự hào là "ánh sáng khoa học". Vì vậy chỉ có thể hiểu và nhìn nhận được các môn ấy một cách xác đáng nếu như chúng ta chấp nhận tiên đề của nó, chấp nhận hệ thống lý luận cũng như các quy ước của nó, chúng ta hãy nghiên cứu các môn huyền học ấy rồi so sánh đối chiếu với cuộc sống thường nhật thì tự sẽ có câu trả lời là nó có lý hay không. Còn như cứ mang con mắt khoa học đi đánh giá 1 vấn đề nó hoàn toàn nằm ngoài khoa học thì vĩnh viễn chúng ta chỉ là những kẻ đứng ngoài.

Cụ chủ thớt này không sai với quan điểm cá nhân của cụ ấy khi đưa ra 1 vấn đề, đó là ý kiến riêng của cụ, ko ai có quyền bắt cụ phải nghĩ khác trừ phi chính cụ muốn thế. Tuy nhiên cái mà cụ chủ sai là cụ thách đố mọi người hãy lý giải, hãy chứng minh cho cụ thấy tác dụng của phong thủy, thấy cơ sở khoa học của phong thủy thì cụ mới tin. Cái này em thật: với cái giới hạn về kiến thức Phong thủy như cụ thời có khi cha đẻ của phong thủy là đại sư Dương Quân Tùng hay cao thủ cỡ Lưu Bá ôn sống lại cũng không tài nào lý giải cho cụ sáng vấn đề đc, đơn giản, cụ có biết tí gì về cái mà người ta nói cho cụ nghe đâu mà phán xét đc đúng hay sai.

mepeo

Xe buýt
Cụ chủ chắc dang cố 100 bốt à? Giống em:)

cayxanhkientruc

Xe hơi
Có một cái mà em thấy đa phần mọi người hay vướng, đó là khi nghiên cứu hoặc đánh giá các môn huyền học Phương đông thì các cụ cứ áp cái nhãn quan khoa học vào thế nên nó giống như đặt chậu mực tàu mà muốn ngắm ánh trăng rằm trong đó vậy. Bản thân các môn huyền học Phương đông: phong thủy, kinh dịch, tử vi, tử bình, hà lạc, độn giáp, thái ất, thái huyền ... nó hoàn toàn không có tí nào gọi là khoa học các cụ ạ, vì khoa học là cái gì bỏ được vào mồm thì mới tin, còn những gì mơ hồ chỉ có thể "cảm" thì đến ngay cả Chúa Trời còn bị giới khoa học gia phương Tây đem ra làm trò hề không hơn.

Huyền học Phương đông là chính nó, theo 1 lý thuyết riêng, trường phái lập luận khác biệt hẳn với những thứ mà chúng ta hay tự hào là "ánh sáng khoa học". Vì vậy chỉ có thể hiểu và nhìn nhận được các môn ấy một cách xác đáng nếu như chúng ta chấp nhận tiên đề của nó, chấp nhận hệ thống lý luận cũng như các quy ước của nó, chúng ta hãy nghiên cứu các môn huyền học ấy rồi so sánh đối chiếu với cuộc sống thường nhật thì tự sẽ có câu trả lời là nó có lý hay không. Còn như cứ mang con mắt khoa học đi đánh giá 1 vấn đề nó hoàn toàn nằm ngoài khoa học thì vĩnh viễn chúng ta chỉ là những kẻ đứng ngoài.

Cụ chủ thớt này không sai với quan điểm cá nhân của cụ ấy khi đưa ra 1 vấn đề, đó là ý kiến riêng của cụ, ko ai có quyền bắt cụ phải nghĩ khác trừ phi chính cụ muốn thế. Tuy nhiên cái mà cụ chủ sai là cụ thách đố mọi người hãy lý giải, hãy chứng minh cho cụ thấy tác dụng của phong thủy, thấy cơ sở khoa học của phong thủy thì cụ mới tin. Cái này em thật: với cái giới hạn về kiến thức Phong thủy như cụ thời có khi cha đẻ của phong thủy là đại sư Dương Quân Tùng hay cao thủ cỡ Lưu Bá ôn sống lại cũng không tài nào lý giải cho cụ sáng vấn đề đc, đơn giản, cụ có biết tí gì về cái mà người ta nói cho cụ nghe đâu mà phán xét đc đúng hay sai.
=))
Vậy giả sử em có nhu cầu sử dụng dịch vụ phong thủy chắc là phải có kiến thức nền uyên thâm mới nhở được phỏng????

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
=))
Vậy giả sử em có nhu cầu sử dụng dịch vụ phong thủy chắc là phải có kiến thức nền uyên thâm mới nhở được phỏng????
Tốt nhất là như vậy cụ à. Chẳng ai giúp mình bằng chính mình giúp mình, cũng có 1 số ngoại lệ là giả như may mắn cụ sẽ gặp được 1 cao nhân thực sự, người có đủ khả năng giúp cụ, đã đạt tới hai chữ "cao nhân" thì đương nhiên người ta không làm cái gọi là "dịch vụ" nữa đâu. Nghiên cứu huyền học cả triệu người may ra được 1 người xuất sắc có thể áp dụng cái ảo diệu của huyền học mà chỉnh sửa thực tại. Thầy bà mà cụ gặp thì nhiều như rác ấy mà, đọc được 3 quyển sách cũng dám vác mặt đi ba hoa kiếm tiền bằng cách lòe bịp thiên hạ mà thôi, chính lũ này khiến cụ mất niềm tin và cười khảy vào những tinh hoa đã tồn tại mấy nghìn năm đó cụ.

abc_cad

Xe tăng
Em vote chủ thớt một phiếu nhưng hơi thái quá khi FIX một vấn đề vô cùng phức tạp và nhạy cảm.

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Bây giờ là phong thủy đây:
1. Trạch mệnh tương phối: OK
Mệnh của ai? Của chủ nhà. Chủ nhà là ai? Thằng bố (giả sử thế). Thế mênh thằng bố khắc mệnh thằng con thì sau này thằng bố thác đi, con phải chuyển nhà?. không, sẽ có cách khắc chế. Khắc chế thế nào?? Thế này này.......
2. Hướng nhà: Các cụ đã có câu đúc kết là làm nhà hướng Nam sẽ mát. Đúng quá đi. Có nhiều trường hợp nhà có 2 hướng Tây và Nam. Hướng Nam mặt đường chính, Hướng Tây mặt đường phụ. Mệnh cứu phải hướng Tây mới hợp. Thế là KTS tính toán đau hết cả đầu về vấn đè vi khí hậu mà không thể triệt để được. Yêu cầu sơ đẳng nhất về thông gió tự nhiên giải khá vất vả.
1.Vấn đề trạch mệnh: mệnh quái của ông bố và con trai khác nhau, khi ông bố làm chủ nhà sẽ khác khi con trai làm chủ nhà. Có giải pháp xử lý, trong đó chuyển nhà cũng là một cách. Em so sánh trường hợp mệnh quái này với trường hợp làm thiết kế: tại thời điểm cách đây 30 năm ( tương đương khi ông bố làm chủ nhà), chủ nhà yêu cầu thiết kế không cần chỗ để xe ô tô, vì nghĩ là đến bao giờ mới mua được ô tô mà tính trước. Đến tại thời điểm này ( tương đương con trai làm chủ nhà ) vẫn tín nhiệm tay nghề thiết kế của cụ, yêu cầu cụ thiết kế cải tạo lại nhà nhưng phải có chỗ để ô tô. Cụ có đưa giải pháp cải tạo không hay khuyên chủ nhà bán nhà cũ đi, mua đất xây nhà khác để thiết kế luôn chỗ để ô tô cho dễ.
2. Hướng nhà: Nam, Tây, . . . trường hợp cụ nêu chỉ là vấn đề thông gió tự nhiên.

nouvo

Xe tăng
Em thấy cụ chủ nhiều khi không dám tranh luận trực tiếp với các cụ trên đây mà chỉ nói những câu rất là lấp lửng kiểu như là để bỏ qua. Ví dụ như comment của cụ Huyart và của cụ Vivu80 chẳng hạn. Hai cụ í đã dùng lý luận để giải thích rõ vấn đề nhưng cụ thì chưa có được những lý luận sắc sảo đó mà chỉ là dựa vào kinh nghiệm và thực tế mà kinh nghiệm của cụ thì có thể đâu bằng nhiều người khác được.
Em không biết gì về vấn đề này cả, nhưng theo dõi tranh luận của các cụ cũng thấy hay hay nên chém thế. Có gì các cụ bỏ quá :D