[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

abc_cad

Xe tăng
Em thấy cụ chủ nhiều khi không dám tranh luận trực tiếp với các cụ trên đây mà chỉ nói những câu rất là lấp lửng kiểu như là để bỏ qua. Ví dụ như comment của cụ Huyart và của cụ Vivu80 chẳng hạn. Hai cụ í đã dùng lý luận để giải thích rõ vấn đề nhưng cụ thì chưa có được những lý luận sắc sảo đó mà chỉ là dựa vào kinh nghiệm và thực tế mà kinh nghiệm của cụ thì có thể đâu bằng nhiều người khác được.
Em không biết gì về vấn đề này cả, nhưng theo dõi tranh luận của các cụ cũng thấy hay hay nên chém thế. Có gì các cụ bỏ quá :D
Đề nghị chủ thớt làm rõ vẫn đề. Tranh luận vấn đề này là nhảy vào hố vôi đó nghe:D

XPQ

Xe cút kít
Có một cái mà em thấy đa phần mọi người hay vướng, đó là khi nghiên cứu hoặc đánh giá các môn huyền học Phương đông thì các cụ cứ áp cái nhãn quan khoa học vào thế nên nó giống như đặt chậu mực tàu mà muốn ngắm ánh trăng rằm trong đó vậy. Bản thân các môn huyền học Phương đông: phong thủy, kinh dịch, tử vi, tử bình, hà lạc, độn giáp, thái ất, thái huyền ... nó hoàn toàn không có tí nào gọi là khoa học các cụ ạ, vì khoa học là cái gì bỏ được vào mồm thì mới tin, còn những gì mơ hồ chỉ có thể "cảm" thì đến ngay cả Chúa Trời còn bị giới khoa học gia phương Tây đem ra làm trò hề không hơn.

Huyền học Phương đông là chính nó, theo 1 lý thuyết riêng, trường phái lập luận khác biệt hẳn với những thứ mà chúng ta hay tự hào là "ánh sáng khoa học". Vì vậy chỉ có thể hiểu và nhìn nhận được các môn ấy một cách xác đáng nếu như chúng ta chấp nhận tiên đề của nó, chấp nhận hệ thống lý luận cũng như các quy ước của nó, chúng ta hãy nghiên cứu các môn huyền học ấy rồi so sánh đối chiếu với cuộc sống thường nhật thì tự sẽ có câu trả lời là nó có lý hay không. Còn như cứ mang con mắt khoa học đi đánh giá 1 vấn đề nó hoàn toàn nằm ngoài khoa học thì vĩnh viễn chúng ta chỉ là những kẻ đứng ngoài.

Cụ chủ thớt này không sai với quan điểm cá nhân của cụ ấy khi đưa ra 1 vấn đề, đó là ý kiến riêng của cụ, ko ai có quyền bắt cụ phải nghĩ khác trừ phi chính cụ muốn thế. Tuy nhiên cái mà cụ chủ sai là cụ thách đố mọi người hãy lý giải, hãy chứng minh cho cụ thấy tác dụng của phong thủy, thấy cơ sở khoa học của phong thủy thì cụ mới tin. Cái này em thật: với cái giới hạn về kiến thức Phong thủy như cụ thời có khi cha đẻ của phong thủy là đại sư Dương Quân Tùng hay cao thủ cỡ Lưu Bá ôn sống lại cũng không tài nào lý giải cho cụ sáng vấn đề đc, đơn giản, cụ có biết tí gì về cái mà người ta nói cho cụ nghe đâu mà phán xét đc đúng hay sai.
Thơ đề cũng Huyền Học.:)):)):)):)):))

XPQ

Xe cút kít
Phong thủy là cách gọi Trung Hoa ngày xưa của khoa kiến trúc quy hoạch,cái ni em không dẫn nguồn nhé.Cụ mô xài được tiếng Hoa thì chịu có Gúc gồ hay Baidu mờ nghiên cứu.Nó thể hiện cái quan điểm rất tiên tiến và hiện đại của người Trung Quốc từ ngàn xưa,đó là mọi công trình nhân tạo,dù nguy nga cỡ nào cũng phải hài hòa với cảnh quan tự nhiên,không được phá vỡ trật tự sinh thái.Môn Phong thủy được người Việt Nam ta xưa tiếp thu và ứng dụng cực tốt,điển hình như kiến trúc các ngôi chùa Việt ở Bắc Bộ nhỏ nhắn nép mình trong không gian làng xóm mà vẫn uy nghi giữ Giới,trầm mặc Định tâm và rạng rỡ trí Tuệ Thiền.Trong quá trình Phong thủy bên Tàu phát triển,nó có tương tác với các loại khoa học khác của người Tàu để trở nên như ngày nay thể hiện ở các công trình kiến trúc mang đậm phong cách Trung Hoa mà mọi người dễ nhận ra ở khắp nơi trên thế giới.Đấy là khoa học,chả huyền với đốm cái gì cả.Chẳng qua ở Việt Nam,sách vở chính giới bị thất lạc và toàn bằng chữ Hán,từ ngày chữ Hán bị bỏ rơi thì toàn bộ kiến thức nghiêm túc chính đính của khoa Phong thủy cũng vì thế mà bị mất nguồn dữ liệu vô giá.Ai xưng danh thầy Phong Thủy,đọc sách lọ sách chai nghe thì rổn rảng,nhưng mà chữ Hán biết độ vài nghìn chữ thì còn chưa dám nói phét,đừng nói lại còn đọc mấy cái sách vỉa hè thời ông Thiệu hay Ga Hàng Cỏ do người ta dịch sẵn ra Quốc ngữ mà chưa bao giờ nhìn thấy văn tự gốc,làm sao nói đấy là nghiên cứu huyền học?:)):)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

Thật Đấy

Xe máy
Em thấy tay Chủ sới này tuổi <= 27 tuổi, cuộc đời gặp nhiều may mắn, biến cố cuộc đời chưa có nhiều.

thanhastec2002

Xe tải
Website
www.astecgroup.vn
Em thấy cụ chủ nhiều khi không dám tranh luận trực tiếp với các cụ trên đây mà chỉ nói những câu rất là lấp lửng kiểu như là để bỏ qua. Ví dụ như comment của cụ Huyart và của cụ Vivu80 chẳng hạn. Hai cụ í đã dùng lý luận để giải thích rõ vấn đề nhưng cụ thì chưa có được những lý luận sắc sảo đó mà chỉ là dựa vào kinh nghiệm và thực tế mà kinh nghiệm của cụ thì có thể đâu bằng nhiều người khác được.
Em không biết gì về vấn đề này cả, nhưng theo dõi tranh luận của các cụ cũng thấy hay hay nên chém thế. Có gì các cụ bỏ quá :D
Đồng ý với ý kiến của cụ. Cụ Vivu80 lý luận rất hay, em sáng được nhiều điều.

Cụ chủ cố lên, sắp đủ 100 bài rồi ;)

cayxanhkientruc

Xe hơi
Phong thủy là cách gọi Trung Hoa ngày xưa của khoa kiến trúc quy hoạch,cái ni em không dẫn nguồn nhé.Cụ mô xài được tiếng Hoa thì chịu có Gúc gồ hay Baidu mờ nghiên cứu.Nó thể hiện cái quan điểm rất tiên tiến và hiện đại của người Trung Quốc từ ngàn xưa,đó là mọi công trình nhân tạo,dù nguy nga cỡ nào cũng phải hài hòa với cảnh quan tự nhiên,không được phá vỡ trật tự sinh thái.Môn Phong thủy được người Việt Nam ta xưa tiếp thu và ứng dụng cực tốt,điển hình như kiến trúc các ngôi chùa Việt ở Bắc Bộ nhỏ nhắn nép mình trong không gian làng xóm mà vẫn uy nghi giữ Giới,trầm mặc Định tâm và rạng rỡ trí Tuệ Thiền.Trong quá trình Phong thủy bên Tàu phát triển,nó có tương tác với các loại khoa học khác của người Tàu để trở nên như ngày nay thể hiện ở các công trình kiến trúc mang đậm phong cách Trung Hoa mà mọi người dễ nhận ra ở khắp nơi trên thế giới.Đấy là khoa học,chả huyền với đốm cái gì cả.Chẳng qua ở Việt Nam,sách vở chính giới bị thất lạc và toàn bằng chữ Hán,từ ngày chữ Hán bị bỏ rơi thì toàn bộ kiến thức nghiêm túc chính đính của khoa Phong thủy cũng vì thế mà bị mất nguồn dữ liệu vô giá.Ai xưng danh thầy Phong Thủy,đọc sách lọ sách chai nghe thì rổn rảng,nhưng mà chữ Hán biết độ vài nghìn chữ thì còn chưa dám nói phét,đừng nói lại còn đọc mấy cái sách vỉa hè thời ông Thiệu hay Ga Hàng Cỏ do người ta dịch sẵn ra Quốc ngữ mà chưa bao giờ nhìn thấy văn tự gốc,làm sao nói đấy là nghiên cứu huyền học?:)):)):)):))
Cụ nói thay em gần khá nhiều ý. Em không biết phải tranh luận với các cụ ấy thế nào vì vài mớ lý thuyết ba lăng nhăng mang ra đây để tranh luận à???. Ngay từ đầu em nói trên quan điểm cá nhân rất rõ ràng. Nhiều cụ comment cũng đã làm rõ ý em. Khái niệm phân tích trực diện các câu hỏi các các cụ nhưng có cụ nào hiểu câu hỏi của mình đâu???. Một lần nữa cảm ơn cụ.

cayxanhkientruc

Xe hơi
1.Vấn đề trạch mệnh: mệnh quái của ông bố và con trai khác nhau, khi ông bố làm chủ nhà sẽ khác khi con trai làm chủ nhà. Có giải pháp xử lý, trong đó chuyển nhà cũng là một cách. Em so sánh trường hợp mệnh quái này với trường hợp làm thiết kế: tại thời điểm cách đây 30 năm ( tương đương khi ông bố làm chủ nhà), chủ nhà yêu cầu thiết kế không cần chỗ để xe ô tô, vì nghĩ là đến bao giờ mới mua được ô tô mà tính trước. Đến tại thời điểm này ( tương đương con trai làm chủ nhà ) vẫn tín nhiệm tay nghề thiết kế của cụ, yêu cầu cụ thiết kế cải tạo lại nhà nhưng phải có chỗ để ô tô. Cụ có đưa giải pháp cải tạo không hay khuyên chủ nhà bán nhà cũ đi, mua đất xây nhà khác để thiết kế luôn chỗ để ô tô cho dễ.
2. Hướng nhà: Nam, Tây, . . . trường hợp cụ nêu chỉ là vấn đề thông gió tự nhiên.
Một sự ngụy biện y như các "thầy phong thủy" và "nhà ngoại cảm". Cụ mập mờ hoặc không hiểu khái niệm sơ đẳng hay sao. Cái cải tạo cho phù hợp với công năng sử dụng là sự phát triển của kiến trúc, khoa học kỹ thuật...... Cái Phong Thủy nó lại mang những cái nguyên tấc gần như cố định từ đời thượng cổ và xoay quanh đó để giải thích mọi vấn đề.

Sô lếch Mù

Xe điện
Em thì cho dư này,phong thủy của mỗi một cá nhân cần phải được đặt trong cái phong thủy tổng thể của một đất nước.Nhà các kụ có thể có thiết kế,phong thủy rất là chuẩn nhưng số phận của các cá nhân sống trong đó chưa hẳn đã tốt.Bởi các kụ không thể sống mãi trong cái hộp đó,các kụ phải đi lại,làm việc,học hành.v.v.và khi đó các kụ phải đối mặt với bao điều phiền toái,ô nhiễm,kẹt xe,thực phẩm,môi trường.

cayxanhkientruc

Xe hơi
Đồng ý với ý kiến của cụ. Cụ Vivu80 lý luận rất hay, em sáng được nhiều điều.

Cụ chủ cố lên, sắp đủ 100 bài rồi ;)
Cụ bảo em tranh luận cái gì đây. Em đưa ra ý của em rất rõ ràng. Nhiều cụ chả đưa ra một lời phản bác mà toàn nói những lý luận theo trong sách vở mà với một người biết chữ, bỏ chút thời gian ra là người ta biết rồi. Những nguyên lý đó có vấn đề, mờ ám và khá..............Huyền học.

cayxanhkientruc

Xe hơi
:D
Em thấy tay Chủ sới này tuổi <= 27 tuổi, cuộc đời gặp nhiều may mắn, biến cố cuộc đời chưa có nhiều.
:D
Vui phết. Không phát triển được sự nghiệp, cuộc sống thì lao vào "nghiên cứu" phong thủy thay vì chuẩn bị một nền tảng tốt về tri thức. Ý cụ là vậy????

Chỉnh sửa cuối:

giangha2k3

Xe tăng
Với em phong thủy chỉ là tín ngưỡng , giống kiểu tôn giáo í , em chả tin .

cayxanhkientruc

Xe hơi
Vậy em đưa ra câu hỏi nghiêm túc, các cụ cao tay giải quyết giúp em.
phong thủy là gi?????

hoinhap

Xe tăng
Em khẳng định luôn quan điểm cá nhân "cái gọi là" Phong Thủy hay "ngoại cảm" chỉ là vớ vẩn. Nó lợi dụng tín ngưỡng để "hành nghề". Vì sao nó sống được thì dài lắm nhưng nguyên nhân chính là truyền thông và quan chức và lòng tin mù quáng của nhiều người dân Việt. Để lật tẩy họ dễ lắm:
- Nhìn thẳng mắt họ khi nói chuyện. Họ sẽ chốn tránh ảnh mắt của bạn
- Khi họ đưa ra một giả thuyết nào đó, bạn hãy tế nhị chất vấn họ bằng kiến thức bạn biết. Đảm bảo họ sẽ đuối lý và lảng tránh dần.
- Khi họ khoe đã giúp người này người kia thế nào, bạn hãy tế nhị hỏi chi tiết những thông tin của người mà họ nói đã giúp. Sẽ ra nhiều vấn đề đằng sau đó.
- Bạn hãy tậm trung suy luận những vấn đề học đưa ra để tự mình kiểm chứng.
....ai có kinh nghiệm gì xin chia sẻ tiếp......
Em thì em lại có quan điểm khác, về phong thủy thì có cả môn học cái này bác nào học kiến trúc sẽ học. Về ngoại cảm thì em cũng chả nghiên cứu dưng mà trước đây em học về QTKD thì có môn học nghiên cứu về "Kinh dịch" và "Mai hoa dịch số". Và em nghĩ "cái gì tồn tại thì sẽ tồn tại". Các học thuyết về triết học từ cổ chí kim có cái cũ cái mới các cụ đã học về môn học "lịch sử triết học" thì thấy có cái bây giờ không tồn tại, có cái thì vẫn tồn tại. Em lấy ví dụ về cuốn "kinh dịch" và thuyết "âm dương" có đến gần 5 ngàn năm tuổi bây giờ vẫn tồn tại!? còn có cái thuyết mới vài chục năm mà đã bế tắc không có lối ra ví dụ như....

cayxanhkientruc

Xe hơi
http://vi.wikipedia.org/wiki/Phong_thủy
Cứ lấy khái niệm thằng này nó đưa ra và tạm công nhận thì PHONG THỦY đề cập đến không gian sống của người sống và người chết. Em tạm hiểu là thế.
Vậy em cũng "huyền học một chút", mong các vị cao nhân giải ngố.
Cuộc sống con người chi phối bởi 3 yếu tố:
- Số trời định: (ngày, tháng, năm sinh) gần như không thay đổi được. Có bác GS cao nhân bảo dịch chuyển được giờ sinh cho đẹp nhưng em chả tin. Túm lại theo cái này các cụ sinh ra trong số tử vi đã ấn định sướng khổ rồi. Nhưng cái này không giải thích được 2 người cùng có số tủ vi như nhau, một người sướng, người kia khổ. Nên yếu tố thứ 2 là:
- Môi trường được sinh ra: Đại loại sinh ra trong gia đình thủ tướng sẽ khác với sinh ra trong ra đình công nhân mặc dù cùng số tử vi.
- Âm phần và dương phần. "thằng" Phong thủy nói về cái này. Về phần âm phần thì chả ai biết được. Dương phần thì những cái nó nói kho học, nghệ thuật kiến trúc nó đề cập chi tiết hơn nhiều.

cafesuada

Xe điện
Khoa học phương Tây, với công cụ chủ yếu là toán học, định lượng mọi thứ có thể được. Nhờ có toán học, khoa học phát triển như vũ bão. Một người có thể truyền dạy một phương trình cho ngàn người, thế hệ trước có thể truyền lại thế hệ sau dễ dàng nhờ văn bản. Tuy nhiên, khoa học gì thì khoa học, đó cũng là 1 phương pháp gần đúng.

Văn hóa phương Đông, chủ yếu là phương pháp định tính chứ không định lượng. Một sư phụ phải chọn trong hàng trăm đệ tử mới được 1 đệ tử để truyền dạy tinh hoa, mà nào có "năng suất" được như dạy toán đâu, phải truyền dạy khéo cả đời í chứ. Mà đứa đệ tử muốn học cái tinh hoa đó cũng phải tự thân là chính (tự giác ngộ). Nói chung là tinh hoa phương Đông dễ bị thất lạc theo thời gian. Và cũng dễ bị chế biến, thay đổi, có nhiều dị bản, và dĩ nhiên có cả yếu tố lừa đảo trong đó. (văn minh phương Tây thì chịu, toán học nó sờ sờ ra đấy, không thể lừa đảo được).

Nôm na nó là thế.

Nhìn chung, một bên là định lượng (nhờ toán và logic), một bên là định tính (giác ngộ tâm tưởng).

Chỉnh sửa cuối:

cayxanhkientruc

Xe hơi
nói đơn giản thế này thôi. Xưa kho học kỹ thuật, nghệ thuật....chưa phát triển thì người ta tạm công nhân nhiều thứ để lấy đó làm cái gôc giải thích nhiều vấn đề. Kho học phát triển thì những khái niệm đó không thể tồn tại được. Ví dụ thần sấm thần sét.....Khoa học có cái hay là cái mới nó đào thải cái cũ. Còn những cái gọi là huyền bí thì gần như trường tồn. Sách gì thì sách, nguyên lý gì thì nguyên lý cũng chỉ do một nhóm người viết ra và lưu truyền lại. Các ông ấy có biết internet đâu??? Biết OF là cái gì đâu??? Thế nên nếu không phải thần thánh tạo ra sách đó thì phải xem lại nhé.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Tại trung tâm nc tiền năng con ng(số 1dogtac)vẫn tim mộ liệt sỹ = pp ngoại cảm đấy thôi. Đã có rất nhiều ls đã đc tìm thấy nếu vovan liệu có tồn tại đc đến h ko ạ?cá nhân e e đa đc chứng kiến lúc đầu e kug ko tin nhưng sau...chả là e có đứa bạn có bác là ls hi sih tận tây nih mất mộ đã nhiu năm nhug may tìm lại đc = pp ngoại cảm,thầy vẽ duog tả khu ngia trag nơi có mộ...nhưng quả này làm những ng đi tìm mới tin,thầy bảo phần mộ đc chôn có ảnh va cai bút mất nắp.khi gd đứa bạn e vào tây nih thì đúng nvay,cai tắng về quê lấy mẫu xương giám định chuẩn luôn.vc tìm mộ bag pp ngoại cảm này đã tìm đc rất nhiều mộ ls bi thất lạc tại xã tân hương huyện nih giang tỉnh hải dương cách đây gần 2 năm.nếu cụ nào quê ở đấy thì cứ hỏi xem đúng ko nhé
Cụ gặp chị Thu Uyên VTV3 người làm chương trình "Như chưa có sự chia ly" nhé. Trên VTV, báo chí pv chị Uyên rất nhiều về vấn đề tâm linh liên quan đến việc tìm mộ bằng ngoại cảm (chỉ đích danh Đông Tác luôn). Tiếp xúc làm việc nhiều nên họ phải hiểu biết hơn e và cụ. Để khách quan cụ cứ hỏi thử a Gúc nhé, thịt lừa hết cả thôi

cayxanhkientruc

Xe hơi
Cụ đưa ra một câu hỏi không có câu trả lời.Vậy em cũng mạo muội đưa ra một câu hỏi nghiêm túc không kém.Khoa học là gì?
Khoa học (trong tiếng Latin scientia, có nghĩa là "kiến thức" hoặc "hiểu biết") là các nỗ lực thực hiện phát minh, và tăng lượng tri thức hiểu biết của con người về cách thức hoạt động của thế giới vật chất xung quanh. Thông qua các phương pháp kiểm soát, nhà khoa học sử dụng cách quan sát các dấu hiệu biểu hiện mang tính vật chất và bất thường của tự nhiên nhằm thu thập dữ liệu, phân tích thông tin để giải thích cách thức hoạt động, tồn tại của sự vật hiện tượng. Một trong những cách thức đó là phương pháp thử nghiệm nhằm mô phỏng hiện tượng tự nhiên dưới điều kiện kiểm soát được và các ý tưởng thử nghiệm. Tri thức trong khoa học là toàn bộ lượng thông tin mà các nghiên cứu đã tích lũy được. Định nghĩa về khoa học được chấp nhận phổ biến rằng khoa học là tri thức tích cực đã được hệ thống hóa.
MỜI CỤ
http://vi.wikipedia.org/wiki/Khoa_học