[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Cho nên, chả phủ nhận vai trò của Đông Y cũng như chả dám phủ nhận vai trò của Phong Thủy. Chỉ hiềm một nỗi là nhiều cụ trong nghề u mê hay giả vờ u mê để huyền bí hóa cái Phong Thủy này hòng kiếm cháo nhiều hơn hoặc tạo ra sự độc đáo cho mình mà đẩy nền kiến trúc Việt Nam đến nông nỗi này.
Hê hê. Nhà cháu đọc được dòng này cụ viết là vui rồi. Con dao vửa có thể phẫu thuật để cứu người vừa có thể đâm để cướp đi mạng sống, khác nhau ở người cầm dao thôi.

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Thì đến vua chúa Trung Hoa ngày trước thì phong thủy chả đệ nhất,thế mà vẫn đứng đường như thường thây.
Em thấy cụ bàn về Dịch, qua comment này em thấy có vẻ không giống người hiểu một chút Dịch. Có thể do cụ đọc để tham khảo chứ không áp dụng một chút nào từ Dịch do cụ không thích lý luận của Dịch. Theo cụ, có cái gì tồn tại mãi, không thay đổi với thời gian không ?

dexom

Xe Cứu Trợ
Hờ hờ.
Nếu mà nói nền kiến trúc VN đến nông nỗi này do Phong Thuỷ thì oan quá.
Thực tế là ở HN thì đa phần chỉ có thể sử dụng Phong Thuỷ vào nội thất, tức là phần bên trong ngôi nhà (toàn là nhà ống lô phố, còn biệt thự với nhà ống ở các khu đô thị mới thì lại đồng bộ rồi).

Cái sự lộn xộn và đông tây kim cổ xuất hiện toàn là ở nhà lô phố, mạnh ai nấy xây và người ta ngứa mắt với nó ở phần hình thức bên ngoài chứ không phải bên trong, vì vậy nếu có trách thì đầu tiên phải trách thằng làm quản lý đã quản lý không tốt để dân nó xây tùm lum chuồng cọp với chả nhà siêu mỏng cái cao cái thấp, thứ 2 là trách cái thằng làm quy hoạch chung trong những trường hợp để xảy ra tình trạng trẻ em thiếu sân chơi, công viên không có cây xanh. Cuối cùng thì mới trách những thằng kiến trúc sư chuyên làm hàng chợ, làm gà qué để mưu sinh mà ko cần biết đến chất lượng thiết kế. Bản thân thằng Dân thì không có tội, thằng Dân nào cũng muốn nhà mình phải đẹp hết, nói chung là hướng thiện chứ nó có biết thế nào là lai căng, là truyền thống đâu?

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Theo em để tranh luận dứt điểm được các cụ trước hết chỉ cần thống nhất việc lấy khoa học đương đại làm cơ sở để tranh luận hay lấy thực tế cuộc sống làm thước đo để tranh luận. Nếu các cụ lấy khoa học làm thước đo thì mới tranh luận được. Còn nếu lấy thực tế cuộc sống làm thước đo thì thôi khỏi phải tranh luận. Cuộc sống đâu chỉ có khoa học.
Em đông ý với cụ. Em nông dân nên chỉ quan tâm đến chuyện những lý luận cao siêu các cụ nói có làm bữa cơm của em thêm miếng thịt, thêm đĩa rau nào không thôi.

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Cụ nói chuẩn.

1 thằng thiết kế cho cụ cái nhà, cả đời cụ chắt chiu làm mỗi cái.
Em chưa thấy thằng nào cuốc móng mà không cúng bái.
Cúng cái đé.o gì? Thổ với chả địa toàn thứ dị đoan vớ vẩn!

Ờ nhưng mà nó vẫn cúng, đối với bọn cúng bái này thì giữa 1 thằng chỉ biết nguyên lý kiến trúc và cắm đầu vào thiết kế, 1 thằng khác vừa biết nguyên lý kiến trúc vừa biết thiết kế lại còn làm cho mình yên tâm bằng môn Phong Thuỷ gì đó, nếu kết hợp được cho yên tâm thì tội gì không làm? Chết ai đâu?

Vậy là chuẩn!
Chuẩn, chuẩn, chuẩn quá.

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Các cụ tiện thể nói luôn vấn đề phong thủy đối với việc đặt mồ mả đi. Thớt mới đề cập chủ yếu đến việc kiến trúc và xây nhà, về vấn đề này thì hình như về cơ bản các cụ đã có tiếng nói chung. Nhưng hình như phong thủy vấn đề mồ mả còn quan trọng hơn việc xây nhà cơ mà. Các cụ nói về việc này cho em tìm hiểu với.
Phong thủy về nhà cửa còn chưa đến hồi kết mà cụ. Phong thủy về mồ mả còn khó gấp trăm lần, em dự là khó có thể tranh luân nảy lửa được thế này, vì chả nhẽ lại đi so sánh với mấy lăng mộ của Pharaon, hay hầm mộ của mấy dòng họ lớn Châu Âu. :D

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Nhà em xây cất chả có cúng bái, xem hướng xem hiếc, thổ địa thổ điếc gì sất.
Đúng rồi cụ ạ, vẫn có người trúng xổ số độc đắc mà có cần tính toán xác suất thống kê đâu.

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Thế cụ có lúc nào thắp hương cầu khẩn các cụ độ trì cho không em hỏi thật? :)

Nếu không thì nguy to rồi cụ về mời thầy làm lễ giải tội xin lỗi các vị ấy ngay đi, nguy hiểm lắm :-ss
Không cần đâu cụ ơi, đúng hôm đấy cụ thổ địa có chuyện vui, kiểu như là vừa được Ngọc Hoàng tăng lương, nên bỏ qua cho con sâu cái kiến ấy mà.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không thắp hương, có lẽ cụ đi đạo cụ thờ Chúa phải ko?
Hay là cụ có thắp hương nhưng mà không khấn vái?
Cụ không khấn vái cũng được, thế cụ có nghĩ trong đầu là cầu cho các cụ về phù hộ điều gì không? Làm ăn phát đạt công thành danh toại chả hạn? :P
Câu trả lời là "không" hết. Chắc là với cụ thì shocking lắm.

Còn đây là toà nhà quốc hội Mỹ, nó nằm ở vị trí 1 trục bánh xe mà các con đường từ đó toả đi mọi hướng.
À ra thế, "bánh xe" thắng "cột điện".
Nhiều đường đâm thẳng vào nhà thì tốt, nhưng một đường thì xấu.
"Khí", "long mạch", "âm", "dương", ....
Giờ em đã hiểu phong thủy.
Thâm thúy quá. Sâu sắc quá. Khoa học quá.

À mà theo như hình đấy thì bánh xe vỡ đôi mới tốt phỏng ạ, vì chỉ thấy "nan hoa" đâm trục vào từ một bên chứ không thấy đâm phía bên kia?

Chỉnh sửa cuối:

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Cụ không thắp hương, có lẽ cụ đi đạo cụ thờ Chúa phải ko?
Hay là cụ có thắp hương nhưng mà không khấn vái?
Cụ không khấn vái cũng được, thế cụ có nghĩ trong đầu là cầu cho các cụ về phù hộ điều gì không? Làm ăn phát đạt công thành danh toại chả hạn? :P
Cụ dê ơi, cụ máy móc rồi. Thực tế không giống trong sách đâu.
Hôm nào em phải mời cụ cafe để học hỏi thêm về lý luận của cụ, mấy món này thì em lại thích dùng thực tế chứng minh luôn. Hay lắm đấy.

dexom

Xe Cứu Trợ
Câu trả lời là "không" hết. Chắc là với cụ thì shocking lắm.
À ra thế, "bánh xe" thắng "cột điện".
Nhiều đường đâm thẳng vào nhà thì tốt, nhưng một đường thì xấu.
"Khí", "long mạch", "âm", "dương", ....
Giờ em đã hiểu phong thủy.
Thâm thúy quá. Sâu sắc quá. Khoa học quá.
À mà theo như hình đấy thì bánh xe vỡ đôi mới tốt phỏng ạ, vì chỉ thấy "nan hoa" đâm trục vào từ một bên chứ không thấy đâm phía bên kia?
:)
Em không shock lắm!
Cụ không đi đạo, không thờ Phật, không thắp hương, không khấn vái, cũng không mong mỏi Liệt tổ liệt tông phù hộ cho điều gì.
Cụ quả là người lạ lùng.

Hỏi thật, thế thì cụ quan tâm đến phong thuỷ làm gì, rỗi hơi!

Ở trong này trừ cụ ra thì chắc còn lại toàn các cụ biết khấn vái, siêu là đằng khác. Em nghĩ cụ nói chuyện ở đây không hợp.
Cụ không thích hài hoà, cụ không muốn mở mang, cụ không nhìn mặt tốt mà thích nhìn mặt tiêu cực thì là việc của cụ, cụ hãy cứ tiêu cực theo cách cụ muốn, cụ sẽ không hợp với em là chắc chắn, các cụ khác biết khấn vái cũng vậy thôi.

Còn tất cả những thứ khác cụ cố tình muốn nói thì chỉ làm em buồn cười :D

Thôi thế nhé :)

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Bọn này ngu dốt về phong thủy cho nên chúng nó "giãy chết" là phải:

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Cụ dê ơi, cụ máy móc rồi. Thực tế không giống trong sách đâu.
Hôm nào em phải mời cụ cafe để học hỏi thêm về lý luận của cụ, mấy món này thì em lại thích dùng thực tế chứng minh luôn. Hay lắm đấy.
Ờ thì cũng là để biết 1 người :)
Thanks cụ nhưng em ở xa lắm, năm về HN vài lần.

ford focus 2010

Xe điện
Phong thủy, nếu không hiểu biết đến tận cùng, sẽ trở thành một sự nhảm nhí. Em thì tin là có, nhưng giỏi thực sự với nhảm nhí, vàng thau lẫn lộn lắm ko biết đâu mà lần. Công việc của em có cơ hội gặp nhiều thày phong thủy. Em luôn để ý và chiêm nghiệm. Càng va nhiều và đi sâu vào càng thấy khó. Có lẽ nó chỉ dành cho một số người nắm vị trí và quyền lực chi phối xã hội. Những kiến thức về phong thủy rơi rớt ra công chúng chỉ mang tính chắp vá, vì thế chân lý ko phải ai cũng nắm dc. Em tự nhủ mình người trần mắt thịt, cứ chiêm nghiệm thôi chứ chả dám khẳng định cái gì mà mình chưa thật hiểu, chưa chắc chắn. Bởi kiến thức là vô hạn. Ếch dưới giếng chỉ coi bầu trời như miệng giếng mà thôi.
Phuơng tây "giãy chết" họ có phong thủy đấy ạ. Nhưng cách tư duy của họ khác, và cũng chỉ dành cho giới quý tộc thôi. Dân đen được sống trong một xã hội ổn định, tạm đầy đủ rồi, họ ko phải lo xoay sở, hay bận đầu phong thủy nữa làm gì. :)
Em ngứa mồm chém liều, các cụ ném đá em chạy. Nếu em khó ngủ nói gì làm cụ nào ko vui, tha lỗi cho em nông nổi nhé!

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Bọn này ngu dốt về phong thủy cho nên chúng nó "giãy chết" là phải:
.....
Em thì lại thấy cụ đang giãy rất mạnh.

Ý cụ muốn phản bác cả 1 môn Phong Thuỷ dựa vào vài tấm hình này phải không?

Không thể, vì ngoài những yếu tố dị đoan ra thì nó có những yếu tố tích cực khác được thừa nhận, và hơn hết, nó là sản phẩm của 1 nền văn hoá và hiện nay nó đang được rất nhiều người cần vận dụng đến.

Em thấy thương cụ.

Suy nghĩ mở mang lên chút đi cụ ạ.

ford focus 2010

Xe điện
Em không shock lắm!
Cụ không đi đạo, không thờ Phật, không thắp hương, không khấn vái, cũng không mong mỏi Liệt tổ liệt tông phù hộ cho điều gì.
Cụ quả là người lạ lùng.

Ở trong này trừ cụ ra thì chắc còn lại toàn các cụ biết khấn vái, siêu là đằng khác. Em nghĩ cụ nói chuyện ở đây không hợp.
Cụ không thích hài hoà, cụ không muốn mở mang, cụ không nhìn mặt tốt mà thích nhìn mặt tiêu cực thì là việc của cụ, cụ hãy cứ tiêu cực theo cách cụ muốn, cụ sẽ không hợp với em là chắc chắn, các cụ khác biết khấn vái cũng vậy thôi.

Còn tất cả những thứ khác cụ cố tình muốn nói thì chỉ làm em buồn cười :D

Thôi thế nhé :)
Cảm tình với cách cmt của cụ!

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Ờ thì cũng là để biết 1 người :)
Thanks cụ nhưng em ở xa lắm, năm về HN vài lần.
Tiếc nhỉ, cụ không ở HN à. Cụ ở Hà Tĩnh ạ ? Cụ tuối Dê hay lấy nick dexom cho vui ?

ford focus 2010

Xe điện
Hờ hờ.
Nếu mà nói nền kiến trúc VN đến nông nỗi này do Phong Thuỷ thì oan quá.
Thực tế là ở HN thì đa phần chỉ có thể sử dụng Phong Thuỷ vào nội thất, tức là phần bên trong ngôi nhà (toàn là nhà ống lô phố, còn biệt thự với nhà ống ở các khu đô thị mới thì lại đồng bộ rồi).

Cái sự lộn xộn và đông tây kim cổ xuất hiện toàn là ở nhà lô phố, mạnh ai nấy xây và người ta ngứa mắt với nó ở phần hình thức bên ngoài chứ không phải bên trong, vì vậy nếu có trách thì đầu tiên phải trách thằng làm quản lý đã quản lý không tốt để dân nó xây tùm lum chuồng cọp với chả nhà siêu mỏng cái cao cái thấp, thứ 2 là trách cái thằng làm quy hoạch chung trong những trường hợp để xảy ra tình trạng trẻ em thiếu sân chơi, công viên không có cây xanh. Cuối cùng thì mới trách những thằng kiến trúc sư chuyên làm hàng chợ, làm gà qué để mưu sinh mà ko cần biết đến chất lượng thiết kế. Bản thân thằng Dân thì không có tội, thằng Dân nào cũng muốn nhà mình phải đẹp hết, nói chung là hướng thiện chứ nó có biết thế nào là lai căng, là truyền thống đâu?
Thằng dân làm sao có tội được. Các cụ ngày xưa nói "con hư tại mẹ" mà. Thời buổi đảo lộn, nô bộc, con cái trèo đầu cưỡi cổ cha mẹ, thì còn biét phương hướng nào mà quản nữa. Ko biết ông dân, hay ông nhà nước, ai làm cha làm con để quy trách nhiệm "ko biết dạy con" .

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em không shock lắm!
Cụ quả là người lạ lùng.
Có lẽ em phải "hài hòa" với những người như cụ vậy.
Phải tin vào một cái gì đấy siêu nhiên.
Dưng mà lựa chọn hệ thống niềm tin để theo xem chừng khó quá.
Tin đạo, thờ Phật, vận dụng phong thủy, xem hướng, xem tuổi, xem ngày xem giờ, cúng thần thánh thổ địa, bói bài tây, xem chiêm tinh, dùng bùa ngải, nhìn biển số xe tang để đánh số đề, buộc chân gà... biết tin theo hệ thống nào bây giờ hở cụ?
Chon sai thời điểm, sai xã hội, sai vị trí địa lý là mất mạng như chơi.

Em không hề tốn thời gian để tâm đến nó như là một cái gì nghiêm chỉnh mang tính khoa học. Em quan sát thôi, coi như giải trí. Mà đúng là giải trí thật. Quan sát rồi so sánh sự truyền bá của phong thủy với các thể loại bệnh dịch tinh thần khác của xã hội.

Cụ giống hệt các lãnh tụ tôn giáo, không lý lẽ được một cách chặt chẽ khoa học thì quay ra nhân danh quần chúng, thay mặt đám đông :)
Thế cho nên em mấy bẩu là nó giống hệt nhau mà lị.

Quan điểm khác biệt nhưng tôn trọng cá nhân thì vẫn nói chuyện và làm việc cùng nhau được tuốt. Kể cả với một người như cụ ở ngoài đời. Nhất là cái sự khác biệt kia lại là những thứ vô bổ như phong thủy :) (Tất nhiên nếu ai tin phong thủy thì chắc là sẽ khó cùng thiết kế một tòa nhà với em, thế thôi. Nhưng em có làm KTS đâu mà lo).

Thế nhỡ em bảo cụ tiêu cực, em tích cực thì sao? Nhỡ cụ mới là người không mở mang thì sao? Biết đâu đấy :)

Chỉnh sửa cuối:

ford focus 2010

Xe điện
Kiên nhẫn, ôn hòa và tôn trọng khi tranh luận về vấn đề này, em thấy cụ cảnh sát với cụ dê xồm đều tích cực rồi. Hôm nào hai cụ ngồi đâu nhậu nhẹt gọi em với nhé. Chủ đề này hay quá :)