[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

dexom

Xe Cứu Trợ
Mà thôi, em là người cứ vào Chùa là cầu xin Phật cho gia đình bình an, thi thoảng đầu năm em cũng đi đền Trần xin ấn tín, đêm 30 nào em cũng khấn vái cầu xin các cụ liệt tổ liệt tông ở dưới suối vàng phù hộ cho gia đình mình được mạnh khoẻ, con cái chăm ngoan, công việc cả năm được thuận lợi. Khi làm nhà, cuốc móng em vẫn phải mời Thầy làm lễ động thổ, chồng tầng em cũng làm lễ, đổ mái cũng thêm 1 lễ nữa.
Vợ em bên Giáo, thi thoảng đưa vợ đi Lễ em cũng vào chơi, tiện thể cũng xin Chúa phù hộ cho đi đường bằng an...

Tất nhiên là nếu có điều kiện em sẽ mua 1 mảnh đất phù hợp để tự triển khai thiết kế Đông - Tây kết hợp con gà mâm xôi cúng bái cuốc móng như thế cho nó yên tâm, vì em chẳng tin thằng thầy phong thuỷ nào ở VN cả.

Cụ nào thấy giống em thì đừng tranh luận với em, em cùn lắm :)

Chỉnh sửa cuối:

abc_cad

Xe tăng
Mà thôi, em là người cứ vào Chùa là cầu xin Phật cho gia đình bình an, thi thoảng đầu năm em cũng đi đền Trần xin ấn tín, đêm 30 nào em cũng khấn vái cầu xin các cụ liệt tổ liệt tông ở dưới suối vàng phù hộ cho gia đình mình được mạnh khoẻ, con cái chăm ngoan, công việc cả năm được thuận lợi. Khi làm nhà, cuốc móng em vẫn phải mời Thầy làm lễ động thổ, chồng tầng em cũng làm lễ, đổ mái cũng thêm 1 lễ nữa.
Vợ em bên Giáo, thi thoảng đưa vợ đi Lễ em cũng vào chơi, tiện thể cũng xin Chúa phù hộ cho đi đường bằng an...
Tất nhiên là nếu có điều kiện em sẽ mua 1 mảnh đất phù hợp để tự triển khai thiết kế Đông - Tây kết hợp cúng bái cuốc móng như thế cho nó yên tâm, vì em chẳng tin thằng thầy phong thuỷ nào ở VN cả.
Cụ nào thấy giống em thì đừng tranh luận với em, em cùn lắm :)
Ơ. xong rồi. Hồi kết đây mà. Em cũng rứa à.:D

qay

Xe đạp
Chỉ để hiểu thôi cụ. Hiểu được rất sướng!
Cháu có cái niềm vui khi tự tìm tòi những thứ liên quan đến kiến trúc.

Còn trong kiến trúc hiện đại nó đã xử lý được hết toàn bộ rồi, từ chiếu sáng, thông gió cho đến nội thất ngoại thất, nếu vận dụng thì là cho yên tâm làm ăn khỏi phải cứ xảy ra cái gì lại suy nghĩ xem có cần phải sửa nhà hay không :)

Nhưng em không thích mấy cụ hay bài xích, nhất là bài xích về tư tưởng, văn hoá của họ mà chẳng hiểu các cụ ý hiểu biết đến đâu.

Ơ. cái đo đỏ này cháu cực thích. Bây giờ thì cụ như nhà cháu rồi nhá =)).
Hóa ra cùng phe, em cũng thế, vẽ chuẩn, đẹp+kết cấu đảm bảo là ok. Lắm thầy nhiều ma

Sô lếch Mù

Xe điện
Nói đến PT như các cụ đều biết tức là nói đến Hình và Ý hay nói nhanh cho vuông,tức là Khí.Vậy thì Khí là gì thì cụ Xồm đã chém khá kỹ.Em xin bổ xung quan kiếng của mình như này.Bất cứ cái gì cũng có cái Khí của nó,nó là khí sông,khí núi,khí trời đất.Nó là khí nâng đỡ con người,nếu không còn khí thì chỉ có nước đi Văn Điển.
Các công trình xây dựng,các cty làm ăn cũng vậy,đều có khí của nó.Nếu không có khí,cty chỉ có phá sản,công nhân 7 nghiệp,chủ thì nhẩy lầu.
Một ngôi nhà để ở phải là nơi bao bọc an toàn cho người cư ngụ và giúp chủ nhân được an lạc,trong nhà phải có tiếng trẻ con,chim chó.
Một cái vũ trường phải có cái khí khái của một chốn ăn chơi,nó giúp cho con người được hưng phấn,vui vẻ.
Một cái nhà máy phải có khí khái của một nơi sản xuất,hầu giúp nâng cao hiệu quả sx.
Một tiệm cắt tóc phải lách cách tiếng kéo,một tiệm phở phải có nồi nước dùng nghi ngút + với tiếng dao thớt,băm chặt .v.v.
Một tiệm vàng phải dùng đủ các loại thần tài và đá thạch anh để thu hút cái may mắn và trừ khử những điềm gở.

Như vậy tất cả sống được là nhờ Khí(không phải không khí)
Khí là gì thì em ko biết nhưng em cảm nhận thế.Bởi PT đối với nhiều người có vẻ rất giáo điều nhưng nó cũng lại vô cùng thực tế.Em chỉ chiêm nghiệm qua bản thân và vẫn tiếp tục chiêm nghiệm

dexom

Xe Cứu Trợ

Ơ. cái đo đỏ này cháu cực thích. Bây giờ thì cụ như nhà cháu rồi nhá =)).
Cụ biết quan điểm của cháu thế nào không?
Hĩ hĩ hĩ..

Cháu luôn hành xử như là Dịch: Sống làm sao cho nó HÀI HOÀ cụ ạ.

Mình là người VN, mình có tín ngưỡng, có tâm linh, mình có thờ cúng, mình có cầu khấn, mình có xin xỏ, mình có làm lễ động thổ, mình có vào Chùa khấn vái, vào đền vay mượn ... mình có 1 niềm tin chắc chắn rằng không phải là Khoa học rồi.

Nhưng mình đang sống trong 1 xã hội tiên tiến và 1 nền khoa học đang phát triển như vũ bão, mình có dùng máy tính, có phây, có lướt Lầu Xanh...Mình ăn cơm từ nồi cơm điện, uống nước đóng chai PET tiệt trùng...Vậy thì mình hành xử thế nào cho nó HÀI HOÀ là tốt nhất.

Sử dụng kiến trúc kết hợp với ứng dụng phong thuỷ trong việc xây nhà ở VN em cho là phù hợp, nếu nó thực sự dị đoan, nhà nước đã cấm tiệt rồi, tự xã hội nó sẽ đào thải rồi chả phải ngồi đây mà tranh luận. Thậm chí nhiều ông tranh luận rất chuối củ, người ta nói đông thì ông ý bẻ tây, người ta bảo là nên nhìn nhận khách quan rồi hẵng nói thì cứ nhao vào cái mặt tiêu cực của nó để phản biện - tôi đã nói rằng tôi OK mặt này rồi cơ mà ông phản biện làm đé.o gì?

Còn ai bảo với em là họ không cầu khấn cúng bái, xin xỏ... nói thật em đếc.h tin, vấn đề là họ có sống hài hoà không thì vớ vẩn họ cũng không tự biết được.

Thôi tạm biệt các cụ :)

abc_cad

Xe tăng
Hóa ra cùng phe, em cũng thế, vẽ chuẩn, đẹp+kết cấu đảm bảo là ok. Lắm thầy nhiều ma
Hầy zà.............lại phải tranh luận à ghen.
- Vẽ chuẩn là dư lào
- Đẹp là dư lào
- Kết cấu dư lào là đảm bảo:D

abc_cad

Xe tăng
Cụ biết quan điểm của cháu thế nào không?
Hĩ hĩ hĩ..

Cháu luôn hành xử như là Dịch: Sống làm sao cho nó HÀI HOÀ cụ ạ.

Mình là người VN, mình có tín ngưỡng, có tâm linh, mình có thờ cúng, mình có cầu khấn, mình có xin xỏ, mình có làm lễ động thổ, mình có vào Chùa khấn vái, vào đền vay mượn ... mình có 1 niềm tin chắc chắn rằng không phải là Khoa học rồi.

Nhưng mình đang sống trong 1 xã hội tiên tiến và 1 nền khoa học đang phát triển như vũ bão, mình có dùng máy tính, có phây, có lướt Lầu Xanh...Mình ăn cơm từ nồi cơm điện, uống nước đóng chai PET tiệt trùng...Vậy thì mình hành xử thế nào cho nó HÀI HOÀ là tốt nhất.

Sử dụng kiến trúc kết hợp với ứng dụng phong thuỷ trong việc xây nhà ở VN em cho là phù hợp, nếu nó thực sự dị đoan, nhà nước đã cấm tiệt rồi, tự xã hội nó sẽ đào thải rồi chả phải ngồi đây mà tranh luận. Thậm chí nhiều ông tranh luận rất chuối củ, người ta nói đông thì ông ý bẻ tây, người ta bảo là nên nhìn nhận khách quan rồi hẵng nói thì cứ nhao vào cái mặt tiêu cực của nó để phản biện - tôi đã nói rằng tôi OK mặt này rồi cơ mà ông phản biện làm đé.o gì?

Còn ai bảo với em là họ không cầu khấn cúng bái, xin xỏ... nói thật em đếc.h tin, vấn đề là họ có sống hài hoà không thì vớ vẩn họ cũng không tự biết được.

Thôi tạm biệt các cụ :)
Từ từ đã. Cơ bản là OK. Đáng ra đã chốt từ lâu nhưng nhà cháo cũng cứ lai rai chút vì lâu trong caffe của OF không nhiều chất xám nên mới gợi hướng tranh luận. Tiết lộ pí mật chút là cayxanhkientruc là cháo đới. hĩ hĩ.......Pí mật cụ nhé hic.......
P/S: Trước khi thớt kết thúc cháu đánh giá cao về kụ và kụ XPQ, cụ kientrucbenvung và một số kụ nữa. Cũng mở mang ra ối thứ.

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Cụ ạ,
Cụ nên hiểu là em chẳng phe nào hết, em sống HÀI HOÀ.
Kiến trúc hay thì em bảo là hay, Phong Thuỷ có chỗ dở thì em bảo dở, chỗ nào làm mình thấy ngạc nhiên thì em bảo ơ bọn này hay ra phết...
Quan điểm của em rất rõ ràng: Mở mang hiểu biết là tốt, nhìn sự vật với con mắt biện chứng và thận trọng, cư xử HÀI HOÀ với tất cả bọn chúng - cũng như tư tưởng trong DỊCH :))

dexom

Xe Cứu Trợ
Từ từ đã. Cơ bản là OK. Đáng ra đã chốt từ lâu nhưng nhà cháo cũng cứ lai rai chút vì lâu trong caffe của OF không nhiều chất xám nên mới gợi hướng tranh luận. Tiết lộ pí mật chút là cayxanhkientruc là cháo đới. hĩ hĩ.......Pí mật cụ nhé hic.......
Dạ cụ cứ type đi cháu cũng đang muốn tăng ít Km nữa >:)

dexom

Xe Cứu Trợ
Hầy zà.............lại phải tranh luận à ghen.
- Vẽ chuẩn là dư lào
- Đẹp là dư lào
- Kết cấu dư lào là đảm bảo:D
- Vẽ chuẩn là phải như tay em đây.
- Đẹp như mặt vợ em.
- Kết cấu thì phải như gấu cụ :D

Yêu Ô tô

Xe tải
Em đặt chỗ ngồi hóng các cụ ;))

ngochaviet

Xe buýt
Các cụ tiện thể nói luôn vấn đề phong thủy đối với việc đặt mồ mả đi. Thớt mới đề cập chủ yếu đến việc kiến trúc và xây nhà, về vấn đề này thì hình như về cơ bản các cụ đã có tiếng nói chung. Nhưng hình như phong thủy vấn đề mồ mả còn quan trọng hơn việc xây nhà cơ mà. Các cụ nói về việc này cho em tìm hiểu với.

abc_cad

Xe tăng
Các cụ tiện thể nói luôn vấn đề phong thủy đối với việc đặt mồ mả đi. Thớt mới đề cập chủ yếu đến việc kiến trúc và xây nhà, về vấn đề này thì hình như về cơ bản các cụ đã có tiếng nói chung. Nhưng hình như phong thủy vấn đề mồ mả còn quan trọng hơn việc xây nhà cơ mà. Các cụ nói về việc này cho em tìm hiểu với.
Phong thủy mồ mả cài giề. Về mà xem thuyết Tam Tài. Âm Phần đi nhá.=))

ngochaviet

Xe buýt
Phong thủy mồ mả cài giề. Về mà xem thuyết Tam Tài. Âm Phần đi nhá.=))
Vậy phong thủy chính thống của nó chỉ liên quan đến kiến trúc, nhà cửa của người sống. Còn việc nói phong thủy mồ mả là mê tín dị doan hả cụ?

Winwin100

Xe tải
Cụ không thấy con đường đâm thẳng vào cổng chính và vào giữa tòa nhà à. Đấy gọi là xuyên tâm sát cụ ạ. 30/4 đi là phải
Phong thủy là để sống khỏe mạnh hay là để thăng quan tiến chức ạ? :D

Nếu phong thủy là để tạo ra hay sửa đổi vận mệnh cho tốt thì mời các cụ xem lại 1 ví dụ điển hình ở chính VN: Chính quyền SG làm tòa nhà phủ tổng thống thì cũng nghiên cứu phong thủy chán chê, và các quan chức cao cấp hẳn cũng làm theo phong thủy ghê lắm với các tư dinh của mình. Nhưng tất cả vận mệnh của họ đều kết thúc vào ngày 30/4/1975. Chẳng lẽ tất cả bọn họ đều làm sai phong thủy giống hệt nhau? :D

Winwin100

Xe tải
Phong thủy cóv 2 phần : Dương trạch và Địa táng cụ nhỉ
Vậy phong thủy chính thống của nó chỉ liên quan đến kiến trúc, nhà cửa của người sống. Còn việc nói phong thủy mồ mả là mê tín dị doan hả cụ?

abc_cad

Xe tăng
No, No, No. Nhà cháo đâu có nói thế. Cứ hiểu dư lày chả biết có đúng không.
Phong Thủy của người âm và Phong Thủy của người dương. Thích lại chém tiếp he..............