[Funland] Nhận định thị trường bất động sản có thể đã đạt đỉnh, hôm nay em chính thức chốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

thanhtu7676

Xe tải
Cụ còm máu lửa như một chiến binh. Nhưng tin em đi, còn lâu cụ mới thuyết phục được người khác. Quan trọng là cảm xúc. :D
Lại còn bài hát rất phiêu nữa chứ.:((
à, em đâu có nhu cầu muốn thuyết phục ai cụ, ai nhận định xu thế đúng thì được hưởng, còn ai nhận định xu thế sai thì mất tiền, đơn giản là thế thôi

thêm cú đấm này nữa thì bất động sản sắp "đi về nơi xa" thật, áp thuế căng phát thì quả bóng nổ cái ...bùm, lần này chính phủ làm có vẻ mạnh tay đấy, k chỉ là việc bắt bớ mấy cá lớn bđs đâu, quyết tâm xì bong bóng rồi

các cụ đang kẹp hàng hoặc mới vào hàng thì cứ bình tĩnh, đừng nóng nảy, thay vì nghĩ cáu gắt thì nên nghĩ cách thoát hàng, cách tốt nhất là hãy giảm giá thật mạnh và thoát hàng bằng mọi giá vì khi đóng băng mất thanh khoản, các cụ không cựa đc luôn, bất động sản coi như bất động đậy 5-10 năm, chôn vốn, giảm giá, muốn bán cũng ko bán được vì k ai mua. Với việc chiết khẩu giảm giá thật mạnh biết đâu có chú "gà" nào đó đi lạc đàn nhảy vào ôm cục than hồng cho các cụ. Mà nói thật là tầm này gà qué k nhiều đâu, ít tiền thì em không nói chứ cỡ đôi tỷ, dăm tỉ trở lên thì toàn có sạn trên đầu, khách tầm ấy mua đất cáo lắm, trả những cái giá rẻ mà những người ôm đất chỉ muốn chửi thề vì tức anh ách. Em đã từng rao bán suốt cả một thời gian mảnh của em vừa bán, nên e biết

Chỉnh sửa cuối:

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]
Tiền hình như rút vào sản xuất kinh doanh thật.
Chứng khoán trước toàn 30k tỷ/1 phiên. Giờ chỉ 20k tỷ

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Tiền hình như rút vào sản xuất kinh doanh thật.
Chứng khoán trước toàn 30k tỷ/1 phiên. Giờ chỉ 20k tỷ
Tiền chờ ở các ctck khoảng gần 100k tỷ cụ ạ. Vào trend tăng tiền sẽ vào ầm ầm. Bây h đang dò đáy và cân bằng, tiền chưa vào đâu cụ.

Trà đặc

Xe tăng
Em thấy rất lạ là gần đây 1 loạt nick mới vào post bài phong cách "điểm báo", dẫn chứng đất giảm giá như thế. Post cái bài báo còn chả thèm đọc và check thông tin. Không biết mục đích là gì cụ nhỉ? Em đoán là lên đây post bài rồi đi xem đất lấy ra làm "dẫn chứng" để dìm giá =)) .
Cụ ko nghe câu nói kinh điển ngành bds là khi nào bà bán nước, đứa trẻ con, xe ôm đều đi làm cò thì khi đó bđs sẽ sập à ?
Tình hình trên OTF này khá giống câu nói kinh điển đấy. Khi mà 1 loạt nick mới đi bộ, xe đạp, xe ô tô vào comment thì chứng tỏ mức độ phủ sóng bđs đã đạt đỉnh rồi. Ai cũng biết mà nhảy vào để trò chuyện thì là thời điểm bđs xuống. Em là điển hình của bà bán nước, lão xe ôm, đứa trẻ con, bỉm sữa đấy.
Ngẫm cũng tội mấy cụ xe to, đức cao đạo mạo, tiền thì ko thiếu vẫn phải lăn ra cày với một bầy học trò trẻ trâu toàn xe đạp với đi bộ đã đánh võng cản đường lại còn gân cổ lên cãi cùn. Đúng là dân gian có câu nhất quỷ nhì ma….., chả chịu nhường người nhớn.:((

Trà đặc

Xe tăng
Ngẫm cũng tội mấy cụ xe to, đức cao đạo mạo, tiền thì ko thiếu vẫn phải lăn ra cày với một bầy học trò trẻ trâu toàn xe đạp với đi bộ đã đánh võng cản đường lại còn gân cổ lên cãi cùn. Đúng là dân gian có câu nhất quỷ nhì ma….., chả chịu nhường người nhớn.:((
Cháu là hàng xóm chả lạ gì bọn này. Toàn học hết cấp 2 viết còn sai chính tả, gia cảnh chán bỏ mịa chả bít làm ăn gì mà còn bảo thủ.
Các cụ dạy kiểu đấy chả ăn thua, phải biện pháp mạnh. Bọn này trên rang dưới dép, quần đùi dây thun. Bây giờ các cụ cứ ra ngoài thị trường đánh một quả sóng mạnh vào là tụt quần ngay ấy mà. :((

thehai2

Xe hơi
Còn nhiều cụ mong vỡ thế này thì vỡ sao được. Em biết chút về thông tin ls nên góp vui thêm
- lãi suất năm đầu ACB: 8%, trả gốc 100tr/tháng miễn phí phạt
- lãi suất năm đầu Eximbank: 7.5%

Em vừa giải ngân trong tháng 4 và em chỉ quan tâm năm đầu vì em vay theo năm, sang năm 2 hoặc em tất toán hoặc em đảo nợ.

Trà đặc

Xe tăng
Còn nhiều cụ mong vỡ thế này thì vỡ sao được. Em biết chút về thông tin ls nên góp vui thêm

Em vừa giải ngân trong tháng 4 và em chỉ quan tâm năm đầu vì em vay theo năm, sang năm 2 hoặc em tất toán hoặc em đảo nợ.
Em vẫn ôm đất chả mong nó vỡ. Có điều mình có nhận thức về nó như nào thì nói vậy, thế thôi. Còn mỗi người một quan điểm tranh luận vô tư ko cáu ko giận, bò qua đc mất.

taiadau

Xe điện

Confirm với cụ vụ ACB, lãi suất cao hơn chút nhưng có quả 100 củ và miễn phí phạt sau năm đầu, miễn phí thẩm định,... nên khá phù hợp cụ nào vay ngắn hạn. HSBC có 6,5% thôi nhưng trả hàng tháng lại ko được nhiều và mất phí phạt tất toán

manhld

[Tịch thu bằng lái]
Không vỡ đươc, đi ngang thôi.
Cả tháng nay đất tôi mua ở gần Vđ4 không lên được giá nào., nhưng ko xuống
Giờ chỉ khu nào triển khai hạ tầng thì mới lên

Ahconga

Đi bộ
E cũng làm bank mười mấy năm nhưng nghỉ ra làm riêng từ cuối 2019 nên ko cập nhật được thông tin như các cụ. Nhưng đọc com e thấy cụ loncon có vẻ còn trẻ, nói chuyện hơi lý thuyết. Vụ tech hạn chế giải ngân e cũng có thấy văn bản, nhưng khách mua nhà của e hôm trc là vay tech, và giải ngân sau ngày công văn trên. Nên e nghĩ ra mấy vb đó có khi do yêu cầu của các cấp quản lý chứ thực tế còn phải xét.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
E cũng làm bank mười mấy năm nhưng nghỉ ra làm riêng từ cuối 2019 nên ko cập nhật được thông tin như các cụ. Nhưng đọc com e thấy cụ loncon có vẻ còn trẻ, nói chuyện hơi lý thuyết. Vụ tech hạn chế giải ngân e cũng có thấy văn bản, nhưng khách mua nhà của e hôm trc là vay tech, và giải ngân sau ngày công văn trên. Nên e nghĩ ra mấy vb đó có khi do yêu cầu của các cấp quản lý chứ thực tế còn phải xét.
Dạ cụ. Cái cụ đang nhìn là cách lách luật vay của 1 bộ phận nhỏ. Còn cái em nói ở trên là phân tích trên cách nhìn rộng cả 1 thị trường. 2 cách nhìn của em và cụ nó ko giống nhau. Em cảm thấy rủi ro khi vay tiền đầu tư vào bđs giai đoạn này. Thì em nói lên tiếng nói của em. Còn mấy cụ kia vay thì kệ các cụ ý.

Xóa bỏ 1 đoạn. Liên quan tới chứng khá nhạy cảm giai đoạn này.

Em ko còn trẻ. Nói tuổi ra sợ các cụ lại té ghế. Em cũng rầu vì vụ tuổi tác. Lên OTF thì kêu trẻ trâu. Ra ngoài đường thì toàn được mọi người chào là bà. Khổ. Em vẫn thích được các cụ coi là trẻ cơ. 😆 . Sống ảo với số tuổi của mình.

Chỉnh sửa cuối:

vanducdhbk

Xe tăng
thị trường tăng giảm theo cung cầu, nhưng tăng quá thì cũng đến lúc giảm, chưa kể dịch bệnh nên giai đoạn này sẽ tập trung vào sx kinh doanh, đó là cái mà NN ưu tiên, mà khi đã ưu tiên sẽ kèm theo nhiều chính sách

thongnv

Xe điện
Em làm banker đc gần 10 năm
xacs nhận cụ Loncon99 nói ko chuẩn xác, nhất là về lãi suất

Ahconga

Đi bộ
Dạ cụ. Cái cụ đang nhìn là cách lách luật vay của 1 bộ phận nhỏ. Còn cái em nói ở trên là phân tích trên cách nhìn rộng cả 1 thị trường. 2 cách nhìn của em và cụ nó ko giống nhau. Em cảm thấy rủi ro khi vay tiền đầu tư vào bđs giai đoạn này. Thì em nói lên tiếng nói của em. Còn mấy cụ kia vay thì kệ các cụ ý.

Xóa bỏ 1 đoạn. Liên quan tới chứng khá nhạy cảm giai đoạn này.

Em ko còn trẻ. Nói tuổi ra sợ các cụ lại té ghế. Em cũng rầu vì vụ tuổi tác. Lên OTF thì kêu trẻ trâu. Ra ngoài đường thì toàn được mọi người chào là bà. Khổ. Em vẫn thích được các cụ coi là trẻ cơ. 😆 . Sống ảo với số tuổi của mình.
Vâng xin lỗi cụ vụ tuổi tác. Nhớ ko nhầm hôm trc cụ có tranh luận với 1 cụ khác vụ chủ doanh nghiệp làm ăn tốt thì tiền lời mua bđs hay mở rộng doanh nghiệp mà hôm đấy e bận ko còm đc. Các chủ dn e gặp 99% phát triển dn đến 1 mức nào đó là ngừng, tiền lời đi mua bđs hết nên sau đọc các còm của cụ e cũng ko đc đồng thuận lắm

Phoenix Reborn

Xe hơi
cụ không hiểu thời cuộc nhưng lại hay nói to, riêng chuyện cụ bảo VN ko phụ thuộc vào kinh tế TQ thì ôi giời ơi... Nền kinh tế VN tiêu chuẩn sản phẩm chất lượng nhìn chung là thấp kém (chỉ số ít số lượng hàng hóa đủ tiêu chuẩn sang đc EU và Mỹ), còn lại thị trường chính của mình là cái thằng hàng xóm Khựa cụ ạ, thị trường nó đông và cũng ko đòi hỏi khắt khe về các tiêu chuẩn chất lượng thì mình mới bán đc cho nó. Cụ cứ nhìn nông sản VN thì biết, đến mùa vụ mà thương lái Tàu nó rút ván thì bán la liệt đại hạ giá ngoài đường không ai mua. Nguyên vật liệu sản xuất, hàng hóa thì đa số là nhập từ bên nó, hàng made in VN cái lõi bên trong cũng toàn là hàng Tàu, mình phụ thuộc sâu rộng luôn từ kinh tế cho đến chính trị
TQ nó khủng hoảng từ trước covid cụ ạ, do nó ảo tưởng ko biết tự lượng sức, muốn ngoi lên làm lãnh đạo thế giới nhưng chưa đủ tuổi, bị anh Trump đập cho tơi tả và thua cuộc trong cuộc chiến thương mại, giờ lại tiếp đến quả Covid giáng mạnh nữa thì thằng Tàu nó khủng hoàng phải tầm 10 năm là ít. Tàu nó khủng hoảng mà VN mơ đấy mà phát triển, bớt hão huyền đi cụ

cụ mua đất sóc sơn nếu đã có lời thì nên chốt và em cũng mừng cho cụ nếu cụ có lời, mà chốt giờ e cũng hơi khó thì thanh khoản bắt đầu teo lại rồi, cụ có gào nấy gào nữa thì vẫn thế thôi, vì tay to quyết đinh cuộc chơi chứ k phải em hay cụ, hay bất kỳ nhỏ lẻ nào. Ai nhìn ra đc xu thể tăng giảm của thị trường thì mới là người thức thời. Xu thế giảm với nhiều tín hiệu rất rõ ràng mà cụ vẫn cố chấp thì tùy cụ thôi, tiền ai người nấy lo
Có câu "xu thế ko thể hình thành tronhg 1 ngày", hay 1 ngày ko làm nên xu thế, em đợi năm sau nữa, sẽ lôi lại topic này, lúc đó ai đúng ai sai thì sẽ biết thôi mà
Em nghe cụ chém gió bảo Tàu bị Trump đập thua trong cttm mà em cười không nhặt được mồm :)):))

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Em làm banker đc gần 10 năm
xacs nhận cụ Loncon99 nói ko chuẩn xác, nhất là về lãi suất
Dạ vâng. Ko chính xác ở đâu cụ cứ nói ạ. E xin nghe. E xin giới thiệu. E cũng là admin của 1 loạt các group cho vay tiền lớn trên face ạ. Cũng ko tự dưng 1 đứa nick mới lập như em đủ sức tiếp chuyện với các cụ hết topic nọ sang topic kia đâu ạ. Cũng là 1 thời gian dài tích lũy kiến thức và kinh nghiệm. Em cũng mong được cụ chỉ ra cái sai trong phân tích của em.

Chỉnh sửa cuối:

thongnv

Xe điện
Dạ vâng. Ko chính xác ở đâu cụ cứ nói ạ. E xin nghe. E xin giới thiệu. E cũng là admin của 1 loạt các group cho vay tiền lớn trên face ạ. Cũng ko tự dưng 1 đứa nick mới lập như em đủ sức tiếp chuyện với các cụ hết topic nọ sang topic kia đâu ạ. Cũng là 1 thời gian dài tích lũy kiến thức và kinh nghiệm. Em cũng mong được cụ chỉ ra cái sai trong phân tích của em.
Sai về con số lãi suất hoặc cố tình nhập nhèm giữa các kỳ hạn, mục đích vay

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Sai về con số lãi suất hoặc cố tình nhập nhèm giữa các kỳ hạn, mục đích vay
Cụ thể đi cụ ơi. Sai con số nào ạ ? Cố tình nhập nhèm cái gì ạ ?

Em thì thấy những nick kia mới là cố tình nhập nhèm về lãi suất mục đích cố gắng chứng tỏ lãi suất cho vay rất thấp, thấp hơn cả lãi gửi tiết kiệm. => kêu gọi mọi người nên vay đi đầu tư bđs giai đoạn này. Và cũng chứng tỏ là bđs ko sập được đâu.

Cụ nói rằng cụ có kinh nghiệm 10 năm làm ngân hàng. Vậy cụ chỉ ra cho em lỗi sai ở đâu ? Mọi phân tích của em đều mục đích cuối cùng để phản biện các cụ kia rằng giai đoạn bây giờ là trend down của bđs. Cũng ko nên vay tiền để đầu tư vào bđs giai đoạn này. Cũng ko nên nhìn các con số lãi cho vay rẻ mạt hơn cả lãi tiết kiệm mà nghĩ nó rẻ mạt thật. Vì đằng sau nó là 1 cái bẫy lãi suất.

Cụ 10 năm làm bank thì em cũng từng là best saler tín dụng hồi còn trẻ. Em sẵn sàng nhận sai nếu cụ chỉ ra đúng.

Chỉnh sửa cuối:

thanhtu7676

Xe tải
với động thái này thì càng củng cố cho việc bất động sản sắp "đi về nơi xa"

Làn sóng bán tháo bđs sẽ đến nhanh thôi, để trả nợ các trái phiếu đáo hạn, bộ tài chính thì siết các quy định, ngân hàng thì siết vốn, cổ phiếu bất động sản trên sàn chứng khoán phản ứng rất nhanh bằng cách cắm đầu đi xuống trong gần 1 tháng qua.
em cảm thấy quyết định của mình thật sáng suốt

Trạng thái
Thớt đang đóng