[Funland] Nhận định thị trường bất động sản có thể đã đạt đỉnh, hôm nay em chính thức chốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

Lee Saker

Xe điện
Vào thớt thấy ông nào cũng là chuyên gia kinh tế, thế mà mãi đất nước chưa hóa rồng #-o.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
với động thái này thì càng củng cố cho việc bất động sản sắp "đi về nơi xa"

Làn sóng bán tháo bđs sẽ đến nhanh thôi, để trả nợ các trái phiếu đáo hạn, bộ tài chính thì siết các quy định, ngân hàng thì siết vốn, cổ phiếu bất động sản trên sàn chứng khoán phản ứng rất nhanh bằng cách cắm đầu đi xuống trong gần 1 tháng qua.
em cảm thấy quyết định của mình thật sáng suốt
Em còn đang ko hiểu giờ các công ty bđs xoay vốn kiểu gì.
- trái phiếu khó
- đi vay tiền cũng khó
- cổ phiếu cũng khó
Bác nào thông não hộ em phát còn kênh nào để xoay vốn nữa ko ạ ?

Anh_phu_xe

Xe máy
Ngó box Bds thấy các bác hô sập nhiều quá, E cũng rén.
Em chỉ thấy ngoại hối đổ về VN hàng năm đều tăng, và VN nằm trong top ngoại hối chảy về.

Lượng ngoại hối này bằng 5%GDP, gần bằng 60% vốn FDI. Theo các bác số tiền này trôi về đâu?

vietdang89

Xe tải
Ngó box Bds thấy các bác hô sập nhiều quá, E cũng rén.
Em chỉ thấy ngoại hối đổ về VN hàng năm đều tăng, và VN nằm trong top ngoại hối chảy về.

Lượng ngoại hối này bằng 5%GDP, gần bằng 60% vốn FDI. Theo các bác số tiền này trôi về đâu?
Kiều hối thì mình phải phân ra mấy loại, và nhìn tình hình trước mắt xem ntn nữa cụ:
- cánh việt kiều yêu nước thì ngày càng già đi, lượng gửi về mấy năm rồi nhờ mua đất tích trữ đăyr giá lên cao
- cánh lao động xuất khẩu, 2 năm rồi ko gia tăng được lượng người đi mới, đợt này đang mở cửa, nên sẽ rất nhiều bạn phải về nước do hết hợp đồng, trong khi số ra nước ngoài đang bị dồn ứ
- các nguồn khác nhờ các cụ liệt kê
Và cuối cùng là phải nhờ tích luỹ, 10 năm rồi tích luỹ dồn vào trận đánh vừa qua, dòng tiền em nghĩ cũng đến lúc mỏi.
Em thấy như vậy, nhờ các cụ thông não

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Sao mọi người ko lấy ảnh FDI qua các năm từ nguồn tổng cục thống kê này. Lịch sử chỉ duy nhất FDI tăng vọt 300% thì bóng bđs mới xuất hiện năm 2008 đấy. Còn FDI các năm khác cũng tà tà bình thường đâu có gì gọi là tăng vọt.
===> FDI sẽ ko phải là tác nhân để có khả năng bốc giá bđs trong thời gian tới.
Tiếp nữa. thống kê quý 1/ 2022. Thì FDI của VN đến chủ yếu từ Sing và Hàn. 2 ông này lại đang tiên phong chạy theo chính sách tiền tệ thắt chặt của Fed. Vậy nó sẽ ra làm sao trong thời gian tới ?

Chỉnh sửa cuối:

Anh_phu_xe

Xe máy
Kiều hối thì mình phải phân ra mấy loại, và nhìn tình hình trước mắt xem ntn nữa cụ:
- cánh việt kiều yêu nước thì ngày càng già đi, lượng gửi về mấy năm rồi nhờ mua đất tích trữ đăyr giá lên cao
- cánh lao động xuất khẩu, 2 năm rồi ko gia tăng được lượng người đi mới, đợt này đang mở cửa, nên sẽ rất nhiều bạn phải về nước do hết hợp đồng, trong khi số ra nước ngoài đang bị dồn ứ
- các nguồn khác nhờ các cụ liệt kê
Và cuối cùng là phải nhờ tích luỹ, 10 năm rồi tích luỹ dồn vào trận đánh vừa qua, dòng tiền em nghĩ cũng đến lúc mỏi.
Em thấy như vậy, nhờ các cụ thông não
Ý Em ở đây là dòng tiền vẫn chảy về, chứ không phải là tắt lịm vì lãi suất tăng. Còn nói về dòng tiền ngoại hối, Em chỉ nhìn con số thống kê:So với những năm 2011/12 chênh lệch khoảng 200k tỉ/1 năm, 1 con số không nhỏ. Bên cạnh đấy VN đang trong thời kì dân số vàng, CNTT nâng cao thì tiềm năng phải tăng chứ sao lại giảm?
Dĩ nhiên chỗ nào tiềm năng vẫn tăng, chỗ nào sốt ảo thì hạ.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Thị trg ko có trí nhớ thì cụ lôi chu kỳ ra làm j, so với 2008 làm j?
2008 khủng hoảng xảy ra từ tài chính - ngân hàng, còn hiện tại khủng hoảng đã rơi vào 2020-2021 r đó. GDP của hầu hết các nc thế giới âm. Khủng hoảng tài chính nó lan từ từ nhưng khủng hoảng covid noa ảnh hưởng trực tiếp ngay và luôn. Ko phải loại nào cũng giống nhau đâu.
- Bây h cả thế giới đang phục hồi kinh tế, có mỗi thằng TQ riêng 1 mình 1 đường nên mới chịu thụt lùi. Cụ đánh giá kinh tế VN sẽ yếu đi khi thằng TQ nó vậy là hơi bị nhầm r đó. TQ nó bị covid thời Vũ Hán từ khi nào? Từ 2020 và đên bây h VN vẫn ổn và tăng trưởng nhé. Cụ nên xem xét lại các thống kê về danh sách hàng hoá của VN đã thâm nhập đc vào Mỹ , EU, các nước khác....Chính sách của NN là dần bớt phụ thuộc vào TQ khi tham gia vào các tổ chức và hiệp định TM quốc tế. Minh chứng rõ ràng đó.
VN bây h chả phải hổ báo j nhưng cũng ko phải hạng xoàng đâu.
- Còn về bds e có thì e có bên HD, ĐA và SS. Chả có j mà giấu. Về tiềm năng bds ven đô thì e đã phân tích lâu r và nhiều r. E mua SS vì sao? Vì ko đủ tiền mua ĐA và HD nữa. Càng ko mua đc đất nội thành đường ô tô. SS e có ở xã Quang Tiến (nói thẳng luôn có các cụ đỡ bắt bí). E cũng cmt nhiều lần trên này khi các cụ hỏi rẳng e chỉ mua Quang Tiến và Hiền Ninh vì nó gần sb nội bài, vào nội thành nhanh và gần 3 KCN lớn (hiện đã làm 2 cái, còn 1 cái cbi làm) + trục đường Võ Nguyên Giáp kéo dài đang làm. Các cụ xách xe đi thực tế xem tn. E đi mua đất thấy máy móc, công trường, đào bới lên làm là e thích. Sr cụ chứ nếu vào SS từ đầu 2021 bây h bét nhất cũng đc 50% r.
- Cụ cmt thế này : "Theo em quan sát thì thị trường ven đô đang bắt đầu vào chu ký giảm giá, các tin rao bán giảm giá đã bắt đầu xuất hiện trên các groups, đại loại như, cắt lỗ, cần tiền trả nợ bank, giá nào cũng bán.." thì cụ đi hỏi giá mà mua xem họ có cắt 20-30% giá trc đây 1 tháng cho cụ ko?
- Còn e thật nhé. Cụ lên đây khoe là cụ chốt lãi 60%. E chả hiểu mục đích cụ là j. Cụ mà giỏi soi cụ soi lại mấy topic từ cái đời 2015 e mua đất 5 huyện lên quận rồi hô các cụ trên này mua. Mua từ tầm 2015 đến bây h chắc cũng phải đc vài vòng và chắc cũng đc lãi như tầm của cụ nhỉ?
E vừa chốt lời ở BH - xã QT đây cụ. 2 tuần may mắn được 165 củ. E nói phét đấy các cụ khác đừng tin...

Anh_phu_xe

Xe máy
Fdi 2022 ko đủ sức để làm nhân tố tăng giá bđs. Vì nó chỉ bình thường tà tà như mọi năm. Khi nào fdi nó tăng đột biến kiểu như 2008 ý thì lúc đấy nó mới đủ sức bốc giá bđs lên mạnh.
Ngoại hối và FDI là khác nhau mà bác ơi.
FDI năm 2008 tăng cao nhờ các chính sách mở cửa thu hút đầu tư của DN nước ngoài, việc kéo DN về giúp dân mình có công ăn việc làm, giao thông thuận tiện, hình thành nhiều khu công nghiệp.
VN vẫn đang là điểm đất hấp dẫn, từ vị trí địa lý cho tới ổn định chính trị.
Chỗ nào ngon bổ rẻ thì vẫn mua, có gì mà pải xoắn.

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]
E vừa chốt lời ở BH - xã QT đây cụ. 2 tuần may mắn được 165 củ. E nói phét đấy các cụ khác đừng tin...
Cụ nói phét.
Đất của em phân lô loại đẹp gần vd4, cả tháng nay đếch lên. Ông nào hô lãi trong vòng 1, 2 tuần em ứ tin. Trừ khi mua từ năm ngoái bảo giờ bán có lãi thì còn tin được

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói phét.
Đất của em phân lô loại đẹp gần vd4, cả tháng nay đếch lên. Ông nào hô lãi trong vòng 1, 2 tuần em ứ tin. Trừ khi mua từ năm ngoái bảo giờ bán có lãi thì còn tin được
Hi Thì e bảo ở trên e phét r mà cụ. :)) Quan trọng tiền ting ting là thật , e cần gì cụ tin

Gato2009

Xe điện
- trái phiếu khó
- đi vay tiền cũng khó
- cổ phiếu cũng khó
Em trộm nghĩ thế này. Việc thắt chặt chính sách tiền tệ liên quan đến bđs nó có sẽ tạo ra 2 tác động ngược chiều nhau. Chiều thứ nhất nó làm cho những người/công ty sử dụng đòn bẩu tài chính lớn sẽ phải bán ra để trả nợ NH…, và chiều ngược lại nó làm nguồn cung giảm đi ( do các chủ đầu tư, cá nhân…khônng vay được tiền) làm giá tăng lên. Tổng hợp vector 2 lực ngược chiều nhau sẽ như thế nào, không ai biết. Em thì đoán là trong ngắn hạn thì giá đi ngang hoặc giảm, còn trumg hạn thì giá lại tăng.
Thân.

cotuong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói phét.
Tin rác đầy mà cụ, bận tâm thể loại này làm rì

Green life 8

Xe máy
- trái phiếu khó
- đi vay tiền cũng khó
- cổ phiếu cũng khó
Một trong các lý do thị trường CK bị bán tháo thời gian vừa qua dẫn đến VNI cắm đầu chính là bán để thu dòng tiền xoay cho chi trả trái phiếu đó

cotuong

[Tịch thu bằng lái]
Một trong các lý do thị trường CK bị bán tháo thời gian vừa qua dẫn đến VNI cắm đầu chính là bán để thu dòng tiền xoay cho chi trả trái phiếu đó
Sao thanh khoản giờ thấp hơn hẳn.
Cụ trong ngành giải thích giúp em. Em thì đoán là rút tiền vào kinh doanh. Ko biết đúng ko. Nếu đúng thù cũng tốt

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Ngoại hối và FDI là khác nhau mà bác ơi.
FDI năm 2008 tăng cao nhờ các chính sách mở cửa thu hút đầu tư của DN nước ngoài, việc kéo DN về giúp dân mình có công ăn việc làm, giao thông thuận tiện, hình thành nhiều khu công nghiệp.
VN vẫn đang là điểm đất hấp dẫn, từ vị trí địa lý cho tới ổn định chính trị.
Chỗ nào ngon bổ rẻ thì vẫn mua, có gì mà pải xoắn.
Khổ cụ ấy tay nhanh hơi não mà cụ. Nói ngoại hối lại đi search số liệu FDI. Mà ko biết có phân đc biệt đc ngoaj hối và fdi ko? Hay là thấy báo nói tiền ngoại USD lại cho nó là một. Cmt vs mấy thành phần này mệt mỏi lắm cụ ạ. Kiểu sinh viên đang học kiến thức hay sao ấy. :(

vietdang89

Xe tải
Tháng 6 này bắt đầu đáo cụ nhỉ?
Lại có bài báo thanh tra các DN phát hành TP trên sàn thế kia, thì dòng huy động TP chắc đứt hết, đúng là căng cho các cty bds thật

Quê bầm

Xe điện
Nó còn tiềm năng tăng nữa, tăng nhiều hơn nhé do cung tiền M2 gì đó với đầu tư công, mua thêm ngay và luôn thôi ko lại ân hận tiếc cho con cháu (em nghe đội lùa gà bảo thế ạ)

muabenem123

Xe lăn
Sao thanh khoản giờ thấp hơn hẳn.
Cụ trong ngành giải thích giúp em. Em thì đoán là rút tiền vào kinh doanh. Ko biết đúng ko. Nếu đúng thù cũng tốt
Thanh khoản thấp hơn hẳn là đúng r cụ. Nên như thế. :D. Tt vừa trải qua cú sốc, giảm mạnh. NDT và các quỹ, tổ chức nó cũng phải theo dõi diễn biến VNI. Đã tạo đáy chưa, dòng tiền vào tốt ko, luân chuyển qua những nhóm ngành nào. Thông thường khi tt trải qua những phiên giảm mạnh liên tiếp và sâu thì nên cần những phiên theo dõi ntn, vol thấp,điểm tăng giảm nhẹ hoặc đi ngang, sau đó có lên mới lên từ từ. Khi lên và rõ xu hướng hơn thì NDT mới bắt đầu vào tiền,vol tăng.
Chứ sau nhiều phiên sập mà đòi tăng mạnh và vol cao thì xác định là cbi sập tiếp. Giống kiểu cụ sợ hay hoang mang cái j quá thì vài hôm mới hết sợ, mới làm vc bt đc chứ ngày hôm sau ko hết luôn đc. :))
Tiền nằm chờ ở ctck cuối quý vừa r là gần 100k tỷ đấy cụ ạ. Minh chứng cho số tiền nằm chờ này là quý 4/2021 có phiên thanh khoản hơn 60k tỷ đấy. E nhớ như in hôm đấy, báo chí và các ctck há mồm vì thanh khoản kỷ lục và cao hơn sức tưởng tượng quá nhiều. :))

Chỉnh sửa cuối:

muabenem123

Xe lăn
Cụ nói phét.
Kaka. E ko biết cụ kia lãi tn mà cụ miêu tả đất cụ đc ko? Đee e tham khảo xem tn (VD4 có nhiều đoạn mà). Hơn nữa khi đi mua bds phải xem khu vực ấy ntn cụ ạ. Chứ chưa chắc đất đẹp, đường to, vỉa hè các thứ mà bán nhanh đc. Vì liên quan đến tài chính, tầm tiền nữa.

Trạng thái
Thớt đang đóng