[Funland] Nhận định thị trường bất động sản có thể đã đạt đỉnh, hôm nay em chính thức chốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Lãi suất giờ dao động từ 6,8 -7,5% tùy thuộc ngân hàng và tùy thuộc kỳ hạn. Nói chung cũng mới chỉ tăng nhẹ và thực sự hiện tại chưa thấy siết loại vay cho đầu từ BDS. Update tới ngày hôm qua các cụ nhé.
Cụ ơi. Cụ tham gia vào các nhóm zalo bđs. Trong đó chia sẻ ảnh chụp Sác tom bank. Ếch tom bank họ gửi mail nội bộ siết rồi ạ. Trên mạng báo cũng nói rõ 2 bank này siết rồi....
25/4/2022. Ngân hàng trung ương chi nhánh Hcm cũng gửi các tổ chức tín dụng là hạn chế cho vay đầu cơ bđs..

taiadau

Xe điện
Cụ ơi. Cụ tham gia vào các nhóm zalo bđs. Trong đó chia sẻ ảnh chụp Sác tom bank. Ếch tom bank họ gửi mail nội bộ siết rồi ạ. Trên mạng báo cũng nói rõ 2 bank này siết rồi....
25/4/2022. Ngân hàng trung ương chi nhánh Hcm cũng gửi các tổ chức tín dụng là hạn chế cho vay đầu cơ bđs..
Em cũng nghĩ là sẽ siết và siết dần dân mà, cơ bản là em update cho đến ngày hôm qua, các NH vẫn nhiệt tình mời chào với kế hoạch tài chính như em nói bên trên. Chắc cũng phải làm củ từ, thời điểm nhạy cảm thế này...ko thể cho lăn quay ra ngay được :)

trungleba

Xe buýt
Ối. Cho xin tên nhân viên cho vay lãi suất 6%/ năm cái để em đi vay. Em đang gửi lãi suất tiết kiệm ngân hàng Vietabank 7%/ năm rồi. Nếu đúng là MB cho vay 6%/ năm thì em sẽ vay MB về gửi tiết kiệm Việt Á cho nó nhàn. Tự dưng ăn kênh 1%/ năm mà đếch phải làm gì => làm giàu ko khó.

Đôi khi các cụ làm ngoài ngành bank nên các cụ ko hiểu được các trò marketing lãi suất như thế nào. Đơn cử lãi suất có kiểu tính dư nợ giảm dần, dư nợ ban đầu. Như tụi em đi cho vay ngày xưa toàn quảng cáo khách lãi có 3-4%/ năm cho vay tín chấp. Rẻ thối, rẻ mạt. Rẻ hơn cả lãi gửi tiết kiệm bank. Vì chiêu này mà bọn em lấy đc rất nhiều khách về. Xong về xong lại mới ngồi lon ton giải thích 3%_4% là tính theo kiểu gì. Sau 1 hồi quy đổi thì khách mới ớ ra bị vay lãi 24- 30%/ năm cho khoản vay tín chấp. Khách chả ngã ngửa té ghế.

- Đơn cử thêm 1 ví dụ nữa về trò marketibg lãi suất. Thẻ tín dụng ngân hàng hay có 1 cái quảng cáo lãi suất cho vay 0 đồng trong tối đa 45 ngày đầu sử dụng. Khách em tin sái cổ là rút tiền thẻ tín dụng ra tiêu. Trong 45 ngày mang tiền trả về là ko bị tính lãi. Thực ra đấy cũng là 1 bẫy của marketing lãi suất. Giải thích ra dài dòng lắm.

Việc siết cho vay là siết thật sự. 1 loạt các văn bản của ngân hàng trung ương, ngân hàng thương mại ra đọc thì đủ hiểu. Cụ nghĩ vay tiền dễ lắm ý. Thật sự ai làm tín dụng mới hiểu.

Lãi suất có xu hướng tăng. Cái này là chắc chắn rồi. Thứ 2 đầu tuần này. Fed nó lại làm 1 quả tăng lãi suất trước dự kiến. Sắp tới nó cũng còn mấy đợt tăng nữa. Nó tăng xong phát mà vàng thế giới cắm đầu xuống đất luôn. Việt Nam chịu áp lực rất lớn từ việc tăng lãi suất của Fed. Cụ cứ nghĩ giữ ổn định lãi suất dễ. Ko dễ đâu. Cái gì cũng có 2 mặt. Nói chung triều đình chèo lái nền kinh tế em thấy là khá khó vào giai đoạn này.
Em khẳng định luôn là cụ không làm tín dụng nhé, cụ bảo làm bank chắc là đi làm cộng tác viên phát hành thẻ thôi chứ gì =)). Em đang trực tiếp cho vay doanh nghiệp 5.5% với kỳ hạn 6 tháng nhé. Còn cá nhân vay mua nhà VCB vẫn đang áp dụng 7,3% lãi suất cố định 1 năm đầu nhé. Đến cái vấn đề lãi suất cho vay nó khác nhau theo kỳ hạn cụ còn chẳng hiểu thì nói chuyện với cụ mất thời gian.

Canabis103

Xe hơi
Tín dụng vào BĐS đang bị siết chặt ,có vẻ chính trị thay đổi theo hướng muốn hạ nhiệt bđs 1 cách nhanh chóng. Định hướng của NN là muốn gói kích thích kinh tế sắp tới tiền sẽ vào sản xuất kinh doanh !

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Em khẳng định luôn là cụ không làm tín dụng nhé, cụ bảo làm bank chắc là đi làm cộng tác viên phát hành thẻ thôi chứ gì =)). Em đang trực tiếp cho vay doanh nghiệp 5.5% với kỳ hạn 6 tháng nhé. Còn cá nhân vay mua nhà VCB vẫn đang áp dụng 7,3% lãi suất cố định 1 năm đầu nhé. Đến cái vấn đề lãi suất cho vay nó khác nhau theo kỳ hạn cụ còn chẳng hiểu thì nói chuyện với cụ mất thời gian.
Mạnh miệng thế. Em lại sợ vậy cơ à ? Vậy cụ giới thiệu danh tính tên tuổi mã nhân viên + số điện thoại + chi nhánh ngân hàng của cụ trên này đi. Em đảm bảo cụ sẽ có rất nhiều khách vay đấy. Vay lãi suất rẻ vậy cơ mà, rẻ hơn cả lãi gửi tiết kiệm..... Hay là toàn gài 1 loạt bẫy đằng sau ?

Cụ công khai tên tuổi + chi nhánh bank đi. 😆😆😆 . Em đảm bảo cụ sáng nhất OTF và face. Khách hàng cứ nườm nượp. Khéo vớ vẩn sau vụ này cụ lại lên chức giám đốc khối cũng nên. Cho vay lãi suất rẻ cơ mà.

Chỉnh sửa cuối:

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Mạnh miệng thế. Em lại sợ vậy cơ à ? Vậy cụ giới thiệu danh tính tên tuổi mã nhân viên + số điện thoại + chi nhánh ngân hàng của cụ trên này đi. Em đảm bảo cụ sẽ có rất nhiều khách vay đấy. Vay lãi suất rẻ vậy cơ mà, rẻ hơn cả lãi gửi tiết kiệm..... Hay là toàn gài 1 loạt bẫy đằng sau ?
Cụ ấy nói đúng chứ sai j cụ. E bổ sung thêm ls mua nhà VCB những năm sau là ls 12 tháng + biên độ 3.5-4% tùy chi nhánh. Mà ls huy động VCB cũng quanh 6%. Chung quy lại vay VCB ls năm đầu 7.3%, những năm sau quanh 10%. Ls big4 bank hiện same same như nhau.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy nói đúng chứ sai j cụ. E bổ sung thêm ls mua nhà VCB những năm sau là ls 12 tháng + biên độ 3.5-4% tùy chi nhánh. Mà ls huy động VCB cũng quanh 6%. Chung quy lại vay VCB ls năm đầu 7.3%, những năm sau quanh 10%. Ls big4 bank hiện same same như nhau.
Em bảo rồi. Mạnh miệng tự tin vậy thì công khai tên tuổi + chi nhánh ngân hàng lên đây. Đảm bảo khách vay nườm nượp.

Tư vấn vay theo gói nào. Vay theo diện gì ? Lãi bao nhiêu ? Trong bao nhiêu năm ? Lên hẳn 1 kế hoạch trả nợ gồm lãi + nợ gốc đi. Sau tính tổng lên lãi + nợ gốc phải trả là bao nhiêu ? Để mọi người thấy rõ con số tổng nó khủng khiếp ra sao ?

Cơ hội được tỏa sáng mà.

trungleba

Xe buýt

Cụ công khai tên tuổi + chi nhánh bank đi. 😆😆😆 . Em đảm bảo cụ sáng nhất OTF và face. Khách hàng cứ nườm nượp. Khéo vớ vẩn sau vụ này cụ lại lên chức giám đốc khối cũng nên. Cho vay lãi suất rẻ cơ mà.
Càng phát biểu càng chứng tỏ cụ non, chắc cu em sinh năm 99 thật. Anh không thiếu khách mà phải đi chào mời em nhé. Kiến thức không có, kinh nghiệm không có thì nên đi làm để xem xã hội nó vận hành thế nào em ạ. Cái gì em không biết không có nghĩa là nó không tồn tại đâu =))

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Càng phát biểu càng chứng tỏ cụ non, chắc cu em sinh năm 99 thật. Anh không thiếu khách mà phải đi chào mời em nhé. Kiến thức không có, kinh nghiệm không có thì nên đi làm để xem xã hội nó vận hành thế nào em ạ. Cái gì em không biết không có nghĩa là nó không tồn tại đâu =))
=)). Cụ ko dám đúng ko ? Em biết là cụ ko dám mà. Cụ kêu già dặn hơn em thì cụ cứ công khai tên, số đt, chi nhánh bank ra, gói vay ra. Em cũng muốn cụ dạy em sáng mắt ra lắm. Em cũng mong cụ dạy em sáng mắt ra để cho em thấy cụ đúng là bầu trời của trí tuệ.

Mấy trò của cụ lôi cái lãi suất ra để bốc giá bđs thì lòe ai ko rõ thôi. Mọi thông điệp của triều đình nó rõ ràng ra vậy, cụ có muốn bốc cũng ko bốc được.

Chỉnh sửa cuối:

muabenem123

Xe lăn
Em bảo rồi. Mạnh miệng tự tin vậy thì công khai tên tuổi + chi nhánh ngân hàng lên đây. Đảm bảo khách vay nườm nượp.

Tư vấn vay theo gói nào. Vay theo diện gì ? Lãi bao nhiêu ? Trong bao nhiêu năm ? Lên hẳn 1 kế hoạch trả nợ gồm lãi + nợ gốc đi. Sau tính tổng lên lãi + nợ gốc phải trả là bao nhiêu ? Để mọi người thấy rõ con số tổng nó khủng khiếp ra sao ?

Cơ hội được tỏa sáng mà.
:)) :)). Nói như cụ thì cả thế giới nên dẹp cái bank đi. Như cụ nói nếu ng vay mua nhà 20 năm thì lãi rất lớn. Nhưng cụ làm bank mà cụ ko biết là hầu như chả có ai vay hết 20 năm à. :))

trungleba

Xe buýt
=)). Cụ ko dám đúng ko ? Em biết là cụ ko dám mà. Mấy trò của cụ lôi cái lãi suất ra để bốc giá bđs thì lòe ai ko rõ thôi. Mọi thông điệp của triều đình nó rõ ràng ra vậy, cụ có muốn bốc cũng ko bốc được.
Không ai dở người public thông tin vì lên đây tranh cãi với ông nhõi như em đâu. Anh nói rồi đấy, anh ko thiếu khách. Anh thấy em đang lòe thiên hạ bằng mấy cái "phân tích" với "thông tin" của em nên anh đính chính thôi. Còn ai đang làm hồ sơ vay hay đang vay bank thì họ sẽ biết ngay lãi suất đang như thế nào ngay ấy mà. Em thử về hỏi bố mẹ thế chấp cái nhà mà vay thì biết.

trungleba

Xe buýt
:)) :)). Nói như cụ thì cả thế giới nên dẹp cái bank đi. Như cụ nói nếu ng vay mua nhà 20 năm thì lãi rất lớn. Nhưng cụ làm bank mà cụ ko biết là hầu như chả có ai vay hết 20 năm à. :))
Chả hiểu ông nhõi ấy lên đây tạo dư luận hoang mang làm gì cụ nhỉ :)) .

taiadau

Xe điện
Nếu em vay thường để ý vài chi tiết sau:
- Lãi suất cố định năm đầu
- Hạn mức trả trong tháng
- Phí tất toán trước hạn, trong và sau năm đầu (cái này còn có thể đàm phán được cho phù hợp tình hình tài chính của mình)

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Phải tính toán hết chứ cụ. Đầu tư phải tính toán hết mọi thứ, mọi tình huống, mọi rủi ro. Chả nhẽ cứ nhắm mắt, các cụ bảo sao nghe vậy à ? Các cụ bảo bđs tăng thì bđs sẽ tăng à ?

Đi đầu tư mà làm 1 con rối để các cụ xoay chong chóng thì nên dẹp đi đầu tư đi.

Em việc gì phải về hỏi ai vay lãi ra sao ? Em chả quá nằm lòng và hiểu rõ nó ra sao.

Tóm lại là. Em rất đồng quan điểm tiêu đề chủ topic này. Em chúc mừng chủ topic đã chốt và xuất được hàng. Còn mấy ông đi vay tiền vẫn còn cố gắng hô tăng, tăng, tăng nữa thì e cũng vỗ tay hoan hô. Em vui quá. =)) . Vì vẫn có những người chấp nhận bị đổ vỏ. 1 nửa bên chốt lời bđs phải rất cảm ơn các cụ đã mạnh dạn đi vay tiền ôm tiếp vào.
Những người bị đổ vỏ xứng đáng là thiên thần.

Chỉnh sửa cuối:

muabenem123

Xe lăn
Phải tính toán hết chứ cụ. Đầu tư phải tính toán hết mọi thứ, mọi tình huống, mọi rủi ro. Chả nhẽ cứ nhắm mắt, các cụ bảo sao nghe vậy à ? Các cụ bảo bđs tăng thì bđs sẽ tăng à ?

Đi đầu tư mà làm 1 con rối để các cụ xoay chong chóng thì nên dẹp đi đầu tư đi.

Em việc gì phải về hỏi ai vay lãi ra sao ? Em chả quá nằm lòng và hiểu rõ nó ra sao.

Tóm lại là. Em rất đồng quan điểm tiêu đề chủ topic này. Em chúc mừng chủ topic đã chốt và xuất được hàng. Còn mấy ông đi vay tiền vẫn còn cố gắng hô tăng, tăng, tăng nữa thì e cũng vỗ tay hoan hô. Em vui quá. =))
Cụ lại oánh trống lảng r. Thôi cụ cứ ôm cái lý thuyết ấy đi. Bank nó xấu xa như vậy thì dẹp đi cho lẹ. :)). Ko nói mua nhà sửa nhà, kể cả sxkd mà các ô ko biết dùng đòn bẩy để quay vòng vốn cũng đừng mơ mở rộng quy mô và tăng lợi nhuận.

muabenem123

Xe lăn
Nếu em vay thường để ý vài chi tiết sau:
- Lãi suất cố định năm đầu
- Hạn mức trả trong tháng
- Phí tất toán trước hạn, trong và sau năm đầu (cái này còn có thể đàm phán được cho phù hợp tình hình tài chính của mình)
Cụ sai ngay từ cái đầu rùi. Cái cụ cần quan tâm nhất là ls những năm sau. Năm đầu nhiều bank có thể chào thấp nhưng năm sau cao vọt lên (vì ls những năm sau phụ thuộc vào ls đầu vào - ls huy động). Nên e mới bảo các cụ vay thì big4 bank mà vay
- Thứ 2 là phí trả nợ trước hạn
- Thứ 3 là tổng gốc + lãi trả hàng tháng là bn ( có áp lực tài chính lên chi phí sinh hoạt gd ko)
- thứ 4 Các dv gia tăng kèm theo ở mức chấp nhận đc.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại oánh trống lảng r. Thôi cụ cứ ôm cái lý thuyết ấy đi. Bank nó xấu xa như vậy thì dẹp đi cho lẹ. :)). Ko nói mua nhà sửa nhà, kể cả sxkd mà các ô ko biết dùng đòn bẩy để quay vòng vốn cũng đừng mơ mở rộng quy mô và tăng lợi nhuận.
Em rất ủng hộ việc vay đầu tư sxkd. Nhà nước cũng rất ủng hộ việc vay sxkd phát triển. Vì sxkd phát triển mới thực sự tạo ra của cải cho xã hội

Chỉ có điều em ko ủng hộ việc vay tiền để đầu tư bđs vào giai đoạn này. Vì em cảm nhận được rủi ro cao.

Cụ mới là người nói cùn ý. Em ko hề đánh trống lảng. Mọi phân tích của em rất rõ ràng. Dẫn chứng cũng rõ ràng. Chẳng qua cụ muốn bốc giá bđs quá mà gặp phải em phản biện ác quá nên cụ đuối lí nói vậy thôi.

Trà đặc

Xe tăng
đất ven đô toàn các cụ đầu cơ ôm rồi sang tay kiếm lời, chứ làm gì có nhu cầu thực đâu cụ, cũng như cổ phiếu thôi, bơm vá rồi lại tìm người cuối cùng để chuyển hòn than, làm gì có nhu cầu thực mấy đâu, nếu mua giá cao thì người mua sẽ phải chôn vốn, mất thanh khoản, tính theo lãi suất ngân hàng là lỗ, chưa kể xu thể xuống giá, giảm nữa thì cứ gọi là lỗ kép
cụ bán bây giờ đi, 2-3 năm sau có khi quay lại mua với cái giá chỉ bằng 1/2 , thậm chí bằng 1/3 giá bong bóng hiện tại bây giờ, thì tội gì phải khổ dâm mua tích lũy với ko care đến xu hướng làm j cụ :)), mục tiêu là tối đa hóa lợi nhuận và tận dụng dòng chảy của đồng tiền thì mới là thông minh

em là em quý cụ thì mới khuyên cụ thoát hàng đi, đất sóc sơn nói riêng và đất ven đô nói chung tầm này năm sau là đi về nơi xa, tìn hiệu đỉnh và xu thế là quá rõ ràng, nhỏ lẻ như e còn nhìn ra thì tay to họ cũng phải nhìn ra

ngân hàng siết tín dụng

dập dình tăng thuế dập bong bóng

Lãi suất ngân hàng đang tăng và sẽ còn tăng, do nhu cầu vay vốn đầu tư vào sản xuất kinh doanh tăng mạnh, dòng tiền từ đầu cơ đất đai và khoán sẽ bị rút mạnh, chứng khoán với bất động sản không có tiền thì tèo chứ còn j

à, mà cụ cũng đừng căng thẳng quá, hãy thư giãn với ca khúc thời đại ĐI VỀ NƠI XA :D
Cụ còm máu lửa như một chiến binh. Nhưng tin em đi, còn lâu cụ mới thuyết phục được người khác. Quan trọng là cảm xúc. :D
Lại còn bài hát rất phiêu nữa chứ.:((

Trạng thái
Thớt đang đóng