[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

LAVIC

Xe buýt
Như vậy, trong giai đoạn 2024-2027, những người có thu nhập thấp có thể lựa chọn mua nhà ở xã hội tại các dự án trên với mức giá chỉ từ hơn 1 tỷ đồng/căn.

thế là vui rồi cụ
Em nghĩ khó đấy cụ ạ. Nhà xã hội thì toàn người đi ô tô mới đủ "tiêu chuẩn" nhận. Người sử dụng thật thì còn phải lắt léo qua bao "cầu" mới mua dc.
Cđt khéo léo bao giờ cũng phải cho thật giả lẫn lộn, nên có ít cụ thì đúng chuẩn dc phân nhà xã hội thật. (Giống như cam kết bán nội thất nhập khẩu Châu Âu, kiểu gì cũng nhập 1-2 bộ Châu Âu xịn lấy Co/Cq gì đấy, cho khách xem, còn 99 bộ còn lại đặt gia công 1:1 tại Phật Sơn, Quảng Đông).
Tuy nhiên, các cụ dc "thật" này khi giá nó tăng lên 50-100% là có khi cũng bán luôn chốt lời và gia nhập con đường kinh doanh bds :D

sieunhancutchan

Xe tăng
Như vậy, trong giai đoạn 2024-2027, những người có thu nhập thấp có thể lựa chọn mua nhà ở xã hội tại các dự án trên với mức giá chỉ từ hơn 1 tỷ đồng/căn.

thế là vui rồi cụ
Nếu như trong bài viết thế này:
Đầu tiên là dự án đầu tư xây dựng nhà ở xã hội tại ô đất CT4, CT5 thuộc dự án đầu tư xây dựng Khu đô thị mới Đại Kim (phường Đại Kim, quận Hoàng Mai). Dự án có tổng diện tích 2,03ha, gồm 562 căn hộ. Hiện chủ đầu tư đang chuẩn bị đầu tư thi công xây dựng nhà cao tầng tại ô đất CT4, CT5, dự kiến hoàn thành năm 2024.

Thứ hai là d ự án đầu tư xây dựng Nhà ở xã hội tại ô đất CT6B , Khu đô thị mới Tây Nam Kim Giang (phường Đại Kim, quận Hoàng Mai). Dự án có tổng mức đầu từ 1.293 tỷ đồng, trên diện tích 10,85ha. Dự án có tổng diện tích sàn 33.120m2 với 552 căn hộ và đang thực hiện thực hiện thủ tục quyết định chủ trương đầu tư, dự kiến hoàn thành năm 2027.

Thứ ba là dự án đầu tư xây dựng nhà ở xã hội tại ô CT7 và CT8 Khu đô thị mới Tây Nam Kim Giang 1 (phường Đại Kim, quận Hoàng Mai và xã Tân Triều, huyện Thanh Trì). Dự án có tổng mức đầu tư 1.394 tỷ đồng với 937 căn hộ. Hiện đang thực hiện thủ tục quyết định chủ trương đầu tư. Dự kiến hoàn thành trong giai đoạn 2026-2027.
Nếu vị trí đúng ở đây thì bác cứ xác định ko có giá rẻ cho người thu nhập thấp đâu vì vị trí nó là ở ngay cái ngã tư toà án to đùng chỗ nguyễn xiển đó, đôi sdiện The Manor central park đó bác :))
2 cái chung cư A15 CA là chung cư tái định cư xây cả chục năm rồi mà giá bây giờ vẫn loanh quanh 30tr/m2, còn chung cư gần đó ecogreen, ecodream hay beasky thì 40-50tr/m2. Mạn này chỉ có rẻ mỗi mấy cái chung cư chỗ ông thản chỗ kim văn kim lũ thôi nhưng chỗ đó sập sệ kinh khủng ở không nổi :D

Nếu NOXH mà đẩy ra xa hẳn rồi bán giá rẻ thì người nghèo có thể mua và ở được chứ cứ loanh quanh vđ3 mà xây NOXH thì em dự chủ thực sự lại toàn ông đi oto thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

Trs2020

Xe buýt
Em nghĩ khó đấy cụ ạ. Nhà xã hội thì toàn người đi ô tô mới đủ "tiêu chuẩn" nhận. Người sử dụng thật thì còn phải lắt léo qua bao "cầu" mới mua dc.
Cđt khéo léo bao giờ cũng phải cho thật giả lẫn lộn, nên có ít cụ thì đúng chuẩn dc phân nhà xã hội thật. (Giống như cam kết bán nội thất nhập khẩu Châu Âu, kiểu gì cũng nhập 1-2 bộ Châu Âu xịn lấy Co/Cq gì đấy, cho khách xem, còn 99 bộ còn lại đặt gia công 1:1 tại Phật Sơn, Quảng Đông).
Tuy nhiên, các cụ dc "thật" này khi giá nó tăng lên 50-100% là có khi cũng bán luôn chốt lời và gia nhập con đường kinh doanh bds :D
Ít ra nó cũng dc cái rẻ cụ a

phuctapboiphan

Xe tải
Nếu như trong bài viết thế này:

Nếu vị trí đúng ở đây thì bác cứ xác định ko có giá rẻ cho người thu nhập thấp đâu vì vị trí nó là ở ngay cái ngã tư toà án to đùng chỗ nguyễn xiển đó, đôi sdiện The Manor central park đó bác :))
2 cái chung cư A15 CA là chung cư tái định cư xây cả chục năm rồi mà giá bây giờ vẫn loanh quanh 30tr/m2, còn chung cư gần đó ecogreen, ecodream hay beasky thì 40-50tr/m2. Mạn này chỉ có rẻ mỗi mấy cái chung cư chỗ ông thản chỗ kim văn kim lũ thôi nhưng chỗ đó sập sệ kinh khủng ở không nổi :D

Nếu NOXH mà đẩy ra xa hẳn rồi bán giá rẻ thì người nghèo có thể mua và ở được chứ cứ loanh quanh vđ3 mà xây NOXH thì em dự chủ thực sự lại toàn ông đi oto thôi :))
Có đấy cụ ạ,trong dự án đấy họ đưa ra bao nhiêu căn theo định mức nhà ở XH còn lại là các căn nhà ở thương mại tựa như khu MD trung văn ý chứ không tách bạch ra,có như thế mới thu hút được các chủ dự án đầu tư,họ mới có lãi mới làm chứ,chảng ai làm không công cả.

Subaru_Forester4WD

Xe đạp
nay sale của khu Jardin sài đồng với zenpark ocp báo sắp tới tăng giá 10-15%.
thấy ảo giá vãi @@!

sieunhancutchan

Xe tăng
Có đấy cụ ạ,trong dự án đấy họ đưa ra bao nhiêu căn theo định mức nhà ở XH còn lại là các căn nhà ở thương mại tựa như khu MD trung văn ý chứ không tách bạch ra,có như thế mới thu hút được các chủ dự án đầu tư,họ mới có lãi mới làm chứ,chảng ai làm không công cả.
Người nghèo mới mua được nhưng mua xong họ có ở được đó không đó mới là vấn đề bác ạ. Vị trí mà thuận tiện giao thông thì nhiều người có tiền sẽ sẵn sàng mua lại và người nghèo cầm 1 cục tiền đi tìm chỗ khác để ở. Hiện trạng này nó vẫn xảy ra ở các khu noxh trước đến giờ rồi mà, kể cả yêu cầu 5 năm mới dc chuyển nhượng thì ng có tiền họ vẫn nhảy vào mua. Bác cứ nhìn các chung cư noxh là thấy, thiếu gì chủ nhà là người đi oto đâu.

Thế nên trừ khi cấm ko cho noxh được chuyển nhượng thì người nghèo mới được ở chứ còn vẫn cho phép chuyển nhượng sau 5 năm thì chả giải quyết vấn đề gì đâu bác. Vị trí trong vđ3 thì vẫn còn gần chán so với các khu noxh khác đã xây dựng.

BloodOwl87

Xe điện
dạ vâng em xin lỗi cụ, cụ còm từ đêm qua đến giờ k dám còm lại, vâng .em là tay mơ thôi ạ, cụ tay cứng cãi hộ e mấy cái của các tay mơ viết bài nhé
Ngắn gọn 1 câu cụ có phải môi giới bđs ko? Cụ có đọc bài mình gửi ko đã, ngay bài đầu tiên họ cũng nói không có gì khẳng định vàng tăng thì đô giảm. Chính bài cụ gửi nhé

Chỉnh sửa cuối:

phuctapboiphan

Xe tải
Người nghèo mới mua được nhưng mua xong họ có ở được đó không đó mới là vấn đề bác ạ. Vị trí mà thuận tiện giao thông thì nhiều người có tiền sẽ sẵn sàng mua lại và người nghèo cầm 1 cục tiền đi tìm chỗ khác để ở. Hiện trạng này nó vẫn xảy ra ở các khu noxh trước đến giờ rồi mà, kể cả yêu cầu 5 năm mới dc chuyển nhượng thì ng có tiền họ vẫn nhảy vào mua. Bác cứ nhìn các chung cư noxh là thấy, thiếu gì chủ nhà là người đi oto đâu.

Thế nên trừ khi cấm ko cho noxh được chuyển nhượng thì người nghèo mới được ở chứ còn vẫn cho phép chuyển nhượng sau 5 năm thì chả giải quyết vấn đề gì đâu bác. Vị trí trong vđ3 thì vẫn còn gần chán so với các khu noxh khác đã xây dựng.
Cụ đã tham gia bốc thăm để được mua nhà ở xã hội chưa,đông lắm,tỷ lệ thấp lắm khu MD Trung văn chỉ có gần 150 căn thôi và hầu hết họ mua để ở cụ ạ,cũng có người mua xong rồi bán xuất,mà lãi lên đến tỷ đồng. Cũng căn như thế mà chủ đầu tư bán theo giá thương mại thì 3,8 tỷ.Trong khi đó nếu được mua theo diện nhà ở xã hội thì họ đã được ưu đài gần như bằng giá xây dựng của chủ đầu tư tầm tầm 19 triệu 1m2.Cụ cứ sợt bác googod ra là thấy.Còn như bác nói thì có xảy ra trước kia như mấy cái CT Ngô thì nhậm ở Hà đông.Bây giwof họ rút kinh nghiệm rồi

BloodOwl87

Xe điện
dạ vâng em xin lỗi cụ, cụ còm từ đêm qua đến giờ k dám còm lại, vâng .em là tay mơ thôi ạ, cụ tay cứng cãi hộ e mấy cái của các tay mơ viết bài nhé
Khẳng định lại 1 câu cụ đúng là gà, tôi sẽ lấy dẫn chứng cho cụ thấy là nhiều lúc giá vàng tăng và giá đô cũng không hề giảm. Có yếu tố tác động chung cả vàng và đô là lạm phát, lạm phát cao thì vàng tăng, và lạm phát cao thì lãi suất( đồng biến với giá đô) cũng tăng, hệ quả là cả vàng và đô cùng tăng. Ngay tại thời điểm này chứ đâu.

Biểu đồ cho thấy lúc giá vàng lập đỉnh 20xx năm 2020, chỉ số dxy đi ngang ở 95 ko hề giảm. Và giá cả vàng lẫn đô hiện nay tháng 11/2023 đều cao hơn thời điểm đó. Nó đều tăng chứ có tỷ lệ nghịch đâu.
Nói cho cụ hiểu là có nhiều yếu tố tác động qua lại lẫn nhau và vàng và usd ko có quan hệ tỷ lệ nghịch trực tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

Bán đất ăn dần

Xì hơi lốp
Nhật nó còn có công nghiệp chế tạo sản xuất đứng top thế giới bác ơi, so vậy khập khiễng vì kể cả là những năm 198x thì nhật nó cũng rất mạnh về công nghiệp chế tạo, vn so với nó kể cả thời điểm đó cũng vẫn là bất hợp lý khi nói về công nghiệp. Nó từ những năm đó đã đi đầu về phát minh sáng chế trên thế giới rồi. Thế nên ko thể so riêng bđs của vn hiện nay với nhật 198x được vì cơ bản là nó khập khiễng và ko thực tế.
Tôi cũng hy vọng cái đống bầy hầy hiện nay sẽ được xử lý xong trong vòng 10 năm tới.
Dù cũng hơi muộn nhưng vẫn còn hơn không. Nếu không kịp ngăn chặn, để anh Dờ chị Lờ bơm thổi thêm vài vòng nữa, thế chấp đống đất để rút ruột bank, thì dân ta còn cái nịt, theo đúng nghĩa đen.

MrTomCangTo

Xe buýt
Khẳng định lại 1 câu cụ đúng là gà, tôi sẽ lấy dẫn chứng cho cụ thấy là nhiều lúc giá vàng tăng và giá đô cũng không hề giảm. Có yếu tố tác động chung cả vàng và đô là lạm phát, lạm phát cao thì vàng tăng, và lạm phát cao thì lãi suất( đồng biến với giá đô) cũng tăng, hệ quả là cả vàng và đô cùng tăng. Ngay tại thời điểm này chứ đâu.

Biểu đồ cho thấy lúc giá vàng lập đỉnh 20xx năm 2020, chỉ số dxy đi ngang ở 95 ko hề giảm. Và giá cả vàng lẫn đô hiện nay tháng 11/2023 đều cao hơn thời điểm đó. Nó đều tăng chứ có tỷ lệ nghịch đâu.
Nói cho cụ hiểu là có nhiều yếu tố tác
động qua lại lẫn nhau và vàng và usd ko có quan hệ tỷ lệ nghịch trực tiếp.
Nể cụ thật. Kiên trì tranh luận với cụ kia quá.🤣🤣

Realty 2021

Xe tăng
Xem đợt này các chuyên gia dự báo đúng hay sai

nguyentoan.uct

Xe điện

không phải chờ nữa các cụ
Cụ lên báo mà mua :D

ManPlus

Xe tải
Người giàu hay người nghèo mua ko quan trọng với thị trường, cốt là có cung, và cung tăng dần.
Vài dự án đầu thì toàn người giàu, cũng ko sao. Họ mua xong thì họ phải cho thuê, thuê giá cao thì khó, giá thấp mới có người thuê. Vậy là tương đương bằng từng ấy căn CC cao cấp đang cho thuê sẽ mất khách, khi dòng tiền giảm dần thì chủ cơ cấu lại sang loại hình khác tiềm năng hơn thôi. Dần dần sẽ đc giải quyết.
Tăng dần dần, và giảm từ từ mới là hợp lý, tăng sốc/ giảm sốc thì mới lo

anchoi123

Xe máy
Sắp có đợt lùa gà cuối, ai khôn thì giữ lại tiền làm king, tiền ko mất giá mà lại phải tiêu.
Ai vội vàng vay mua nhà thì xin chia buồn, lãi suất cả thế giới đều cao, trừ việt nam. Mua nhà xong lãi suất sẽ thả nổi, lên kịch trần, giá nhà thì đỉnh ko tăng, lúc đấy lại vội vàng bán cắt lỗ trả nợ.
Nợ xấu ngân hàng thì be bét, các ông bà trùm thì lần lượt bị bắt, nợ trái phiếu cao kỷ lục…còn ai làm sóng cho mà lướt, mà ăn dc như trc.

• Vodka
Reactions: NQN