[Funland] Nhà thờ Đức Bà - Paris đang bị cháy

buidoimiennui

Xe điện
Cháu ko ý kiến ạ :))

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
1. Nếu để nói hả hê vì nhà người khác gặp xui rủi, em không.
2. Nhưng nói để chia buồn, hoặc tới mức cao hơn là khóc, đau buồn,...cũng không.

Em chỉ dửng dưng thôi. Vô cảm. Nó không chết người, nó chỉ cháy 1 ngôi nhà như bao ngôi nhà khác thôi.

và em cũng thấy tiếc cho nhiều người, công trình của dân tộc nó, quốc gia nó, mà cứ vơ vào thành của nhân loại. Nhân loại nào với mấy cái tay mắt xanh mũi lõ ấy, nó coi bọn da đen và da vàng chả khác gì lũ mọi cả. Ôm vai, quàng vai bá cổ nó làm gì ? An na mit .

PCNguyen

Xe tăng
Thời gian đầu xây dựng thuộc địa thì Pháp phải viện trợ dưới hình thức cho vay, cả vật liệu xây dựng cũng phải trở từ Pháp sang. Sau này khai thác thuộc địa có lãi thì tiền lại về Pháp, nếu làm ăn thua lỗ thì lại vay Pháp tiếp ;))
:)
Nếu em không nhầm thì khi Pháp vào, miền Bắc đang bị quân Thanh đang chiếm giữ không có ý định nhả. Giả sử Pháp không tấn công thì không chắc cục diện VN đã sáng sủa hơn, đen đủi nhất là sát nhập thuộc địa TQ hoặc nối gót chân Mông Cổ.
Công bằng mà nói thì Pháp đã xây dựng cho VN rất nhiều, điển hình là toàn bộ mấy nghìn km đường sắt là do Pháp xây tuốt; người Pháp cũng góp phần lớn xóa mù chữ, xây trường học bệnh viện, mặc dù đa số các kiến trúc, đường xá Pháp xây dựng ở ta đã bị phá nhưng những công trình chưa bị phá đều bố trí, kiến trúc hợp lí, bền vững tới tận ngày nay.
Nếu gặp người Pháp hiện tại lại càng thấy người ta giỏi, văn minh, phóng khoáng thân thiện, không kì thị chủng tộc
Em không thấy hận thù.
Và chuyện ngôi nhà thờ của họ bị cháy ta ngồi hả hê thì lại càng chẳng thấy liên quan.
Pháp, Mỹ, Nhật, Hàn đều đã từng có chiến tranh với VN, theo ý cơ số cụ thì ta cứ nên mong cho nó gặp họa, trước tay bắt mặt mừng vì nó mang tiền vào đầu tư tạo công ăn việc làm cho người Việt, sau lưng chửi chết cụ nó luôn mới là chuẩn :)))

Baggio8x

Xe tải
Đệt, thật là vãi với các thanh niên có tư tưởng "từ bi hỷ xả" như cụ. Nhật là đồng minh Mỹ, ừ rồi đấy, đồng minh sau quả đập nát Trân Châu Cảng rồi ăn hai quả bom nguyên tử ngu người nên chấp nhận làm đồng minh. Yêu quý nhau lắm, đến nỗi bây giờ người Nhật vẫn hàng năm khóc lóc ai oán kỷ niệm ngày Mỹ thả bom nguyên tử xuống Hiroshima & Kawasaki. Với tính cách cực đoan của bọn Nhật thì chờ tí đi, Mỹ yếu cái là biết thế nào đồng minh ngay. Đức cũng thế, 1 cái dân tộc đã từng xuất hiện 1 Hitle thì một ngày nào đó nó lại sản sinh ra Hitle khác cũng là chuyện bình thường, bởi trong gien giống của nó có thứ ấy. Lòng thù hận là 1 phần của bản chất con người, là 1 phần của lịch sử nhân loại, nó lúc ẩn lúc hiện và vĩnh viễn không bao giờ mất đi. Nhớ lâu, thù dai cũng là 1 phẩm cách của con người - 1 dân tộc, chỉ những người - những dân tộc không chấp nhận tự tôn tự ái của bản thân bị chà đạp giày vò, cho nên có thù tất báo, để thiên hạ biết mà cạch mặt mới có thể đường đường chính chính sống trên đời.
Vâng, nếu cụ vô cảm về nỗi đau của 1 dân tộc khác thì cũng đừng ăn xin lòng thương hại khi dân tộc mình gặp hoạ cụ ạ. Còn quá khứ thì ai cũng có thôi, dân VN nhà cụ đốt cháy thành Đồ Bàn, tiêu diệt nước Chăm Pa, các di tích còn khắp Nha Trang, Ninh Thuận ấy, có điều mình phải bước qua quá khứ mà sống, không quên, nhưng ko hằn học

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
:)
Nếu em không nhầm thì khi Pháp vào, miền Bắc đang bị quân Thanh đang chiếm giữ không có ý định nhả. Giả sử Pháp không tấn công thì không chắc cục diện VN đã sáng sủa hơn, đen đủi nhất là sát nhập thuộc địa TQ hoặc nối gót chân Mông Cổ.
Công bằng mà nói thì Pháp đã xây dựng cho VN rất nhiều, điển hình là toàn bộ mấy nghìn km đường sắt là do Pháp xây tuốt; người Pháp cũng góp phần lớn xóa mù chữ, xây trường học bệnh viện, mặc dù đa số các kiến trúc, đường xá Pháp xây dựng ở ta đã bị phá nhưng những công trình chưa bị phá đều bố trí, kiến trúc hợp lí, bền vững tới tận ngày nay.
Nếu gặp người Pháp hiện tại lại càng thấy người ta giỏi, văn minh, phóng khoáng thân thiện, không kì thị chủng tộc
Em không thấy hận thù.
Và chuyện ngôi nhà thờ của họ bị cháy ta ngồi hả hê thì lại càng chẳng thấy liên quan.
Pháp, Mỹ, Nhật, Hàn đều đã từng có chiến tranh với VN, theo ý cơ số cụ thì ta cứ nên mong cho nó gặp họa, trước tay bắt mặt mừng vì nó mang tiền vào đầu tư tạo công ăn việc làm cho người Việt, sau lưng chửi chết cụ nó luôn mới là chuẩn :)))
Thế là VN mắc nợ Pháp đúng ko cụ ?

PCNguyen

Xe tăng
1. Nếu để nói hả hê vì nhà người khác gặp xui rủi, em không.
2. Nhưng nói để chia buồn, hoặc tới mức cao hơn là khóc, đau buồn,...cũng không.

Em chỉ dửng dưng thôi. Vô cảm. Nó không chết người, nó chỉ cháy 1 ngôi nhà như bao ngôi nhà khác thôi.

và em cũng thấy tiếc cho nhiều người, công trình của dân tộc nó, quốc gia nó, mà cứ vơ vào thành của nhân loại. Nhân loại nào với mấy cái tay mắt xanh mũi lõ ấy, nó coi bọn da đen và da vàng chả khác gì lũ mọi cả. Ôm vai, quàng vai bá cổ nó làm gì ? An na mit .
mắt xanh mũi lõ nó đối xử bình đẳng với da đen, hơn VN nhiều đấy cụ.
Ở VN cùng một công việc người da đen bị trả lương thấp hơn da trắng, cũng bị coi thường hơn rất nhiều :))

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Chắc cụ chưa đi thăm nhà thờ Đức Bà rồi, họ cho vào thăm quan thoải mái nhé cụ, không hề bán vé đâu cụ, và khi vào xem cụ sẽ thấy đó là tuyệt tác của cái đẹp, nghệ thuật cụ ah. Cụ thực sự tầm nhìn hạn chế quá
Nói nhiều là dễ sơ hở, lộ ngay cụ nhể. :))
Vào nhà thờ Đức Bà Pa ri không mất tiền. Trong nhà thờ có bày sẵn nến. Nến to thì giá cao, nến nhỏ thì 1E thì phải. (Một hình thức quyên góp) Khách tham quan bỏ tiền vào hòm lấy nến tương ứng với tiền rồi thắp lên và cầu nguyện.

atk234

Xe tăng
Thế là ra đi 1 tác phẩm của TG. Nhưng vẫn chưa thấy nói rõ nguyên nhân nhỉ?

shnahk

Xe tải
Các cụ nhà mình xoay nhiều chuyện quá. Cháu tiếc cho một di sản cho dù nó xây từ đâu bằng gì thì nó cũng là di sản, sống mãi với quá khứ để làm gì.
chắc mấy cụ mong ngóng cái kim tự tháp ở Ai Cập nó đổ lắm :))

tuan_nguyen261188

Xe điện
Thế nên chúng ta "nên" cười và nhảy múa khi "chúng nó" mât mát
Đó là một cach lành mạnh và văn minh để trả mối hận ông cha?
Có lẽ cụ nhầm...chả ai hiểu biết mà cười cả. "1 công trình văn hoá lịch sử có cả gần 900 năm tuổi bị cháy rụi." là mất đi bao nhiêu giá trị từ mỹ thuật đến văn học...
Chắc cụ lại bị hội trẻ trâu VN troll rùi. Cái hội đó cái gì mà không chế ra đủ thứ để mà cuời được.

nguarung

Xe điện
Trông như đang trong giai đoạn sửa chữa hay sao ý các cụ nhề

duachuot123

Xe điện
Cảm thấy đau buồn vì một di sản đã mất.

matizvan2009

Xe ba gác
clgt

lần đầu tiên em dùng từ này.

Chỉnh sửa cuối:

ATNH

Xe buýt
E đã từng có cơ hội tới đây. Quả thực đẹp và kỳ vĩ, thật đáng tiếc. Có phục dựng lại chắc vẫn ko dc như cũ.
Qua thớt này, e càng ngày nhận ra 1 điều, nhiều thành phần ofer càng ngày như dẻ rách, mở mồm câu nào thối câu đó.

Zlonton

Xe tải
Nói nhiều là dễ sơ hở, lộ ngay cụ nhể. :))
Vào nhà thờ Đức Bà Pa ri không mất tiền. Trong nhà thờ có bày sẵn nến. Nến to thì giá cao, nến nhỏ thì 1E thì phải. (Một hình thức quyên góp) Khách tham quan bỏ tiền vào hòm lấy nến tương ứng với tiền rồi thắp lên và cầu nguyện.
Giờ ntn e ko biết nhưng tháng 1.2008 e đưa hĩm qua Paris chơi nhân dịp sinh nhật. Nhìn hộ chiếu họ bảo CMSN (ngày hôm sau) và nếu đi hôm sau thì lúc đó hĩm 26 tuổi mất vé ah :)

Đó cũng là kỷ niệm của e và hĩm với Nhà thờ cũng như một lần thấy Giãy chết lịch sự thật... Thiên đường ko biết biết có lèm bèm gì ko?

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều ông nói khí không phải, chứ nhà thờ tổ không khéo chả biết ở đâu. Anh em họ hàng lên chơi có được bữa ăn không. Nhưng mở mồm ra toàn tầm nhân loại. Và tự cho mình cao cấp hơn đồng loại. Cc có sang đó chơi là việc riêng tư của cc, có khoe ra thì em cũng chả coi trọng gì hơn. Chả khác gì mấy đứa con nít ngày xưa khoe được ra thăm lăng Bác.

Em cũng không hiểu. Không chỉ Pháp lợn, mà Mĩ, Italy, mấy cái Nữ thần tự do, Tháp nghiêng Piza,...có cháy thì là việc riêng của họ.

Nó cũng chẳng phải của em, như nhiều cụ mô tả ''thuộc về nhân loại''. Mà mình có cháy cái gì thì bọn ấy nó cũng chẳng bận tâm. Nước mình, bao nhiêu công trình lịch sử, di tích, bị tổn hại hằng ngày.

matizvan2009

Xe ba gác
E đã từng có cơ hội tới đây. Quả thực đẹp và kỳ vĩ, thật đáng tiếc. Có phục dựng lại chắc vẫn ko dc như cũ.
Qua thớt này, e càng ngày nhận ra 1 điều, nhiều thành phần ofer càng ngày như dẻ rách, mở mồm câu nào thối câu đó.
em cũng đến rồi, chỉ đứng ngoài chụp ảnh thôi vì không có thời gian (hình như hôm đấy cũng tu sửa gì nên không cho du khách vào hay hạn chế vào gì đấy, lâu quá chả nhớ) chả có gì quan trọng, coi như mình đã đến 1 nơi nổi tiếng vì với em nó chả phải kiểu "thánh địa" phải đến 1 lần

Xem vụ cháy thì cũng không đến nỗi hư hỏng hoàn toàn. Các nước đấy giàu, cháy thì họ lại xây lại ngay thôi đấy mà. Đối với dân chuyên môn thì không biết chứ với người thường thì nguyên bản với phục chế có khác gì nhau đâu.
Như cái cổng hoàng cung của Seoul bị đồng chí điên điên nào đốt hồi đầu năm 200x (2004 thì phải). Năm 2009 em đến đấy thì được giới thiệu: "đây là cổng hoàng cung abc của seoul, năm 200x bị đốt cháy nay đã được phục dựng lại". Chắc giờ thì chỉ còn "đây là cổng hoàng cung abc có từ thời vua Josong gì gì đó". Đối với em cái mới (phục dựng) với cũ (nguyên bản) nó chả khác gì mấy.

Gcar

Xe container
mắt xanh mũi lõ nó đối xử bình đẳng với da đen, hơn VN nhiều đấy cụ.
Ở VN cùng một công việc người da đen bị trả lương thấp hơn da trắng, cũng bị coi thường hơn rất nhiều :))
CL gì thế!

Nhiều ông nói khí không phải, chứ nhà thờ tổ không khéo chả biết ở đâu. Anh em họ hàng lên chơi có được bữa ăn không. Nhưng mở mồm ra toàn tầm nhân loại. Và tự cho mình cao cấp hơn đồng loại. Cc có sang đó chơi là việc riêng tư của cc, có khoe ra thì em cũng chả coi trọng gì hơn. Chả khác gì mấy đứa con nít ngày xưa khoe được ra thăm lăng Bác.

Em cũng không hiểu. Không chỉ Pháp lợn, mà Mĩ, Italy, mấy cái Nữ thần tự do, Tháp nghiêng Piza,...có cháy thì là việc riêng của họ.

Nó cũng chẳng phải của em, như nhiều cụ mô tả ''thuộc về nhân loại''. Mà mình có cháy cái gì thì bọn ấy nó cũng chẳng bận tâm. Nước mình, bao nhiêu công trình lịch sử, di tích, bị tổn hại hằng ngày.
Cụ nói thế cũng không hẳn đúng, thế Pháp với Nhật nó giúp mình phục dựng kinh thành Huế hay Ấn độ đang cùng VN phục lại cái thánh địa Mỹ Sơn thì do cái gì ạ? Lúc Taliban nó bắn sụp tượng Phật ở Afghan thì cả thế giới cũng căm phẫn và tiếc nuối đó thôi. Thế dại mồm giờ lăng Bác bị cháy thì mấy đứa con nít vừa thăm lăng Bác không được cảm thán 1 câu à cụ?