[Funland] Nhà Tây Sơn - Đỉnh- cao và sụp -đổ

en lờ 100

Xe tải
Chỉ Quang Trung mới xứng với cụm từ "Xuất quỷ, nhập thần" vì ông này là võ tướng, tính khí hung bạo, có đội cận vệcưục kỳ thiện chiến. Đi đâu làm gì cũng tự mình vi hành chả sợ bố con thằng nào
Nguyễn Ánh đẹp giai mỏ nhọn có tài tùy cơ ứng biến, cơ mưu nhưng thâm hiểm, thuộc loại gian hùng, kể cũng là bậc anh hùng nhưng dùng từ "Xuất quỷ, nhập thần" e rằng hơi cường điệu, dùng từ "lẩn như trạch, trơn như lươn" chắc hạp hơn
Tùy cụ đánh giá thôi. Đấy là quyền của cụ. Họ đều là anh hùng, là tổ tiên của ta. Có thể cụ NA không phải là tổ tiên của cụ nên cụ ác cảm. Tùy cụ :))

HuyArt

Xe lăn
Tùy cụ đánh giá thôi. Đấy là quyền của cụ. Họ đều là anh hùng, là tổ tiên của ta. Có thể cụ NA không phải là tổ tiên của cụ nên cụ ác cảm. Tùy cụ :))
Em họ Nguyễn hịn đây, chỉ sợ Nguyễn Ánh tổ sư không phải Nguyễn hịn mà thôi:D
Quan điểm cá nhân thôi, em chỉ thích tiệm cận với sự thật

en lờ 100

Xe tải
Em họ Nguyễn hịn đây, chỉ sợ Nguyễn Ánh tổ sư không phải Nguyễn hịn mà thôi:D
Quan điểm cá nhân thôi, em chỉ thích tiệm cận với sự thật
Sự thật lịch sử ? Chuyện mò kim đáy biển :)) Thôi thì kệ họ, họ là tiền nhân của chúng ta, tạo dựng ra một dãi non sông gấm vóc ngày nay, tạo ra cái tên Việt Nam mà hàng ngày ta cứ ra rả tự hào, tạo ra cái biển đảo bao la mà ta không giữ nổi để thằng khác chiếm. Không ai, chính chúng ta mới là người có lỗi với tiền nhân chứ không phải họ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Sự thật lịch sử ? Chuyện mò kim đáy biển :)) Thôi thì kệ họ, họ là tiền nhân của chúng ta, tạo dựng ra một dãi non sông gấm vóc ngày nay, tạo ra cái tên Việt Nam mà hàng ngày ta cứ ra rả tự hào, tạo ra cái biển đảo bao la mà ta không giữ nổi để thằng khác chiếm. Không ai, chính chúng ta mới là người có lỗi với tiền nhân chứ không phải họ.
Cụ nên quay về chủ đề chính thì hơn. Đừng lan man sang chính trị. Thớt đang hay, đừng để bị khóa. Phí!

en lờ 100

Xe tải
Cụ nên quay về chủ đề chính thì hơn. Đừng lan man sang chính trị. Thớt đang hay, đừng để bị khóa. Phí!
Em xin lỗi cụ chủ thớt. Em cảm ơn cụ đã nhắc nhở. Em xin tiếp thu :)

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Thời đó hai miền chia cắt quá lâu, như là 2 quốc gia nên Nguyễn Nhạc muốn dùng Đàng Ngoài làm phên giậu, ngăn cách với Trung quốc, còn mình sẽ bành trướng về phía Nam, nuốt Chân lạp.
Nếu Huệ làm chúa nhiếp chính vẫn giữ nhà Lê như thời chúa Trịnh thì phên dậu càng chắc chắn ?
Trước đó Nhạc có chí lớn nuốt trọn Bắc Hà lẫn Nam Hà và cả Xiêm La , Chân Lạp đấy ;)) Nhưng Nhạc lại không muốn Huệ chiếm được đại thế !

Ga_son

Xe điện
300 năm nữa hậu thế sẽ phán xét thời các cụ và cháu đây, rồi hay dở rồi cũng sẽ đc phán xét, các cụ phán xét thời cụ Ánh và cụ Trung oánh nhau cũng chỉ là nhận xét cá nhân, riêng cái thời này lịch sử nó vậy, nó là thời kỳ đen tối loạn nhiều sứ quân, ko có cụ Ánh thì có cụ Ảnh, ko có cụ Trung thì có cụ khác, nhân dân thời này chấp nhận phải khổ cực vì thời thế nó thế, tuy nhiên xét cho cùng Triều Nguyễn cũng hơn triều Tây Sơn ( Tây Sơn được gọi là 1 triều đại e là hơi quá ) về số năm trị vì và diện tích cai trị, là triều đại phong kiến cuối cùng định hình nước VN cho đến bây giờ.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Thực tế chính phủ Pháp hồi đó đã lần khần trì hoãn sự giúp đỡ cho cụ Ánh.Nhờ có sự khéo léo của giám mục Bá Đa Lộc đã kêu gọi sự hỗ trợ của các công ty tư nhân châu Âu và cả những cá nhân đánh thuê theo chủ nghĩa tư bản phiêu lưu hồi đó
Chính phủ Pháp ko giúp một cắc nào hết.
Pháp ban đầu trì hoãn giúp đỡ vì thỏa thuận chưa có lợi , sau lần mời Xiêm thảm bại NA đã phải giao con làm con tin cho Bá Đa Lộc đưa sang Pháp và chấp nhận tất cả các điều kiện của Pháp đưa ra, thế là hiệp định Véc Sai được kí kết , sau đó Pháp có nội loạn nên bỏ dở dang chưa thực hiện

Cái hội thừa sai Ba Lê là do Pháp bảo trợ đấy ạ

Krupta

Xe điện
thành công của Gia Long, phần lớn phụ thuộc vào cái chết của Quang Trung. Nếu Quang Trung không chết, cục diện chiến tranh chưa biết sẽ thế nào. Ngay cả sau khi Quang Trung chết, với sự non yếu và sự giết hại công thần của Quang Toản, Trần Quang Diệu vẫn còn cầm cự thêm được 10 năm nữa. Như vậy đủ biết, chiến thắng Tây Sơn không phải dễ dàng, những người như Bá Đa Lộc, hay các giáo sĩ và các "sĩ quan" Pháp thường trách Nguyễn Ánh không đánh mạnh, đánh ngay, bởi họ không hiểu gì về sức mạnh quân sự của Tây Sơn.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Cụ cho em xin cái nguồn nào cụ Ánh cắt vài tỉnh cho Pháp ? Lịch sử có nhiều điểm mờ ảo, nhưng các cụ thì thích lấy cái mờ ảo làm cái đúng rồi. Trong xét xử tội phạm, pháp luật đều xét đến yếu tố nguyên nhân, diễn tiến và hậu quả. Và cái cuối cùng "hậu quả" là quan trọng nhất. Thế hậu quả mà NA gây ra là gì ? Mất miếng đất nào? các cụ khai sáng cho em với.
Cụ tìm hiệp định Véc Sai nhé

en lờ 100

Xe tải
Pháp ban đầu trì hoãn giúp đỡ vì thỏa thuận chưa có lợi , sau lần mời Xiêm thảm bại NA đã phải giao con làm con tin cho Bá Đa Lộc đưa sang Pháp và chấp nhận tất cả các điều kiện của Pháp đưa ra, thế là hiệp định Véc Sai được kí kết , sau đó Pháp có nội loạn nên bỏ dở dang chưa thực hiện

Cái hội thừa sai Ba Lê là do Pháp bảo trợ đấy ạ
Cụ xem lại giúp em đoạn này. Thực tế là trước đó NA không hề cầu viện Pháp. NA chỉ cầu viện quân Xiêm. Chỉ sau khi Tây Sơn đánh thảm hại quân Xiêm thì NA mới bắt đầu nghĩ đến Pháp. Ông nhờ giám mục Bá Đa Lộc đưa hoàng tử cảnh sang Pháp cầu viện. Làm gì có cầu trước, cầu sau 2, 3 lần như thế ???

en lờ 100

Xe tải
Cụ tìm hiệp định Véc Sai nhé
Em tìm mãi chả thấy tỉnh nào, chỉ thấy nội dung như thế này : nhường cửa biển Đà Nẵngquần đảo Côn Lôn cho Pháp, cho phép người Pháp được quyền tự do buôn bán và kiểm soát thương mại của người nước ngoài ở Việt Nam, cung cấp lương thực và quân nhu thiết yếu cho Pháp khi Pháp có chiến tranh với một nước khác ở khu vực Viễn Đông.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Cụ xem lại giúp em đoạn này. Thực tế là trước đó NA không hề cầu viện Pháp. NA chỉ cầu viện quân Xiêm. Chỉ sau khi Tây Sơn đánh thảm hại quân Xiêm thì NA mới bắt đầu nghĩ đến Pháp. Ông nhà giám mục Bá Đa Lộc đưa hoàng tử cảnh sang Pháp cầu viện. Làm gì có cầu trước, cầu sau 2, 3 lần như thế ???
Không tính Xiêm trước đó ngoài Pháp NA còn cầu viện cả Tây Ban Nha , Anh nhưng đều bị Bá Đa Lộc ngăn cản ;))

en lờ 100

Xe tải
Không tính Xiêm trước đó ngoài Pháp NA còn cầu viện cả Tây Ban Nha , Anh nhưng đều bị Bá Đa Lộc ngăn cản ;))
Như vậy có tính luôn không cụ ? Em chỉ biết sau thất bại của quân Xiêm thì NA mới nghĩ đến cầu viện người châu Âu. Trước đấy là không có. Các cụ dẫn chứng lịch sử thì cho chính xác chứ cứ nhập nhèm thế này thì hỏng mất.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Em tìm mãi chả thấy tỉnh nào, chỉ thấy nội dung như thế này : nhường cửa biển Đà Nẵngquần đảo Côn Lôn cho Pháp, cho phép người Pháp được quyền tự do buôn bán và kiểm soát thương mại của người nước ngoài ở Việt Nam, cung cấp lương thực và quân nhu thiết yếu cho Pháp khi Pháp có chiến tranh với một nước khác ở khu vực Viễn Đông.
- Ta nhường cho Pháp hải cảng Đà Nẳng và đảo Côn Lôn
- Pháp được tự do đi lại, tự do buôn bán, trả thuế xuất nhập cảng theo giá như người bản xứ. Tàu binh, tàu buôn ngoại quốc muốn đến nước ta phải treo cờ Pháp và có giấy thông hành Pháp cấp.
- Pháp có thể lập trên lục địa nhà cửa, cơ cở mà họ xét cần dùng cho việc tàu bè giao thông, buôn bán, cho việc sửa chữa, làm ra tàu bè. Về việc cảnh sát ở hải cảng sẽ có tờ giao ước riêng định.

en lờ 100

Xe tải
- Ta nhường cho Pháp hải cảng Đà Nẳng và đảo Côn Lôn
- Pháp được tự do đi lại, tự do buôn bán, trả thuế xuất nhập cảng theo giá như người bản xứ. Tàu binh, tàu buôn ngoại quốc muốn đến nước ta phải treo cờ Pháp và có giấy thông hành Pháp cấp
.
- Pháp có thể lập trên lục địa nhà cửa, cơ cở mà họ xét cần dùng cho việc tàu bè giao thông, buôn bán, cho việc sửa chữa, làm ra tàu bè. Về việc cảnh sát ở hải cảng sẽ có tờ giao ước riêng định.
Thế thì theo cụ hải cảng Đà Nẵng (hoặc quần đảo Côn Lôn) là một tỉnh ? Việc Pháp được quyền tự do thương mại trên lục địa có đồng nghĩa với việc giao luôn khu vực đó cho Pháp ?

Sô lếch Mù

Xe điện
Nó đòi có nhõn cái đảo khỉ ho cò gáy và Đà nẵng làm nhượng địa giống kiểu Hong Kong.Điều khoản đẹp win-win.Cả hai bên cùng có lợi.Chắc nhiều cụ nghĩ nó giúp cụ Ánh không công chắc.Cuộc chiến nào mà chả phải có chiến phí.Tuy nhiên những điều đó chưa bao giờ thành hiện thực cả,nó chỉ là dự định dở dang.Vậy cụ Ánh đã ko làm mất đi một cm đất nào mà ngược lại đã trở thành vị vua đầu tiên trong ls thống nhất toàn cõi chữ S.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Như vậy có tính luôn không cụ ? Em chỉ biết sau thất bại của quân Xiêm thì NA mới nghĩ đến cầu viện người châu Âu. Trước đấy là không có. Các cụ dẫn chứng lịch sử thì cho chính xác chứ cứ nhập nhèm thế này thì hỏng mất.
Trước đó Bá Đa Lộc đã từng giúp NA dưới danh nghĩa hội thừa sai Ba Lê do Pháp bảo hộ và cá nhân ông, vận động NA cầu viện Pháp, nhưng NA không theo .
NA chỉ chính thức cầu viện Pháp sau khi cầu viện Tây Ban Nha, Anh không thành công (do Bá Đa Lộc cản trở) và viện binh Xiêm thất bại hoàn toàn !

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Thế thì theo cụ hải cảng Đà Nẵng (hoặc quần đảo Côn Lôn) là một tỉnh ? Việc Pháp được quyền tự do thương mại trên lục địa có đồng nghĩa với việc giao luôn khu vực đó cho Pháp ?
Nhường cửa biển và đảo phòng thủ, thưng mại quan trọng nhất Đàng trong thời bấy giờ
Nhường toàn bộ quyền lợi ngoại thương cho Pháp
Nhường như vậy còn nặng hơn cả nhường lại TPHCM thời nay !

Nó đòi có nhõn cái đảo khỉ ho cò gáy và Đà nẵng làm nhượng địa giống kiểu Hong Kong.Điều khoản đẹp win-win.Cả hai bên cùng có lợi.Chắc nhiều cụ nghĩ nó giúp cụ Ánh không công chắc.Cuộc chiến nào mà chả phải có chiến phí.Tuy nhiên những điều đó chưa bao giờ thành hiện thực cả,nó chỉ là dự định dở dang.Vậy cụ Ánh đã ko làm mất đi một cm đất nào mà ngược lại đã trở thành vị vua đầu tiên trong ls thống nhất toàn cõi chữ S.
NA đỏ vãi lái khi tự nhiên có Diêm vương hỗ trợ nên chưa phải mất gì :)

vietran

Xe ba gác
Có thể là tổ tiên của cụ, nhưng k thể nói "tổ tiên của ta", như phân tích của cụ gì ở trên NH, NN, NL họ Hồ dòng doi. Hồ Quý Ly, nguồn gốc từ Chiết Giang -Tàu cụ nhé, léo phải tổ tiên em.
Còn anh hùng hay không tuỳ vào từng góc nhìn từng đánh giá ở từng góc độ nào đó và trong những giai đoạn nào đó.