[Funland] Nhà Tây Sơn - Đỉnh- cao và sụp -đổ

Krupta

Xe điện
Cái nặng lòng của cụ và của rất nhiều người chính là việc "cõng rắn" nó làm cho cụ và nhiều người có cái nhìn không thiện cảm với nhân vật. Em đã bình luận rất nhiều lần : Chuyện ấy cần phải bàn sâu thêm không thể áp đặt một cách cứng nhắc theo kiểu "Hễ cứ giết người là phải tử hình". Người miền Nam chịu nhiều khổ đau trong thời binh loạn giữa nhà Tây Sơn và NA. Đó là sự tranh giành quyền lực giữa 2 tập đoàn PK. Ai phi nghĩa ? Ai chính nghĩa ? Đều là người Việt cả. Nói xấu Gia long? Bêu rếu Quang Trung ? có khác nào vạch áo cho người xem lưng. Họ chỉ đơn giản biết rằng đó là những nhân vật kiệt xuất, là người tài giỏi, là người trên trước, là tiền nhân ... của mình. Người miền Nam thờ phụng ông bà, hiếu nghĩa và có cả một đạo giáo mang tên : Đạo Tứ Ân Hiếu Nghĩa. Cụ hãy tìm hiểu ý nghĩa cái tên của nó thì cụ sẽ hiểu
Trong chính trị và trong chiến tranh tất nhiên khó tách bạch trắng đen, vấn đề là em không thích cụ Ánh mang ngoại bang về giết dân mình.

Krupta

Xe điện
Đừng cả tin những gì lũ người Âu nói. Khéo léo tinh xảo gì chúng nó? Tất cả đều một bọn mắt rắn xanh. Các ngươi chỉ nên nhìn chúng như những xác chết trôi được vất xuống từ biển Bắc. Có gì ghê gớm đâu mà ba hoa chiến hạm bọc đồng, đạn đồng.

Krupta

Xe điện
Hịch Quang Trung được in trong Ký sự Bissachère (t. 173-176) do Maybon biên soạn, Paris, 1920 và in trong phần Phụ lục tác phẩm của Montyon (Montyon II, t. 138-140), London, 1811.

Năm 1885, Louis Eugène Louvet in lại bản Bissachère trong cuốn LaCochinchine Religieuse, Leroux, Paris, 1885, t. 539-543) nhưng cắt bỏ đoạn cuối Quang Trung mắng nhiếc người Âu, và viết lại khác hẳn. Linh mục Louvet vẫn có thói "sửa" tài liệu như vậy, ông đã sửa dụ cấm đạo của Tự Đức để biến nhà vua thành "bạo chúa khát máu".

Krupta

Xe điện
Bissachère ghi tên hịch này như sau:

Manifeste de Quang Trung, Roy de la Haute-Cochinchine et du Tonquin à tous les Mandarins, Soldats et Peuple des provinces de Quang-Gai et de Quin-Hone

(Tiré des Nouvelles des Missions Etrangères de 1802, traduction faite par M. de La Bissachère)

"Hịch của Quang Trung, vua miền Bắc Nam Hà và Bắc Hà gửi toàn thể Quan, Quân, Dân vùng Quảng Ngãi và Quy Nhơn

(Rút ra từ Thông Tin của Hội thừa sai Ngoại quốc, 1802, do Ô. de La Bissachère dịch)"

Sô lếch Mù

Xe điện
Trong chính trị và trong chiến tranh tất nhiên khó tách bạch trắng đen, vấn đề là em không thích cụ Ánh mang ngoại bang về giết dân mình.
Cụ Ánh mới chỉ rước ngoại bang về thôi nhưng có những kẻ còn rước cả học thuyết ngoại lai về nô dịch cái đất nước này hơn 80 năm qua cụ có bít hông?

Krupta

Xe điện
Cụ Ánh mới chỉ rước ngoại bang về thôi nhưng có những kẻ còn rước cả học thuyết ngoại lai về nô dịch cái đất nước này hơn 80 năm qua cụ có bít hông?
Thế mới bảo 9 chị khó tách bạch trắng đen, nay đúng, mai sai, ngày kia lại đúng là chuyện thường.

Sô lếch Mù

Xe điện
Đừng cả tin những gì lũ người Âu nói. Khéo léo tinh xảo gì chúng nó? Tất cả đều một bọn mắt rắn xanh. Các ngươi chỉ nên nhìn chúng như những xác chết trôi được vất xuống từ biển Bắc. Có gì ghê gớm đâu mà ba hoa chiến hạm bọc đồng, đạn đồng.
Những lời nói này càng chứng tỏ cụ Huệ là người dốt nát võ biền.Châu Âu lúc đó đang ở trong thời đại Ánh Sáng.Khoa học kỹ thuật,văn hoá tinh thần phát triển.Chủ nghĩa tư bản đã hé mắt tìm kiếm những thị trường xa xôi vùng viễn Đông và tài trợ cho những cuộc chiến tranh...Nếu cụ Huệ đã từng Tây du thời kỳ này,hẳn cụ đã ko phát biểu thế.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ kể em nghe có học thuyết nội sinh nào không ạ ;))
Hay cụ khoái cái món nhân vị cụ Nhu, cái thuyết mà Tây cũng chả hiểu, ta càng không, cụ hẻ ;))
Có lẽ vì không hiểu nên mấy đệ mới mời anh em nhà cụ ấy thăng thiên nghiên tiếp chăng??

Sô lếch Mù

Xe điện
Thực tế chính phủ Pháp hồi đó đã lần khần trì hoãn sự giúp đỡ cho cụ Ánh.Nhờ có sự khéo léo của giám mục Bá Đa Lộc đã kêu gọi sự hỗ trợ của các công ty tư nhân châu Âu và cả những cá nhân đánh thuê theo chủ nghĩa tư bản phiêu lưu hồi đó
Chính phủ Pháp ko giúp một cắc nào hết.

ReadOnly

Xe tăng
À, 1 ông ra ngoài học cách chịch lạ (hay hay không thì chưa biết) về áp dụng với gấu, còn ông kia yếu sinh lý nhờ cmn thằng cao to đen hôi về nó chịch xã giao cho nhanh, có khác không cụ :D

simo2001

Xe tăng
Thực tế chính phủ Pháp hồi đó đã lần khần trì hoãn sự giúp đỡ cho cụ Ánh.Nhờ có sự khéo léo của giám mục Bá Đa Lộc đã kêu gọi sự hỗ trợ của các công ty tư nhân châu Âu và cả những cá nhân đánh thuê theo chủ nghĩa tư bản phiêu lưu hồi đó
Chính phủ Pháp ko giúp một cắc nào hết.
Nghĩa là cụ Ánh bán nước, nhưng bọn Pháp nó chưa trả tiền ngay (thực tế nó cũng trả rồi, nhưng có thể chưa trả đủ), đúng không cụ?

Như vậy thì có gì bao biện được cho hành vi cụ Ánh có bán nước (cắt vài tỉnh cho Pháp) hay không bán nước đâu?

Krupta

Xe điện
Những lời nói này càng chứng tỏ cụ Huệ là người dốt nát võ biền.Châu Âu lúc đó đang ở trong thời đại Ánh Sáng.Khoa học kỹ thuật,văn hoá tinh thần phát triển.Chủ nghĩa tư bản đã hé mắt tìm kiếm những thị trường xa xôi vùng viễn Đông và tài trợ cho những cuộc chiến tranh...Nếu cụ Huệ đã từng Tây du thời kỳ này,hẳn cụ đã ko phát biểu thế.
Cụ Huệ phát biểu thế vì cụ đã từng bắn chìm tàu Tây lông, giết được lính đánh thuê Tây lông. Còn cụ Huệ đi Tây du thời này thì chắc cũng không học được nhiều vì Đức, Áo đang trong thời kì quân chủ, cách mạng Pháp đang quay ra khủng bố chính mình, cách mạng công nghiệp chưa bắt đầu, Hoa kì thì vẫn đang buôn bán nô lệ.

HuyArt

Xe lăn
Nghiên cứu lại sử cận đại đê cụ ơi, Châu Âu còn đang chuyển mình, hãy tính thời điểm ra đời máy hơi nước để bắt đầu cho sự phát triển khoa học kỹ thuật. Tất nhiên, so với An Nam thì họ vượt trội hơn là đương nhiên.
Nguyễn Ánh dăm lần bảy lượt bị đuổi đánh rẽ gió động đất, trên răng dưới cát tút, vậy mà chỉ vài tháng sau đã binh hùng tướng mạnh vũ khí vô biên, không biết nguồn tài vật ấy từ trên trời rơi xuống chăng?
Hoặc Nguyễn Ánh có mấy phiên bản, hình nhân thế mạng do Pháp đĩ nặn ra. Hoặc đích thị chỉ là con rối của các thế lực ngoại bang bơm tiền, vũ khí nồi da xáo thịt để tọa sơn quan hổ đấu

en lờ 100

Xe tải
Nghĩa là cụ Ánh bán nước, nhưng bọn Pháp nó chưa trả tiền ngay (thực tế nó cũng trả rồi, nhưng có thể chưa trả đủ), đúng không cụ?

Như vậy thì có gì bao biện được cho hành vi cụ Ánh có bán nước (cắt vài tỉnh cho Pháp) hay không bán nước đâu?
Cụ cho em xin cái nguồn nào cụ Ánh cắt vài tỉnh cho Pháp ? Lịch sử có nhiều điểm mờ ảo, nhưng các cụ thì thích lấy cái mờ ảo làm cái đúng rồi. Trong xét xử tội phạm, pháp luật đều xét đến yếu tố nguyên nhân, diễn tiến và hậu quả. Và cái cuối cùng "hậu quả" là quan trọng nhất. Thế hậu quả mà NA gây ra là gì ? Mất miếng đất nào? các cụ khai sáng cho em với.

Sô lếch Mù

Xe điện
Nghiên cứu lại sử cận đại đê cụ ơi, Châu Âu còn đang chuyển mình, hãy tính thời điểm ra đời máy hơi nước để bắt đầu cho sự phát triển khoa học kỹ thuật. Tất nhiên, so với An Nam thì họ vượt trội hơn là đương nhiên.
Nguyễn Ánh dăm lần bảy lượt bị đuổi đánh rẽ gió động đất, trên răng dưới cát tút, vậy mà chỉ vài tháng sau đã binh hùng tướng mạnh vũ khí vô biên, không biết nguồn tài vật ấy từ trên trời rơi xuống chăng?
Hoặc Nguyễn Ánh có mấy phiên bản, hình nhân thế mạng do Pháp đĩ nặn ra. Hoặc đích thị chỉ là con rối của các thế lực ngoại bang bơm tiền, vũ khí nồi da xáo thịt để tọa sơn quan hổ đấu
Động cơ hơi nước xuất hiện đầu tk 19.Nhưng trước đó với các hạm đội tàu buồm mạnh nhất thời bấy giờ,hải quân châu Âu đã làm chủ toàn bộ các đại dương.Nên nhớ khi Phớp,Tây ban nha oánh vn các tàu đều vẫn có buồm mặc dù đã được trang bị động cơ hơi nước.

Thuyết âm mưu có thể có.Cụ Ánh xuất quỷ nhập thần.Nhưng với 99% bằng chứng về sự hiện diện liên tục của cụ Ánh vẫn còn lưu trong các thư tịch cổ,ta có thể hoài nghi khả năng này.

en lờ 100

Xe tải
Động cơ hơi nước xuất hiện đầu tk 19.Nhưng trước đó với các hạm đội tàu buồm mạnh nhất thời bấy giờ,hải quân châu Âu đã làm chủ toàn bộ các đại dương.Nên nhớ khi Phớp,Tây ban nha oánh vn các tàu đều vẫn có buồm mặc dù đã được trang bị động cơ hơi nước.

Thuyết âm mưu có thể có.Cụ Ánh xuất quỷ nhập thần.Nhưng với 99% bằng chứng về sự hiện diện liên tục của cụ Ánh vẫn còn lưu trong các thư tịch cổ,ta có thể hoài nghi khả năng này.
Vĩ nhân, anh kiệt thì người ta mới làm được chuyện kinh thiên động địa, xuất quỷ nhập thần . Còn những kẻ bất tài không làm được thì mới GATO thôi :))

newformula

Xe tải
Học thuyết ngoại lai nào cũng sai hả cụ?

Sô lếch Mù

Xe điện
Em mời cụ đốc biên tiếp.Để dành tí kiến thức tối về chém tiếp

en lờ 100

Xe tải

HuyArt

Xe lăn
Vĩ nhân, anh kiệt thì người ta mới làm được chuyện kinh thiên động địa, xuất quỷ nhập thần . Còn những kẻ bất tài không làm được thì mới GATO thôi :))
Chỉ Quang Trung mới xứng với cụm từ "Xuất quỷ, nhập thần" vì ông này là võ tướng, tính khí hung bạo, có đội cận vệcưục kỳ thiện chiến. Đi đâu làm gì cũng tự mình vi hành chả sợ bố con thằng nào
Nguyễn Ánh đẹp giai mỏ nhọn có tài tùy cơ ứng biến, cơ mưu nhưng thâm hiểm, thuộc loại gian hùng, kể cũng là bậc anh hùng nhưng dùng từ "Xuất quỷ, nhập thần" e rằng hơi cường điệu, dùng từ "lẩn như trạch, trơn như lươn" chắc hạp hơn