[Funland] Nhà Mỹ so với Vinhome

Anita Emi

Xe điện
Trung tâm DC thì em xem ở đây
Ví dụ miếng đắt là 1.500.000$/0,05 acre tương đương 178tr/m2 thì bằng 1/5 đất mặt phố cổ HN.
Còn nếu so nhà ngoại ô ( tương đương về vị trí và diện tích với Vinhomes village ) thì chắc tỷ lệ còn chưa được 1/5.
Nếu lấy giá nhà đất phố cổ Hà Nội (đắt nhất Việt Nam) thì có lẽ ta phải mang giá nhà đất ở Wall Street (tạm coi là đắt nhất Mỹ) ra so mới đúng.

Em ngó tí thì căn hộ 113m2 ở đấy giá 23 tỷ

ca_kiem

Xe container
cụ nào thích áo Tommy không thì Xem cụ Tommy Hilfiger ăn ở thế nào?;))
Cụ Tommy này ở chung cư cao cấp Vin giá có 50 tỷ ....à không 50 triệu $ thôi
Già mà phải ở 1 mình giữa NYC kể cũng buồn

Arabia

Xe tăng
Đấy là ra xa 1 tí rồi chứ còn đúng Manhattan thì khủng khiếp lắm. 1 cái studio bé tí ko phòng ngủ phải chung với phòng khách giá đã 500000. Mà đấy là còn chưa kể Mỹ nó đánh thuế nhà hàng năm khủng khiếp rồi đấy. VN mà học Mỹ, 1 năm thuế vài trăm triệu, 1 tỷ cho 1 căn nhà phố xem, em thật giá tụt thê thảm ngay.

nhanvuvan

Xe máy
Nếu lấy giá nhà đất phố cổ Hà Nội (đắt nhất Việt Nam) thì có lẽ ta phải mang giá nhà đất ở Wall Street (tạm coi là đắt nhất Mỹ) ra so mới đúng.

Em ngó tí thì căn hộ 113m2 ở đấy giá 23 tỷ
Căn hộ phố Wall như bác nói 113m2 giá 23 tỉ thì là 230tr/m2
Tại Hoàn Kiếm căn T-Place 30A Lý Thường Kiệt giá 260-291tr/m2
Vin tuổi gì

Được gửi từ iPhone 6s Plus - Otofun

bút hêt mực

Xe tăng
Nhà ở mẽo vướng cái thuế đất đôi ba %/năm nhưng vì thu nhập đầu người của nó gấp đôi chục lần mình nên giá so với thu nhập rẻ hơn mình một mớ to, chưa kể nếu ai vay để mua thì lại càng nhẹ hơn, vì lãi ngân hàng của nó ko cắt tiết như ở mình. Chốt lại là chi phí nhà ở bên nó nhẹ hơn bên mình kha khá.
Ở mình mất hơn chục năm phấn đấu nhịn ăn nhịn đái mới đc căn cc ở thổ đu, giờ muốn cái xe chắc thêm 3-5 năm nữa, thế là hết mệ đời người.

Anita Emi

Xe điện
Vin tuổi gì

Cụ thổi giá kinh thế :D

Cũng chỉ khoảng 230tr/m thôi, và cả HN có duy nhất chung cư này có mức giá đấy.

xebetong

Xe container
Nhà tây nhà mỹ không đắt, nhưng thuế đất khá cao để chống đầu cơ, làm phát, và khó trốn thuế. Việt Nam thì ngc lại, nhà đắt ( so vs thu nhập ), đầu cơ tràn lan, trốn thuế phổ biến, nhà nhà buôn đất, người người buôn đất. Làm ăn, sản xuất làm gì nhiều, buôn đất cho nhanh giàu. Mà tiền ấy ở đâu ?
Tiền của tương lai cụ nhé
Ví dụ cụ có 1 tỷ, cụ mua đất sau bán lãi 2 tỷ, nếu cụ mang 2 tỷ đó đi ăn chơi thì đến đời con cụ sẽ phải cày bục mặt để mua cái nhà giá 3 tỷ
Nếu cụ không ăn chơi thì sau con cụ sẽ dc hưởng mảnh đất, vẫn chỉ là mảnh đất mà thôi
Vậy nên có thớt cụ gì đó buôn đất lãi quá chán đi làm rất buồn cười
em buôn đất để chống trượt giá chứ không bỏ việc để buôn đất được :)

Chỉnh sửa cuối:

minhvmu

Xe buýt
Em thấy dân cò BĐS hay nói thì giá BĐS được định đoạt theo câu " nhất vị nhì hướng ".
Vị là vị trí của BĐS, cùng 1 BĐS có kích cỡ như nhau thì 1 BĐS ở khu trung tâm TP sẽ có giá cao hơn nhiều so với 1 BĐS cũng cỡ đó nhưng nằm ở khu ngoại vi TP, và cao gấp cả trăm lần cũng 1 BĐS cỡ đó nhưng nằm ở các tỉnh thành mà ít dân cư.
Hướng là thể hiện cái Phong Thủy của BĐS, cùng 2 BĐS có kích cỡ giống nhau nằm cùng ở khu trung tâm TP, nhưng 1 BĐS nằm trong ngõ hẹp hoặc đường cụt sẽ có giá thấp hơn 1 BĐS nằm trên ngõ lớn hoặc đường thông. Và hạ tầng xung quanh BĐS nữa....vân vân...

Vậy, so 1 BĐS ở Vinhomes Riverside, 1 thương hiệu BĐS cap cấp của VN nằm ở TP Hà Nội với 1 BĐS nằm ở tiểu bang Texas-Hoa Kỳ cũng rất khó tránh được sự khập khễnh.
Bên Mỹ, đất rộng, người thưa, những tiểu bang vùng viễn Tây như Texas, New-Mexico....đương nhiên BĐS sẽ rất "mềm". Ở những tiểu bang này có khi thuế BĐS rất thấp so với các tiểu bang vùng phía Đông Bắc Hoa Kỳ.
Qua Cali thì mấy cái nhà trong video sẽ thành mấy triệu Biden cụ nhỉ?

alceste

Xe điện
Vin tuổi gì

Em thấy đang giao dịch giá 170 - 180M/m2 đấy chứ. Cụ mua căn nào mà đắt thế?

starsn

Xe điện
Nhà Mỹ rẻ hơn VN chắc chủ yếu do đất rộng người thưa, cơ sở hạ tầng quốc gia tốt. Mỹ rộng gấp 30 lần VN, trong khi dân số chỉ gấp 3.

Thêm nữa thuế bất động sản cũng kiềm chế đầu cơ phần nào.

Nếu ở trong thành phố tương đối Tier 2 city thì 1.2m-1.7m là mua được căn nhà đẹp, đất rộng 700-800m2 trở lên rồi. Số tiền đấy mang vào Vinhomes mua được nhà 300-400m2 tùy thời điểm.

Mỹ có thuế đất, Vinhomes có tiền bảo trì, tính theo thu nhập bình quân từng nơi chắc cũng ngang ngang.

Với em Mỹ dễ sống hơn VN :)

cadan

Xe container
Đấy là ra xa 1 tí rồi chứ còn đúng Manhattan thì khủng khiếp lắm. 1 cái studio bé tí ko phòng ngủ phải chung với phòng khách giá đã 500000. Mà đấy là còn chưa kể Mỹ nó đánh thuế nhà hàng năm khủng khiếp rồi đấy. VN mà học Mỹ, 1 năm thuế vài trăm triệu, 1 tỷ cho 1 căn nhà phố xem, em thật giá tụt thê thảm ngay.
Vì lợi tức từ căn nhà thấp hơn tiền thuế, cụ nhỉ

Thế mới nói VN giá ảo

Arabia

Xe tăng
Nhà Mỹ rẻ hơn VN chắc chủ yếu do đất rộng người thưa, cơ sở hạ tầng quốc gia tốt. Mỹ rộng gấp 30 lần VN, trong khi dân số chỉ gấp 3.

Thêm nữa thuế bất động sản cũng kiềm chế đầu cơ phần nào.

Nếu ở trong thành phố tương đối Tier 2 city thì 1.2m-1.7m là mua được căn nhà đẹp, đất rộng 700-800m2 trở lên rồi. Số tiền đấy mang vào Vinhomes mua được nhà 300-400m2 tùy thời điểm.

Mỹ có thuế đất, Vinhomes có tiền bảo trì, tính theo thu nhập bình quân từng nơi chắc cũng ngang ngang.

Với em Mỹ dễ sống hơn VN :)
Cụ làm em buồn cười quá. Thuế là thuế mà phí bảo trì là bảo trì, 2 khái niệm khác hẳn nhau. Không có phí bảo trì thì ai làm an ninh bảo vệ, chăm sóc cảnh quan, cắt cỏ tỉa cành? Cho nên ngoài thuế đất thì hiển nhiên Mỹ cũng phải có phí bảo trì. Tiền công lao động của Mỹ cao hơn nhiều so với VN nên phí chắc cũng cao hơn nhiều. Nếu xét cùng khối lượng công việc bảo trì thì tiền bỏ ra nếu tính theo thu nhập bình quân thì chắc phải ngang nhau, chứ Mỹ rẻ hơn thì em thấy có phần vô lý.

Xưa nay quyết định đắt rẻ là ở quan hệ cung cầu. Mỹ đất rộng người thưa, những khu vực ko ai muốn ở giá sẽ rất rẻ, nhưng không có nghĩa chỗ nào của nó cũng rẻ. Nếu ở trung tâm, giá ở Mỹ nó đắt ko thể tưởng tượng, nhiều khi có tiền cũng ko mua được, cụ nào phát biểu nhà VN đắt gấp 5 lần Mỹ là quá liều lĩnh, Mỹ phải cụ thể là Mỹ nào. Nếu so giá trung tâm, thật VN chỉ là tôm tép nhãi nhép so với thế giới. Thị trường có cái lý của nó. Ngoài ra so sánh cũng phải quy về cùng hệ quy chiếu, bởi thuế đất ở VN gần như bằng 0 còn thuế Mỹ rất đắt, giờ mà điều chỉnh giống nhau, ví dụ cho thuế đất ở Mỹ về gần 0 ấy, khẳng định giá vọt lên kinh khủng luôn, nhà giàu Mỹ nhiều lắm. Hay điều chỉnh ngược lại, giờ nhà phố ở VN đánh thuế vài trăm triệu 1 tỷ 1 năm, khẳng định giá sụt kinh hoàng, người ta sẽ chỉ giữ đủ ở thôi chứ ko có chuyện ôm vứt đấy.

Còn cụ gì nói mảnh đất vẫn là mảnh đất, đấy là lấy hệ quy chiếu là mảnh đất mà trong quan hệ cung cầu để định giá, quan trọng nhất là con người, phải lấy cái đấy làm hệ quy chiếu thì mới chuẩn được. Cụ để lại cho con mảnh đất thì sau này nếu dân số nhiều lên thì rất nhiều con cháu nhà khác sẽ phải cày bục mặt để trả giá cho mảnh đất cụ để lại. Công lao động cụ bỏ ra để mua mảnh đất ở hiện tại, em lấy ví dụ 1 con số nào đấy, 100 giờ lao động chẳng hạn, thì sau này đến đời con cháu cụ nó sẽ ko còn là 100 nữa, mà sẽ là vài trăm. Tất nhiên cũng hoàn toàn có thể có chiều ngược lại, ví dụ thiên thạch lao xuống VN chết sạch dân chỉ còn 1/3, thì cái 100 giờ lao động của cụ nó sẽ ko là 100 mà chỉ vài chục thôi. Lúc em còn bé đất rẻ bèo à, bán cả cái nhà chỉ đủ mua cái xe đạp, nhưng giờ thì chắc dư mua nghìn cái.

Mr. Pomelo

Xe tải
Để em cung cấp vài thông tin cho các CỤ khai đao.
Zillow em tạm xem là trang wed mua bán nhà phổ thông nhất nước Mỹ. Các CỤ vào website này:

Nhập vào tên thành phố mà Cụ muốn tìm nhà đang rao bán. Trêm mỗi căn nhà đang rao bán nó thường có hình ảnh căn nhà, bên trong, bên ngoài, liệt kê giá dự đoán, giá rao bán, tiền thuế phải đóng mỗi năm....
Hoặc các CỤ muốn biết giá trị phỏng đoán của một căn nhà nào đó, cứ nhập địa chỉ vào.
Ví dụ khu nhà Cụ Trump:

starsn

Xe điện
[QUOTE
Cụ làm em buồn cười quá. Thuế là thuế mà phí bảo trì là bảo trì, 2 khái niệm khác hẳn nhau. Không có phí bảo trì thì ai làm an ninh bảo vệ, chăm sóc cảnh quan, cắt cỏ tỉa cành? Cho nên ngoài thuế đất thì hiển nhiên Mỹ cũng phải có phí bảo trì. Tiền công lao động của Mỹ cao hơn nhiều so với VN nên phí chắc cũng cao hơn nhiều. Nếu xét cùng khối lượng công việc bảo trì thì tiền bỏ ra nếu tính theo thu nhập bình quân thì chắc phải ngang nhau, chứ Mỹ rẻ hơn thì em thấy có phần vô lý.
Nhưng ở VN để có nhà ở môi trường sạch sẽ, chất lượng tốt như Vinhomes phí bảo trì rất cao. Còn ở Mỹ đường xá cây cối sạch đẹp lấy tiền public rồi, khỏi cần bảo trì. Mình bảo trì cái nhà nhà mình thôi :)

Đây là em nói từ góc độ một người dân thường muốn mua nhà để ở.

Về giá nhà thì ở Mỹ đúng là rẻ hơn VN rất nhiều, nếu tính theo thu nhập.

Nhà giá 1.2-1.7m tầm 700m2+ là ở thành phố tier 2 cách trung tâm TP 5-7km, GDP bang gấp 20 lần cả Việt Nam luôn. Thế mà giá như thế là rẻ hơn VN rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Arabia

Xe tăng
[QUOTE

Nhưng ở VN để có nhà ở môi trường sạch sẽ, chất lượng tốt như Vinhomes phí bảo trì rất cao. Còn ở Mỹ đường xá cây cối sạch đẹp lấy tiền public rồi, khỏi cần bảo trì. Mình bảo trì cái nhà nhà mình thôi :)

Nhà giá 1.2-1.7m tầm 700m2+ là ở thành phố tier 2 cách trung tâm TP 5-7km, GDP bang gấp 20 lần cả Việt Nam luôn. Thế mà giá như thế là rẻ hơn VN rồi.
Em ko nghĩ thế, nhà nước chỉ lo phần bảo trì ngoài đường thôi. Ở Mỹ, nếu họ xây dựng 1 khuôn viên kiểu như Vinhomes, Ciputra chẳng hạn, thì em ko nghĩ nhà nước lại lấy tiền public để vào bảo trì bên trong nội bộ của khuôn viên, vẫn phải là cư dân góp tiền mà bảo trì trong nội khu.

Đường xá cây cối sạch đẹp ko bảo trì lấy tiền public em nghĩ chỉ xảy ra khi đó là 1 căn nhà bình thường, hưởng cảnh quan public, thế thì đâu có giống Vinhomes? VN tiền bèo thì cảnh quan public lởm, ở Mỹ tiền nhiều thì tốt, hoàn toàn bình thường. Bởi vậy khi nói đến bảo trì thì cụ phải lấy ví dụ 1 khu biệt lập tách hẳn với bên ngoài tương tự ở Mỹ, thì so sánh với Vinhomes mới giống được, rồi cụ show cho em phí = 0. Chỉ có điều em ko tin có chuyện đó, với em đấy là phi lý, ko hợp logic bình thường.

hanpham158

Xe buýt
[QUOTE

Cụ kia nói đúng đấy ạ. Nếu cụ ở một khu đồng bộ bên kia cũng phải đóng tiền HOA tương tự như phí quản lý/bảo trì ở các khu nhà ở đồng bộ kiểu Vinhomes. Bây giờ đa phần các khu mới đều có phí HOA dù ít hay nhiều :D

SubaruLover

Xe tăng
Thuế nhà ở Mỹ thì dành khoảng 60% cho giáo dục, còn lại là đường xá, chính quyền, cảnh sát, chiếu sáng, vệ sinh, ...

Cùng 1 nhà nếu ở khu giàu giá cao => trường học nhận nhiều tiền hơn => cơ sở tốt hơn .

Ví dụ trường công có sân thể thao đa năng (bóng đá, bóng bầu dục, chạy nhảy, ...) nhà hát, hồ bơi, sân thể thao trong nhà, v.v. đều là từ tiền thuế nhà đất .

Chính quyền địa phương nhận nhiều tiền hơn thì đường phố sạch hơn, chiếu sáng tốt hơn, cảnh sát đi tuần đông hơn, công viên tốt hơn .

SubaruLover

Xe tăng
Số người giàu ở trong phạm vi hành chính các tp của Mỹ (trừ NYC) khá ít . Đa số họ ở ngoại ô vì các nhà máy và công sở ở ngoại ô rất nhiều .

Ví dụ là cơ sở Apple là ở ngoại ô => nhà giàu phải ở ngoại ô mới đi làm được .

Triệu phú ở trung tâm là có nhưng rất ít . Triệu phú họ thích sống nhà có vườn và bãi cỏ xung quanh hơn là trong trung tâm chen chúc .