[Funland] Nhà kụ nào dính trái phiếu an đông

Caychuoihot

Xe tải
Bác thử chuyển 100k cho bà xã xem có được không? Tôi không chuyển được. Nó báo là "Giao dịch của quý khách đang được xử lý..."
May quá, hôm qua em chuyển mấy phát xong rôi...hôm nay còn ít thôi.
Hiện tại thì không chuyển được cụ ạ. Cứ phải rình thôi. Mỗi ngày thường chuyển đi được 1 khoản. Đến mệt với cái ngân hàng này.
Mấy lần cũng được nhưng sau đó rình mãi chưa được. Hay mỗi lần tất toán 1 sổ lại chuyển 1 phát !!! Em cứ tất toán 1 sổ xong chuyển, tất oán sổ khác-chuyển.

Smile1102

Xe container
chuẩn mợ ạ

em lõm tầm 25% NAV

đội bank mà em biết cho xem tỷ lệ lõm toàn trên 40%
Ko chỉ nhân viên Bank mà Bank đầu tư cũng rất nhiều, toàn mấy chục K tỏi thôi ạ.
Dự là lãi suất sẽ còn tăng nữa.
Em thì ko đầu tư TP nhưng giống cụ có con HPG đang sặc, anyway em đầu tư có trên 200tr, lỗ mất gần 1/2 :D

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà em chuyển khoản gần 1,7 tỷ từ chiều hôm thứ ba, đến giờ vẫn chưa thấy tiền nổi!
Mấy hôm nay nếu chỉ chuyển giữa các tài khoản trong SCB thì gần như nhận được ngay (bà xã bận việc khác, phải chuyển từ mấy tài khoản đứng tên để đứa đầu nhà em đến rút ra)!

DONALD TRAMP

Xe buýt
Em bán "than" nhiều quá trong các topic về VTP và An Đông rồi, giờ thì em fun kiểu đưa ra ý tưởng chua chát một tẹo, tỷ như:
Trái chủ thuê đội thu hồi nợ kiểu tín dụng cột điện xử lý trái của AĐ hay THM thì có khả thi hơn không hả các bác???

Me^4ba'nh

Xe tăng
Em bán "than" nhiều quá trong các topic về VTP và An Đông rồi, giờ thì em fun kiểu đưa ra ý tưởng chua chát một tẹo, tỷ như:
Trái chủ thuê đội thu hồi nợ kiểu tín dụng cột điện xử lý trái của AĐ hay THM thì có khả thi hơn không hả các bác???
Còn gì mà thu hồi hả cụ? Người thì trong kho hết rồi, ký cá giấy tờ tài sản sao được.
Đến ném sơn lại được vào trỏng chăm sóc con nợ :D

PAS001

Xe tải
Bác cứ yên tâm, chiều thứ ba thì sớm ra là trưa mai hoặc sáng thứ bảy này tiền mới nổi bác ạ. Nhà em chuyển tiền hôm thứ 7 tuần trước mà sáng nay mới nổi bên ngân hàng đến.
Chiều tối T6 tuần trước, e tất toán sổ SCB và y/c CK nhanh sang TCB thì OK ting ngay cụ ah, e có ít thui.

kienvinh

Xe lăn
Hôm nay, hiện giờ lại không chuyển tiền được. Web thì mất chức năng "chuyển tiền ngoài hệ thống" còn Mobile thì quay quay đơ đơ rồi báo "giao dịch đang được xử lý". Như hôm qua.

DidiLe

Xe container
:)

Một là 100 tỷ thì không ai đi gửi SCB.

Hai là không biết thì đừng có bắt chước người ta hỏi đểu. Lệnh 24/7 đi được là đi thành công. Lệnh liên ngân hàng như thế nào thì đi thành công được, nên tìm hiểu nhé.
Cụ quả là đại biểu của OF.

Em vẫn không thể tin/ngờ rằng nhân viên ngân hàng dám tư vấn thế😂 Nếu vậy phải kiện cho vài vụ cho biết sợ.
Cụ k có người quen gửi tiết kiệm à? Nó nói mồm thì chứng cứ gì để kiện? Cụ đi làm chưa? Nếu đã đi làm thì được mấy năm rồi? Nhiều việc quản trọng sếp giao cho cụ thì bằng văn bản hay nói mồm ( việc QUAN TRỌNG nhé)?

Thăng Võ

Xe tải
Không cụ ơi !
Đừng nhầm lẫn thế chứ , em publick luôn nhé
Sacombank tên đầy đủ là Ngân hàng Thương mại cổ phần Sài Gòn Thương Tín, mã chứng khoán là STB
.Còn ngân hàng SCB là Ngân hàng Thương mại cổ phần Sài Gòn
mã chứng khoán là SCB.!
Chúc cụ vui !
SCB đã lên sàn đâu Cụ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Mấy cái cụ hỏi em bỏ qua. Em tin rằng nếu nói láo, lừa đảo của nhân viên ngân hàng phổ biến đến vậy thì sẽ sớm có vụ bị kiện/truy tố để răn đe.
Các kụ dính chưởng nên kiện để xã hội trong sạch hơn

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Không đội cột điện nào dám thu hồi đội này đâu cụ

cusao

Xe lăn
Em nhận thấy đa phần ủng hộ việc lên án hệ thống kiểm soát và môi giới bán TP. Để tác động lên hệ thống có vẻ khó và mông lung so với việc tấn công vào lĩnh vực môi giới vô lương tâm.
Đề nghị các cao nhân tìm kiếm bằng chứng và cách thức để kiện bọn môi giới bán TP mượn danh bank.... lừa đảo nhà đầu tư để làm tiền lệ cho những tình huống tương tự trong tương lai.

Canon_D7000

Xe tải
Kiện làm sao được !
Không có văn bản nào , căn cứ nào , thì lấy gì ra để kiện hở các cụ !
Còn thằng phát hành đương nhiên nó chia chác lợi tức cho ngân hàng , ngân hàng bán thôi , và đương nhiên nó bán hết công suất , và bởi không có giấy trắng mực đen trong khi chưa có chế tài cụ thể thì vẫn chỉ là bán than thôi

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kiện làm sao được !
Không có văn bản nào , căn cứ nào , thì lấy gì ra để kiện hở các cụ !
Còn thằng phát hành đương nhiên nó chia chác lợi tức cho ngân hàng , ngân hàng bán thôi , và đương nhiên nó bán hết công suất , và bởi không có giấy trắng mực đen trong khi chưa có chế tài cụ thể thì vẫn chỉ là bán than thôi
Chuổn kụ nhể. Chế tài chưa có. Kiểu góp vốn mua chung cư ý nhể

Roseday

Xe tải
Tháng 12 năm 1930, một người đàn ông mang cổ cánh và chứng khoán tới Ngân hàng US để bán (lúc này đang là giữa khủng hoảng tài chính bắt đầu từ những năm 1929 rồi). Ngân hàng bảo đây là một khoản đầu tư có lợi và khuyên ông đừng dại bán. Rõ ràng là những lời khuyên khá chân thành, thế mà dấm dớ thế nào, ông kia ra khỏi ngân hàng và loa lên là ngân hàng mất mẹ khả năng thanh toán và không chịu trả tiền cho ông.

Chuyện nhỏ như con kiến nhưng đã tạo ra một làn sóng hoảng sợ lớn nhất trong lịch sử ngân hàng nước Mỹ, chỉ trong vòng vài giờ mà dân tình bu kín ngân hàng và hát bài ca "trả tiền bố mày đây".

Đương nhiên ngân hàng nhận tiền của các ông bà thì phải cho vay thằng khác thì mới có thể tạo ra lợi nhuận để trả lời chứ. Tiền không phải là sinh lí, tờ 100 không ngủ với tờ 50 để đẻ ra được thêm 2 tờ 75, nó cần được bơm vào hệ thống, thực hiện chức năng đầu tư, và thông qua những số nhân tiền tệ để tạo ra giá trị tài sản, số dư và lãi để trả các ông bà. Vì thế ngân hàng mà để lắm tiền mặt là ngân hàng không có đầu tư, vậy nó lấy gì để trả lãi các ông các bà, hihi...

Tuy nhiên điều này tạo nên tâm lí chung là "bomeroi, bọn này éo có tiền, chúng nó tiêu tiền của bomay rồi", và càng làm nhiều người kéo đến để đòi hơn. Đây chính là cơn lũ không chỉ quét đi 1 NH mà là cả 1 hệ thống tài chính, và tất cả chúng ta đều là người mất.

Thế là vào kì nghỉ Noel năm 1930 đen tối của ngàng ngân hàng ấy, Tổng thống Rooservelt cho ra soát lại hết khả năng thanh khoản của các ngân hàng, và ra những chính sách để bảo vệ định chế tài chính, trong đó có luật về dự trữ bắt buộc và cho vay liên ngân hàng :D Luật Ngân hàng của Mèo Méo Meo ra đời năm 1933 và được nhân bản ở rất nhiều ngân hàng trung ương ở các nước trên thế giới.

Khi có rủi ro thanh khoản, bao gồm bank runs và silent bank runs (rút tiền trên mạng), guideline chung sẽ là:

Làm chậm dòng người: thông qua việc đảm bảo thanh toán đủ nhưng chậm hơn, do điều phối dòng tiền từ quĩ dự trữ. Với silent bank runs thì tắc app cũng nằm trong lịch trình được hướng dẫn ahihihi

Bán tài sản của ngân hàng đang có, bao gồm các khoản đầu tư, ngoại tệ, vàng ngân hàng nắm giữ, và cả cổ phiếu nữa. Đó là trường hợp bán NH với giá rẻ hoặc bị thôn tín và tái cơ cấu với 0 đồng... Ngân hàng luôn có tài sản, anh chị đã từng đi vay tiền ngân hàng, đã phải cầm cố thế chấp chửa. Có ngân hàng nào xuất tiền cho vay mà không cầm dao đằng chuôi đâu, phỏng ạ? Lúc cần, nó sẽ bán hết các khoản đầu tư này cho ngân hàng bán buôn: investment banks.

Vay ngắn hạn, vay qua đêm từ ngân hàng bạn và ngân hàng TW: Đây là điểm mấu chốt nhất để các mắt xích không đứt và không tạo nên rủi ro cho cả một hệ thống tài chính. Ngân hàng TW luôn nắm giữ dự trư bắt buộc của các ngân hàng, nên nó là BỐ MẸ của các ngân hàng. Lúc con đau yếu, nó bơm máu thông qua việc cho vay. Lãi suất qua đêm là cách định giá cho những khoản vay giữa các ngân hàng với nhau hoặc giữa ngân hàng NN và ngân hàng con.

Ví dụ một anh rút hết tiền ở ngân hàng A, anh gửi vào ngân hàng B. Lúc này anh B sẽ tay sau cho anh A vay qua lãi suất liên ngân hàng. Anh A đỡ phải trả lãi cho người khách, anh B thì ăn được lãi liên ngân hàng. Case này anh gửi tiền tự hạ giá mình từ 6-7% xuống còn 0, ngân hàng A tự nhiên chiếm dụng vốn free 1 thời gian, cho vay đầu tư >6 hay 7%, mất chút chi phí vay qua đêm từ B hoặc từ TW để trả bác khách, nhưng cuối cùng vẫn có lãi (từ chiếm dụng vốn miễn phí, và từ đầu tư). Túm lại là giao dịch này bác khách hàng trả lương cho Người Vận Chuyển thôi, chứ anh A và anh B đều chưa chắc đã thiệt gì.

Một bối cảnh nữa là ông khách nằng nặc đi Rút tiền trước hạn ở Ngân hàng S, và đi mua ngay cái nhà. Thằng bán nhà sau đó lại gửi vào ngân hàng B. Thiếu hụt tiền trong ngắn hạn, Ngân hàng S hoàn toàn có thể xin vay ngân hàng TW hoặc vay thẳng từ thằng B để trả tiền mặt cho ông đi mua nhà, vì tầm này bán nhà xong có ai để mấy cục gạch trong nhà để ngắm đâu.

Túm lại là nếu thằng A tèo, thì thằng B cho thằng A vay cũng tèo, vì thằng B cũng đi vay từ trong công chúng mà. Mà một khi thằng A B tèo thì công chúng sẽ không để yên, hiệu ứng rút hàng hoạt sẽ cho tèo từ A tới Z luôn. Sụp đổ liên tiếp sẽ làm chúng ta mất hết, chưa kể trộm cướp lại còn gia tăng. Thế nên Bố Mẹ của các Ngân hàng, cụ kị của A B sẽ không cho thằng nào tèo cả.

Chỉ ngán mỗi cái đúng dịp ai đó phải đi trả nợ thì app treo, không ck được nên như ngồi trên đống lửa thôi. Nhưng chắc mai kia sẽ ổn, phỏng ạ?

Nguồn em chép fb ạ