[Funland] Nhà đất hay Chung cư

JCory

Xe hơi
Các cụ đã ở cc trung cao cấp đổ lên rồi thì 99% là không muốn xuống mặt đất

cuchuoi0509

Xe tăng
Cháu mới làm tính nhẩm bài toàn mua 1 căn chung cư 3PN cả hoàn thiện tàm tạm với thông số như sau:
- Giá trị khoảng 4,6 tỷ (vốn tự có 3,1 tỷ, vay 1,5 tỷ)
- Lãi suất tiết kiệm 6,5%
- Lãi suất vay ~10%
- Thuê 1 căn tương đương giá 17tr/ tháng

Giả sử mỗi tháng trả 25tr cả gốc lẫn lãi (10%) thì đến 7 năm 3 tháng trả được nợ, sau từng đó năm thì tiền tự có bỏ ra + chi phí cơ hội (mất lãi tiền gửi 6,5%) là ~4,89 tỷ, gốc + lãi vay bỏ ra là 2,18 tỷ, tổng hơn 7 tỷ, giá trị nhà chung cư khi đó còn khoảng 4 tỷ tức là mất 3 tỷ

Trong khi thuê nhà tương đương mỗi tháng 17tr, quy dòng tiền về thời điểm tương lai thì ~ 1,74 tỷ tiền thuê

Bên trên em tính đơn giản làm công ăn lương trả đều vào 25 tr và tiền tiết kiệm thì gửi ngân hàng chứ k tính đầu tư kinh doanh gì khác nên ls khoảng đó và tính trong ngắn hạn nên biến động không nhiều quá, tiền chắc cũng k trượt giá quá nhiều
Rõ ràng người đi thuê là người được lợi, nhưng vẫn nhiều chủ nhà (dạng thừa tiền), bán rẻ thì tiếc sợ lỗ, chỉ thích bán giá cao nhưng cho thuê thì lại rẻ. Trong khi bán quách đi đem gửi ngân hàng còn được nhiều hơn.
Vậy là cớ làm sao các cụ ấy vẫn thích sở hữu để cho thuê làm giá nhà nó cứ trên trời nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

biển xanh06

Xe điện
Vậy là cớ làm sao các cụ ấy vẫn thích sở hữu để cho thuê làm giá nhà nó cứ trên trời nhỉ?
Nhiều cụ trải qua lần đổi tiền năm 1985, lạm phát, trượt giá 2009...
Ngân hàng phá sản thì đền tối đa 75 củ..
Việc sở hữu nhiều nhà tạo cảm giác an toàn hơn và ở trong nhà mình sướng hơn việc đi thuê.

cuchuoi0509

Xe tăng
Nhiều cụ trải qua lần đổi tiền năm 1985, lạm phát, trượt giá 2009...
Ngân hàng phá sản thì đền tối đa 75 củ..
Việc sở hữu nhiều nhà tạo cảm giác an toàn hơn và ở trong nhà mình sướng hơn việc đi thuê.
Nhà chung cư trượt giá còn thảm hơn cụ ah.
Nhà đất thì tăng giá theo thu nhập của phân khúc khách hàng tương ứng. VD làm công ăn lương mua nhà trong ngõ theo thu nhập nên giá tăng k bao nhiêu so với các chỗ vị trí đẹp sẵn (hoặc tương lai đẹp) đại gia sẵn sàng bỏ tiền ra mua

Còn em lôi lãi suất để so sánh hiệu quả sinh lời với chi phí cơ hội của tài sản thôi, còn k nhất thiết nó phải ở dạng tiền gửi, mà có thể đầu tư vào lĩnh vực nào sinh lời cao hơn. Còn thua cả tiền gửi (là cái bét nhất để giảm hiệu quả lạm phát) thì cố nắm giữ nó làm gì trong khi nó k phải như đất, khó kiếm vị trí tương tự.

Thuê có nhược điểm là không chủ động được nhưng lại linh động về vị trí, có thể thay đổi phù hợp công việc và trường học của con cái.

Nói chung là điều em muốn nói ở đây là dân ta dư tiền quá, mua chung cư để đó cho thuê làm giá chung cư cao nhưng cho thuê thì chẳng đc bn, sau còn mất giá, chưa kể sau thời gian lại phải tốn tiền sửa chữa thay thế.

Chỉnh sửa cuối:

cuncon

Xe điện
trước 20 tuổi em ở nhà 50m2 mặt phố Lương Văn Can, 20-30 em ở nhà 45m2 mặt hồ Hoàng Cầu phố Mai Anh Tuấn, 30-45 em ở chung cư TH-NC, và từ giờ đến chết em ko xuống đất nữa dù em ko buôn bán gì và tổng tài sản thừa đủ để ở 1 nơi tương đối dưới đất. Hiện tại gia đình em và bà già ở 2 căn chung cư sát nhau, tổng diện tích 2 căn là 250m2, làm 7-8 mâm cỗ cũng đủ 5-6 cái giỗ trong năm mời hết các loại cô dì chú bác anh chị em cháu chắt
Khu nhà em rất nhiều nhà con cháu tầng trên, bố mẹ tầng dưới. Vào thang máy toàn gặp bê đồ ăn với mâm cỗ. Nhiều nhà giàu có tới vài xe 3-4 tỏi và thay xe liên tục nhưng vẫn ở đây. Mưa nắng cứ xuống hầm chui vào xe là bất chấp các thể loại thời tiết, trẻ con cũng chả ốm đau gì vì ít ảnh hưởng.
Dăm năm nữa khi phần lớn nhân dân ngộ ra ở CC sướng như nào so với chui rúc ngõ ngách rồi xa tít mù thì chả ai thèm chịu khổ nữa, lúc đó giá nhà đất tụt mất hút luôn ạ
cụ giống hệt em luôn; cực thích ở chung cư vì đủ tiện ích; thích đi bơi cái 5' sau đang ngâm mình ở hồ bơi rồi
nhà đất thì e chỉ ở quê, có vườn có hồ ao, chứ HN thì ở nhà đất dù xịn cũng có những cái lo, đặc biệt là an ninh ban đêm và ngày nghỉ

Nhà đẹp lắm ạ . bác nào mua e giới thiệu bạn sale tư vấn e mua nhé

Darling Habour

Xe tải
Em có bạn có thông tin nhà trên 2 tỉ 1 chút như sau ạ:

BÁN NHÀ THANH XUÂN PHÁ GIÁ THỊ TRƯỜNG, 42M2, 2 TỈ ?

- Vì chủ nhà rất nôn nóng do vừa cọc tiền để chuyển lên chung cư nên xác định là bán đất nhanh nhất có thể, Nhà có diện tích là 42m2 trên sổ, xây 3 tầng chắc chắn, mặt tiền 4m
- Em ở khu vực này nên biết nhà này đường ngõ thông thoáng, rộng rãi, thông đi khắp nơi, thông sang đường Láng, khắp quận Thanh Xuân, đến đường Thái Hà trong vài phút, đây là căn đầu tiên trong sàn giao dịch có giá này mà thông số như vậy, nhà không hề có lỗi phong thủy vì em đã khảo sát cặn kẽ, một căn vô tiền khoáng hậu
- Khu vực này cũng gần với đồn công an, siêu thị, chợ,hàng quán bát ngát, 1 phút ra đến Royal City, tiện nghi về giao thông lẫn dân sinh thì miễn bàn,vị trí nhà cũng rất yên tĩnh, mát mẻ
-Tầng 1 gồm có bếp và phòng khách, tầng 2 có 2 phòng ngủ, tầng 3 là phòng thờ và sân phơi, mỗi tầng đều có 1 nhà vệ sinh
- Đặc biệt là móng nhà rất cứng, diện tích rộng nên có thể mua tút tát lại để ở hoặc xây lại để bán là cực kì thuận lợi
- Sổ đỏ phân lô đẹp, vuông vắn, pháp lý rõ ràng
- Với đà này, căn này sẽ bay hơi trong chưa đến 1 tuần
- Các anh chị em cần hỗ trợ những thông tin về nhà đất, thị trường, phong thủy, pháp lý, tìm nhà theo mong muốn và nhu cầu, hãy gọi ngay cho em 0834350002, em sẽ hỗ trợ hết lòng và hoàn toàn miễn phí
- Tiêu chí hàng đầu của em là đạo đức, sự tận tâm, uy tín, chuẩn chỉnh

freakingprime

Xe buýt
Nhà chung cư trượt giá còn thảm hơn cụ ah.
Nhà đất thì tăng giá theo thu nhập của phân khúc khách hàng tương ứng. VD làm công ăn lương mua nhà trong ngõ theo thu nhập nên giá tăng k bao nhiêu so với các chỗ vị trí đẹp sẵn (hoặc tương lai đẹp) đại gia sẵn sàng bỏ tiền ra mua

Còn em lôi lãi suất để so sánh hiệu quả sinh lời với chi phí cơ hội của tài sản thôi, còn k nhất thiết nó phải ở dạng tiền gửi, mà có thể đầu tư vào lĩnh vực nào sinh lời cao hơn. Còn thua cả tiền gửi (là cái bét nhất để giảm hiệu quả lạm phát) thì cố nắm giữ nó làm gì trong khi nó k phải như đất, khó kiếm vị trí tương tự.

Thuê có nhược điểm là không chủ động được nhưng lại linh động về vị trí, có thể thay đổi phù hợp công việc và trường học của con cái.

Nói chung là điều em muốn nói ở đây là dân ta dư tiền quá, mua chung cư để đó cho thuê làm giá chung cư cao nhưng cho thuê thì chẳng đc bn, sau còn mất giá, chưa kể sau thời gian lại phải tốn tiền sửa chữa thay thế.
Cụ tính sai bét. Cụ cứ nhẩm sau 7 năm 3 tháng cụ có gì trong tay là biết.

Nếu thuê nhà thì còn nguyên 3.1 tỉ, ko thêm đồng nào vì lãi chỉ đủ thuê nhà.

Nếu vay mua nhà thì trả lãi 550tr nhưng có cái sổ đỏ (mà cụ cho là 4 tỷ)

cuchuoi0509

Xe tăng
Cụ tính sai bét. Cụ cứ nhẩm sau 7 năm 3 tháng cụ có gì trong tay là biết.

Nếu thuê nhà thì còn nguyên 3.1 tỉ, ko thêm đồng nào vì lãi chỉ đủ thuê nhà.

Nếu vay mua nhà thì trả lãi 550tr nhưng có cái sổ đỏ (mà cụ cho là 4 tỷ)
Em làm ngân hàng nhé cụ, và cụ đang tính nhầm là thiếu mất thu nhập tích lũy trong 7 năm 3 tháng đó (25tr/ tháng để trả gốc lãi). PA vay mua k có thu nhập thì móc đâu ra trả lãi 680tr và trả gốc 1,5 tỷ hả cụ :)). Thậm chí em quy dòng tiền thuê về tương lai theo lãi kép r.

Nói chung ai có nhà cho thuê cũng phải công nhận ở VN thuê lãi hơn là mua, chẳng qua nó k ổn định thôi. Ai cũng muốn chủ động, muốn sở hữu cái gọi là "Quyền sử dụng".

Còn lý do tại sao, đơn giản là CĐT tham lam đã cướp hết phần lãi của các cụ từ lúc mua rồi, cứ cho rằng cho thuê mấy năm đầu đc giá, sau xuống cấp, xuống giá, cho thuê k đc bao nhiêu lúc đấy mới hiểu.
Khi quảng cáo:
, căn hộ bán với giá trên trời, nhưng chỉ cần quả dịch bệnh ntn xem có cho thuê đc mống nào k hay bánh vẽ 25tr/tháng cho thuê, gấp đôi cho thuê full time thông thường, full time có khi còn chả có ai thuê hoặc giá thấp chứ đừng nói home stay cho ng nc ngoài thuê =))

Chỉnh sửa cuối:

Vancua04

Xe buýt
Cháu mới làm tính nhẩm bài toàn mua 1 căn chung cư 3PN cả hoàn thiện tàm tạm với thông số như sau:
- Lãi suất vay ~10%

Giả sử mỗi tháng trả 25tr cả gốc lẫn lãi (10%) thì đến 7 năm 3 tháng trả được nợ, sau từng đó năm thì tiền tự có bỏ ra + chi phí cơ hội (mất lãi tiền gửi 6,5%) là ~4,89 tỷ, gốc + lãi vay bỏ ra là 2,18 tỷ, tổng hơn 7 tỷ, giá trị nhà chung cư khi đó còn khoảng 4 tỷ tức là mất 3 tỷ

Trong khi thuê nhà tương đương mỗi tháng 17tr, quy dòng tiền về thời điểm tương lai thì ~ 1,74 tỷ tiền thuê

Bên trên em tính đơn giản làm công ăn lương trả đều vào 25 tr và tiền tiết kiệm thì gửi ngân hàng chứ k tính đầu tư kinh doanh gì khác nên ls khoảng đó và tính trong ngắn hạn nên biến động không nhiều quá, tiền chắc cũng k trượt giá quá nhiều
Rõ ràng người đi thuê là người được lợi, nhưng vẫn nhiều chủ nhà (dạng thừa tiền), bán rẻ thì tiếc sợ lỗ, chỉ thích bán giá cao nhưng cho thuê thì lại rẻ. Trong khi bán quách đi đem gửi ngân hàng còn được nhiều hơn.
Cụ làm ngân hàng mà so sánh khập khiễng quá. Đã dùng tiền của người khác thì phải chấp nhận lãi. Sao cụ không so sánh giữa việc dùng 3,1 tỷ gửi TK với 3,1 tỷ mua chung cư có phải ngang bằng nhau không. Đã làm công ăn lương, không phải kinh doanh gì thì chẳng có tính toán gì về chi phí cơ hội cả. Thuê nhà với sở hữu nhà nó khác nhau hẳn. Chẳng ai muốn sống du mục cả đời. 2 nữa là người đi thuê không bao giờ dám sắm sửa nội thất, đồ dùng đẹp cả, đang ở mà chủ nhà bán thì cũng phải chấp nhận mà chuyển nhà. Nhiều cụ tâm lý thích đi thuê nhưng sau 2-3 lần đang ở mà phải chuyển bất đắc dĩ cũng phát nản mà phải tìm để mua thôi ;))

cuchuoi0509

Xe tăng
Cụ làm ngân hàng mà so sánh khập khiễng quá. Đã dùng tiền của người khác thì phải chấp nhận lãi. Sao cụ không so sánh giữa việc dùng 3,1 tỷ gửi TK với 3,1 tỷ mua chung cư có phải ngang bằng nhau không. Đã làm công ăn lương, không phải kinh doanh gì thì chẳng có tính toán gì về chi phí cơ hội cả. Thuê nhà với sở hữu nhà nó khác nhau hẳn. Chẳng ai muốn sống du mục cả đời. 2 nữa là người đi thuê không bao giờ dám sắm sửa nội thất, đồ dùng đẹp cả, đang ở mà chủ nhà bán thì cũng phải chấp nhận mà chuyển nhà. Nhiều cụ tâm lý thích đi thuê nhưng sau 2-3 lần đang ở mà phải chuyển bất đắc dĩ cũng phát nản mà phải tìm để mua thôi ;))
Cụ thì mới k hiểu đó, một bên là mất tiền lãi hàng tháng, 1 bên là đc tiền lãi hàng tháng nó đã khác nhau rồi. 3,1 Tỷ k bỏ vào mua nhà thì đem gửi thôi nó đã ra tiền đủ trả cho thuê thậm chí là dư ra ít tiền ăn (có ai ngu co 3 tỷ k làm gì để không k cụ???). Còn thu nhập trừ hết các loại chi phí sinh hoạt 25 tr hàng tháng gửi tk, sau 7 năm 3 tháng bét cũng đc 2,5 tỷ nữa + 3,1 tỷ gốc nhé cụ. Nghe cụ nói là cụ k hiểu về tài chính r.
Còn tất nhiên việc thuê k ổn định là cái đánh đổi mà em đã nói ở trên rồi. Quan trọng phải tìm được chủ nhà nhiều tiền, k có nhu cầu bán (các cụ hưu trí) thì cũng đỡ hơn. Chọn thuê căn có đồ ổn chút thì cũng ngang với mình sắm sửa và thay thế sau vài năm.

Chỉnh sửa cuối:

Lxbach

Xe tải
Các cụ thông thái đánh giá ntn về toà vimeco nguyễn chánh ah.
Em tìm mỏi mắt khu vực này, ngó mấy cái chung cư mới xây mật độ đông, trần thấp, chất lượng thì chưa biết ntn?

Mrphamvn

Xe tăng
Cụ này chat hiểu gì mà cứ cãi cùn =))

thien.tn

Xe tải
- Lãi suất vay ~10%

Cụ so sánh thế là không công bằng rồi, vay 1.5 tỷ là cũng tương đối nhiều chứ không ít.
nếu muốn so cụ phải so lấy 3.1 tỷ đó mua chung cư (không vay thêm) hoặc để gửi ngân hàng lấy lãi đi thuê mới đúng.
Làm thế đương nhiên cụ sẽ có lợi hơn, tuy nhiên đổi lại là sự ổn định, bên trên các cụ cũng nói hết cả rồi. Cụ kiếm được chủ nhà không có nhu cầu bán thì ngon

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
Cụ so sánh thế là không công bằng rồi, vay 1.5 tỷ là cũng tương đối nhiều chứ không ít.
nếu muốn so cụ phải so lấy 3.1 tỷ đó mua chung cư (không vay thêm) hoặc để gửi ngân hàng lấy lãi đi thuê mới đúng.
Làm thế đương nhiên cụ sẽ có lợi hơn, tuy nhiên đổi lại là sự ổn định, bên trên các cụ cũng nói hết cả rồi. Cụ kiếm được chủ nhà không có nhu cầu bán thì ngon
thì vay 30% là mức bt mà cụ, nhiều ít ntn thì cân đối thu nhập thôi, với lại đó la kịch bản kém, chứ kịch bản đẹp thì chắc nửa tgian thôi ạ, cái đó tùy cân đối thu chi nữa (VD: ob bán đc mảnh đất cho tiền trả :)) )
tầm chung cư 3.1 tỷ thì thuê rẻ hơn nhiều cụ ơi, có khi thuê chưa đến 10 tr hoặc hơn tí, thì dòng thu nhập lúc đó k phải là 25tr/ tháng mà là 30-33tr/tháng ấy (vì 25tr là đã trừ hết sinh hoạt phí rồi). Tất nhiên vấn đề k ổn định em đã nói ngay từ lúc mới đề cập ban đầu r.

Nhưng mấy cái trên k quan trọng mà cái em muốn nhấn mạnh hơn cả là ng cho thuê mặc dù lỗ nhưng vẫn thích mua chung cư và cho thuê nên em mới thấy làm lạ. Gốc rễ của việc k ổn định là vì giá chung cư thì xuống, cho thuê thì thấp, đc vài năm ng ta cắt lỗ bán nên ng đi thuê mới k ổn định, biết vậy thì đừng làm từ đầu nữa, đừng đầu cơ chung cư nữa để mà phải cắt lỗ, để mà giá nó đẩy lên cao so với thu nhập BQ của dân ta

MePun

Xe tải
Website
www.facebook.com
Ở nhà đất đi cụ, sau này dân cư dịch chuyển ra vùng ven, chỗ cụ lại lên phố, giá nhà đất lại tăng cụ ơi.

thien.tn

Xe tải
thì vay 30% là mức bt mà cụ, nhiều ít ntn thì cân đối thu nhập thôi, với lại đó la kịch bản kém, chứ kịch bản đẹp thì chắc nửa tgian thôi ạ, cái đó tùy cân đối thu chi nữa (VD: ob bán đc mảnh đất cho tiền trả :)) )
tầm chung cư 3.1 tỷ thì thuê rẻ hơn nhiều cụ ơi, có khi thuê chưa đến 10 tr hoặc hơn tí, thì dòng thu nhập lúc đó k phải là 25tr/ tháng mà là 30-33tr/tháng ấy (vì 25tr là đã trừ hết sinh hoạt phí rồi). Tất nhiên vấn đề k ổn định em đã nói ngay từ lúc mới đề cập ban đầu r.

Nhưng mấy cái trên k quan trọng mà cái em muốn nhấn mạnh hơn cả là ng cho thuê mặc dù lỗ nhưng vẫn thích mua chung cư và cho thuê nên em mới thấy làm lạ. Gốc rễ của việc k ổn định là vì giá chung cư thì xuống, cho thuê thì thấp, đc vài năm ng ta cắt lỗ bán nên ng đi thuê mới k ổn định, biết vậy thì đừng làm từ đầu nữa, đừng đầu cơ chung cư nữa để mà phải cắt lỗ, để mà giá nó đẩy lên cao so với thu nhập BQ của dân ta
chính vì bài toán mua chung cư cho thuê ko hiệu quả nên thường chủ nhà cũng không muốn cho thuê lâu dài đó cụ. Thường là chủ mua đầu cơ nhưng chưa bán được => cho thuê đến khi bán dc nhà hoặc chuyển chỗ ở => cho thuê một thời gian rồi cũng bán. E đã ở vị trí của cả người cho thuê và người đi thuê rồi nên thấm lắm cụ à :D
Còn giá em nghĩ do thị trường quyết định thôi cụ, chẳng phải vì mấy người mua cho thuê mà giá nó cao đâu

cuchuoi0509

Xe tăng
chính vì bài toán mua chung cư cho thuê ko hiệu quả nên thường chủ nhà cũng không muốn cho thuê lâu dài đó cụ. Thường là chủ mua đầu cơ nhưng chưa bán được => cho thuê đến khi bán dc nhà hoặc chuyển chỗ ở => cho thuê một thời gian rồi cũng bán. E đã ở vị trí của cả người cho thuê và người đi thuê rồi nên thấm lắm cụ à :D
Còn giá em nghĩ do thị trường quyết định thôi cụ, chẳng phải vì mấy người mua cho thuê mà giá nó cao đâu
Giá cao do CDT thổi giá lên thôi, chứ thực sự theo chi phí thì k nhiều. Ng mua vào sớm lúc CDT thiếu vốn ăn đc lãi mà k rút sớm cứ tham thì đến lúc hết giai đoạn truyền thông media giá nó tụt ngay.
Còn vẫn đầy người mua để cho thuê đấy cụ, bằng chứng là mấy căn studio, giá rẻ dễ mua, cho thuê thấp ng ta vẫn mua, hoặc căn 2 ngủ làm home stay chẳng hạn. Cụ cứ xem clip em post ở trên, nó còn làm truyền thông kích cầu ng ta mua cho thuê đó

Daniel1219

Xe tải
Tình hình là em cũng vợ con vào rồi các cụ ạ, mà thuê nhà mãi thì cũng cực cứ chuyển tới chuyển lui cũng chán
Quyết định mua căn nhà lấy chỗ chui ra chui vào vậy, gom góp hết cả vay vốn ngân hàng nữa chắc cũng được hơn 2 củ to một chút, nhưng mà lại phân vân giữa nhà đất và chung cư các cụ ạ
Em thì chẳng có kinh nghiệm gì vẫn đang phân vân giữa 2 phương án

1. Mua 1 căn chung cư, cũng không gần trung tâm(em k thích nơi ồn ào) đi xa một chút, 120m2
2. Kiếm căn nhà đất, cỡ 2t thì chắc được khoảng 30m2 ngõ khoảng 2 3m là kịch, cũng xa trung tâm chứ không có hy vọng gì gần trung tâm các cụ ạ

Các cụ trên này có kinh nghiệm tư vấn cho em với. Các cụ sale không phải vào chia sẻ nha, mấy cái các cụ nói em thuộc lòng cả rồi ạ

Kính các cụ 1 ly
Tài chính như thế này cụ cứ để tiền làm ăn kiếm thêm. Nhà tạm thời đi thuê cũng được. Với 2 tỷ thì mua nhà ngõ ngách xa tít, mua chung cư thì phải mua rất xa. Cụ cố gắng kiếm gấp đôi số tiền cụ đang có thì nhiều lựa chọn lắm.

tieudaovnt

Xe tăng
Giá cao do CDT thổi giá lên thôi, chứ thực sự theo chi phí thì k nhiều. Ng mua vào sớm lúc CDT thiếu vốn ăn đc lãi mà k rút sớm cứ tham thì đến lúc hết giai đoạn truyền thông media giá nó tụt ngay.
Còn vẫn đầy người mua để cho thuê đấy cụ, bằng chứng là mấy căn studio, giá rẻ dễ mua, cho thuê thấp ng ta vẫn mua, hoặc căn 2 ngủ làm home stay chẳng hạn. Cụ cứ xem clip em post ở trên, nó còn làm truyền thông kích cầu ng ta mua cho thuê đó
Đúng là bài toán mua chung cư cho thuê là bài toán đầy rủi ro và có thể thiệt hại kép cả về mặt giá trị gốc của tài sản và lợi tức trên vốn gốc thua cả gửi ngân hàng cỡ 2-3%/ năm, thiên tai dịch hoạ, cháy nổ cũng rình rập khiến rủi ro thường trực. Đúng là không nên ôm tiền đầu tư chung cư cho thuê làm gì cả, nhiều người còn mua chung cư không ở cho thuê, lại thuê chung cư chỗ khác thật cũng khó hiểu.
Còn mua chung cư để ở thì bài toán sẽ hơi khác do có thể việc có thêm hệ số sung sướng khi ở trong ngôi nhà của mình, được làm điều hoặc sắm đồ mình thích, rồi cái nhìn của hàng xóm cũng như xã hội cũng khác hơn, tạo tiền đề cho con cái ổn định hơn.... Có thể cùng có 3 tỷ gửi ngân hàng mỗi tháng tiền lãi 15 tr sau đó thuê chung cư tương đương với giá 12 tr với việc mua hẳn căn chung cư đó đối với người mua ở thực vẫn là bài toán chính xác vì có hệ số sung sướng tăng thêm 30-50%, việc này bù đắp việc giảm lợi ích khi so dòng tiền 2 phương án.