[Funland] Nhà cụ nào đang ăn mì chính?

Dân miền núi TM

Xe điện
Nước mắm xịn, chắt từ cá cơm lên men là người ta lợi dụng men tiêu hóa trong ruột cá để thủy phân protein trong thân cá. Hàm lượng muối cao khi ủ ngăn các vi khuẩn phát triển, chỉ để mỗi men từ ruột cá hoạt động.
Vị ngọt của nước mắm nguyên chất là do các amino acid được thủy phân tạo ra, trong đó không dưới 10% là acid glutamic.
Nước mắm đặc uống vào rất nóng, vì amino acid tự do được hấp thụ trực tiếp không cần qua tiêu hóa. Thợ lặn mùa đông hay dùng cách này chống rét!
Quan trọng là mùi vị của nó cụ.
Năm nhà em dùng hết có 2-3 chai nên cứ siêu thị hay thương hiệu mà mua thôi, mua ngoài khéo toàn mì chính lọc vào.:))

TUCSON9389

Xe điện
Thế là quán đó dùng mỳ chính đểu rồi cụ. Loại đóng trong bao mấy chục cân, khênh từ biên giới về đến nhà thì chia nhỏ ra bán cho mấy hàng ăn mất nết thôi.
Chứ mỳ chính của nhà máy ko bị thế đâu ạ.
thế ạ. ban đầu e ko để ý ko biết là sao lại bị nữa. rồi một lần vào quán đó thấy nó "chan" mì chính nên giật mình và để ý, sau đó thì cạch hẳn.

volcanoz

Xe tải
Nhà em vẫn ăn đều, hôm nào ăn sáng ở ngoài quán cho mỳ chính (mua theo kg) là biết liền sau 15p dị ứng ngay.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Đúng rồi cụ, xương hay gia vị gì thì vẫn phải cho mỳ chính, ít nhiều thôi. Đến lúc ra bát phở, tùy khách họ lại mới thêm. Chứ dùng bột nêm tốn với lại lỡ tay là mặn chát.
Mỳ chính không làm mất đi mùi của thức ăn, rất ngon, phù hợp với ai sợ béo, thích ăn kiêng, hoàn toàn không có hại. Không rõ ai tung tin nó có hại????
Thông tin có hại là từ "hội chứng nhà hàng Trung Quốc". Cụ có thể tìm trên mạng để kiểm tra kỹ hơn.

Khoa học hiện tại cũng không khẳng định mì chính có hại cho sức khỏe. Họ chỉ khuyến cáo dùng ít bởi cơ thể có thể hấp thụ acid glutamic từ nhiều nguồn.
Như nhà em cũng không dùng mỳ chính như một gia vị độc lập bởi tất cả các gia vị hay thực phẩm chế biến sẵn đều đã có chứa mỳ chính trong thành phần, không cần thiết phải cho thêm vào. Ngoài ra cũng do có tuổi, ăn uống đều thanh nhẹ ít đường ít muối ít mỡ nên mỳ chính bị loại bỏ.

Chỉnh sửa cuối:

tdtd

Xe điện
Gần đây rất nhiều hội nhóm hay cá nhân bài trừ mì chính. Cá nhân mình thì vẫn dùng trong khi vợ hay lầm bầm rằng anh hay cho nhiều...
Nhật là quê hương của mì chính, thực tế bên nhật mình thấy nhiều clip nấu ăn đầu bếp bên đó họ vẫn dùng.
các cụ cứ yên tâm dùng, miễn liều lượng hợp lý.
**********************************************************************************************************
Ăn mì chính có gây suy giảm trí nhớ?
Ăn mì chính có thể gây chóng mặt, buồn nôn và suy giảm trí nhớ, điều này đúng hay sai? (Hằng, 34 tuổi, Hà Nội).
-------
Trả lời:
Trước đây, mì chính (bột ngọt) từng là gia vị được ưa chuộng. Gần đây, nhiều gia đình đã loại bỏ mì chính vì nỗi lo gia vị này có thể gây chóng mặt, buồn nôn và gây suy giảm trí nhớ.
Tuy nhiên, các tổ chức như JECFA (Ủy ban các Chuyên gia về Phụ gia Thực phẩm thuộc Tổ chức Lương thực Nông nghiệp Liên Hiệp Quốc và Tổ chức Y tế Thế giới), EC/SCF (Ủy ban Khoa học về Thực phẩm của Cộng đồng chung châu Âu), Cục An toàn thực phẩm (Bộ Y tế) xác nhận rằng mì chính là gia vị có thể sử dụng hàng ngày.
Mì chính về bản chất là glutamate, một axit amin có hầu hết trong các thực phẩm thịt, cá, trứng, sữa và cả rau củ quả. Sau khi ăn, 95% mì chính sẽ được chuyển hóa tại ruột non, cung cấp năng lượng cho sự hoạt động của ruột non. Còn lại dưới 5% sẽ được chuyển hóa tại gan tạo thành glutamine.
Não bộ của chúng ta có hàng rào máu não, không phải chất nào cũng có thể xâm nhập qua hàng rào này để vào bên trong. Glutamate không đi được vào đường tuần hoàn, không vào huyết tương hay hệ thống não bộ. Do đó, mọi người có thể yên tâm sử dụng mì chính trong chế biến món ăn mà không cần quá lo về nguy cơ suy giảm trí nhớ.
Mì chính có đặc điểm mang lại hương vị umami, hay còn gọi vị ngọt cho món ăn; đồng thời umami còn có tác dụng làm hài hòa các vị cơ bản khác là chua, đắng, ngọt. Các nghiên cứu cho thấy khi kết hợp sử dụng bột ngọt trong món ăn giảm muối, vừa bớt được lượng muối tiêu thụ mà vẫn thấy ngon miệng.
PGS.TS Nguyễn Thị Lâm
Nguyên Phó Viện trưởng Viện Dinh dưỡng Quốc gia
Nhà cháu không ăn.
Đi ăn quán đều nhắc họ kg cho MC.
Hôm nào quên kg bảo, ăn vào cảm giác say

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Thông tin có hại là từ "hội chứng nhà hàng Trung Quốc". Cụ có thể tìm trên mạng để kiểm tra kỹ hơn.

Khoa học hiện tại cũng không khẳng định mì chính có hại cho sức khỏe. Họ chỉ khuyến cáo dùng ít bởi cơ thể có thể hấp thụ acid glutamic từ nhiều nguồn.
Như nhà em cũng không dùng mỳ chính như một gia vị độc lập bởi tất cả các gia vị hay thực phẩm chế biến sẵn đều đã có chứa mỳ chính trong thành phần, không cần thiết phải cho thêm vào. Ngoài ra cũng do có tuổi, ăn uống đều thanh nhẹ ít đường ít muối ít mỡ nên mỳ chính bị loại bỏ.
Em lại thường dùng mỳ chính như gia vị độc lập nếu tự nấu ăn, tuy nhiên cho ít thôi cụ, ví dụ luộc rau muống, cho bột canh và mỳ chính, vắt chanh hoặc sấu.
Ngoài ra, món lạc rang rim mắm, một món ăn huyền -thoại thời bao cấp, pha mỳ chính vào nước sôi, lạc rang nóng chín tới, đổ nước đã pha mỳ chính vào, đảo đều cho khô trắng lạc, lạc ròn, ngon phải biết.

juve99

Xe cút kít
Ở nhà nhiều hàng giả nên mọi người sợ cũng có lý do cụ ạ.
Em về nhà lỡ ghé vào nhiều quán phở bún miến tiện đường ko quen là cũng có hiện tượng đau đầu thật. Ăn hàng quen thì ko sao.

Dân Nhật cũng dùng mì chính nhưng ko nhiều như nhà mình.

Túi 400g như trong hình, em dùng 2 năm ko hết. Vì cả nồi canh nhỏ, chỉ cần cái chấm đũa là đủ độ ngọt mình cần.

Trong khi ở nhà, cùng cái nồi như thế khéo phải cho cả thìa.

Ở cái vỏ túi thứ 2, người Nhật còn ăn mỳ chính sống đó các cụ. Họ rắc lên quả trứng rùi trộn lên với cơm nóng mà ăn ngon lành. Em chịu, ko ăn sống sít đc như thế.

Mang về làm quà, em toàn mang Mì chính gói như hình. Nhỏ gọn nên mỗi nhà đc một gói, ai cũng thích :)
Cụ sính ngoại cũng vừa vừa thôi, Nhật hay Việt cũng là người cũng có vị giác. E người Việt ăn uống dễ như phò nhưng tô nước rau muống luộc quá tay mì chính là e cũng bỏ, phở cho quá tay e đứng lên về pha mì tôm k người lái bụp chống đói, nước mắm nhiều mì chính thì đổ đi pha bát khác. Cho ít hay nhiều nó do khẩu vị từng người chả liên quan Nhật hay Việt

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cụ sính ngoại cũng vừa vừa thôi, Nhật hay Việt cũng là người cũng có vị giác. E người Việt ăn uống dễ như phò nhưng tô nước rau muống luộc quá tay mì chính là e cũng bỏ, phở cho quá tay e đứng lên về pha mì tôm k người lái bụp chống đói, nước mắm nhiều mì chính thì đổ đi pha bát khác. Cho ít hay nhiều nó do khẩu vị từng người chả liên quan Nhật hay Việt
Kụ y em

dheIa

Xe điện
Cụ đọc mà ko hiểu gì thì phát biểu ít thoy.
À mà hình như cụ có lịch sử bị dừa quả rơi vào đầu nhở? Thôi, thế thì em ko chấp 🤭

juve99

Xe cút kít
Chả biết các ô sống ở Nhật - Âu - Mỹ nhiều ko nhưng cái méo gì cũng đổ cho Việt Nam k biết dùng. Khẩu vị nó vô cùng lắm, cùng ở VN, dân miền Tây vợ ở Bạc Liêu lên SG thăm chồng mua cho chồng 10 kg đường trắng, trong khi ngoài Bắc 10 kg đường có khi cả năm 1 gđ bình thường, có ngâm sấu, quất dùng cũng k hết

juve99

Xe cút kít
Cụ đọc mà ko hiểu gì thì phát biểu ít thoy.
À mà hình như cụ có lịch sử bị dừa quả rơi vào đầu nhở? Thôi, thế thì em ko chấp 🤭
Cụ bảo dân Nhật dùng ko nhiều như dân mình.. cụ vào bếp được bao nhiêu gđ Nhật và gđ Việt hay lại tôi thấy thế :D

Laoba

Xe điện
Ở nhà nhiều hàng giả nên mọi người sợ cũng có lý do cụ ạ.
Em về nhà lỡ ghé vào nhiều quán phở bún miến tiện đường ko quen là cũng có hiện tượng đau đầu thật. Ăn hàng quen thì ko sao.

Dân Nhật cũng dùng mì chính nhưng ko nhiều như nhà mình.

Túi 400g như trong hình, em dùng 2 năm ko hết. Vì cả nồi canh nhỏ, chỉ cần cái chấm đũa là đủ độ ngọt mình cần.

Trong khi ở nhà, cùng cái nồi như thế khéo phải cho cả thìa.

Ở cái vỏ túi thứ 2, người Nhật còn ăn mỳ chính sống đó các cụ. Họ rắc lên quả trứng rùi trộn lên với cơm nóng mà ăn ngon lành. Em chịu, ko ăn sống sít đc như thế.

Mang về làm quà, em toàn mang Mì chính gói như hình. Nhỏ gọn nên mỗi nhà đc một gói, ai cũng thích :)
E nhớ mì chính ngày xưa có 2 thương hiệu nổi tiếng có 2 biểu tượng mà ng V mình gọi là bát úp và môi. Kỷ niệm thơ ấu nhà e là e với ô cậu mùa hè này đi mua nhãn làm long nhãn xong mang ra ngoại thương đổi lấy mì chính về bán nên e chỉ cần nhìn cánh của nó là biết của hãng nào kể cả thay bao bì vì xưa các gian thương toàn mua mì chính ko rõ nguồn gốc đóng vào túi nilon có thương hiệu như thương hiệu của cụ đang dùng

dheIa

Xe điện
Cụ bảo dân Nhật dùng ko nhiều như dân mình.. cụ vào bếp được bao nhiêu gđ Nhật và gđ Việt hay lại tôi thấy thế :D
Định giải thích cho cụ nhưng thôi, biết lịch sử của cụ rồi thì gõ lắm cũng thế ^^

Cụ thích ăn ít ăn nhiều kệ cụ.
Còn em mang về làm quà mà mọi người thích là em vui. Em ko cần cụ đồng ý hay ko :D

dheIa

Xe điện
E nhớ mì chính ngày xưa có 2 thương hiệu nổi tiếng có 2 biểu tượng mà ng V mình gọi là bát úp và môi. Kỷ niệm thơ ấu nhà e là e với ô cậu mùa hè này đi mua nhãn làm long nhãn xong mang ra ngoại thương đổi lấy mì chính về bán nên e chỉ cần nhìn cánh của nó là biết của hãng nào kể cả thay bao bì vì xưa các gian thương toàn mua mì chính ko rõ nguồn gốc đóng vào túi nilon có thương hiệu như thương hiệu của cụ đang dùng
Ùi, cụ nói làm em phải đi tìm xem Ajinomoto còn logo nào khác ko. Nhưng hình như nó chỉ có mỗi logo cái bát úp thì phải cụ ạ. Em cũng láng máng nhớ cái môi nhưng ko chắc lắm và tìm cũng ko thấy :)

À, em tìm thấy cái hình này. Chắc nhiều cụ đã quen. Một thời để nhớ 😍

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thế cái bột canh Hải châu thần thánh ???
Cụ vất vả nhỉ? Em tính thời gian tiết kiệm được do giảm bớt 1 công đoạn trong quá trình nấu nướng thì có vấn đề gì à?

Mèo Ú_87

Xe đạp
Em bỏ chục năm nay rồi, vì em thấy lượng mì chính trong bột canh em dùng (bột canh Hà Nội) là đủ vừa miệng.
Ấy nhưng mà từ ngày em không ăn mỳ chính thì trí nhớ của em kém hẳn, ai nợ tiền em là em nhớ chính xác từng nghìn, nhưng em nợ ai thì em chả nhớ gì 😁
Đi ăn phở thì người ta toàn cho vào cả thìa to, mà có lẽ là mỳ chính đểu, ăn xong là em cứ bị nóng trong người. Về nhà mẹ em ăn cơm thì không sao, mẹ em dùng mỳ chính Nhật.
Có thể cccm chưa biết, mỳ chính Nhật có 2 loại: Ajinomoto: dùng trong gia đình và Ajinomoto-S: dùng trong kinh doanh: vị mạnh hơn và khuyên dùng cho những đầu bếp chuyên nghiệp.
Ảnh: Ajinomoto-S