[Funland] Nhà cụ nào đang ăn mì chính?

coolpix8700

Xe ngựa
Lượng mì chính nhà em dùng 1 tháng chắc bằng các mợ ăn 1 bát phở ngoài hàng. Nhưng nấu canh là em phải cho mì chính, còn không cảm giác rất nhạt, kể cả canh hầm xương. Gói mì chính em mua ở chợ (hinh như là gói 400g) đã cách đây 3 hay 4 năm mà vẫn còn 1 nửa.
Chắc lượng mì chính hàng ngày em ăn vào chủ yếu từ mấy món trạch, cá kho niêu đất (bây giờ em hay đặt cá diếc)!

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Gớm, nhiều người cứ lo đâu đâu.
Thực phẩm giờ cái gì cũng bẩn hết thì chả lo, kiếm đc thực phẩm đảm bảo quá khó. Cửa hàng thực phẩm sạch chắc gì đã sạch. Trừ khi tự nuôi trồng.
Tự nuôi trồng cũng chả sạch.
Nó ô nhiễm cả hết rồi.
Ở VN giờ tìm nơi trồng rau hữu cơ chịu luôn

cưỡi chổi

Xe lăn
Liệu có phải bài của các hãng hạt nêm nó làm giống như dầu thực vật nó làm với mỡ lợn không cc?

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Em lại thường dùng mỳ chính như gia vị độc lập nếu tự nấu ăn, tuy nhiên cho ít thôi cụ, ví dụ luộc rau muống, cho bột canh và mỳ chính, vắt chanh hoặc sấu.
Ngoài ra, món lạc rang rim mắm, một món ăn huyền -thoại thời bao cấp, pha mỳ chính vào nước sôi, lạc rang nóng chín tới, đổ nước đã pha mỳ chính vào, đảo đều cho khô trắng lạc, lạc ròn, ngon phải biết.
Mình cũng vậy

Dép tổ ong.

Xe tăng
Nhà em lúc nào cũng có mì chính, nhưng em lại lười dùng. Thay vào đó là em mua tôm nõn khô, về sấy lại thật khô rồi xay mịn ra dùng nấu một số loại canh, cho ra vị ngọt dễ thẩm hơn xài mì chính nhiều.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Gần đây rất nhiều hội nhóm hay cá nhân bài trừ mì chính. Cá nhân mình thì vẫn dùng trong khi vợ hay lầm bầm rằng anh hay cho nhiều...
Nhật là quê hương của mì chính, thực tế bên nhật mình thấy nhiều clip nấu ăn đầu bếp bên đó họ vẫn dùng.
các cụ cứ yên tâm dùng, miễn liều lượng hợp lý.
**********************************************************************************************************
Ăn mì chính có gây suy giảm trí nhớ?
Ăn mì chính có thể gây chóng mặt, buồn nôn và suy giảm trí nhớ, điều này đúng hay sai? (Hằng, 34 tuổi, Hà Nội).
-------
Trả lời:
Trước đây, mì chính (bột ngọt) từng là gia vị được ưa chuộng. Gần đây, nhiều gia đình đã loại bỏ mì chính vì nỗi lo gia vị này có thể gây chóng mặt, buồn nôn và gây suy giảm trí nhớ.
Tuy nhiên, các tổ chức như JECFA (Ủy ban các Chuyên gia về Phụ gia Thực phẩm thuộc Tổ chức Lương thực Nông nghiệp Liên Hiệp Quốc và Tổ chức Y tế Thế giới), EC/SCF (Ủy ban Khoa học về Thực phẩm của Cộng đồng chung châu Âu), Cục An toàn thực phẩm (Bộ Y tế) xác nhận rằng mì chính là gia vị có thể sử dụng hàng ngày.
Mì chính về bản chất là glutamate, một axit amin có hầu hết trong các thực phẩm thịt, cá, trứng, sữa và cả rau củ quả. Sau khi ăn, 95% mì chính sẽ được chuyển hóa tại ruột non, cung cấp năng lượng cho sự hoạt động của ruột non. Còn lại dưới 5% sẽ được chuyển hóa tại gan tạo thành glutamine.
Não bộ của chúng ta có hàng rào máu não, không phải chất nào cũng có thể xâm nhập qua hàng rào này để vào bên trong. Glutamate không đi được vào đường tuần hoàn, không vào huyết tương hay hệ thống não bộ. Do đó, mọi người có thể yên tâm sử dụng mì chính trong chế biến món ăn mà không cần quá lo về nguy cơ suy giảm trí nhớ.
Mì chính có đặc điểm mang lại hương vị umami, hay còn gọi vị ngọt cho món ăn; đồng thời umami còn có tác dụng làm hài hòa các vị cơ bản khác là chua, đắng, ngọt. Các nghiên cứu cho thấy khi kết hợp sử dụng bột ngọt trong món ăn giảm muối, vừa bớt được lượng muối tiêu thụ mà vẫn thấy ngon miệng.
PGS.TS Nguyễn Thị Lâm
Nguyên Phó Viện trưởng Viện Dinh dưỡng Quốc gia
Mì chính gây biếng ăn, em ăn được 3-4 bát, về nhà bố mẹ tuần đầu vẫn ăn như vậy nhưng 2-3 tuần sau chỉ ăn được 1-2 bát vì nhà bố mẹ thường dùng mì chính.

LaziCat

Xe lăn
Công nhận bên nhà chịu chi hơn cả dân bản xứ. Bên này chỉ mỗi dầu ăn ở giữa là trôi đều, chứ 2 cái hộp với lọ bên cạnh ế xưng mợ ạ 😊
Về độ chịu chi thì dân Việt mình chắc xếp số 2 sau dân Tàu đấy mợ :D.
Em dùng mấy món kia cũng tầm chục năm rồi và thấy nó khá ổn. Giá 1 lọ hạt nêm về VN hơn 200k (cụ thể 245k/lọ) - lọ này nhà em dùng đc khoảng 2 tháng. Dầu hạt cải thì mua cả thùng, 1 năm e mua hai thùng vừa ăn vừa chia cho chị bạn - giá hơn 800k/thùng 10 chai, mỗi chai 1l. Nước cốt gà 3 tháng hết 1 hộp - giá hơn 400k. Tính ra chi phí cũng không đắt hơn hàng nội là bao nhiêu đâu mợ :)

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Đúng rồi ạ!

Loại 1kg này chuyên dùng cho nhà hàng và các cơ sở chế biến thực phẩm thôi (業務用).
Hộ gia đình ko mấy ai dùng loại này. Siêu thị thông thường loại 400g còn ko bán cơ. Tuyền gói 50-70-100g bé tí hin thôi.

Loại 1kg này mà dùng cho hộ gia đình chắc phải 5 năm mới hết :D
mình dùng gói 1kg mà ko để ý nó có S hay không
cảm ơn thông tin của cụ

Nhà em lúc nào cũng có mì chính, nhưng em lại lười dùng. Thay vào đó là em mua tôm nõn khô, về sấy lại thật khô rồi xay mịn ra dùng nấu một số loại canh, cho ra vị ngọt dễ thẩm hơn xài mì chính nhiều.
Thế cũng là tốt nhưng thú thực với cụ, trừ phi cụ mua tôm rồi tự hấp, bóc vỏ rồi sấy. Chứ cụ mua con tôm nõn đỏ au thì nguy cơ nhiễm các chất bảo quản còn độc hơn mì chính.
Nhiều cụ bảo mì chính độc, ăn vào say,... thì đúng rồi có ngườiăn con nhộng, con tôm cũng dịứng, vậy nên dịứng với mì chính thì cũng bình thường. Tụi tây lông còn dị ứng với hạt lạc (đậu phộng) tới mức nghẹt cả đường thở gây chết người. Không lẽ lại bảo lạc (đậu phộng) độc.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Nhà em dùng bột canh Hải châu, cũng thấy lần mỳ chính trong đó nhưng lượng ít. Còn lại không thêm mỳ chính vào thức ăn nữa đã hơn 30 năm nay rồi. Chủ yếu là ăn quen thấy vừa miệng rồi thì thôi, không thấy cần cho mỳ chính nữa.
cái lần bột canh Hải châu lùm xùm nói thông số có i ốt mà chả có tí nào? báo chí nói đó
đến giờ vẫn thấy in chữ có i ốt , thật chả rõ ntn

vutuanlong

Xe tăng
Nhà em ko có hạt mì chính nào. Vì em ăn nhiều (như hàng quán bên ngoài nấu) là sẽ bị đau mỏi vai gáy, rất mệt mỏi.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
cái lần bột canh Hải châu lùm xùm nói thông số có i ốt mà chả có tí nào? báo chí nói đó
đến giờ vẫn thấy in chữ có i ốt , thật chả rõ ntn
Thế cụ có biết cái i ốt trong bột canh nó gốc gác từ đâu và có công dụng gì không ???
Nẫu :D

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Thế cũng là tốt nhưng thú thực với cụ, trừ phi cụ mua tôm rồi tự hấp, bóc vỏ rồi sấy. Chứ cụ mua con tôm nõn đỏ au thì nguy cơ nhiễm các chất bảo quản còn độc hơn mì chính.
Nhiều cụ bảo mì chính độc, ăn vào say,... thì đúng rồi có ngườiăn con nhộng, con tôm cũng dịứng, vậy nên dịứng với mì chính thì cũng bình thường. Tụi tây lông còn dị ứng với hạt lạc (đậu phộng) tới mức nghẹt cả đường thở gây chết người. Không lẽ lại bảo lạc (đậu phộng) độc.
Tại người ta THÔNG MINH quá đấy thôi mà cụ :))

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Bột ngọt (Mỳ chính) là muối của Natri (Glutamat natri)- Nên ăn nhiều là gây cao áp huyết là chắc chắn rồi đấy (Nồng độ Ion Na+ là nguyên nhân gây cao áp huyết).
Cái NHIỀU của cụ là bao nhiêu gam/ngày hở cụ ???
Cụ có thể cho em xin 1 con số cụ thể chứ ???

VCHDHN

Xe container
Đừng lạm dụng là OK. Thời bao cấp dùng nó làm ngọt canh là chủ yếu. Giờ thêm tý xíu cho đậm đà mềm mại thôi.

Sherk

Xe buýt
Nói chung là cụ ăn nhiều thì cao nhiều, ăn ít thì cao ít thôi, vì nồng độ Natri trong máu quyết định áp huyết cụ à

lenhhoxung1980

Xe điện
Chắc cỡ 1 thìa canh!!
Nhà em ít dùng mì chính. Mẹ em hay cho vào khi kho cá, thịt thôi. Em thì không dùng mì chính khi nấu. Căn bản giờ thịt thà nhiều, nước dùng đủ ngọt rồi, không cần mì chính vẫn ngon.

Mèo Ú_87

Xe đạp
Về độ chịu chi thì dân Việt mình chắc xếp số 2 sau dân Tàu đấy mợ :D.
Em dùng mấy món kia cũng tầm chục năm rồi và thấy nó khá ổn. Giá 1 lọ hạt nêm về VN hơn 200k (cụ thể 245k/lọ) - lọ này nhà em dùng đc khoảng 2 tháng. Dầu hạt cải thì mua cả thùng, 1 năm e mua hai thùng vừa ăn vừa chia cho chị bạn - giá hơn 800k/thùng 10 chai, mỗi chai 1l. Nước cốt gà 3 tháng hết 1 hộp - giá hơn 400k. Tính ra chi phí cũng không đắt hơn hàng nội là bao nhiêu đâu mợ :)
Chưa chắc ạ
Hồi lâu lâu rồi em xem tivi, theo thống kê về số tiền khách du lịch sử dụng/ mua sắm tại Nhật trong 1 năm thì nếu tính tổng tiền, Tàu đứng đầu, nhưng nếu chia theo đầu người thì người Việt mình ăn đứt dân Tàu.

coolpix8700

Xe ngựa
Nói chung là cụ ăn nhiều thì cao nhiều, ăn ít thì cao ít thôi, vì nồng độ Natri trong máu quyết định áp huyết cụ à
Cho nhiều như hàng phở thì lượng Na trong mì chính cũng chỉ như lượng có trong 1 củ khoai lang, ít hơn muối cho trực tiếp hay quá bột ngọt, nước măm,... Vào canh.

Billexim

Xe hơi
Bột ngọt tùy gia đình dùng thôi, nhà e có cũng được không có cũng không sao. Nhưng có lẽ yên tâm hơn ăn hạt nêm nhiều