[Funland] Nhà có con đang vào tuổi dậy thì

Áp chế nhiều cũng làm con mất tự tin, mất cá tính cụ ạ. Vì có bao giờ được nghĩ và làm theo ý mình đâu. Lúc nào cũng phải sống trong khuôn khổ người khác đặt ra dần thành quen, hoặc là không phản kháng nữa, hoặc là phản kháng thì sẽ cực đoan. Đấy là lý do bọn con ngoan trò giỏi một là thành gà công nghiệp, hai là nhảy một phát từ tầng cao xuống.

Quan điểm của em là cho con tự đặt ra một số quy tắc luật lệ cho chính nó, miễn là chứng minh được là đúng, tốt và chịu trách nhiệm. Thích làm người lớn thì làm thử xem có dễ không :))
Em ko tán thành từ "áp chế" của cụ. Cụ đang nâng cao quan điểm và tự tưởng tượng ra việc "các con có bao giờ đc nghĩ và làm theo ý mình đâu"

Quốc có quốc pháp, gia có gia quy. Mỗi gđ đều có một quy tắc riêng trên nền tảng chuẩn của XH. Những hành vi lệch chuẩn trong nhà em đều phải bị điều chỉnh quyết liệt, nghiêm khắc, đến nơi đến chốn (ko nửa vời).

Em rắn, nhưng mọi sự đều tương đối, zu zi đi là vừa đẹp.
Chúng nó thoải mái chơi, đàn học đến khi tự đệm hát đc nó nghỉ. Mấy năm dịch chơi sâu chơi cầu lông, cả 2 đều có giải, một đứa có huy chương TP. Giờ bạn chúng nó đi tìm đối thủ đấu game thì con em suốt ngày tìm các sân cầu để giao lưu. Em thích điều đó.

Em ko có ý khoe. Chỉ là em nhấn mạnh con em ko bị cưỡng bức như cụ đang tưởng tượng.
Tất nhiên 30 tuổi mới biết đứa nào nghiện đứa nào thành người. Ko ai nói hay được.

Em luôn nói, Ba có thể bị ung thư hoặc phá sản bất cứ lúc nào. Các con luôn phải trong tư thế tự lập và gánh vác. Các bạn thế nào kệ các bạn. Nhà mình không có điều kiện nên phải thế.

Hồi tiểu học con kêu dép rách em cứ bảo đi thêm đi tuần sau ba mới có lương. Nó vẫn vui vẻ đi dép rách.

saphia2008

Xe tải
Cu nhà em năm nay lên lớp 9 bắt đầu dở hâm từ năm lên lớp 8, đầu làm kiểu con sâu, đi học đi đâu cũng đi dép loẹt quẹt, giầy cho vào túi cầm đi. Lúc nào trên người cũng 3 cái balo, 1 balo đi học, 1 túi đựng giầy, 1 túi đựng cầu lông hoặc 1 túi đựng đồ. Nhìn chán không chịu được, hơi tý là gắt ầm lên. Nhưng biết con vào tuổi ẩm ương em cũng chỉ tâm sự nhiều hơn, trao đổi hơn thiệt thôi chứ chưa phát mông cho lần nào. Trộm ví dần dần thấy dễ chịu hơn cụ ah (à đi đâu nó cũng nói mong lên đại học để ko bị bố mẹ quản lý, hai vợ chồng ngồi lại thấy mình rất tâm lý với con, ko đè nén hay áp lực gì, hè rồi cho đi trại hè, cho đi du lịch khổ khổ tý về tự dưng nói yêu bố mẹ, yêu gia đình hơn), nói chung ko chấp và thông cảm với trẻ tuổi dở hơi này cụ ah

phuongmit

Xe cút kít
Với một thằng bướng và thông minh, nó mới là thằng có tư chất làm chuyện lớn. Đừng bao giờ sợ nó sang chấn tâm lý, tâm lý cũng do rèn luyện mà nên. Em tin là cụ biết cách mềm cứng bài bản, hợp lý.
Người lớn chống chọi với cuộc đời suốt ngày kêu mệt mỏi, áp lực. Xong quay ra bù đắp cho con bằng cách chiều nó! Rất ngược đời.
Áp chế nhiều cũng làm con mất tự tin, mất cá tính cụ ạ. Vì có bao giờ được nghĩ và làm theo ý mình đâu. Lúc nào cũng phải sống trong khuôn khổ người khác đặt ra dần thành quen, hoặc là không phản kháng nữa, hoặc là phản kháng thì sẽ cực đoan. Đấy là lý do bọn con ngoan trò giỏi một là thành gà công nghiệp, hai là nhảy một phát từ tầng cao xuống.

Quan điểm của em là cho con tự đặt ra một số quy tắc luật lệ cho chính nó, miễn là chứng minh được là đúng, tốt và chịu trách nhiệm. Thích làm người lớn thì làm thử xem có dễ không :))
Ở đây đang xuất hiện 2 luồng tư tưởng trong cách dạy con: 1 là dùng mồm và tâm lý, còn lại là dùng quy tắc 02 bàn tay kèm dụng cụ nếu cần :)) khoan hãy bàn về đúng sai vì chả có tiêu chuẩn nào cho việc này cả, quan trọng là khi chọn mình phải biết mình chọn đúng hay k để áp dụng với con mình, và có khi phải thay đổi hoặc kết hợp tùy thời điểm. 1 bên k đánh con, 1 bên đánh thì sẽ nhìn nhau 1 cách đối lập đến đáng sợ mà có khi hiệu quả, kết quả trong việc dạy con cũng same same nhau thôi :))

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái tầm tuổi thích thể hiện mình, mệt phết cụ ạ

Anita Emi

Xe điện
Em ko tán thành từ "áp chế" của cụ. Cụ đang nâng cao quan điểm và tự tưởng tượng ra việc "các con có bao giờ đc nghĩ và làm theo ý mình đâu"

Quốc có quốc pháp, gia có gia quy. Mỗi gđ đều có một quy tắc riêng trên nền tảng chuẩn của XH. Những hành vi lệch chuẩn trong nhà em đều phải bị điều chỉnh quyết liệt, nghiêm khắc, đến nơi đến chốn (ko nửa vời).

Chúng nó thoải mái chơi, đàn học đến khi tự đệm hát đc nó nghỉ. Mấy năm dịch chơi sâu chơi cầu lông, cả 2 đều có giải, một đứa có huy chương TP. Giờ bạn chúng nó đi tìm đối thủ đấu game thì con em suốt ngày tìm các sân cầu để giao lưu. Em thích điều đó.

Em ko có ý khoe. Chỉ là em nhấn mạnh con em ko bị cưỡng bức như cụ đang tưởng tượng.
Tất nhiên 30 tuổi mới biết đứa nào nghiện đứa nào thành người. Ko ai nói hay được.

Em luôn nói, Ba có thể bị ung thư hoặc phá sản bất cứ lúc nào. Các con luôn phải trong tư thế tự lập và gánh vác. Các bạn thế nào kệ các bạn. Nhà mình không có điều kiện nên phải thế.

Hồi tiểu học con kêu dép rách em cứ bảo đi thêm đi tuần sau ba mới có lương. Nó vẫn vui vẻ đi dép rách.
Em không nói về nhà cụ, em có biết cụ với con cụ thế nào đâu mà nhận xét :))

Chỉ là nhân tiện có một ý cụ nói là "không sợ sang chấn tâm lý" nên em bàn thêm về kiểu giáo dục con cứng nhắc dựa vào áp chế tuyệt đối chúng nó theo ý chí chủ quan của bố mẹ thôi. Chắc em không nói rõ nên cụ hiểu nhầm.

Anita Emi

Xe điện
Ở đây đang xuất hiện 2 luồng tư tưởng trong cách dạy con: 1 là dùng mồm và tâm lý, còn lại là dùng quy tắc 02 bàn tay kèm dụng cụ nếu cần :)) khoan hãy bàn về đúng sai vì chả có tiêu chuẩn nào cho việc này cả, quan trọng là khi chọn mình phải biết mình chọn đúng hay k để áp dụng với con mình, và có khi phải thay đổi hoặc kết hợp tùy thời điểm. 1 bên k đánh con, 1 bên đánh thì sẽ nhìn nhau 1 cách đối lập đến đáng sợ mà có khi hiệu quả, kết quả trong việc dạy con cũng same same nhau thôi :))
Hai luồng tư tưởng này không mâu thuẫn với nhau nhé, tâm lý thì vẫn tâm lý, phệt thì vẫn phệt :))

phuongmit

Xe cút kít
Hai luồng tư tưởng này không mâu thuẫn với nhau nhé, tâm lý thì vẫn tâm lý, phệt thì vẫn phệt :))
vầng e có nhắc là phải thay đổi hoặc kết hợp mà :)) 2 đứa nhà e thì nhiều năm nay e chưa dùng tay kèm công cụ phát nào cả, nhiều lúc mẹ nó mắng mình còn thấy run chứ chưa cần đánh ;))

kopok

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay con em lên lớp 7 à cụ
Căng thật cụ ạ
Cò con nhà em cũng lớp 6, chưa biết yêu cầu tóc tai kiểu vậy
Đi cắt tóc thì toàn đi với bố, đòi cắt...giống bố. May bố nó 41 tủi cũng chưa 1 lần nhuộm tóc trong đời 😂😂😂😂

kopok

[Tịch thu bằng lái]
1 trận đòn dứt khoát sẽ có tác dụng với nó.
Nhưng đòn là đòn, xong là thôi, ng lớn ko lèm bèm nhắc lại thì nó mới nể.
Chuyện nào ra chuyện đấy. Ng lớn hư phải đi tù nữa cơ mà. Trẻ hư phải có hình phạt, nhưng cụ cố gắng giải thích đầy đủ để nó tâm phục khẩu phục.
Chứ đừng để ẫm ức, thấy oan, tối kỵ đấy.
Làm bạn thì vẫn làm bạn, lúc cần dạy vẫn phải dạy, mình phải đóng nhiều vai để dạy con.
Cụ chuẩn, không lèm bèm, không nói nhiều

Anita Emi

Xe điện
vầng e có nhắc là phải thay đổi hoặc kết hợp mà :)) 2 đứa nhà e thì nhiều năm nay e chưa dùng tay kèm công cụ phát nào cả, nhiều lúc mẹ nó mắng mình còn thấy run chứ chưa cần đánh ;))
Mẹ nó mắng thế này à:
"Chúng mày cứ láo toét thế thì rồi lớn lên lại không khác gì bố chúng mày đâu..." :))

phuongmit

Xe cút kít
Nhân chuyện có nhân vật Khá pảnh thì cách đây vài năm đợt đang rộ múa quạt của pảnh, hồi đó pảnh vẫn còn là idol. 2 đứa nhà e đi học về có múa quạt, e bảo thôi chết mẹ, học đâu nhanh thế. E phải cấm ngay, giải thích đây là thằng ất ơ, k đáng để học theo những hành động đó và e phủ đầu là thằng này cơm cân sớm thôi. May thế nào trộm vía sau đấy nó đi tòo thật nên điểm uy tín về những việc này của e với bọn trẻ con nó tăng lên, sau thấy cái gì gợn gợn mắt, trend bẩn nhắc cái chúng nó nghe ngay ;))

minhhoang05

Xe hơi
Từ khi thằng nhà em vào lớp 1 là không còn bụp bụp hự bốp chát bịch bịch nữa mà tâm sự tỷ tê phân tích.

Ngày xưa ông bà già bụp bịch chát véo véo…. với mình có ăn thua đâu, chả sợ nên mình tự rút kinh nghiệm.

phuongmit

Xe cút kít
Mẹ nó mắng thế này à:
"Chúng mày cứ láo toét thế thì rồi lớn lên lại không khác gì bố chúng mày đâu..." :))
ai lại tụt cuần nhau thế, bảo là đấy bố xem 2 đứa mà hư như này thì sau này sao mà đáng iêu như bố dc, thôi đuổi ra khỏi nhà thôi ;))

S13M3N5

Xe đạp

Em đồng ý với quan điểm của bác. Gia có gia quy, treo cái roi mây lên tường để bọn trẻ nó thấy. Mình không đánh con tùy tiện, bao giờ cũng phải có lần đầu nhắc nhở, giải thích, nói rõ luôn hình phạt nếu tái phạm là gì. Lần hai mà tái phạm hoặc chày cối, cãi cố hay đổ thừa thì mới phải phệt. Em cứ nhớ ngày xưa em đi học thêm Toán lớp 5 thi vào lớp 6 có ông thầy có cái thước bảng gỗ lim, buổi đầu tiên thầy ghi lên bảng nội quy, sau cứ đứa nào nói chuyện trong lớp hoặc ko làm bài thầy bắt để xấp 10 đầu bàn tay để thầy cho 1 phệt. Tuy học thầy có 01 năm mà em nhớ ơn thầy mãi. Con mình thì kiểu gì nó cũng sẽ hiểu, thương cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi.

Anita Emi

Xe điện
Nhân chuyện có nhân vật Khá pảnh thì cách đây vài năm đợt đang rộ múa quạt của pảnh, hồi đó pảnh vẫn còn là idol. 2 đứa nhà e đi học về có múa quạt, e bảo thôi chết mẹ, học đâu nhanh thế. E phải cấm ngay, giải thích đây là thằng ất ơ, k đáng để học theo những hành động đó và e phủ đầu là thằng này cơm cân sớm thôi. May thế nào trộm vía sau đấy nó đi tòo thật nên điểm uy tín về những việc này của e với bọn trẻ con nó tăng lên, sau thấy cái gì gợn gợn mắt, trend bẩn nhắc cái chúng nó nghe ngay ;))
Hồi đấy trẻ con đứa nào chả múa tay mấy phát. Con em về múa quạt khoe bố, em bảo thử đứng trước gương nhìn xem có giống con điên không. Nó nhìn tự thấy ngu nên thôi cái trò đấy :))

Thắng ND TD

Xe tải
Đúng rồi, tâm phục khẩu phục là quan trọng nhất. Đừng để con có những suy nghĩ kiểu bố chỉ cậy quyền bố mẹ ra đánh mắng áp chế nó, chứ nó không thấy bố mẹ đúng, nó chỉ thấy bị oan, bị bắt nạt.

Em hỏi cụ thế là vì cái câu hỏi đấy chắc chắn sẽ xuất hiện trong đầu con cụ :))
Nó sẽ thắc mắc tiếp, "kiểu như thế" sao lại không được, vi phạm quy định gì hay do bố không thích. Thế sao cái gì bố không thích là con cũng phải chịu?
Cái này thì giống nhà e 90%. Em 2 F1 zai cả- 2008 và 2010. Mỗi đứa 1 tính cách, chằng đứa nào giống đứa nào.
Cu Nhớn thì năm nay vào lớp 11 - Tính nó hướng nội (E còn sợ nó tự kỷ ấy - chỉ thích 1 mình trong phòng riêng), ương bướng từ lớp 8. (Cũng có bạt tai vài lần). Bắt đầu kỳ 2 lớp 8 thì bắt đầu cãi khỏe lắm, học hành chểnh mảng - lại đúng đợt Covit nên chơi Game ko học. Em bắt đầu thiết quân luật - Ngồi học , làm bài cùng, nhiều lúc đến 1-2h sáng. Đến khi vào lớp 10 thì thay đổi - Hắn học nội trú, em chỉ bảo : Lớn rồi, tự học tự lo. Chỉ đừng để GVCN réo gọi bố mẹ là ok. Đầu tuần đưa đi, cuối tuần đón về. Đến nay e thấy ổn, kết quả học tập tốt - Thoát đc 1 bạn
Cu bé thì năm nay bắt đầu vào lớp 9- Mới dậy thì đc nửa năm , cãi cũng khỏe, lý sự lắm. Sểnh ra là lượn ( Cái này giống em) Đầu tóc không thèm cắt, tính khí thất thường.( Em kệ - Chờ cô giáo nhắc cắt thì nó phải đi thôi). Cu bé này thì sống tình cảm hơn, toàn trốn xuống ngủ chung với bố mẹ, tranh nằm giữa.
Nói chung với bọn ẩm ương này, rất khó để nói chuyện khi mình cáu. Bọn nó thì luôn cho là nó đúng.
Tính e nóng nên mỗi lần như thế, em bỏ ra ngoài , hết cáu lại về.
Vậy nên theo e với bọn này giờ mình không thể dùng vũ lực như ngày xưa bố mẹ, ông bà dạy mình đc. Chúng nó biết lý luận , lý sự và khác hẳn chúng ta thế hệ trước.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF

"Đấy là lý do bọn con ngoan trò giỏi một là thành gà công nghiệp, hai là nhảy một phát từ tầng cao xuống" - Cụ nghĩ thế nào mà nói ntn ? không muốn con mình là "con ngoan trò giỏi ah, hay muốn nó hư và dốt nát ? :-o :-o :-o