[Funland] Nhà có con đang vào tuổi dậy thì

phuongmit

Xe cút kít
Em thì cứ kệ chúng nó, thành cây hay thành cỏ dại cũng được.
Nói thế khó cụ ạ, cây hay cỏ nó vẫn là con mình, lời ăn lỗ chịu, nhưng điều chỉnh, định hướng dc thì vẫn nên làm hơn là mặc kệ nó. Còn làm thế nào thì cũng k có công thức nào cả

cuongkilo

Xe tăng
Con nhà cụ bao nhiêu tuổi rồi. Việc tóc tai thì thằng lớn nhà e năm nay lớp 6, vài năm nay e tư vấn cho nó kiểu tóc rất hợp với mặt và đi học vẫn lịch sự k quá lố. Nếu tóc tai con cụ cắt về k hợp thì cụ cứ cho cháu để lần này, lần tới cụ với nó đi cắt, đề xuất cắt kiểu ưng mắt cụ thử xem tnao rồi tính. 5 người 10 mắt, nhất là tóc tai, thời trang cộng với tuổi này nó nổi loạn, đầu mình k lạnh là dễ hỏng chuyện chỉ vì những thứ râu ria vớ vẩn
Năm nay con em lên lớp 7 à cụ

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Ơ, cụ có con trai mà phải để cháu ra tiệm? Trừ khi nó uốn xoăn, nhuộm kiểu. Cụ có thể mua 1 cái tông đơ xịn xịn về cắt cho con được chứ. Như con bé 2 nhà em em cắt suốt, thích kiểu nào em tỉa kiểu đó, nhìn rất ưng. Mới hôm rồi em cắt nàng ý còn khen bố cắt xinh. Mỗi tội mẹ nó lại ko thích kiểu ngố đáng yêu, thế là mắng con, dỗi chồng, làm con bé khóc nhè. Nhà em, em cắt cho con, cắt cho anh trai bằng tông đơ, tỉa kéo 1 tí, đẹp hơn ở hàng vỉa hè.
Còn con cụ cùng giới tính, cụ phải làm bạn, nó quý nó tin thì mới mắng nó được. Có thể rủ con chơi đá cầu, cầu lông, đạp xe, đi bơi, tập xà đơn-kép thúc đẩy tăng trưởng, khỏe đẹp. Trẻ trên 6t là kí ức nó theo đến trưởng thành. Nhất là các kí ức xấu, bạo lực. Nên con em sau 3t thì ko có đánh. Mắng thì cũng phải lựa từ mà nói. Tất cả hành động lời nói của cụ lúc này nó sẽ được ghim vào đầu con. Nó sẽ có tác động nhất định đến tính cách và suy nghĩ đứa con sau này. Thậm chí còn là những mảng kí ức tồi khi có chuyện buồn, hoặc mâu thuẫn giữa các thành viên trong gia đình. Phải làm bạn chúng nó cụ ơi.

phuongmit

Xe cút kít
Năm nay con em lên lớp 7 à cụ
Thế hơn thằng lớn nhà e 1 tuổi thôi. Nếu quá trình trc đó cháu k nghịch ngợm, k hư thì cũng k có gì đáng lo đâu cụ. Cụ search 1 vài kiểu tóc đẹp hơn kiểu nó đã cắt, gợi ý nó lần tới cắt thử, cụ cắt cùng nếu cũng form đầu xem nó phản ứng thế nào

VCHDHN

Xe container
Em rất ít đánh con ,14 năm nay lần vừa rồi là lần thứ 4 em tẩn nó. Thực sự lúc đó bất lực thật cụ ạ
Nó sẽ nhận ra đó là điểm yếu của mình đấy. Phải kiên trì cải thiện tình hình, k có cách nào khác đâu.

cuongkilo

Xe tăng
Nó sẽ nhận ra đó là điểm yếu của mình đấy. Phải kiên trì cải thiện tình hình, k có cách nào khác đâu.
Đành vậy thôi cụ nhỉ. Đất ko chịu trời thì trời chịu đất vậy, thôi mong nó qua nhanh tuổi này.Chứ ntn em chắc não mất

cuongkilo

Xe tăng
Thế hơn thằng lớn nhà e 1 tuổi thôi. Nếu quá trình trc đó cháu k nghịch ngợm, k hư thì cũng k có gì đáng lo đâu cụ. Cụ search 1 vài kiểu tóc đẹp hơn kiểu nó đã cắt, gợi ý nó lần tới cắt thử, cụ cắt cùng nếu cũng form đầu xem nó phản ứng thế nào
Các lần khác e đều tư vấn cho nó đấy chứ. Lần này tự ý đi cùng bạn

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nói thế khó cụ ạ, cây hay cỏ nó vẫn là con mình, lời ăn lỗ chịu, nhưng điều chỉnh, định hướng dc thì vẫn nên làm hơn là mặc kệ nó. Còn làm thế nào thì cũng k có công thức nào cả
Cứ ngẫm ngày xưa mình thế nào, các cụ đối xử với mình ra sao khi đó. Rồi mình điều chỉnh cân bằng cách đối xử thôi. Chứ thả lỏng thì mình lại lo, khắt khe quá thì chúng nó khó phát triển hoặc phản ứng tiêu cực.
Công thức chung thì chỉ có mình cứ làm gương cho chúng nó, không cờ bạc, không rượu chè bê tha, không nói tục chửi bậy, ngủ đúng giờ đúng giường. Thế là đủ. Cơ mà hơi khó. :))

phuongmit

Xe cút kít
Các lần khác e đều tư vấn cho nó đấy chứ. Lần này tự ý đi cùng bạn
Bình tĩnh đã cụ, cụ còn phải đối mặt với biến đổi của nó nhiều. Thằng nhà e học cách nhà dưới 2km mà hôm nọ nó còn nổi hứng đòi đi xe tuyến với các bạn. E phải ngồi phân tích đủ thứ với nó bên cạnh yếu tố chi phí phát sinh k cần thiết. Nghe xong gật gù ngay vì mình nói nét nó k cưỡng dc góc nào cả :))

phuongmit

Xe cút kít
Cứ ngẫm ngày xưa mình thế nào, các cụ đối xử với mình ra sao khi đó. Rồi mình điều chỉnh cân bằng cách đối xử thôi. Chứ thả lỏng thì mình lại lo, khắt khe quá thì chúng nó khó phát triển hoặc phản ứng tiêu cực.
Công thức chung thì chỉ có mình cứ làm gương cho chúng nó, không cờ bạc, không rượu chè bê tha, không nói tục chửi bậy, ngủ đúng giờ đúng giường. Thế là đủ. Cơ mà hơi khó. :))
Vấn đề là giờ nó chưa hoặc k cờ bạc, rượu chè, chẳng chửi bậy luôn mà phát sinh cả tỉ món khác ngày xưa k có hoặc k gặp, nên là bao giờ cho đến ngày xưa hả cụ :)) ngày xưa xã hội nó khác, con người nó khác nên áp chéo vào là lệch chân ngay. Cân đối để k khắt khe, k kìm kẹp và vẫn trong kiểm soát mới là khó chứ cụ, kệ thì dễ quá ai cũng làm dc

son.nguyen.1979

Xe tăng
Làm bạn với nó, 2 bố con thử xưng hô mày - tao xem sao, có khi lại thân thiết ;))

DCCHA

Xì hơi lốp
Toàn chuyện nhỏ, quá bt. Em ngày xưa dậy thì còn bỏ nhà đi nên giờ thấy dậy thì chả có gì mà phải khó khăn với nó. Em có con gái cũng đang dậy thì, toàn em lo hết mọi việc, thấy thú vị mà hơi mệt thôi.

DCCHA

Xì hơi lốp
Vấn đề là giờ nó chưa hoặc k cờ bạc, rượu chè, chẳng chửi bậy luôn mà phát sinh cả tỉ món khác ngày xưa k có hoặc k gặp, nên là bao giờ cho đến ngày xưa hả cụ :)) ngày xưa xã hội nó khác, con người nó khác nên áp chéo vào là lệch chân ngay. Cân đối để k khắt khe, k kìm kẹp và vẫn trong kiểm soát mới là khó chứ cụ, kệ thì dễ quá ai cũng làm dc
Em ngày xưa cờ bạc từ ngày cấp 2, từ năm 31 đến giờ 1k cờ bạc cũng ko chơi nữa. Nên cccm cứ yên tâm, đồng hành và chơi cùng con là ok thôi.

Cụ cứ đóng vai ác đi. Việc mềm dẻo để mẹ nó lo, 2 bên phối hợp nhịp nhàng.
Trong nhà ko có người đóng vai ác thì lấy ai để nó sợ. Nó bướng mà mình ko bướng bằng nó thì sẽ phải chạy theo nó như thằng hầu thôi. Mất trận địa là mất tất cả.
Đừng có sợ con nó oán hận mình. Cụ xem có ai hết lòng RÈN CON rồi bị con oán hận ko?

Nổi loạn gì thì nổi loạn, cần phải nhớ rõ tao là bố mày, chứ mày ko thể là bố tao đc.

Chỉnh sửa cuối:

comiki

Xe ba gác
Người OF
Úi, tưởng f1 nhà cụ thớt lớp 9 hay 10 chứ. Thiếu niên lớp 7 nhà em giờ vẫn còn suốt ngày dí dủm bám mít mẹ, đòi mẹ ôm với thơm ấy.

Gionam72

Xe lăn
Thằng lớn nhà em cũng bằng thằng nhà cụ chủ. Cũng đang dở ông dở thằng. Em mới bạt tại cho 2 cái. Mấy thằng tụ tập đua xe đạp. Ngã trầy đầu gối ra. Xe đạp đang bị khóa lại.
Suốt ngày trêu em gái. Chọc cho em khóc.

NiceMoon1

Xe tải
Bạn em nhiều đứa bị bệnh hay kêu, gặp em kể lể chê con này nọ. Em nghe một hồi rồi chốt lại mỗi câu: tao thấy nó giống mày hồi nhỏ đấy. Thế là im luôn
Chuẩn đấy, trẻ con thường giống y chang bố mẹ nó ngày xưa chứ khác gì đâu. ví dụ: than con lười học ư - bố/mẹ nó ngày xưa chả thế, có chăm chỉ gì đâu, than con bướng ư - cũng y chang bố/mẹ mà, ...
Vậy nên các cụ phụ huynh nên dành thời gian xem lại bản thân mình hồi nhỏ mà tìm cách bảo ban con thế nào cho hiệu quả thôi :D :D

zoro1970

Xe container
Đang nghỉ hè mà cụ, vào học không trường nào họ cho để tóc kiểu vậy , nên các cháu chắc sẽ thay đổi

Batman

Xe điện
Ở với ông bố hung dữ như này mà nó vẫn dám làm sai thì cụ này đánh con đến mức rạn đòn rồi. Trước em có đứa học cùng khối, bố nó tha hồ đánh, đánh xong nó vẫn cười.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ sai rồi

Tuổi ẩm ương chỉ nên làm bạn với nó, chia sẻ cái hay cái xấu
Đánh chửi nó, nó càng không nghe
Cụ chuẩn Men.
Cụ thớt nên gần gũi tâm sự, chia sẻ, chỉ bảo.. với con nhiều vào.
Lạt mềm buộc chặt!