[Funland] Nhà có con đang vào tuổi dậy thì

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đành vậy thôi cụ nhỉ. Đất ko chịu trời thì trời chịu đất vậy, thôi mong nó qua nhanh tuổi này.Chứ ntn em chắc não mất
Cụ mà tặc lưỡi “kệ” là mất đứa con ngoan đấy.

duongphong

Xe container
Em rất ít đánh con ,14 năm nay lần vừa rồi là lần thứ 4 em tẩn nó. Thực sự lúc đó bất lực thật cụ ạ
Em tẩn sớm hơn cụ. Lên đến lớp 7 chỉ việc nắn cho đỡ chệch đường. Mấy ông kễnh này cụ chịu khó nói chuyện trên giời dưới bể, k là 2-3 tuần nó lại muốn rẽ hướng.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Mệt mỏi quá các cụ ạ , tính thì nửa ông nửa thằng
Cãi lại chem chẻm. Nhiều lúc phải cố nín nhịn sợ mình ko kiềm chế dc
Điển hình cách đây 2 ngày đi cùng bạn cắt tóc trông như thằng trộm cướp , e tức quá về oánh 1 trận thì sợ đi sửa lại
Không biết nó còn làm trò gì nữa , em thấy mệt vô cùng
Các cụ có con giai đoạn này ntn ạ.Như e thấy mệt mỏi quá
Cu lớn nhà em cũng tuổi như con cụ. Em oánh cho 1 trận đàng hoàng giờ nói là nghe răm rắp.

MyMac

Xe điện
Ở đâu có áp bức ở í có đấu tranh. Tầm này là mình phải làm bạn nó rồi chứ mình không thay đổi vẫn áp đặt quyền người nhớn lên nó là mệt mỏi lắm. Có khi ở nhà nó răm rắp nghe nhời nhưng ở chỗ khác nó lại đi 1 kiểu. Mà tuổi dở này kéo dài mấy năm. Cha mẹ mà không chịu thay đổi vì con thì đến lúc xung khắc thành ra thù hận í.

SUV1

Xe tải
C9n nhà em dậy thù từ lớp 7 mà đến giờ vào sang lớp 11 vẫn chưa xong. Nói nhẹ nhàng, tâm sự nhiều rồi nhưng vẫn ương ngạnh mải mê game các kiểu. Nói thì nó lại bảo chả ai như bố mẹ, bạn con nó game nhưng vẫn học tốt đấy đây. Cafe hai bố con nhiều dần nó nghi ngại mỗi lần rủ cafe nó lại bảo bố lại giáo huấn gì đây nên ko muốn đi.Mệt mỏi thực sự! Buông kệ nó thì ko thể , giờ 2 vc thay phiên đóng vai thiện và ác.

AMATAX

Xe điện
Em cũng có con giai 2k6 mới thi TN C3 bảo chọn trường cao đẳng đại học mà đi học để có cái nghề tử tể có tương lại...mà đang cãi nhem nhẻm ko thik đi. Cứ đòi đi dán film cách nhiệt với mấy anh thợ để trốn học với có tiền luôn..mà ko nghĩ lâu dài. Em chưa biết ứng phó ra sao😅

Cu lớn nhà em cũng tuổi như con cụ. Em oánh cho 1 trận đàng hoàng giờ nói là nghe răm rắp.
Cha mẹ sinh con trời sinh tính. Mỗi đứa tính nết khác nhau. Đối với con trai kiểu hướng ngoại, bướng bỉnh Cụ cứ tiếp tục duy trì kỷ luật thêm một thời gian dài cho nó quen nếp, khi nó thành hệ thống rồi cụ sẽ rất nhàn. Việc tự do trong khuôn phép sẽ làm nó nhận thức rõ NGHĨA VỤ và TRÁCH NHIỆM của nó trong việc xây gia đình. Trẻ em như tờ giấy trắng, người lớn trao nhiều QUYỀN cho nó thì nó sẽ "cầm quyền".

Nhiều người con bướng ko dám mạnh tay, vì ko xiết kỷ luật có hệ thống từ trước. Đang cho nó nhân quyền, đang xem nó thích gì để đáp ứng (nuông chiều quá) mà tự nhiên rắn, nó lừ mắt doạ tự tử bố mẹ chả đái ra quần. Sau vài lần nhờn thì lẫn lộn ko biết đứa nào đang làm bố đứa nào.

Tất nhiên đó là đối với trẻ nghịch ngợm, hướng ngoại. những đứa hướng nội lầm lì ko nói gì, gia đình có tiền xử trầm cảm nữa thì quá khó. Ngoài làm bạn tỉ tê, vỗ về thì chả có cách gì khác.

Trẻ con ham mê một môn gì đó: thể thao, âm nhạc là cực kỳ tốt. Vì nó bị cuốn vào đó, ít thời gian cho mấy cái trò ma tịt khác.

Cả XH đang chú trọng sắm cho con cái cần câu. Nhưng xem nhẹ việc rèn luyện khả năng đi câu.
Nhìn người đi câu thì biết, họ chịu khó dầm mưa dãi nắng, tỉ mẩn làm mồi, kiên trì ko bỏ cuộc, họ có thể ngồi xuyên đêm này qua đêm khác để giật bằng được con cá to.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Năm nay con em lên lớp 7 à cụ
Ôi giời, thế bằng ku con nhà em năm nay cũng lên lớp 7. Chẳng bù cho thằng nhà em, cắt tóc toàn bố mẹ dỗ đưa đi cắt, ăn cơm thi thoảng mẹ vẫn phải đút #:-s

tientaninfotech

Xe tăng
Con cụ tuổi ẩm ương sớm thế, thường lớp 9 trở đi nó mới khó bảo. Con em trộm ít hơn con cụ 1 tuổi mà nó chưa có biểu hiện bướng.
Với tuổi ẩm ương là khó chịu phết, cũng giống mình hồi xưa thôi. Tuổi ẩm ương thì uốn nắn bằng lời nói, bằng thưởng phạt nhẹ nhàng. Gân guốc với bọn này nó bướng hơn là bỏ đi luôn đấy

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Con gái 15 tuổi, đang học yêu, chuyện gì cũng kể với bạn trai, kể cả chuyện đèn đỏ vậy có đáng lo lắm không các cụ

Nó rủ bạn trai đến nhà chơi, rồi vào phòng riêng để nói chuyện mình có cẩm cản được không. Bình thường nhà lúc nào cũng có người ở nhà, nhưng cái tuổi ẩm ương mới lớn, đúng là như có bom trong nhà các cụ ạ. Mà dậy thì nghĩa là phát dục, nên không kìm chế chúng nó được, chỉ suốt ngày lo ngay ngày các cụ ạ. Stress lắm

Gionam72

Xe lăn
Lên mạng toàn học mấy câu nói linh tinh. Ăn nói thì trống không. Chưa nói xong nó đã cãi xong rồi. Chỉ muốn đập cho 1 trận.

beSuSu

Xe điện
Em ngày xưa cờ bạc từ ngày cấp 2, từ năm 31 đến giờ 1k cờ bạc cũng ko chơi nữa. Nên cccm cứ yên tâm, đồng hành và chơi cùng con là ok thôi.
Đỏ thôi, đen quên đi. :D

beSuSu

Xe điện
Điển hình cách đây 2 ngày đi cùng bạn cắt tóc trông như thằng trộm cướp , e tức quá về oánh 1 trận thì sợ đi sửa lại
1 trận đòn dứt khoát sẽ có tác dụng với nó.
Nhưng đòn là đòn, xong là thôi, ng lớn ko lèm bèm nhắc lại thì nó mới nể.
Chuyện nào ra chuyện đấy. Ng lớn hư phải đi tù nữa cơ mà. Trẻ hư phải có hình phạt, nhưng cụ cố gắng giải thích đầy đủ để nó tâm phục khẩu phục.
Chứ đừng để ẫm ức, thấy oan, tối kỵ đấy.
Làm bạn thì vẫn làm bạn, lúc cần dạy vẫn phải dạy, mình phải đóng nhiều vai để dạy con.

Chỉnh sửa cuối:

DungPhuong0712

Xe tăng
Lên mạng toàn học mấy câu nói linh tinh. Ăn nói thì trống không. Chưa nói xong nó đã cãi xong rồi. Chỉ muốn đập cho 1 trận.
F1 nhà cháu đưa lớn 18, đứa bé 14

Nhà cháu áp dụng

1. Tiếp cận con bằng cách chia sẻ, trao đổi thẳng thắn
2. Rủ ra ngoài quán cafe riêng, chỉ có 2 bố con
3. Cởi mở về giới tính, cháu F1 nam, gấu F1 nữ
4. Coi con là người trưởng thành nhỡ, có thể đưa ra ý kiến và cả nhà cùng đóng góp
5. Chia sẻ việc nhà với bố mẹ
6. Lâu lâu vk ck cháu trốn nhau, ngủ riêng với từng đứa

Phương châm coi con tuổi 14 đến 19 là bạn, hạn chế áp dụng quyền cha mẹ để áp đặt, tuyệt đối không chửi bậy, đánh con hoặc những câu nói mang tính so sánh, kích động tuổi ẩm ương.
Bố mẹ hoàn toàn có thể lùi lại một bước khi tranh luận đang cao trào. Đợi cơn giận qua đi thì ngồi thủ thỉ cho con nghe vấn đề...

Cháu tuyệt đối không nuông chiều, nhưng sẽ biết lúc nào lên nghiêm khắc và lúc nào cần hài hòa với con

Fightingman

Xe buýt
Đúng là phải lựa cụ ạ. Nhà cháu ông kễnh đang lớp 11 nói chuyện với bố mẹ thỉnh thoảng cũng đệm câu "mẹ", còn ông kễnh thứ 2 lớp 8 đã có lông nách thì chẳng nói chẳng rằng gì, cứ lầm lầm lì lì...tụi cháu cứ phải phối hợp mềm nắn rắn buông để thích ứng và định hướng các bạn ấy dần. Như vậy mà còn chưa đâu đầu bằng ông bạn cháu, cũng ông kễnh lớp 11 mà tự đặt hàng thuốc là điện tử về phòng hút, phi xe máy ầm ầm và ngã vài lần, và mệt nhất là đã biết đưa bạn gái về nhà:)). Thế mới thấy thời cháu ngày xưa, thời dậy thì ngây ngô thật sự.

Doan TS

Xe tải
Còn nhiều trò nữa cụ nhé tụ tập bạn bè, nổi loạn ở trường lớp; hút thuốc (lá, điện tử); đánh nhau; trốn học; cày game; đua xe (đạp)...thậm chí lấy trộm tiền của bố mẹ.
Kiên trì trò chuyện và theo sát con từng ngày để nắm bắt tình hình thôi. Đẹp nhất là hướng con đến một hoạt động tích cực nào đó (như thể thao) mà mình có thể tham gia cùng.
Con em cũng tuổi con cụ, đang giai đoạn thay đổi kiểu tóc =))=))=))=))

meodenminh

Xe điện
Cụ xem lại cụ đã, nhiều khi nó giống bố giống mẹ thôi

meodenminh

Xe điện
Đúng là phải lựa cụ ạ. Nhà cháu ông kễnh đang lớp 11 nói chuyện với bố mẹ thỉnh thoảng cũng đệm câu "mẹ", còn ông kễnh thứ 2 lớp 8 đã có lông nách thì chẳng nói chẳng rằng gì, cứ lầm lầm lì lì...tụi cháu cứ phải phối hợp mềm nắn rắn buông để thích ứng và định hướng các bạn ấy dần. Như vậy mà còn chưa đâu đầu bằng ông bạn cháu, cũng ông kễnh lớp 11 mà tự đặt hàng thuốc là điện tử về phòng hút, phi xe máy ầm ầm và ngã vài lần, và mệt nhất là đã biết đưa bạn gái về nhà:)). Thế mới thấy thời cháu ngày xưa, thời dậy thì ngây ngô thật sự.
Đúng rồi nó đưa bạn gái về nhà ngủ qua đêm luôn ấy cụ, xưa mình có dám đâu chỉ đến 11h là chia tay nhau😥