[Funland] Nhà các cụ mợ đã lắp ELCB chưa?

vnposh

Xe điện
Làm cái đèn cảm ứng thành nhà thông minh 4.0 ngay cụ ;))
Chưa hẳn cụ ợ.

Tuỳ theo vị trí, nhu cầu mà lắp cảm biến radar, nhiệt độ, ánh sáng, tiếng động. Hoặc công tắc điều khiển từ xa hoặc điều khiển qua wifi,...

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em hỏi vậy là do các cụ trên bảo thay cái aptomat tổng bằng cái chống giật, mà aptomat nhà em do dự án làm toàn của Legrand, aptomat tổng nó bé tý mà lại hết chỗ. Schneider có loại nào tốt nhất mà vừa cái hạt bé tý như cái này (C63) nhà em không ạ?
Hoặc các cụ có cách nào giải giúp em thay cái tổng kia?

Em thấy trên mạng đăng loại elcb tép kích thước giống như con át đơn của cụ, cụ thử hỏi xem đâu bán không.

E thì ko rõ loại này lắp đặt sử dụng ntn :))

taplai2012

Xe trâu

binhnq2

Xe tăng
Full hết rồi cụ phải thay thế thôi. Các át nhà cụ toàn át đơn. Nếu Xđ dc át tổng thì thay vào át tổng, ghép vào một cái át nào khác. E nghĩ vậy, vì ko phải dân điện :))
Hình như con ngoài cùng là tổng cụ nhỉ, tổng thì thay oke đấy ạ ;))
Ko phải dân điện như cụ, nhưng e cũng nói giống cụ, nội suy từ e ra, thì cụ lọ mọ phết, hay gọi là dân DIY.

Bigmoto

Xe container
Cảm ơn bác.

Bình này em cũng mua khoảng 5 năm hơn rồi. Hình như đã thay bộ đốt 1-2 lần. Để em xử lý chắc lại phải thay bộ đốt - nó hay rò điện ở cổ bộ đốt. Sau đó sẽ lắp elcb hoặc em thay cmnl bình nước nóng mới có bộ chống rò điện.

Giờ e có dặn gấu và mấy đưa F1 là bật nước nóng cho đủ nóng rồi tắt cb ( 2P) sau đó mới tắm cho an toàn!
Thế cũng chưa phải cũ, đời này phải có ELCB rồi chứ nhỉ?
Mà sao nhà cụ thay ruột nhanh thế nhỉ, nước nhà cụ dùng nước gì mà phá ruột nhanh thế? :|

taplai2012

Xe trâu
ELCB chỉ bảo vệ chống rò, RCCB vừa bảo vệ chống rò, vừa bảo vệ quá tải.
Cụ hỏi Gúc mấy cụm từ trên là biết nó viết tắt từ cái gì :D
Nếu dùng ECLB thì cần phối hợp với cái CB, MCB hoặc MCCB nữa
Nếu dùng RCCB thì một mình nó là được rồi \m/
Em thấy cụ gg nói khác, cụ nào đúng ạ ;))

taplai2012

Xe trâu
Thế cũng chưa phải cũ, đời này phải có ELCB rồi chứ nhỉ?
Mà sao nhà cụ thay ruột nhanh thế nhỉ, nước nhà cụ dùng nước gì mà phá ruột nhanh thế? :|
Ruột nhanh hỏng do hệ thống nc ko ổn định, hay mất nc. Mất nc mà cứ xài là dễ hỏng ruột nguy hiểm :(

taplai2012

Xe trâu
Ko phải dân điện như cụ, nhưng e cũng nói giống cụ, nội suy từ e ra, thì cụ lọ mọ phết, hay gọi là dân DIY.
Em lọ mọ phết cụ :))
Nh khi cứ soi vs hướng dẫn thợ họ khó chịu. Nhưng nh lúc ko hướng dẫn lại hỏng việc, nh thợ non tay lắm.
E chỉ nể mấy ông thợ điện nc già già thôi.

Bigmoto

Xe container
Ruột nhanh hỏng do hệ thống nc ko ổn định, hay mất nc. Mất nc mà cứ xài là dễ hỏng ruột nguy hiểm :(
Không phụ thuộc mất nước hay có nước cụ ợ. Nước trong bình không bao giờ thấp hơn sợi đốt được cụ ợ, không tin cụ cứ khóa nước vào bình rồi xả nước trong binh xem có hết không nhé \m/
Đấy là nguyên tắc an toàn của bình NL đấy ợ.
Việc sợi đốt nhanh hỏng ngoài chất lương nước (cái này mình không kiểm soát được :( ), thì cần kiểm tra thanh Magie chống ăn mòn điện hóa, thường thợ thay ruột không chịu để ý cái thanh này. Nó mà bị mòn thì sợi đốt mòn rất nhanh.
Bình nhà em thay 1 lần thanh Magie này, đến giờ 10 năm chưa phải thay sợi đốt \m/

taplai2012

Xe trâu
Không phụ thuộc mất nước hay có nước cụ ợ. Nước trong bình không bao giờ thấp hơn sợi đốt được cụ ợ, không tin cụ cứ khóa nước vào bình rồi xả nước trong binh xem có hết không nhé \m/
Đấy là nguyên tắc an toàn của bình NL đấy ợ.
Việc sợi đốt nhanh hỏng ngoài chất lương nước (cái này mình không kiểm soát được :( ), thì cần kiểm tra thanh Magie chống ăn mòn điện hóa, thường thợ thay ruột không chịu để ý cái thanh này. Nó mà bị mòn thì sợi đốt mòn rất nhanh.
Bình nhà em thay 1 lần thanh Magie này, đến giờ 10 năm chưa phải thay sợi đốt \m/
Cái thanh Magie em cũng thay 1 lần r nên em biết. Về cái đó cụ nói đúng.
Việc mất nước, mặc dù bình có van chống rút nước lắp ngoài bình. Nhưng e thấy ko tuyệt đối. Nhà em thấy mất nước là bình nào cũng bị rút nc nếu sử dụng vòi nc bên lạnh. Dẫn đến hụt nước trong bình theo thiết kế.
Nếu ko biết mà cứ sử dụng sẽ gây nguy hiểm do ruột gà bị nứt...
Kinh nghiệm : sau khi nước có lại, quay hết vòi sang nóng xả nc, ít 10-20l nc. Khi nào vòi ko nghe tiếng xì xì do khí lẫn trong đó là ok. Bắt đầu bật bình để sử dụng.

taplai2012

Xe trâu
Ngay tên tiếng Anh nó đã nói lên chức năng đó cụ. Chức năng ELCB viết sai rồi :(
Em đọc mấy trang bán đồ điện hãng khác nhau đều đưa ra nội dung tương tự cụ ạ. Cụ xem cái em đang dùng họ gọi là gì, hay em mua cái này tưởng cái kia :(

vnposh

Xe điện
Em lọ mọ phết cụ :))
Nh khi cứ soi vs hướng dẫn thợ họ khó chịu. Nhưng nh lúc ko hướng dẫn lại hỏng việc, nh thợ non tay lắm.
E chỉ nể mấy ông thợ điện nc già già thôi.
Thợ điện nước nào chả muốn thi công nhanh, nhiều, dễ. Nhiều bác, chú thợ lười lắm. Rời giám sát ra là làm ẩu ngay.

Thuê thì công xá không rẻ mà nhiều khi không đúng ý mình. Nên muốn an toàn, tiện lợi, đẹp thì nhiều khi thợ phải hợp tác bàn bạc với mình chứ mình khoán trắng cho thợ thì nhiều khi không ổn.

taplai2012

Xe trâu
Thợ điện nước nào chả muốn thi công nhanh, nhiều, dễ. Nhiều bác, chú thợ lười lắm. Rời giám sát ra là làm ẩu ngay.

Thuê thì công xá không rẻ mà nhiều khi không đúng ý mình. Nên muốn an toàn, tiện lợi, đẹp thì nhiều khi thợ phải hợp tác bàn bạc với mình chứ mình khoán trắng cho thợ thì nhiều khi không ổn.
Em ko cho nối dây trong tường, có chú cứ cãi là có ống gen ko sao. VD em bắt dỡ ra đi lại dây, dây ngắn thiếu gì chỗ để đi đâu. Cứ kiên quyết thì thợ mới chịu nghe ;))

Ngo Rung

Xe lăn
Em đọc mấy trang bán đồ điện hãng khác nhau đều đưa ra nội dung tương tự cụ ạ. Cụ xem cái em đang dùng họ gọi là gì, hay em mua cái này tưởng cái kia :(

Cái này là RCCB hoặc RCBO cụ ợ. ELCB chỉ có chức năng chống rò thôi, cái bộ đi theo bình NL là ELCB.
Mấy trang web bán hàng cũng toàn copy Gúc về. Bản thân Guc nhiều khi không đúng đâu, nhất là tiếng Việt.
Cụ nên tham khảo mô tả tiếng Anh còn tương đối một chút - nhưng đôi khi vẫn sai đấy :D

Ngo Rung

Xe lăn
Cái thanh Magie em cũng thay 1 lần r nên em biết. Về cái đó cụ nói đúng.
Việc mất nước, mặc dù bình có van chống rút nước lắp ngoài bình. Nhưng e thấy ko tuyệt đối. Nhà em thấy mất nước là bình nào cũng bị rút nc nếu sử dụng vòi nc bên lạnh. Dẫn đến hụt nước trong bình theo thiết kế.
Nếu ko biết mà cứ sử dụng sẽ gây nguy hiểm do ruột gà bị nứt...
Kinh nghiệm : sau khi nước có lại, quay hết vòi sang nóng xả nc, ít 10-20l nc. Khi nào vòi ko nghe tiếng xì xì do khí lẫn trong đó là ok. Bắt đầu bật bình để sử dụng.
Như vậy là cái van một chiều bị lỗi rồi cụ. Nên thay đi.
Nếu van tốt thì không bao giờ rút được hết nước ra khỏi bình cụ ợ. Vì ống lấy nước ra luôn đặt cao hơn sợi đốt nên không bao giờ nước rút xuống dưới sợi đốt cả cụ nhé.
Trường hợp hãn hữu có thể xảy ra là do rơ le nhiệt lỗi, cứ đun sôi thật lực thì áp suất hơi trong bình đủ lớn sẽ đẩy van an toàn ( tích hợp trong cái vam một chiều ở đầu vào ấy) lúc đó mới có nguy cơ xì hết nước trong bình được. Tuy nhiên trường hợp này rất khó xảy ra, do trong bình còn 1 rơ le chống quá nhiệt nữa. Nếu hỏng rơ le chính thì rơ le này sẽ can thiệp :))

Vinaxuki JBC

Xe tăng
E không đồng quan điểm với Cụ ở đây:

Ý em là cụ nên lắp cả 2 song song, cái hạt đó nó chuyên dụng cho tắt bật r,
Nếu nói là chuyên dụng cho tắt/bật thì xét về kết cấu của khí cụ điện, aptomat có độ bền và độ tin cậy đóng/cắt hơn rất nhiều lần cái hạt công tắc (20A) mỏng manh đó Cụ ợ. Vì aptomat nó được trang bị cơ chế dập hồ quang, mà hạt công tắc không có được.

cụ mua đồ tốt thì cứ yên tâm dùng vài năm r thay. Còn át bản chất nó dùng để xử lí sự cố hay sửa chữa chứ ko phải đồ bật tắt hàng ngày.
Bản chất của aptomat là loại khí cụ điện để BẢO VỆ quá dòng, hoặc ngắn mạch. Tuy nhiên, nếu chỉ dùng để đóng/cắt mạch thì nó vẫn quá thừa công năng. Kiểu như dùng dao mổ trâu để giết gà đó Cụ ợ.

Tạch tạch nh quá nó mòn các bộ phận cơ khí bên trong, chưa kể elcb nó có mạnh đk có thể sẽ bị ảnh hưởng :)
Nếu có ảnh hưởng đến mạch (con chip) bên trong ELCB thì chỉ là ảnh hưởng tốt lên (khi dùng aptomat thay hạt công tắc) thôi Cụ ợ.

Mong các Cụ khác có nghề điện vào chém thêm cho vấn đề được thông tỏ..

wild nature

Xe điện
Em thấy cái Aptomat chống giật (elcb) rất quan trọng và chi phí cũng khá rẻ, tầm 300-1.2tr. Lắp đặt cũng đơn giản, thay thế át cũ hoặc lắp thêm vào tủ điện.
Nhà em 2 lần cứu mạng người thân, nên muốn chia sẻ với các cụ mợ. Nó có tác dụng tự nhảy (cắt điện) khi bị dò điện từ dây dẫn hay thiết bị. Ngoài ra khi giá điện tăng như hiện nay, các cụ mợ có thể biết hệ thống điện nhà mình có bị dò tường hay không để kịp thời sửa chữa đỡ tốn tiền điện vô ích và nguy hiểm.
Đặc trưng của thiết bị này là có 1-3 nút trên mặt, khi nhấn vào nó sẽ nhảy cắt điện. Em gửi vài hình tham khảo để mn kiểm tra xem hệ thống điện nhà mình có được trang bị hay chưa.

Cụ so sánh ELCB với RCCB thông não em phát

taplai2012

Xe trâu
Như vậy là cái van một chiều bị lỗi rồi cụ. Nên thay đi.
Nếu van tốt thì không bao giờ rút được hết nước ra khỏi bình cụ ợ. Vì ống lấy nước ra luôn đặt cao hơn sợi đốt nên không bao giờ nước rút xuống dưới sợi đốt cả cụ nhé.
Trường hợp hãn hữu có thể xảy ra là do rơ le nhiệt lỗi, cứ đun sôi thật lực thì áp suất hơi trong bình đủ lớn sẽ đẩy van an toàn ( tích hợp trong cái vam một chiều ở đầu vào ấy) lúc đó mới có nguy cơ xì hết nước trong bình được. Tuy nhiên trường hợp này rất khó xảy ra, do trong bình còn 1 rơ le chống quá nhiệt nữa. Nếu hỏng rơ le chính thì rơ le này sẽ can thiệp :))
Cụ mới đang nghĩ đến 1 trường hợp, nó còn trường hợp nữa khiến nước bị rút :))