[Funland] Nhà các cụ mợ đã lắp ELCB chưa?

Cubi_appa

Xe máy
Nhà em lắp mấy hôm trời nồm nhẩy liên tục, nhà có tiếp địa xong phải bỏ ra.
Cái này lúc đi dây âm tường đấu nối ko kỹ, trời mưa ẩm làm dòng điện rò theo tường xuống đất, elcb hoạt động dựa theo nguyên lý so sánh dòng đi và dòng về, anh mượn tôi bao nhiêu phải trả tôi đúng bấy nhiêu thiếu 30ma trở lên là tôi cắt( đối với loại 30ma)
Thợ điện đang tư vấn cho em dùng ổ cắm, công tắc Panasonic. MCB và RCCB/RCBO thì dùng Schneider vì nhạy hơn (tham số dòng rò và dòng cắt giống nhau, loại C như nhau). Không biết thợ nói nhạy hơn là nhạy hơn cái gì.

Em còn phải chọn đèn chiếu sáng, tủ lạnh, máy rửa bát, sen vòi, bidet toilet, ... mà nhiều loại quá, cần tham khảo ý kiến các cụ, hiện em mới chốt tạm mấy mục:
- Điều hòa multi Daikin 3MKM52RVMV cho các phòng chung dàn nóng
- Điều hòa Panasonic YZ12SKH-8 cho phòng đơn
- Bếp từ Bosch PID675DC1E
Điều hoà em 1 vote cho dòng multi. Thẩm mỹ hiệu năng cao tiết kiệm điện, thợ thi công phải ok

ThongVNguyen

Xe hơi
Cái này gọi là RCCB (RCD) chứ các cụ nhỉ? Có ai dùng cái tên gọi kia nữa đâu.

Bigmoto

Xe container
Nhà em có cái máy nước nóng gián tiếp. Thình thoảng khi mở vòi nước thì thấy có tê tê ( khi cb bình nước nóng đóng on), thỉnh thoảng không. Do đó thường là em cắt cb ( off) khi nào cần thì đóng cb ( on) đủ để nước nóng rồi lại cắt để tắm phòng giật.

Theo bác có thể dùng cái này elcb để thay cái cb cấp nguồn cho bình nước nóng đc không? và dòng dò nó là bao nhiêu ? 10mA?

Cảm ơn bác.
Oài, bình nhà cụ đời ơ kìa à mà không có ELCB? tê tê là không được cụ nhé, phải xử lý bình đi rồi hãy lắp ELCB, vì lắp vào là nó nhảy thôi :(
Cụ nên xử lý vụ tê trước đi, nguy hiểm đấy. Kể cả không tắm, nhưng điện nó chạy theo đường nước đến các loại van vòi khác trong nhà cũng tèo như chơi đấy, không chủ quan được đâu :|

Cubi_appa

Xe máy
Cháu vừa quất 2 em này sáng nay xong 650k/2 cái 1 tổng vs 1 bình nóng lạnh lắp thêm cho yên tâm.hàng nhật nội địa bảo hành 12 tháng lỗi 1 đổi 1 các cụ xem có ok ko..!

Cái National nó là 3 pha 3 dây, đấu vào 1pha 2 dây đấu sai ko có tác dụng của chóng rò đâu bác

Bigmoto

Xe container
Cái này gọi là RCCB (RCD) chứ các cụ nhỉ? Có ai dùng cái tên gọi kia nữa đâu.
ELCB chỉ bảo vệ chống rò, RCCB vừa bảo vệ chống rò, vừa bảo vệ quá tải.
Cụ hỏi Gúc mấy cụm từ trên là biết nó viết tắt từ cái gì :D
Nếu dùng ECLB thì cần phối hợp với cái CB, MCB hoặc MCCB nữa
Nếu dùng RCCB thì một mình nó là được rồi \m/

Star14

Xe máy
Cứ chính hãng là tốt cụ ạ. 1-2 tháng cụ nhớ bấm nút test để đảm bảo mọi thứ hđ tốt.
Trong công nghiệp em thấy ABB, siêmn, schneider đc tin dùng hơn, chắc là tin cậy hơn ah.
Legrand em chưa dùng, chắc Made in Pháp.
:Hager : nhà đang dùng cũng thấy ổn do đợt đó qua cửa hàng định lấy RCCB Schneider thì hết hàng, ông anh bảo lấy sang con :Hager (hãng Đức) sx tại Pháp dùng thử, đợi khi nào nhập hàng Schneider về thì đổi. Test thử các kiểu thấy ổn, ngại tháo ra thôi chả đổi nữa. MCB Schneider ở nhà dùng tốt nhạy chập cái ngắt ngay.
Schneider nha cụ. Nhưng phải chọn loại sx ở EU.
Em hỏi vậy là do các cụ trên bảo thay cái aptomat tổng bằng cái chống giật, mà aptomat nhà em do dự án làm toàn của Legrand, aptomat tổng nó bé tý mà lại hết chỗ. Schneider có loại nào tốt nhất mà vừa cái hạt bé tý như cái này (C63) nhà em không ạ?
Hoặc các cụ có cách nào giải giúp em thay cái tổng kia?

vnposh

Xe điện
ELCB chỉ bảo vệ chống rò, RCCB vừa bảo vệ chống rò, vừa bảo vệ quá tải.
Cụ hỏi Gúc mấy cụm từ trên là biết nó viết tắt từ cái gì :D
Nếu dùng ECLB thì cần phối hợp với cái CB, MCB hoặc MCCB nữa
Nếu dùng RCCB thì một mình nó là được rồi \m/
Dân ta vẫn còn ham rẻ lắm, dù túi có tiền đi nữa.

Chả cứ thiết bị an toàn của điện dân dụng, công nghiệp, nhiều người bỏ ra hàng chục triệu đồng mua smartphone cao cấp, nhưng vẫn dùng mấy củ sạc, cáp sạc cùi, trôi nổi.

Nên phải cho mọi người ý thức chung về an toàn là tính mạng trên hết, nhà càng ít điều kiện thay đổi thiết bị an toàn thì cứ hàng tốt, bền mà dùng.

unchiha

Xe hơi

Bigmoto

Xe container
Em hỏi vậy là do các cụ trên bảo thay cái aptomat tổng bằng cái chống giật, mà aptomat nhà em do dự án làm toàn của Legrand, aptomat tổng nó bé tý mà lại hết chỗ. Schneider có loại nào tốt nhất mà vừa cái hạt bé tý như cái này (C63) nhà em không ạ?

C63 của cụ là At đơn, muốn lắp RCCB là At tổng cụ phải hy sinh 2 cái At mới đủ chỗ lắp cụ nhé

Euro2CityStar

Xe lăn
không có
giờ gộp chung 2 cái C20 vào lấy chỗ mà lắp

vnposh

Xe điện

Thay bằng cùng loại CB nhưng dòng lớn hơn thì dễ, nhưng lắp hệ thống an toàn mới thì khó vì tủ nhà cụ bé tí thế kia thì nhét thế nào được.

Hoặc cụ chấp nhận đi nổi ELCB/RCCB ra ngoài trên trục chính.

Star14

Xe máy
Cám ơn các cụ Bigmoto, Euro, vnposh
Tiện các cụ cho em hỏi ngu cái là trường hợp nhà em tất cả đều có dây nối đất (ổ cắm các loại, bình nóng lạnh...) thì có phải lắp cái chống giật nữa không ạ?

Cubi_appa

Xe máy
ELCB và nối đất an toàn là 2 thứ khác nhau nhưng đều có chung mục đích bảo vệ sự cố rò rỉ điện, có điều kiện khuyến khích lắp cả 2 kiểu như mua bảo hiểm ý.
ELCB là thiết bị bảo vệ dòng rò không khuyên khích và cũng không nên thay thế nó cho MCCB( cái át tổng trong nhà các bác).
Lúc mua thay thế các bác để ý các thông số như: dòng chịu tải( mua loại 20A mà tổng tải sau elcb hơn 20A thì nó nhảy miết), dòng rò(không biết nó rò đi đâu nhưng mà dòng đi và dòng về chênh lệch lớn hơn hoặc bằng dòng rò thiết kế là nó nhảy), khả năng chịu tải lớn nhất ký hiệu là icu( càng lớn càng tốt, đây là dòng chịu quá tải trong 1s)

Euro2CityStar

Xe lăn
Tiện các cụ cho em hỏi ngu cái là trường hợp nhà em tất cả đều có dây nối đất (ổ cắm các loại, bình nóng lạnh...) thì có phải lắp cái chống giật nữa không ạ?
có dây tiếp địa thì elcb sẽ ngắt ngay khi có dò điện .
còn không có tiếp địa thì chỉ tới khi cơ thể đóng vai trò thay dây tiếp địa lúc này elcb mới ngắt vẫn nguy hiểm ( nhưng có thể chày cối dùng tạm khi chưa sửa được ngay )

có dây tiếp địa không lắp elcb thì cũng được lúc này thiết bị vẫn hoạt động khi dò điện tới thời điểm nó phá cách điện đủ tạo ra ngắn mạch sẽ tác động ngắt át thường , dây tiếp địa không đảm
bảo , chủ quan có tiếp địa rồi vậy nên mua bảo hiểm nhân thọ manulife nhé

Ksxdcd

Xe điện
Oài, bình nhà cụ đời ơ kìa à mà không có ELCB? tê tê là không được cụ nhé, phải xử lý bình đi rồi hãy lắp ELCB, vì lắp vào là nó nhảy thôi :(
Cụ nên xử lý vụ tê trước đi, nguy hiểm đấy. Kể cả không tắm, nhưng điện nó chạy theo đường nước đến các loại van vòi khác trong nhà cũng tèo như chơi đấy, không chủ quan được đâu :|
Cảm ơn bác.

Bình này em cũng mua khoảng 5 năm hơn rồi. Hình như đã thay bộ đốt 1-2 lần. Để em xử lý chắc lại phải thay bộ đốt - nó hay rò điện ở cổ bộ đốt. Sau đó sẽ lắp elcb hoặc em thay cmnl bình nước nóng mới có bộ chống rò điện.

Giờ e có dặn gấu và mấy đưa F1 là bật nước nóng cho đủ nóng rồi tắt cb ( 2P) sau đó mới tắm cho an toàn!

Sat xi

Xe buýt
Lắp cả hai ah, vì tiếp địa bảo vệ khi bị dò ra vỏ thiết bị thì xuống đất, còn elcb sẽ bảo vệ trong trường hợp ví dụ như túm phải đoạn dây bị hở chẳng hạn.

Star14

Xe máy
Cám ơn các cụ nhiều. Em sẽ cố thay aptomat tổng chống giật, nếu không được thì em thay ELCB cho 2 cái bình nóng lạnh, 2 cái này nằm riêng nên rộng rãi đủ chỗ.

Cubi_appa

Xe máy
Nên lắp bác nhé. Tiếp địa nó giúp cho dòng rò chạy xuống đất nhanh nhất có thể nhưng khi bác sờ vào thiết bị có dòng rò cao nó vẫn đi qua người bác gây tê giật, nặng thì hoá vàng!. Thứ nữa là bác kiểm tra lại xem tiếp địa có ok ko? Ko có đồng hồ thì lấy cái bóng đèn 1 dây cắm vào dây nóng 1 dây cắm vào dây đất nó sáng bình thường thì bãi tiếp địa của bác ok

Star14

Xe máy
Nên lắp bác nhé. Tiếp địa nó giúp cho dòng rò chạy xuống đất nhanh nhất có thể nhưng khi bác sờ vào thiết bị có dòng rò cao nó vẫn đi qua người bác gây tê giật, nặng thì hoá vàng!. Thứ nữa là bác kiểm tra lại xem tiếp địa có ok ko? Ko có đồng hồ thì lấy cái bóng đèn 1 dây cắm vào dây nóng 1 dây cắm vào dây đất nó sáng bình thường thì bãi tiếp địa của bác ok
Cám ơn cụ. Em điếc nặng về điện, đúng là điếc không sợ súng! Phải lắp khẩn trương.

Bò lốp

Xe lăn
Nhà em 2014 lắp zồi, an tâm phần nào