[Funland] Nhà các cụ mợ đã lắp ELCB chưa?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tiện em hỏi về thiết bị chống Giật cho bình ariston nước nóng lạnh có cần lắp chống giật ko các cụ nhỉ?
Về an toàn, càng nh tầng nhiều lớp càng an tâm cụ ạ. Đen thì 4-5 lớp bv vẫn đi nhưng xác xuất cỡ 1/1tr ;))

taplai2012

Xe trâu
Cách đây hơn 20năm, clipsan chủ yếu là dạng hạt và ổ cắm liền mặt, Bây giờ Clipsal và Schneider kết hôn với nhau về cùng 1 nhà --> Công tắc ổ cắm như bác nói đều có và dùng ngon lắm. Mấy phòng mới chồng thêm tầng em chơi toàn loại schneider/clipsal cũng nhẹ nhàng như bác nói. Mấy cái Aptomat 15A, 20A em chũng chuyển hết schneider. Em cũng có ông anh làm cùng mở bán đồ điện nói bây giờ Panasonic VN sản xuất không ngon như ngày xưa, đợt cũng định thay RCCB là Pana ông ý khuyên lấy con :Hager hàng Pháp nên em nghe ông ý thấy cũng ổn.
Em chỉ biết clipsal loại hạt, bền thật. Tiếp điểm công tắc toàn mạ bạc, ổ cắm thì có cả lò xo... Nhưng sau này nh hàng nhái, r mất hút nên em ko cập nhật dc.

tuyenshaker

Xe tải
75A thì nó nhảy từ ngoài đồng hồ điện từ bao giờ r cụ ạ. Em sợ dây điện cháy r nó vẫn chưa xi nhê gì ;))
dạ vâng cụ. từ dây nguồn tổng cấp vào cái elcb rồi sau đó đi qua 1 cái ổn áp lioa 10kva nữa rồi mới đi các tầng...trong nhà cụ ạ..!

taplai2012

Xe trâu
dạ vâng cụ. từ dây nguồn tổng cấp vào cái elcb rồi sau đó đi qua 1 cái ổn áp lioa 10kva nữa rồi mới đi các tầng...trong nhà cụ ạ..!
Cụ xài ổn áp Lioa làm gì, điện bây giờ có như ngày xưa đâu. Lioa cũng như mọi thiết bị điện khác sẽ có lức nó hỏng. Lioa giã man ở chỗ khi hỏng có thể phọt lên trên 300v nướng toàn bộ thiết bị điện nhà cụ trong vài phút.
Cụ cẩn thận nên làm cái biến áp cách li cùng công suất ạ.

tuyenshaker

Xe tải
Cụ xài ổn áp Lioa làm gì, điện bây giờ có như ngày xưa đâu. Lioa cũng như mọi thiết bị điện khác sẽ có lức nó hỏng. Lioa giã man ở chỗ khi hỏng có thể phọt lên trên 300v nướng toàn bộ thiết bị điện nhà cụ trong vài phút.
chết vậy ah cụ..!giờ cháu mới biết đó.tại trước kia điện yếu nên cháu lắp cái này giờ thì điện khỏe rồi nên thôi cháu cứ tính để vậy cho chắc ăn kiểu phòng xa...!nghe cụ nói có khi phải tính cách khác vậy tks cụ ạ..!

taplai2012

Xe trâu
chết vậy ah cụ..!giờ cháu mới biết đó.tại trước kia điện yếu nên cháu lắp cái này giờ thì điện khỏe rồi nên thôi cháu cứ tính để vậy cho chắc ăn kiểu phòng xa...!nghe cụ nói có khi phải tính cách khác vậy tks cụ ạ..!
Cái này ngày xưa em phải trả giá 1 lần r cụ. Đi cả dàn ps1 và tv nội địa :((

Star14

Xe máy
Các cụ cho em hỏi trong 3 hãng này mua ELCB của hãng nào tốt nhất ạ: Legrand, Hager, Schneider? Nhà em đọc cái này bổ ích quá, thấy phải lắp ngay tắp lự ạ. Trước giờ ngu ngơ nên chủ quan quá.

taplai2012

Xe trâu
Các cụ cho em hỏi trong 3 hãng này mua ELCB của hãng nào tốt nhất ạ: Legrand, Hager, Schneider? Nhà em đọc cái này bổ ích quá, thấy phải lắp ngay tắp lự ạ. Trước giờ ngu ngơ nên chủ quan quá.
Cứ chính hãng là tốt cụ ạ. 1-2 tháng cụ nhớ bấm nút test để đảm bảo mọi thứ hđ tốt.

Sat xi

Xe buýt
Cái at để hỏng đc tiếp điểm do bật tắt thì chắc tính bằng nhiều nghìn lần cụ ah, giống như cái khởi động từ trong công nhiệp em thấy nó đóng mở xoành xoạch mà chạy vài năm thỉnh thoảng có con dính tiếp điểm thôi, nhưng nhà em vẫn lắp công tắc cho bình nóng lạnh vì nó đẹp, cẩn thận tẩm thiếc hàn đầu dây thì công tắc sẽ bền hơn.
Ý em là cụ nên lắp cả 2 song song, cái hạt đó nó chuyên dụng cho tắt bật r, cụ mua đồ tốt thì cứ yên tâm dùng vài năm r thay. Còn át bản chất nó dùng để xử lí sự cố hay sửa chữa chứ ko phải đồ bật tắt hàng ngày. Tạch tạch nh quá nó mòn các bộ phận cơ khí bên trong, chưa kể elcb nó có mạnh đk có thể sẽ bị ảnh hưởng :)

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Cháu vừa quất 2 em này sáng nay xong 650k/2 cái 1 tổng vs 1 bình nóng lạnh lắp thêm cho yên tâm.hàng nhật nội địa bảo hành 12 tháng lỗi 1 đổi 1 các cụ xem có ok ko..!

Hai zà, những cụ nào mua thiết bị đóng cắt cũ của Nhật này về dùng cẩn thận nhé, cháy nhà chết người lại khổ ra. Điện áp ở Nhật dùng là 110/200 VAC, không phù hợp với lưới điện Việt Nam là 220/380 VAC, cách điện không đảm bảo để dùng. Đồ bảo vệ lại dùng đồ cũ nữa thì càng dễ cháy nổ.

Sat xi

Xe buýt
Trong công nghiệp em thấy ABB, siêmn, schneider đc tin dùng hơn, chắc là tin cậy hơn ah.

taplai2012

Xe trâu
Cái at để hỏng đc tiếp điểm do bật tắt thì chắc tính bằng nhiều nghìn lần cụ ah, giống như cái khởi động từ trong công nhiệp em thấy nó đóng mở xoành xoạch mà chạy vài năm thỉnh thoảng có con dính tiếp điểm thôi, nhưng nhà em vẫn lắp công tắc cho bình nóng lạnh vì nó đẹp, cẩn thận tẩm thiếc hàn đầu dây thì công tắc sẽ bền hơn.
Cái này tùy vào cụ thôi, bản thân nó có khả năng đóng/ngắt. Nhưng nếu cụ để ý thì ngay từ thiết kế nó đã ko tiện lợi cho việc sử dụng thường xuyên, thiết kế là gắn hộp (có nắp) chứ ko phải lộ thiên.
Khi đóng mở hàng ngày nó ít nh gây đánh tia lửa điện làm mòn, kém các điểm tiếp xúc chưa kể cơ cấu vật lý khác và ảnh hưởng mạch điều kiển bên trong. Mình dùng cho an toàn, nhỡ đến lúc cần nó lại hoạt động ko như mong muốn thì đáng tiếc lắm.
Hàng dùng trong công nghiệp thì có thể khác.

cobra77

Xe buýt
Cái này chuẩn, nhà em đi mất bộ dàn và 1 nồi cơm Tiger IH Presure nội địa xách tay cắm thiết bị trước rồi bật Lioa.
Mùa hè vẫn phải dùng Lioa 24/24 vì các nhà kéo ác quá. Hàng ngày cắm cơm vẫn dùng, phải bật lên cho ổn định 1 lúc rồi mới cắm thiết bị điện.

tuyenshaker

Xe tải
Hai zà, những cụ nào mua thiết bị đóng cắt cũ của Nhật này về dùng cẩn thận nhé, cháy nhà chết người lại khổ ra. Điện áp ở Nhật dùng là 110/200 VAC, không phù hợp với lưới điện Việt Nam là 220/380 VAC, cách điện không đảm bảo để dùng. Đồ bảo vệ lại dùng đồ cũ nữa thì càng dễ cháy nổ.
Dạ vâng cụ.tks cụ vì lời khuyên ạ..!chắc cháu lắp hàng mới cho yên tâm ạ

tuyenshaker

Xe tải
Cái này ngày xưa em phải trả giá 1 lần r cụ. Đi cả dàn ps1 và tv nội địa :((
Dạ cháu tks cụ ạ.chắc đợt tới cháu bỏ vụ lioa kia vậy.cháu tưởng nó có 2 cái át 1 ở trước và 1 ở đằng sau..!

cobra77

Xe buýt
Legrand em chưa dùng, chắc Made in Pháp.
:Hager : nhà đang dùng cũng thấy ổn do đợt đó qua cửa hàng định lấy RCCB Schneider thì hết hàng, ông anh bảo lấy sang con :Hager (hãng Đức) sx tại Pháp dùng thử, đợi khi nào nhập hàng Schneider về thì đổi. Test thử các kiểu thấy ổn, ngại tháo ra thôi chả đổi nữa. MCB Schneider ở nhà dùng tốt nhạy chập cái ngắt ngay.

cobra77

Xe buýt
Em thật, chả khuyến khích dùng đồ rác công nghiệp. Hàng chống giật này có thời gian sử dụng nhất định, 1 thời gian là phải thay cho đảm bảo.
Cứ đồ mới mà dùng, thích nội địa thì mua loại mới của Hàn Quốc (LS, Huyndai...) điện áp 220v, mỗi tội tần số 60Hz.
Không thì cứ hàng EU/Vietnam cho lành.

Cháu vừa quất 2 em này sáng nay xong 650k/2 cái 1 tổng vs 1 bình nóng lạnh lắp thêm cho yên tâm.hàng nhật nội địa bảo hành 12 tháng lỗi 1 đổi 1 các cụ xem có ok ko..!

Goyave

Xe buýt
Điện Nhật 200V dùng điện 220V mình vẫn ok cụ nhé như bếp từ, ĐH cônng suất cao dùng trực tiếp không cần đổi nguồn. Nói thật mấy cái Nhật này tuy cũ nhưng chất lượng vật liệu nó rất ngon đó cụ, như của cụ kia phải trên chục năm nhưng tiếp điểm bằng đồng hịn vẫn sáng choang. Hàng mới mua ở mình không cẩn thận dính phải hàng lởm/nhái thì lại mất tiền oan.

taplai2012

Xe trâu
Em thì nghĩ ai dùng cái gì thì dùng, miễn an toàn an tâm. Đồ Nhật bãi cũng có gtri riêng của nó.
Nên các cụ tư vấn theo em thiên về kỹ thuật, kinh nghiệm. Hạn chế cảm xúc cá nhân tránh loãng chủ đề. Mấy khi e lập thớt mà dc các cụ để ý ;))

Ổ công suất lớn, cắm rút nh dùng pana là chuẩn. Ổ phổ thông trong nhà dùng sino cũng dc đấy cụ. Nhà e đợt trước sửa nhà thay full ổ, át và công tắc pana chi phí đội lên kinh quá. ELCB e mua LS hơn 400k
thôi ;)
H chán lắm cụ ạ, ổ sài rất ít mà chưa đầy 1 năm đã rộng ngoác ra, cắm chập chờn lắm
Pana nó thiết kế kiểu module, dễ thay đổi chứ ko như thằng kia thay cả cục,em tính cũng ko đắt lắm, chỉ hơn khảng 20~30% nhưng sài cực kỳ yên tâm
Elcb với Mcb trước em mua được mấy chục con của mấy bà đồng nát trên phố toàn LG 5k/cái mới tinh ( chắc công ty nào dùng ko hết lưu kho nhân viên ko biết để lâu nên dọn kho luôn) đợt đó có mấy chục con 3 pha nữa nhưng em chưa hiểu nó là cái gì nên ko lấy, tiếc quá