[Funland] Nhà các cụ dùng cáp quang vnpt ko

Sắt Vụn

Xe buýt
Ngày nào cũng đứt mạng đến chục lần, cô giáo f1 thì ngày nào cũng nhắn con out ra liên tục. Mà lạ cái là chỉ laptop mới bị đứt mạng tầm 5 phút sau mới có lại, trong khi điện thoại wifi cùng mạng thì vẫn được. Hay win 10 nó làm sau nhỉ? Nhà em 3 laptop đều bị, đt thì lại ko bị.
Với cả bác cập nhật lại driver cho máy tính và phiên bản mới nhất của phần mềm học trực tuyến xem có khắc phục được không?
Hôm trước, em mới đọc đâu đó (không nhớ có phải trên OF không) có cụ/mợ nào đó cũng than phiền là cứ không để ý, Zoom ra phiên bản mới mà chưa kịp cập nhật là có trục trăc....
Em không gặp trường hợp này nhưng có thể đó cũng là lý do. Điện thoại với máy tính dùng các phiên bản khác nhau nên cũng có thể điện thoại vẫn dùng ổn định còn máy tính thì không.
Ngoài ra thì còn cần để ý quét virus nữa,...

forwin

Xe buýt
Nhà e dùng cáp quang vnpt mà vài tuần nay chán quá, gọi lên số hỗ trợ thì nói đang sự cố chung chưa khắc phục được, ghi nhận báo ông phụ trách vnpt khu vực, cũng gọi đến nói chờ, sau đó thì có tin nhắn vnpt báo đã khắc phục xong :D
Ngày nào cũng đứt mạng đến chục lần, cô giáo f1 thì ngày nào cũng nhắn con out ra liên tục. Mà lạ cái là chỉ laptop mới bị đứt mạng tầm 5 phút sau mới có lại, trong khi điện thoại wifi cùng mạng thì vẫn được. Hay win 10 nó làm sau nhỉ? Nhà em 3 laptop đều bị, đt thì lại ko bị.
Nhiều thiết bị wifi lại nhiều phòng ngăn có thể giống nhà em. Biện pháp kéo dây đến lap hay máy tính bàn đảm bảo tốc độ tăng nhiều lần và ổn định.

Giangkpi

Xe buýt
Em tưởng mỗi nhà mình bị. Không biết dạo này cáp có vấn đề gì, mạng chậm hẳn.

Alibama

Xe buýt
Nhà em thì ngược lại, PC/lap chạy ok nhưng điện thoại thì nhiều lúc bực mình ghê. Chăc con GPON nó lởm, dính vụ vlan chứ ko thì em bridge mịa nó rồi.

annika

Xe buýt
Nhà e dùng cáp quang vnpt mà vài tuần nay chán quá, gọi lên số hỗ trợ thì nói đang sự cố chung chưa khắc phục được, ghi nhận báo ông phụ trách vnpt khu vực, cũng gọi đến nói chờ, sau đó thì có tin nhắn vnpt báo đã khắc phục xong :D
3 mạng thì vnpt đường truyền chán lắm :(cơ mà đội ngũ kỹ thuật viên và support gút .mạng chập chờn buồn buồn alo chửi tổng đài chửi đổng mấy chị rối rít xin lỗi cũng xả được ít sờ chét :D. chứ chửi tụi viettel tụi nó báo ca gô cmn cổ mình ngay... riêng fpt phế vật ko tính

coolpix8700

Xe ngựa
Em vẫn đang dùng VNPT.
Mấy hôm nay con bé út học online kêu mạng bị lác. Em thử bằng cách kéo film thừ FShare, mỗi tập khoảng 3,5Gb thì thấy tốc độ vẫn gần như max và rất ổn định (56 tập) !!!

annika

Xe buýt
Em vẫn đang dùng VNPT.
Mấy hôm nay con bé út học online kêu mạng bị lác. Em thử bằng cách kéo film thừ FShare, mỗi tập khoảng 3,5Gb thì thấy tốc độ vẫn gần như max và rất ổn định (56 tập) !!!
cụ điêu quá.:))

coolpix8700

Xe ngựa
Em vừa kéo film về tối qua!
Bây giờ nó đang học online nên không thể kéo, vì cái chương trình download này nó sẽ chiếm dụng hết băng thông.
Nhưng test nhanh chắc không ảnh hưởng lắm, em chọn thử Fast test và thử đây (gói nhà em 300KVNĐ/ thàng; em trả 18 tháng nên được cả khuyến mại và giảm giá)

Cái Filder film em kéo về tối qua đây (film bộ nên nhiều tập như vậy)

Chỉnh sửa cuối:

piston

Xe container
đao phim fshare 5-7mb/s nhưng load cái ảnh ebay us/uk thì méo đc, nhất là vào h cao điểm. Mấy hôm nay có vẻ đỡ hơn tí.

Xeomchocon

Xe tăng
Điện thoại có dúng di dộng 3g vẫn đc. Có hồm mất 15;phút dùng tel phát wifi sang laptop và ipad....

toyennha

Xe lăn
Em đang dùng vnpt đây cụ gấu em là quản khu vực của người ta ko phải khu nhà em ở. Em gọi lên báo mặc định tổng đài sẽ hiểu và bla bla bla. Gấu bảo cáp quốc tế đứt là thật. Dây máy bảo chưa sửa xong. Nếu nhà cụ có bộ phát wifi nội bộ thì bắt vnpt đổi cụ cái modem 2 băng tầng. Về mặt nghe nói là 2 băng tầng từ nhà cụ ra ngoài ổn định hơn 1 băng tầng còn trong nhà thì 2 băng tầng ko đâm xuyên tường như modem cũ. Nên em bắt đổi cho em 2 băng và dùng cái modem cũ xét thành phát wifi(vụ xét em ko biết phải nhờ thằng bạn làm giùm)

La già

Xe tăng
Cụ nói win10 hay bị lỗi cũng có lý đấy, nếu bản hack thì càng hay lỗi. Nếu được cụ cài lại win7 là giải quyết được vấn đề luôn. Quá lắm thì mua ipad cho con học :))

coolpix8700

Xe ngựa
Em đang dùng vnpt đây cụ gấu em là quản khu vực của người ta ko phải khu nhà em ở. Em gọi lên báo mặc định tổng đài sẽ hiểu và bla bla bla. Gấu bảo cáp quốc tế đứt là thật. Dây máy bảo chưa sửa xong. Nếu nhà cụ có bộ phát wifi nội bộ thì bắt vnpt đổi cụ cái modem 2 băng tầng. Về mặt nghe nói là 2 băng tầng từ nhà cụ ra ngoài ổn định hơn 1 băng tầng còn trong nhà thì 2 băng tầng ko đâm xuyên tường như modem cũ. Nên em bắt đổi cho em 2 băng và dùng cái modem cũ xét thành phát wifi(vụ xét em ko biết phải nhờ thằng bạn làm giùm)
Gấu nhà bác chắc không phải làm kỹ thuật!
2 băng tần với 1 băng tần ít liên quan trong việc này, mà tốc độ wifi phụ thuộc cụ thể vào cái modem. 2 băng tần thường có thêm băng sóng 5Ghz, sóng này cho tốc độ cao hơn, nhưng khả năng phát xa và xuyên tường kém hơn 2,4.
Nếu kênh 2,4 cả 2 cái cùng tốc độ thì bác đo ở phòng bên sẽ thấy chúng gần như nhau.
Chỉ khi dùng để làm repeater thì mới nên sử dụng wifi nhiều kênh sóng, 1 kênh sử dụng chỉ thu, các kênh kia để phát. Hiện cái modem tầng 3 em đang dùng nó như vậy. Còn cái modem của VNPT cấp cho em chỉ dùng nó như 1 cái converter quang, wifi của nó được tắt đi!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
đao phim fshare 5-7mb/s nhưng load cái ảnh ebay us/uk thì méo đc, nhất là vào h cao điểm. Mấy hôm nay có vẻ đỡ hơn tí.
Không biết google có đặt máy chủ ở VN không, nhưng download film vẫn hơn 10MB/s như từ Fshare, nhưng tốc độ còn ổn định hơn (gói nhà em dùng được hơn 7 năm rồi khi đặt hình như chỉ có 5mb/s, sau họ tự động tăng băng thông mà không tăng thêm tiền, còn bây giờ đang hỗ trợ nên mới lên được hơn 10Mb/s)!
Ưu điểm của VNPT chỗ khu nhà em là từ hồi đặt đến giờ kỹ thuật của họ chỉ đến nhà đúng 1 lần, còn chỉ gặp qua điện thoại. Trước đây dùng FPT, rồi Viettel thì không tuần nào kỹ thuật không đến!

toyennha

Xe lăn
Gấu nhà bác chắc không phải làm kỹ thuật!
2 băng tần với 1 băng tần ít liên quan trong việc này, mà tốc độ wifi phụ thuộc cụ thể vào cái modem. 2 băng tần thường có thêm băng sóng 5Ghz, sóng này cho tốc độ cao hơn, nhưng khả năng phát xa và xuyên tường kém hơn 2,4.
Nếu kênh 2,4 cả 2 cái cùng tốc độ thì bác đo ở phòng bên sẽ thấy chúng gần như nhau.
Chỉ khi dùng để làm repeater thì mới nên sử dụng wifi nhiều kênh sóng, 1 kênh sử dụng chỉ thu, các kênh kia để phát. Hiện cái modem tầng 3 em đang dùng nó như vậy. Còn cái modem của VNPT cấp cho em chỉ dùng nó như 1 cái converter quang, wifi của nó được tắt đi!
Thì em đang dùng như cụ mà. Cái 2 băng tầng em chỉ để cho từ nhà ra ngoài. Vì em nghe nói là từ nhà ra ngoài ngon hơn. Còn bên trong nhà em vẫn dùng cái cũ.

xuanphuongccs

Xe điện
Nhà em đang dùng 2 mạng nên có trải nghiệm rồi cụ. Vt họ có ticket cho từng người trong vòng 48h phải đóng tiket nên xl mhanh hơn. Vnpt cbir gọi xác nhận và có xl hay ko cũng chả sao
Vnpt cũng phải sửa xong dùng mạng để khóa phiếu khiếu nại nhé, chậm vỡ alo.

nhocbold29

Xe hơi
vnpt vẫn cskh kém, không cải thiện được mấy.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Em đang dùng VNPT cũng đã từng dùng FPT, Viettel,
Nếu vẫn mạng đấy mà cụ vào bằng ĐT bình thường nhưng máy tính lại lỗi thì cụ thử cắm dây mạng xem khá hơn không?

Máy tính của em trước cũng dùng được 1 thời gian là mất mạng , phải reset lại kết nối mới lại được 1 lúc, nhưng điện thoại lại vào bình thường. Giải pháp tình thế lúc đó của em là dùng tạm điện thoai cắm cổng USB để bắt wifi để vào mạng. Sau thì làm đường dây mạng cắm máy tính thì ổn định ngon lành luôn. Kể cả đợt này đang sự cố cáp quang biển cũng vẫn làm việc, học online được (đôi lúc đăng nhập zoom chậm chút thôi) không đến nỗi quá tệ.

Như trường hợp của em chuẩn đoán là máy cũ rồi, card wifi kém nên dùng một thời gian có thể bị nóng lên và không hoạt động ổn định được nữa.
Nhà em 3 cái laptop, có cái mới mua của gấu cũng bị. E ko nghĩ do card wifi, 3 máy đều win 10 ko biết có liên quan gì ko, trong khi đó thì đt vẫn vào wifi được ko bị ngắt, nhưng mạng chậm thì vẫn thế, đt vào wifi nhưng nhiều khi vào web chậm như rùa.
Lắp luôn 2 nhà mạng đi cụ, và em kết luận là mang nào cũng thế. Đc cái VT là cskh tốt và xl nhanh nhất, còn vnpt thì gọi cho có chứ cả tuần có khi ko hỏi lại.
Cái này thì em chưa gặp, mấy lần gọi đến hôm sau có ng gọi luôn, nếu đứt dây thì sửa nhanh lắm, nhưng đợt này họ bảo tình trạng chung. Em chỉ lạ cái laptop thì nó báo disconnect luôn, phải tầm vài phút sau mới kết nối lại được. Hay đt nó cũng thế chỉ có điều nó vẫn báo là đang connect?
E mới huỷ rồi. Bọn này mạng lởm khởm. Chán quá E báo cắt mạng. Ra tận điểm gd để làm thủ tục cắt. Mọi tháng hết 220k/1 tháng. Tháng cuối E ko dùng nữa nên tính cước lẻ 1 tháng. Chả biết nó tính thế nào mà lên 385k cho tháng đó. Bự mình nói với bọn nó vài câu cho đỡ tức rồi đóng cho xong. Vậy mà nửa tháng sau nó lại đến nhà kêu còn thiếu 85k nữa. Tức quá E nói cho và éo thèm đóng. Đã chốt cắt và đóng tiền rồi lại mọc đâu ra. Chịu chúng nó
Em lại hđ 1 năm, hết có khi e cũng hủy vì làm gói cả mytv mà đợt này mytv cắt mấy kênh thể thao thành ra có mấy khi mở tivi đâu.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều thiết bị wifi lại nhiều phòng ngăn có thể giống nhà em. Biện pháp kéo dây đến lap hay máy tính bàn đảm bảo tốc độ tăng nhiều lần và ổn định.
Chắc em tính tạm phương án này, vì hơn tuần nữa f1 thi học kỳ, kiểu gì mà đang thi bị out phải thi lại

Matizcoi

Xe cút kít
Lắp luôn 2 nhà mạng đi cụ, và em kết luận là mang nào cũng thế. Đc cái VT là cskh tốt và xl nhanh nhất, còn vnpt thì gọi cho có chứ cả tuần có khi ko hỏi lại.
Cái này do ăn ở zồi, nhà em gọi chỉ tiếng đồng hồ là có mặt :D