[Funland] Nhà các cụ dùng cáp quang vnpt ko

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Có thể nguyên nhân là bộ phát wifi của cụ phát đồng thời 2 băng tần 2,4Ghz và 5Ghz (diễn nôm: 2,4 xa hơn nhưng yếu hơn, băng thông kém hơn 5). Điện thoại nhà cụ đời mới có hỗ trợ 5Ghz nên ổn định còn lap có thể là đời cũ nên chỉ hỗ trợ 2,4Ghz. Vì thế mà đt vẫn kết nối còn lap thì bị dis.
Em dùng cái của vnpt cấp, loại 2 anten mà cũng ko để ý băng tần thế nào. Laptop thì cả 3 cái nhà e đều bị, trong đấy 1 lap vừa mua giá chát em nghĩ ko phải do đời lap.

Em cùng câu hỏi như cụ trên: modem kèm phát wifi của vnpt loại nào tốt nhất bây giờ để em gọi yêu cầu đổi.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ làm ơn cho mình hỏi: VNPT có nhiều loại modem? Mình có thể yêu cầu họ lắp cho modem loại mạnh nhất ko? Thanks cụ.
Bác hỏi cái bác gì trên kia có bà xã làm VNPT và đã thay modem.
Em cũng rất muốn thay cái modem của họ, nhưng cũng không biết thay có dễ hay không!

nguyenhuy2210

Xe điện
Nhà em ở HN, dùng home combo tiết kiệm (loại rẻ nhất), đợt vừa rồi hết hợp đồng cũ, gia hạn đóng tiền 12 tháng được thêm 2 tháng, hết 2940k (245k/tháng),
Chẳng rõ là gói tốc độ bao nhiêu, vừa check thì cho thế này :
View attachment 6688417
Tốc độ down 290 là dc buff đó cụ. Bt tầm 80 thôi. Nhu cầu cơ bản thì e thấy 40mb cũng đáp ứng dc nhưng hay xem 4k video thì tầm 100 mbps đổ lên

DaDieuchienxu

Xe container
Bác hỏi cái bác gì trên kia có bà xã làm VNPT và đã thay modem.
Em cũng rất muốn thay cái modem của họ, nhưng cũng không biết thay có dễ hay không!
Vâng, để mình bảo ngan già (đứng tên Hợp đồng thuê bao) ra TTCSKH hỏi, nếu có sẽ đề nghị để họ thay cho. Sóng sánh chán quá, cắm dây LAN mà vẫn lag. :(

Sắt Vụn

Xe buýt
Em dùng cái của vnpt cấp, loại 2 anten mà cũng ko để ý băng tần thế nào. Laptop thì cả 3 cái nhà e đều bị, trong đấy 1 lap vừa mua giá chát em nghĩ ko phải do đời lap.

Em cùng câu hỏi như cụ trên: modem kèm phát wifi của vnpt loại nào tốt nhất bây giờ để em gọi yêu cầu đổi.
Cụ cứ kiếm đoạn dây mạng về thử xem có khá hơn không đi.
Nếu cắm dây mà vẫn không ổn thì không phải do phát wifi mà là có lý do khác (nằm phía ngoài modem cáp quang). Nếu cắm dây mà ổn thì tức là vấn đề từ modem cáp quang đến máy tính.

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng, để mình bảo ngan già (đứng tên Hợp đồng thuê bao) ra TTCSKH hỏi, nếu có sẽ đề nghị để họ thay cho. Sóng sánh chán quá, cắm dây LAN mà vẫn lag. :(
Cái modem nhà mạng khuyến mại dù có đổi thì bác cũng chỉ bắt nó nhận - giải mã tín hiệu quang. Còn sắm cái wifi khác, nối 1 đoạn dây mạng để làm wifi, nếu có thể nhờ họ tắt luôn wifi của modem đi cho đỡ nhiễu!

DaDieuchienxu

Xe container
Cái modem nhà mạng khuyến mại dù có đổi thì bác cũng chỉ bắt nó nhận - giải mã tín hiệu quang. Còn sắm cái wifi khác, nối 1 đoạn dây mạng để làm wifi, nếu có thể nhờ họ tắt luôn wifi của modem đi cho đỡ nhiễu!
Thanks cụ đã tư vấn, mình sẽ đặt vấn đề này vs đ/c kỹ thuật VNPT.~o)

polizia

Xe container
Em vừa làm bộ Mesh Wifi của TP link thay hết cho câc router trong nhà, tắt luôn chức năng phát wifi của modem nhà mạng vnpt đi. Cắm dây Lan nối modem vs 1 cục mesh wifi, 2 cục còn lại mỗi tầng để 1 cái.
Thế là giờ mạng ngon lành, con em học online ko rớt mạng lần nào từ hôm thay.
Trước đấy học online toàn rớt mạng.
Cục mesh nó phát 2 băng tần nên sóng đều và mạnh lắm.
Em nghĩ thay modem nhà mạng cũng thế thôi.
Dùng Mesh wifi hay cái là cả nhà chung 1 tên mạng, đi đâu cũng có sóng, ko còn phải đi tầng nào kết nối mạng tầng đó.

Chỉnh sửa cuối:

MalipuX

Xe tải

IGATE GW020H

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa làm bộ Mesh Wifi của TP link thay hết cho câc router trong nhà, tắt luôn chức năng phát wifi của modem nhà mạng vnpt đi. Cắm dây Lan nối modem vs 1 cục mesh wifi, 2 cục còn lại mỗi tầng để 1 cái.
Thế là giờ mạng ngon lành, con em học online ko rớt mạng lần nào từ hôm thay.
Trước đấy học online toàn rớt mạng.
Cục mesh nó phát 2 băng tần nên sóng đều và mạnh lắm.
Em nghĩ thay modem nhà mạng cũng thế thôi.
Dùng Mesh wifi hay cái là cả nhà chung 1 tên mạng, đi đâu cũng có sóng, ko còn phải đi tầng nào kết nối mạng tầng đó.
Có khi em cũng theo phương án của cụ, cụ cho e cái link bộ mess wifi của tp link, em chỉ cần phát cho 2 tầng.

vingraux

Xe tăng
Em đã chia tay VNPT vì họ không đổi cho em cái modem tất-cả-trong-một sau 7 năm sử dụng liên tục.

No hard feeling, ở đây em chỉ đang hóng bác cập nhật xem cuối cùng thì có ai có thể đổi modem mới được không.

DaDieuchienxu

Xe container
Em đã chia tay VNPT vì họ không đổi cho em cái modem tất-cả-trong-một sau 7 năm sử dụng liên tục.

No hard feeling, ở đây em chỉ đang hóng bác cập nhật xem cuối cùng thì có ai có thể đổi modem mới được không.
Xui là nhà mình mới đóng cước 1 năm nên ko "chia tay hoàng hôn" đc cụ ạ.
Nếu họ ko đổi thì giải pháp tốt nhất là yêu cầu họ tư vấn cho loại modem tốt nhất rồi lấy tiền nhà ra ngoài mua vậy. :(

True_man

[Tịch thu bằng lái]
trước làm ở cty thì khi bị đứt cáp tuyến AAG thì chỉ có Vịt teo là không bị ảnh hưởng do Vịt teo sử dụng hướng kết nối khác, VNPT, FPT, CMC đều bị

coolpix8700

Xe ngựa
Xui là nhà mình mới đóng cước 1 năm nên ko "chia tay hoàng hôn" đc cụ ạ.
Nếu họ ko đổi thì giải pháp tốt nhất là yêu cầu họ tư vấn cho loại modem tốt nhất rồi lấy tiền nhà ra ngoài mua vậy. :(
Chỉ trừ trường hợp nó trục trặc, còn bác không cần đổi đâu, mà bác chỉ cần dùng 1 wifi khác để phát sóng. Tùy túi tiền mà mua wifi, loại tốt thì tất nhiên mạnh và nhanh hơn!

Dở người

Xe điện
Nhà em đang dùng 2 mạng nên có trải nghiệm rồi cụ. Vt họ có ticket cho từng người trong vòng 48h phải đóng tiket nên xl mhanh hơn. Vnpt cbir gọi xác nhận và có xl hay ko cũng chả sao
Nhà em xài vnpt, báo hỏng 2 ngày chưa thấy ai sửa.
Em gọi lên tổng đài, bảo trong vòng 1h nữa chưa sửa tao cắt, chuyển sang nhà mạng khác. Đúng 15’ sau có kỹ thuật đến thay cái modem.
Muốn làm khách hàng tử tế hiền lành cũng không được haiza.

vihali

Xe container
Xưa em dùng FPT thì cũng ổn nhưng đêm chậm chút, em thử chuyển sang VNPT thì ngày và đêm đều ổn. Em xem K+, Netflix ko giật. Cả nhà em 4 người đều online cùng lúc trên Meet, Zoom đều ko sao, ngay cả mấy hôm rồi cũng vậy, camera bật liên tục.

Có lẽ em may, rơi vào chỗ tốt.

Sắt Vụn

Xe buýt
Lạ nhỉ đợt trước mạng nhà em chập , em kêu chăm sóc khách hàng và cái bạn sale trước đăng ký thuê bao cho em thì cũng được đổi modem. Nhưng cái cũ cũng là modem loại 2 băng tần (iGate GW040-H) rồi, nên đổi cũng vẫn là loại modem đó chỉ có đổi thành cái khác thôi.
Về sau thì phát hiện ra tại máy tính chứ không phải tại modem :D

Chỉnh sửa cuối: