[Funland] Nhà các cụ dùng cáp quang vnpt ko

vihali

Xe container
nhà em dùng VNPT có mấy cái em thấy lạ là:
- F1 học zoom rất chậm, đứt mạng liên tục. Nhưng em xem youtube phi ầm ầm
- Em chuyến qua cái sim 4G phát wifi cho F1 học zoom thì rất nhanh và hầu như không out bao giờ.
Em quan sát thấy để học online kể cả bật cam thì chỉ chiếm 2 đến 3 Mbps thôi. Tốc độ nhà mình giờ bét cũng tầm mấy chục Mbps. Do đó, em nghi ko phải do đường hẹp mà do phân luồng. Cả làng đi cao tốc quốc lộ tuy rộ g nhưng đông nên tắc, còn đi tỉnh lộ hẹp tí nhưng thoáng.

vihali

Xe container
Em dùng cái của vnpt cấp, loại 2 anten mà cũng ko để ý băng tần thế nào. Laptop thì cả 3 cái nhà e đều bị, trong đấy 1 lap vừa mua giá chát em nghĩ ko phải do đời lap.

Em cùng câu hỏi như cụ trên: modem kèm phát wifi của vnpt loại nào tốt nhất bây giờ để em gọi yêu cầu đổi.
Tốt nhất là cụ đừng tin vào cục modem kèm wifi nhà mạng. Nó khá yếu nên cụ chỉ dùng chức năng giải mã modem thôi, cụ câu qua wifi router khác rồi phát cho khoẻ. Mỗi thằng một chức năng cho ổn định.

vingraux

Xe tăng
Lạ nhỉ đợt trước mạng nhà em chập , em kêu chăm sóc khách hàng và cái bạn sale trước đăng ký thuê bao cho em thì cũng được đổi modem. Nhưng cái cũ cũng là modem loại 2 băng tần (iGate GW040-H) rồi, nên đổi cũng vẫn là loại modem đó chỉ có đổi thành cái khác thôi.
Về sau thì phát hiện ra tại máy tính chứ không phải tại modem :D
Hay tại cô giao dịch viên em gặp hôm đó khó ở? :D

Không đổi thì em cắt. Cô ta yêu cầu mang trả modem cũ mới cắt được. Ok thôi, mất thêm công lộn về nhà. Nhưng em rất lạ về động cơ của việc này. Với nhà mạng khác thích cắt thì cắt, không đòi lại modem. Khách hàng không dùng được thiết bị cũ này với nhà cung cấp khác. Nhà mạng cũng không dùng lại được thiết bị này vì chẳng lẽ mang thiết bị cũ đi lắp cho khách hàng mới, ai chịu.

Hôm sau có người gọi điện đến để hẹn mang modem mới đến lắp nhưng lúc đó thì "thanks but no thanks" thôi vì em đã có mạng mới trong vòng < 2 tiếng rồi.

Vo_thuong

Xe điện
Nhà e dùng cáp quang vnpt mà vài tuần nay chán quá, gọi lên số hỗ trợ thì nói đang sự cố chung chưa khắc phục được, ghi nhận báo ông phụ trách vnpt khu vực, cũng gọi đến nói chờ, sau đó thì có tin nhắn vnpt báo đã khắc phục xong :D
Ngày nào cũng đứt mạng đến chục lần, cô giáo f1 thì ngày nào cũng nhắn con out ra liên tục. Mà lạ cái là chỉ laptop mới bị đứt mạng tầm 5 phút sau mới có lại, trong khi điện thoại wifi cùng mạng thì vẫn được. Hay win 10 nó làm sau nhỉ? Nhà em 3 laptop đều bị, đt thì lại ko bị.

Nhân tiện cho e hỏi cụ nào dùng cục phát wifi từ sim 4G cắm điện gói không hạn chế thì có ổn định và ngon hơn cáp quang ko?
Cụ cứ qua mua con Sin 3G dự phòng, nếu dùng loại 1-2G/ngày thì rẻ lắm, hôm trước em nhỡ tay mua một con Sinm của Mobilephone những 6G/ngày nên giá 590k hơi xót ruột, hôm sau dùng thay Wifi ngon choét nhưng mấy hôm nay thì mạng lại bình thường nên để dự phòng thôi. Mà cụ chỉ cần cắm vào điện thoại cũ, bật chế độ hot-spot là được.

Spencie

Xe tăng
Nhà e dùng cáp quang vnpt mà vài tuần nay chán quá, gọi lên số hỗ trợ thì nói đang sự cố chung chưa khắc phục được, ghi nhận báo ông phụ trách vnpt khu vực, cũng gọi đến nói chờ, sau đó thì có tin nhắn vnpt báo đã khắc phục xong :D
Ngày nào cũng đứt mạng đến chục lần, cô giáo f1 thì ngày nào cũng nhắn con out ra liên tục. Mà lạ cái là chỉ laptop mới bị đứt mạng tầm 5 phút sau mới có lại, trong khi điện thoại wifi cùng mạng thì vẫn được. Hay win 10 nó làm sau nhỉ? Nhà em 3 laptop đều bị, đt thì lại ko bị.

Nhân tiện cho e hỏi cụ nào dùng cục phát wifi từ sim 4G cắm điện gói không hạn chế thì có ổn định và ngon hơn cáp quang ko?
Như mợ mô tả thì là đứt sóng wifi do đầu phát cục bộ. Nếu đứt mạng thì toàn bộ các thiết bị đầu cuối đều không kết nối được internet chứ không phải cái kết nối được, cái không.

ubisapro

Xe trâu
E thấy mạng nào cũng chán. Nhưng vnpt thì thấy hay lỗi thật. Trước e dùng vnpt đợt 2010, mang hay … đơ lắm. Sau chuyển qua fpt thấy ổn hơn chứ vẫn thỉnh thoảng chậm, giờ đang dùng vịt teo :D

muoibaconcho

Xe điện
Em dùng cái của vnpt cấp, loại 2 anten mà cũng ko để ý băng tần thế nào. Laptop thì cả 3 cái nhà e đều bị, trong đấy 1 lap vừa mua giá chát em nghĩ ko phải do đời lap.

Em cùng câu hỏi như cụ trên: modem kèm phát wifi của vnpt loại nào tốt nhất bây giờ để em gọi yêu cầu đổi.
Bộ phát nhà mạng dùng cho vui thôi, vì nó chỉ chịu dc khoảng 20 user. 3 cái lap, 3 cái đt là hết 6 rồi, nếu thêm vài cái cam, tivi, vài cái đồ thông minh nữa là quá tải.
Muốn ngon thì cụ cần mua bộ mesh wifi và tắt chức năng wifi của modem nhà mạng cấp.

DaDieuchienxu

Xe container
Chỉ trừ trường hợp nó trục trặc, còn bác không cần đổi đâu, mà bác chỉ cần dùng 1 wifi khác để phát sóng. Tùy túi tiền mà mua wifi, loại tốt thì tất nhiên mạnh và nhanh hơn!
OK cụ. Chắc mình sẽ theo phương án này, hỏi bọn VNPT loại nào tương thích rồi đi mua ngoài vậy.

thangtsc

Xe hơi
nhà e đang dùng CMC, thấy mới đầu cskh khá ổn

CuTiVoDich

Xe điện
Cụ cứ qua mua con Sin 3G dự phòng, nếu dùng loại 1-2G/ngày thì rẻ lắm, hôm trước em nhỡ tay mua một con Sinm của Mobilephone những 6G/ngày nên giá 590k hơi xót ruột, hôm sau dùng thay Wifi ngon choét nhưng mấy hôm nay thì mạng lại bình thường nên để dự phòng thôi. Mà cụ chỉ cần cắm vào điện thoại cũ, bật chế độ hot-spot là được.
Sim nào 6g/ngày mà có 590k thế cụ. Gói 12 tháng hay 6 tháng ạ?

kobold_alone

Xe hơi
cụ đợi sửa hết mấy tuyến kia là ok liền. Còn bây giờ thì nhiều khi cũng phải chấp nhận. Như e tối về là chả vô face hay xem youtube được ấy chứ. E có báo VNPT từ tuần trước mà họ hẹn trên app lại miết mà chả ai đến hay gọi hỏi xử lý gì cả. Chán luôn ....
Mấy cái gói gia đình họ chỉ báo băng thông tối đa chứ ko cam kết băng thông tối thiểu (cùng 1 con đường rộng 10 m nhưng 10 ông đi cùng thì thoáng, 100 ông thì kẹt là vậy đó). Không như gói cho doanh nghiệp là có băng thông tối thiểu nên lúc nào internet cũng ok.

Dr.lonely

Xe tải
Em vẫn đang dùng VNPT.
Mấy hôm nay con bé út học online kêu mạng bị lác. Em thử bằng cách kéo film thừ FShare, mỗi tập khoảng 3,5Gb thì thấy tốc độ vẫn gần như max và rất ổn định (56 tập) !!!
Thực tế nhà e nhu cầu rất đơn giản, trẻ con học onlinez lướt web... chứ cũng ko download phim, nên cần sự ổn định chứ ko cần tốc độ khủng, thỉnh thoảng nó đơ, chờ 5 phút mới kết nối lại được bực lắm.
Dùng zoom bị chậm không phải do mạng đâu các cụ nhé, các cụ chỉ cần báo kỹ thuật nhà mạng xử lý ip nhà các cụ trên hệ thống, đảm bảo không bao giờ bị lag luôn.

Vo_thuong

Xe điện
Sim nào 6g/ngày mà có 590k thế cụ. Gói 12 tháng hay 6 tháng ạ?
hình như 6 tháng cụ ạ, hôm đó em mua chỗ 12 Điện Biên Phủ - chỗ mà mobile phone và Hoàng hà mobile chung nhau đó. Thực ra định mua Sim 2G/ngày thôi để tiết kiệm nhưng có em gái bảo anh mua hộ em con Sim này, em vừa nhỡ tay nạp 60k vào, thế nên thương tình mua hộ :)

Sắt Vụn

Xe buýt
Hay tại cô giao dịch viên em gặp hôm đó khó ở? :D

Không đổi thì em cắt. Cô ta yêu cầu mang trả modem cũ mới cắt được. Ok thôi, mất thêm công lộn về nhà. Nhưng em rất lạ về động cơ của việc này. Với nhà mạng khác thích cắt thì cắt, không đòi lại modem. Khách hàng không dùng được thiết bị cũ này với nhà cung cấp khác. Nhà mạng cũng không dùng lại được thiết bị này vì chẳng lẽ mang thiết bị cũ đi lắp cho khách hàng mới, ai chịu.

Hôm sau có người gọi điện đến để hẹn mang modem mới đến lắp nhưng lúc đó thì "thanks but no thanks" thôi vì em đã có mạng mới trong vòng < 2 tiếng rồi.
Như vậy là cụ cũng được VNPT đồng ý thay modem, có điều do VNPT xử lý không khéo léo và chậm chạp nên mất khách thôi.

Nhà mạng mang Modem cáp quang sang nhà khách khác, thay cho các khách hàng mà modem bị sự cố,.... vẫn được chứ. Vì nguyên tắc là khách hàng mua dịch vụ còn thiết bị là nhà mạng "cho mượn". Chứ nếu khi khách hàng chuyển ISP mà bỏ đi thiết bị đang dùng tốt cũng lãng phí.

Một số nhà mạng thì bắt thuê bao mua thiết bị, nhưng sẽ tặng miễn phí nếu khách nộp tiền luôn xx tháng chẳng han, Trường hợp ấy thì sẽ không đòi thiết bị của khách.

Dungha

Xe điện
Nhà em vnpt mấy tuần nay cũng lởm lắm. Nhưng giờ cũng đỡ rồi. Sáng nay vẫn 2 đứa học ol. Bị out đôi lần. Cứ sau 9 rưỡi là mạng ổn định. Lag nhất là lúc 7 rưỡi đến 8 rưỡi sáng.

vingraux

Xe tăng
Như vậy là cụ cũng được VNPT đồng ý thay modem, có điều do VNPT xử lý không khéo léo và chậm chạp nên mất khách thôi.

Nhà mạng mang Modem cáp quang sang nhà khách khác, thay cho các khách hàng mà modem bị sự cố,.... vẫn được chứ. Vì nguyên tắc là khách hàng mua dịch vụ còn thiết bị là nhà mạng "cho mượn". Chứ nếu khi khách hàng chuyển ISP mà bỏ đi thiết bị đang dùng tốt cũng lãng phí.

Một số nhà mạng thì bắt thuê bao mua thiết bị, nhưng sẽ tặng miễn phí nếu khách nộp tiền luôn xx tháng chẳng han, Trường hợp ấy thì sẽ không đòi thiết bị của khách.
Nói mang modem cũ mang sang lắp cho khách mới mà được là không đúng đâu nha bác. Khi lắp đặt mới rõ ràng có tính tiền modem và tiền lắp đặt. Những trường hợp lắp đặt mới mà được "miễn phí" modem - em viết từ miễn phí trong ngoặc kép - là do đóng trước cước dài hạn thôi. Những ai không có nhu cầu này có thể mua thiết bị theo ý mình, có đáng bao nhiêu đâu các bác. Cái converter quang có hơn 100k... bộ phát Wifi xịn sò theo ý mình...

Thế thì nguyên nhân là gì? Đại đa số nhân viên VNPT em đã gặp đều thiếu chuyên nghiệp, đem cái tôi lớn của mình vào công việc, coi khách hàng là đối tượng cần mình, trong khi vị thế của các ông không còn là độc quyền như cách đây 20 năm nữa, người ta không sử dụng dịch vụ của ông thì người ta chết chứ ông không chết :P

lsakvn

Xe tăng
Mạng nào cũng vậy hết cả thôi toàn bị bóp băng thông đối với khách hàng cá nhân. Điển hình như nhà em dùng mạng Viettel dùng phần mềm đo chỉ toàn tốc độ 10-20 Mbps gọi phản ánh mãi không thay đổi. Cuối cùng gọi cho sếp cao hơn thì mạng ổn định được mấy hôm nay rồi mặc dù chả có sửa chữa gì. Cậu nhân viên xuống tự nguyện thay cho em cái Modem và bảo giờ có gì anh gọi luôn cho em đừng gọi sếp là em lại bị chửi.

DLS

Xe máy
ông vnpt này kể cả cáp biển ko đứt thì cứ đến tối là bóp quốc tế

0916187779

Xe tải
cáp quang vnpt phải nửa năm nay chán lắm luôn ấy, tối đến ko dùng dc gì vào là lag, e phản ánh nửa năm trc thì báo đứt cáp bị chung, đợt rồi phản ánh vẫn đứt cáp. Đang trong gói đóng trc chứ hết đợt này e chuyển.

Cool_Car

Xe hơi
cáp quang vnpt phải nửa năm nay chán lắm luôn ấy, tối đến ko dùng dc gì vào là lag, e phản ánh nửa năm trc thì báo đứt cáp bị chung, đợt rồi phản ánh vẫn đứt cáp. Đang trong gói đóng trc chứ hết đợt này e chuyển.
Em cũng mới nhảy hố vôi sang vnpt đây . Cứ tuoengr nhanh hơn vt ai dè tối đến gọi zalo là đứng hình phải chuyển qua 4G gọi mới dc:(( gọi mấy lần cứ bảo check rồi 15phut bật lại modem các thứ mà ko dc.