[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

phuongmit

Xe cút kít
10k cá kho thì mua cá vụn hoặc hơn tí là cá giếc về kho, cộng cả dầu mỡ gia vị củi lửa vào cụ ơi. Chứ cụ mua kho sẵn khéo 10k/con cá giếc bé họ không bán.

Nói chung nấu 1 bữa thì dễ, bao nhiêu chả nấu được và ăn được. Nhưng không thể diễn cả tháng kiểu đấy mà phải có ăn tươi, đổi món, đổi gió... Kể sống không cần ăn thì tiết kiệm được bao nhiêu tiền và thời gian :))
10k cá kho thì 1 là mua cá gỗ, 2 là bật diu túp lên ăn chứ mua về kho chắc đủ tiền gói gia vị Knorr :))

Yeuaibaygio

Xe container
Tính vo chỉ tầm đó thôi cụ ơi, nhà e ăn cỡ đó vì giờ người lớn k ăn như ngày xưa nữa đâu. Còn thêm 3 lon bia là 60k ngay, ăn nhậu thì k tính rồi vì quá đắt

Cơm nhà, ăn ngày nọ sang ngày kia nó chỉ thế thôi mà mợ. Ăn đạm bạc thế mà nhìn e như phú ông luôn chứ k nhom nhem héo mòn lắm đâu :))
Ăn nhiều cơm ngày nọ sang ngày kia mới béo nha GS.
GS thử đổi sang phở xem, thon gọn ngay :))

tunglam2806

Xe tăng
Cụ nào đố nấu 1 bữa cơm tối 4 người hết 200k thì e thử kê bữa tối qua e nấu xem tnao nhé: 4 cánh gà 70k, 50k thịt lợn, 15-20k rau 1 luộc 1 canh, 10k gạo nấu cơm cho xông xênh, 10k đậu. Bảo đảm 2 thịt 2 rau 1 phụ. Ăn nhậu thì 200k có quán còn chưa dc đĩa thịt chứ cơm nhà k đắt lắm so với nhu cầu cơ bản đâu
Thực đơn thì vô cùng vì mỗi nhà ăn khoẻ yếu khác nhau. Thậm chí dứoi 200k cũng nấu được. Nhà em 2 vc & bà cụ ăn như mèo. Còn 2 f1 & ông cụ ăn khoẻ bằng 2 ngừoi khác. Nhất là cu lớn. Nó đi ăn buffet thì nhà hàng chỉ có lỗ suất của nó.

Yeuaibaygio

Xe container
10k cá kho thì 1 là mua cá gỗ, 2 là bật diu túp lên ăn chứ mua về kho chắc đủ tiền gói gia vị Knorr :))
Tự kho thì được đấy cụ. Cá vụn 20k/kg, gia vị 10k, gas điện 10k, tổng 40k chia 4 bữa. Nhưng cả nhà có ủng hộ món đấy nhiệt tình không mới là vấn đề :D

Thanhdream

Xe hơi
Có nhiều tiêu nhiều, ít tiêu ít. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đùa chứ ăn uống nó tùy mức độ và thể trạng hay điều kiện của từng gia đình. Họ thấy như thế nào là đủ, là OK chứ không nên đặt phải mức này mức kia mới là đảm bảo còn dưới cái mức đó là eo hẹp, khó khăn. Ví dụ cơm tối gia đình 4 người em thấy chỉ 50k tiền thịt, 10k tiền rau, mấy bìa đậu rán sốt cà chua cỡ 20k cũng là đủ chất rồi. Tính ra như vậy hết có 80k cũng có bữa ăn đâu tệ (chắc chắn ngon hơn suất cơm 35-40 ngàn ngoài quán), còn gạo nước, tương cà mắm muối thì mua dùng cả tháng phân bổ vào bữa ăn cũng đâu có nhiều và tính chi li quá làm gì ~o)

alceste

Xe điện
Tính vo chỉ tầm đó thôi cụ ơi, nhà e ăn cỡ đó vì giờ người lớn k ăn như ngày xưa nữa đâu. Còn thêm 3 lon bia là 60k ngay, ăn nhậu thì k tính rồi vì quá đắt

Cơm nhà, ăn ngày nọ sang ngày kia nó chỉ thế thôi mà mợ. Ăn đạm bạc thế mà nhìn e như phú ông luôn chứ k nhom nhem héo mòn lắm đâu :))
Haizza hơi lạc đề, từ đầu tháng 6 em ăn nghiêm ngặt chế độ 1200cal để giảm cân, vì em có cược với con bé sếp em là từ h đến khi chúng ta gặp nhau, 15/7 thì mỗi đứa phải giảm 3kg ko đứa nào thua phải mất 100$/kg. Cân thì có giảm 2 cân nhưng mà 1200cal/ngày đúng là chẳng có cái mẹ gì, chưa kịp nuốt đã quá khẩu phần (2 lạng thịt nạc + rau + 1 bát cơm ~50 gram gạo).

Nên giáo sư như phú ông cũng phải thôi. Bo - đì của giáo sư với cái đống áo sơ mi chim cò có lần em được chiêm ngưỡng rồi.

alceste

Xe điện
Đùa chứ ăn uống nó tùy mức độ và thể trạng hay điều kiện của từng gia đình. Họ thấy như thế nào là đủ, là OK chứ không nên đặt phải mức này mức kia mới là đảm bảo còn dưới cái mức đó là eo hẹp, khó khăn. Ví dụ cơm tối gia đình 4 người em thấy chỉ 50k tiền thịt, 10k tiền rau, mấy bìa đậu rán sốt cà chua cỡ 20k cũng là đủ chất rồi. Tính ra như vậy hết có 80k cũng có bữa ăn đâu tệ (chắc chắn ngon hơn suất cơm 35-40 ngàn ngoài quán), còn gạo nước, tương cà mắm muối thì mua dùng cả tháng phân bổ vào bữa ăn cũng đâu có nhiều và tính chi li quá làm gì ~o)
Quan trọng là cách nấu nữa và người nấu nữa cụ ạ. Nhiều người nấu ăn gì cũng ngon, kể cả cơm cá kho thịt kho hay canh dưa chua cả nồi nấu có 2 lạng sườn :(.

phuongmit

Xe cút kít
Ăn nhiều cơm ngày nọ sang ngày kia mới béo nha GS.
GS thử đổi sang phở xem, thon gọn ngay :))
E ăn max 1 bát, có ngày k ăn cơm. Chấp luôn tiền cơm thêm 5k gạo k bao giờ ăn hết :)) cơm xong ăn phở cũng dc mà, cần gì đổi :))
Thực đơn thì vô cùng vì mỗi nhà ăn khoẻ yếu khác nhau. Thậm chí dứoi 200k cũng nấu được. Nhà em 2 vc & bà cụ ăn như mèo. Còn 2 f1 & ông cụ ăn khoẻ bằng 2 ngừoi khác. Nhất là cu lớn. Nó đi ăn buffet thì nhà hàng chỉ có lỗ suất của nó.
Thì e kể thực tế cơm tối nhà e thôi mà. Đang tính mua về nấu thì 200k khả thi cụ ạ. K nhậu k bia thì nhiều nhà cũng ăn tầm đó thôi

LaziCat

Xe lăn
Gấu nhà e cũng mua ST25 trong Lotte khoảng 250K/5kg thì ko biết có đc loại xịn ko. Nhưng ăn quen rồi ko muốn đổi sang loại khác, có lần e đi siêu thị khác mua ST25 về mà gấu chê tơi tả.
ST25 trong siêu thị cũng bán đủ loại giá, 250k/5kg là hàng chuẩn rồi đó cụ, chỉ là không chắc là sản phẩm của cụ gì có bản quyền thương hiệu gao này hay không thôi. Mà kệ nhỉ, ăn cứ thấy hợp là đc ạ, gạo nào thì cũng là gạo của dân ta trồng :).

Yeuaibaygio

Xe container
4 người mà 50k tiền thịt là phải rang, kho còn nếu luộc là thiếu, em tính mức ăn trung bình chứ F1 tầm 15 - 20 tuổi ăn khỏe có khi mình nó bay cả đĩa.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
4 người mà 50k tiền thịt là phải rang, kho còn nếu luộc là thiếu, em tính mức ăn trung bình chứ F1 tầm 15 - 20 tuổi ăn khỏe có khi mình nó bay cả đĩa.
Nhà anh mỗi anh là phàm ăn, tốn gạo thôi còn đâu đội vịt giời với ông ku con thì tính gì. Mà chả hiểu con ngan già nhà anh hàng ngày nó có ăn sơn hào hải vị vụng trộm ở đâu không chứ tối về chỉ thấy nó khẩy khẩy mấy đũa rau với độ thìa cơm, chan tý nước canh là xong bữa rồi. Thế mà trông nó phương phi lắm, chân to như cột đình ấy á em =))=))=))

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nhà anh mỗi anh là phàm ăn, tốn gạo thôi còn đâu đội vịt giời với ông ku con thì tính gì. Mà chả hiểu con ngan già nhà anh hàng ngày nó có ăn sơn hào hải vị vụng trộm ở đâu không chứ tối về chỉ thấy nó khẩy khẩy mấy đũa rau với độ thìa cơm, chan tý nước canh là xong bữa rồi. Thế mà trông nó phương phi lắm, chân to như cột đình ấy á em =))=))=))
Bác nói xấu Gấu mà dũng cảm bô bô, ghê ta.

TUCSON9389

Xe điện
Đứng trên giác độ hạch toán kế toán em thấy như thế là không rõ ràng. Không tách bạch được tiền ông bà đi chợ ra bao nhiêu thì phải nói tiền ăn là 2tr + 10tr = 12tr/tháng chứ. Nói biếu ông bà như thế chỉ sang mồm cho bản thân thôi chứ tội ông bà lắm :))
đúng thế. e thấy cái vụ biếu mỗi tháng 4 tr thì cũng thấy khác người. cũng có thể mỗi nhà mỗi khác
ơn giời là e ko phải biếu ôb, nhưng xác định là ngộ nhỡ các cụ đi viện thì mình cáng đáng hết.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Thịt tươi ăn cả con chứ ko ăn lạng nên phải tính theo "con" đúng ko cụ Bất?
K, chắc bác BDS68 cũng có tuổi rồi, k đủ sức mần cả con đâu ạ. Chia ra mần từng phần, kiểu như: nay đầu, cổ cánh, mai lườn, ngực, ngày mốt chân, cẳng, sau nữa mông, phao câu... Mãi cũng phải hết ạ.

phuongmit

Xe cút kít
Gạo rất rẻ cụ ăn thoải mái luôn. Giờ tỉ lệ người lớn tối đá 2 bát cơm trở lên là thấp hơn xưa rất nhiều nên kêu tốn tiền gạo là k đúng :))