[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

ChinhUy

Xe buýt
Để chiều em đi đánh cầu lông rồi tranh thủ hỏi chuyện anh bộ đội sắp nghỉ hưu xem (không nhớ bác í trung tá hay thượng tá)
Cụ ý mà 2// thì về hưu mà hít xà 2 lần sẽ được giả quân hàm 3//. Còn 3// thì nâng xà 2 lần thì được giao quân hàm 4// là và hưởng lương ưu hệ số 8.1 .Còn cao hơn cả 4// chính quy tại ngũ.
Cơ mà cụ ý ở thụ đô thì nói làm gì cụ, 4h là mặc quần đùi đi oánh cầu lông, 5h30 về tắm, 6h ăn cơm với vợ rùi.
Cụ phải tính đội 1//, 2//, 3// ở vùng sâu vùng xa, biên giới,... hoặc đơn vị đóng xa cơ. Đội như bạn cụ tầm 2% thui, đội đó gọi là lính cậu, lính kiềng gồi. Sướng chứ khổ gì đâu...

just for fun

Xe lăn
Ăn sáng và tối ở nhà mà, trưa còn có 2 đứa nhỏ cũng ăn thì thế là quá nhiều với các gia đình ở Hà Nội đấy cụ. Nhà em ngày thường chỉ duy nhất một bữa tối ở nhà thôi!
Nhà cháu ăn sáng + tối ở nhà. Sáng dậy vừa ăn uống vừa nói chuyện, chủ yếu là mẹ nấu và chuẩn bị luôn cơm trưa để mang đi làm. Tối về 2 F1 vừa nấu nướng vừa chí choé với nhau.
Như nhà cháu, gần như là ngày 3 bữa đều ăn ở nhà, có 1 ô tô, 1 xe máy, thường xuyên sử dụng phương tiện công công, 1 F1 học trường tư thì một tháng hết 22M. Hiện F1.2 chưa đi học thêm thì chi phí như thế, một thời gian nữa cân nhắc học thêm môn văn thì chắc thêm 1 tháng 1M nữa.
Nói chung liệu cơm gắp mắm thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng tử đỏ

Xe container
Gấp 3 gấp 4 ấy chứ ạ, vì tiền tích được lại đẻ ra tiền :))
Mợ tính nhanh thía. Quan điểm nhịn ăn có khác, chả mấy ạ.
Không đến nỗi phải nhịn Cụ ạ :D. Suất cũng nhiều thịt em không ăn hết, trung niên ăn nhiều đạm vào là thấy khó tiêu ngay. Mà em có bệnh không nên ăn nhiều thịt đỏ.
E ăn sáng cùng Gấu, cũng hay được san. Chứng tỏ yêu ck hay Gấu sợ bếu, Mợ nhỉ?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà cháu ăn sáng + tối ở nhà. Sáng dậy vừa ăn uống vừa nói chuyện, chủ yếu là mẹ nấu và chuẩn bị luôn cơm trưa để mang đi làm. Tối về 2 F1 vừa nấu nướng vừa chí choé với nhau.
Như nhà cháu, gần như là ngày 3 bữa đều ăn ở nhà, có 1 ô tô, 1 xe máy, thường xuyên sử dụng phương tiện công công, 1 F1 học trường tư thì một tháng hết 22M. Hiện F1.2 chưa đi học thêm thì chi phí như thế, một thời gian nữa cân nhắc học thêm môn văn thì chắc thêm 1 tháng 1M nữa.
Nói chung liệu cơm gắp mắm thôi.
Cháu chắt dì :))

Politeboy

Xe tăng
Ko có nhiều cụ ơi. Nó là chi tiêu bính thường cho 1 hộ thu nhập trên nghèo tý ở thụ đô như nhà em,
Nhà em 4 người ăn hết 600k/ngày mà cụ Politeboy bảo nhà ăn ăn tôm hùm hàng ngày, ăn hoang nên nó mới nhiều tiền ăn thế.
Có cụ Politeboy cả nhà cụ ý 4 người lớn ở thụ độ như nhà em, cụ ý ăn 1 ngày có 200k, 1 tháng hết 6 tr. Vị chi 1 ngày 1 người nhà cụ ý tiêu có 50k. Em phải mang sách vở đến học cụ này mới được. Cụ boy ơi, cho em xin địa chỉ điện thoại, e mới bia cụ còn học hỏi ạ.
Chắc cụ không chịu đọc mà lại cứ réo tên em, nên em đành phải copy lại:
"Không phải 14.5 triệu thì có thể là 15-16 triệu
Ăn quá 6 triệu thì có thể giảm sinh nhật quần áo du lịch một chút...
Tóm lại là em muốn phản bác quan điểm sai trái của một số cụ tiêu nhiều và kêu ca rằng tốn kém
Dân ta còn nghèo, thậm chí rất nghèo, thống kê chính thức chỉ ra như vậy.
Các cụ may mắn kiếm tốt ( bỏ qua chuyện lùa gà hoặc có mục đích xấu) thì cũng không nên làm mọi người bị ảo tưởng về thực tế ngoài kia."

MrTomCangTo

Xe buýt
Ko có nhiều cụ ơi. Nó là chi tiêu bính thường cho 1 hộ thu nhập trên nghèo tý ở thụ đô như nhà em,
Nhà em 4 người ăn hết 600k/ngày mà cụ Politeboy bảo nhà ăn ăn tôm hùm hàng ngày, ăn hoang nên nó mới nhiều tiền ăn thế.
Có cụ Politeboy cả nhà cụ ý 4 người lớn ở thụ độ như nhà em, cụ ý ăn 1 ngày có 200k, 1 tháng hết 6 tr. Vị chi 1 ngày 1 người nhà cụ ý tiêu có 50k. Em phải mang sách vở đến học cụ này mới được. Cụ boy ơi, cho em xin địa chỉ điện thoại, e mới bia cụ còn học hỏi ạ.
Vào thớt này thấy có 1 vài cụ chi tiêu như mức của cụ hoặc hơn mà thấy nhiều cụ khác phản ứng quá. Thấy có 1 số cụ trong thớt này cũng kêu gào mạnh, chi tiêu ở thủ đô mà tầm dưới 30tr cho gia đình 4 người, 2 đứa đang tuổi ăn tuổi học thì cũng thuộc dạng chật vật, phải co kéo cẩn thận, ấy thế mà vào thớt bds toàn nói tiền tỉ như lá mít. Thấy hài vãi.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Khét nhỉ, một tháng tiêu gần 50 củ :)
Như thế thu nhập phải cỡ 60 củ, thế là diện thu nhập cao so với mặt bằng kể cả ở HN :)

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nói thật với các cụ đúng là tiền mất giá nhưng như chủ thớt tiêu tháng 50 củ mà không có ê tô thì thấy cần phải xem xét lại.
Riêng khoản ăn uống có một cách sẽ thấy không có sự chênh lệch ở khu vực và cực dễ quản lý và sẽ biết chính xác tiêu như nào.
Các cụ một tuần đi siêu thị một lần mua tất cả hạn chế mua bên ngoài, cái này cẩn thận làm cái thực đơn để biết cần mua gì. Nói thật cầm 3 củ mà mua ăn một tuần thì cả đống đồ ăn thoải mái trong 1 tuần cho gia đình 4 người, thực tế e nghĩ chắc 2 tr là đủ. Đương nhiên là thực phẩm ở mức cơ bản thôi chứ các cụ múc đồ cao cấp thì e chịu. Chứ gia đình 4 ng ngày tiêu 600k tiền ăn thì chắc toàn ăn đồ rất ngon hoặc ăn cực khỏe.

Tara01

Xe hơi
Phải đi thống kê mới chính xác, học phí không RẤT ÍT trường trên 7tr.

Con mợ học trường đắt tiền nên nó đắt, nhưng trên 7tr em không nghĩ là trung bình được.

Em cũng biết là VN học trường tư nhìn chung là đắt hơn nước ngoài đi học trường công, nhưng mình đang nói chi tiêu cơ bản.
"Chi phí học thường các gia đình sẽ tính tổng chi phí bao gồm xây dựng trường, học nâng cao, dã ngoại.... tầm 5tr/ học sinh nếu học tư là mức trung bình thôi."
Khổ em đã nói là tổng chi phí học tư chứ em nói học phí không đâu, và đa phần không thể tính học phí không được, chưa kể học thêm, đàn ca sáo nhị mợ nhé.
Tiếp nữa chi phí 10 năm trước với giờ chênh nhau nhiều đấy ạ, không same same được đâu. Em làm ngành nhìn được giá bán lẻ cho các mặt hàng tiêu dùng hàng ngày và em khẳng định năm nào các công ty cũng tăng giá.
Em vẫn phải nói nếu mợ ở nước ngoài thì đánh giá về mức chi tiêu trung bình ở VN không chuẩn đâu ạ. Em còn choáng váng vì mức chi tiêu của gia đình em mấy năm gần đây (dù em vẫn kiếm đủ để cover chi phí đó và có tiết kiệm)

Chỉnh sửa cuối:

ptqn

Xe đạp
Tất nhiên, mức tổng thu nhập 15 tr, người ta vẫn phải sống và sống tốt dù khó khăn, chật vật.
Ở tỉnh lẻ, 2 vc công nhân, có khi cả công, viên chức, mức tổng thu nhập 12 tr, cũng k ít đâu mà cụ ơi.
Vợ chồng chị ruột em, sống tại tỉnh lẻ, tổng thu nhập em đoán khoảng gần 40tr, nhà cửa có, xe có, 2 đứa con, sống thỏa mái ở quê. Bạn em ở quê bảo như vc chị em sướng, bọn nó cứ suýt soa mãi, kêu vậy là giàu rồi bởi vì xung quanh đó lương 2vc công chức chắc hơn 20,tiêu cũng được, còn thấp hơn là đa số ấy. 2 năm nay kinh tế khó khăn, việc vp cũng chỉ loanh quanh dưới 10tr cho dù kinh nghiệm nhiều năm
Chống lạc đề so sánh HN, em đọc được câu chuyện này, thật giả đúng sai không biết nhưng đúng là kiểu gì cũng phải tồn tại phải sống, chỉ là sống sung sướng hay nghèo khổ. Như cụ Chinhuy thì mức sống là mơ ước của nhiều người rồi, nên chúc mừng cụ í. Đúng kiểu không nên dạy người giàu cách tiêu tiền

tunglam2806

Xe tăng
Mạng internet thì hồi trước khu nhà em hết cổng cáp quang em có mua Sim của cụ xuanhieu282 trong OF này dùng mấy năm. Hết có 100k/1 tháng cụ nhé(Sim 4G Mobifone Full băng thông)

- Nhà em 1 Ô tô , 3 xe máy, 1 xe đạp điện. Không mất tiền gửi xe. Không tốn tiền sửa xe, lâu lâu bảo dưỡng định kỳ thay dầu, thay lọc thôi. Xăng thì tuỳ tháng đó đi chơi, về quê nhiều hay ít. 7 năm mới chạy có 5 vạn vì loanh quanh trong phố, đi nhậu thì chạy xe máy, grab cho lành.
- Tiền điện 4 điều hoà, 2 tủ lạnh, 1 máy giặt, 1 bếp từ, 2 bơm nước, 2 xí bệt sưởi, 3 Tivi … tháng cũng tầm 2 triệu như nhà cụ.
- Tiền nc 200k
- Tiền TH Anvien tháng 65k
- Tiền Đt em tháng 300k
—-
Tiền ăn nhà em không hết nhiều vì cviec của em thường xuyên phải ăn nhậu rồi nên về nhà chỉ muốn ăn uống đơn giản. Mấy mẹ con thì toàn loại sợ béo nên cũng không ăn uống nhiều. Ép được chúng nó ăn cũng khó còn muốn ăn gì thì cứ đề xuất với mẹ.
—-
Ăn sáng lâu lâu mới chạy lên phố ăn tại 1;2 quán em thích thôi còn bình thường thì muốn ăn gì bảo vợ nấu. Các món phở, bún, miến… vợ em hay nấu ăn bữa trưa ở nhà để thay đổi cho dễ ăn.
——
Tiền học 2 thằng học công lập trường làng.
Tiền học thêm tuỳ thời điểm nhiều ít khác nhau.
- Khi nào bọn nó bảo nộp tiền học thì em chuyển thôi, không cộng nên ko rõ hết tổng bao nhiêu.
- Tiền tiêu vặt 3 triệu x 2 thằng/ tháng(xăng, đt, uống nước)
——
Khoản chi nhiều nhất của nhà em là hoa quả, cafe, thuốc lá, rượu tây(loại rẻ, tháng hết 1; 2 chai => ko bằng tiền uống bia hơi của các cụ)
—-
Nhà em dùng tk chung, vợ chồng ai tiêu gì thì tự rút nên em ko thống kê nhưng ăn tiêu khá thoải mái, chẳng thấy thiếu thốn kham khổ gì và áng chừng chi phí sinh hoạt gia đình + học hành của 2 thằng khoảng 30 củ/1 tháng.
—-
Những chi phí như du lịch, tiền biếu ông bà, người thân. Giao tế phí như ma chay hiếu hỷ các loại thì ko tính vào chi phí sinh hoạt hàng tháng.
Nếu tính cả phần bôi đỏ thì nhà cụ chắc không dứoi 50tr. Em nghĩ phải tầm 60tr

Yeuaibaygio

Xe container
Có mâu thuẫn gì đâu mợ, em nói 8tr5 là mức cơ bản, mợ nói 15-18tr cho đồ ăn chất lượng cao.
Em nghĩ cơ bản cho con chúng ta thời nay phải khác thời bố mẹ chúng ta nuôi chúng ta chứ mợ. Mợ cho ăn toàn gà công nghiệp với lợn thì theo em là dưới cơ bản.

Mr.Alo

Xe lăn
tiền giờ mất giá , cầm tờ 500k tiêu vặt linh tinh vèo phát hết

Hoàng tử đỏ

Xe container
Vợ chồng chị ruột em, sống tại tỉnh lẻ, tổng thu nhập em đoán khoảng gần 40tr, nhà cửa có, xe có, 2 đứa con, sống thỏa mái ở quê. Bạn em ở quê bảo như vc chị em sướng, bọn nó cứ suýt soa mãi, kêu vậy là giàu rồi bởi vì xung quanh đó lương 2vc công chức chắc hơn 20,tiêu cũng được, còn thấp hơn là đa số ấy. 2 năm nay kinh tế khó khăn, việc vp cũng chỉ loanh quanh dưới 10tr cho dù kinh nghiệm nhiều năm
Chống lạc đề so sánh HN, em đọc được câu chuyện này, thật giả đúng sai không biết nhưng đúng là kiểu gì cũng phải tồn tại phải sống, chỉ là sống sung sướng hay nghèo khổ. Như cụ Chinhuy thì mức sống là mơ ước của nhiều người rồi, nên chúc mừng cụ í. Đúng kiểu không nên dạy người giàu cách tiêu tiền

Vâng, gương tốt quanh ta ạ.
Quay lại câu chuyện lương, cơ bản 80% người dân có mức sống thấp hơn của cụ ChinhUy , thế mà cụ í cứ phàn nàn mãi.

alceste

Xe điện
"Chi phí học thường các gia đình sẽ tính tổng chi phí bao gồm xây dựng trường, học nâng cao, dã ngoại.... tầm 5tr/ học sinh nếu học tư là mức trung bình thôi."
Khổ em đã nói là tổng chi phí học tư chứ em nói học phí không đâu, và đa phần không thể tính học phí không được, chưa kể học thêm, đàn ca sáo nhị mợ nhé.
Tiếp nữa chi phí 10 năm trước với giờ chênh nhau nhiều đấy ạ, không same same được đâu. Em làm ngành nhìn được giá bán lẻ cho các mặt hàng tiêu dùng hàng ngày và em khẳng định năm nào các công ty cũng tăng giá.
Em vẫn phải nói nếu mợ ở nước ngoài thì đánh giá về mức chi tiêu trung bình ở VN không chuẩn đâu ạ. Em còn choáng váng vì mức chi tiêu của gia đình em mấy năm gần đây (dù em vẫn kiếm đủ để cover chi phí đó và có tiết kiệm)
Em nghĩ mợ đang hơi nhầm giữa nâng cao chất lượng cuộc sống và mức chi tiêu tăng do giá cả. Thật ra mọi người cũng hay nhầm, kiểu xưa lương thấp chỉ ăn cá trôi cá mè, h điều kiện hơn chỉ ăn cá biển loại ngon, cá hồi. Thay vì hoa quả theo mùa thì h mua thành hoa quả nhập khẩu và kêu là mọi thứ càng ngày càng đắt hơn. Trước mua gạo Tám Hải Hậu, các loại gạo bình thường, chỉ ăn Séng Cù hay ST25 là các loại hàng đặc sản, thì chi phí chắc chắn sẽ cao hơn.

Em thì ko làm trong ngành, nhưng em thấy mức chi tiêu cơ bản để vận hành gia đình em trong gần 10 năm ko thay đổi đáng kể. Tất nhiên các chi phí bất thường (gia đình có người nằm viện, mua sắm gì lớn như mua nhà, làm nội thất), các khoản chi đột xuất (kiểu vé xem show ca nhạc - 1 quý/lần 2vc hoặc co thể mời thêm người nhà hoặc bạn thân, hay đi du lịch nước ngoài hay mua sắm đồ hiệu), hay add - on (kể cả tiền mua đàn, tiền học đàn ca sáo nhị em cũng tính là add - on, trừ khi con mình học chuyên ngành nghệ thuật hay Nhạc viện) thì em ko tính. Nhưng tất cả các chi phí để gia đình em có thể vận hành 1 cách (tương đối) hoàn hảo, no đủ, ko thiếu thốn các nhu cầu thì em cũng tính đủ.

Nhưng em phải công nhận mọi người, đặc biệt là phụ nữ rất năng động, ngoài đi làm thì rất nhiều việc làm thêm, nhiều việc cũng ko quá tốn thời gian, nhưng ra tiền (kể cả chỉ 10 - 15%) so với thu nhập chính mn vẫn làm.
Thường thấy nhất là mua bán nông sản, đặc sản ở quê ra HN, hoặc như bà chị em ở quê Hải Phòng làm giáo viên tiểu học thì tiện xe nhờ các em mang cho chị về mấy chục thùng sữa chua Ba Vì để chị bán vì quê ko có mà mn thích ăn, lãi ko nhiều, mỗi hộp chị ý chỉ bán lãi 1k. Có thì bán, ko thì thôi, nhưng cũng là thu nhập.

Em dâu em ở quê, là huyện miền núi ở BG thì thôi rồi, mình phục nó sát đất vì đảm đangg, cũng làm giáo viên cấp 2, ngoài ra làm MC đám cưới, tự học làm bánh gato sinh nhật bán ở thị trấn (vì huyện đó hơi hẻo lánh ko có hàng nào), mấy năm gần đây còn tự làm cả bánh trung thu bán. Rồi mở cửa hàng phô tô, in ở nhà luôn. Nói chung năng động lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
E ăn sáng cùng Gấu, cũng hay được san. Chứng tỏ yêu ck hay Gấu sợ bếu, Mợ nhỉ?
Vợ cụ thì em không rõ. Còn theo em không nên nhịn cho người khác ăn vì có khi họ chả nhận thức được sự hy sinh đó đâu. Cứ xơi thoải mái theo khả năng và nhu cầu, ăn hết suất nếu ăn được. Chồng con muốn ăn thêm thì gọi thêm, thế họ mới biết nhu cầu thực của cả nhà để mà còn phấn đấu hoặc khó khăn thì cắt giảm đều.
Tránh trường hợp mình cứ xơi đầu gà, đầu cá và bảo họ là mình thích. Thế là họ luôn nhường phần đó cho mình đến già :))

Hoàng tử đỏ

Xe container
BC với Cụ là sinh hoạt 11 chế độ e cũng từng được hưởng rồi, e lạ gì. Bộ đội thì quản chặt theo chế độ trực ở cơ quan, đơn vị, chứ CA làm việc hành chính là chủ yếu.
Cụ quan hệ với Ái, Ái cho tiền cụ, vậy Cụ vi phạm đạo đức lối sống òi.
Hình như còm trên, e cũng ghi rõ là Ái mờ cụ?
Politeboy : Cụ sống ở đâu mà 1 tháng cụ xài hết 600k điện nước và ăn hết 6tr cho 4 người ở thụ độ vậy cụ. Cụ cho e địa chỉ em chuyển đến với. 1 người 1 ngày cụ xài hết có 50k cho ăn ngày 3 bữa, cụ tính như nào ạ, sáng 10K, trua tối 20k.
Điện thoại cụ xài mạng dây chuối ạ, internet cụ xài chùa của hàng xóm à, rồi điện thoại cho 4 người nhà cụ như nào. Cụ dùng mạng gì mà rẻ vậy.
Cụ đi chợ bao giờ chưa, 50k ngày ăn 3 bữa cụ mua được cái gì mà các cháu đủ chất, em nói thật 50k ngày gạo thì gạo mốc ủ nước cho trương lên, mua được ruột bầu nấu với râu tôm, được thêm con cá kho thật mặn thôi cụ ơi.

Kính gửi toàn thể các cụ mợ: Cụ chủ thớt đang nói là hoàn cảnh của các cụ tham gia diễn đàn này, nó là mức chi tiêu cơ bản nhất có thể, như nhà em và nhà các cụ, chứ ko phải bóp mồm bóp miệng rồi ko cho các cháu học hành như cụ Politeboy trên, tiền ăn 6 tr cho cả nhà 4 người thụ đô, tiền học thêm cho 2 cháu cấp 2,3 mà 2,5 tr, tiền học công lập = 0. Chứ các cụ mà tính vậy thì đi theo a Tuệ, cầm cái lõi nồi cơm điện đi xin ăn ngày 1 bữa, nước uống ko mất tiền, đêm ngủ hiên thì 10 năm cũng chả mất 1 cắc bạc...

Các cụ tính thực tế xem như cụ chủ thớt vậy, còn Nhà cụ mợ 4 người, 2 con học trường dân lập tư + 1 ô tô + 2 xe máy + nhà riêng, 1 tháng các cụ tiêu hết bao tiền nào.

Hoàng tử đỏ : Cụ đọc kỹ cho em nhé, em ko vi phạm đạo đức cụ nhé, cụ đọc cho chuẩn chữ và ngữ nghĩa. Em nói là ái cụ nhá, cụ cứ phiên dịch tắc sang tộ là ko được gồi...