[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Hanoi1919

Xe tăng
Nếu tính cả phần bôi đỏ thì nhà cụ chắc không dứoi 50tr. Em nghĩ phải tầm 60tr
Chi phí đó thì khó tính toán vì khi kiếm đc nhiều thì cho ông bà, vợ con đi nc ngoài chơi. Mấy năm không kiếm được thì loanh quanh trong nước kiểu du lịch bụi ko đáng bao nhiêu. Thỉnh thoảng mua cao hổ, tpcn tốt biếu ông bà thì giá vô cùng còn bình thường thì ko cần biếu mà ngược lại ông bà lại hay cho bọn trẻ con tiền mua quần áo, giày dép nọ kia. Khoản đó thuộc về giao tế phí và chi ko bắt buộc. Có thì chơi, không thì nghỉ cụ ạ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Vợ cụ thì em không rõ. Còn theo em không nên nhịn cho người khác ăn vì có khi họ chả nhận thức được sự hy sinh đó đâu. Cứ xơi thoải mái theo khả năng và nhu cầu, ăn hết suất nếu ăn được. Chồng con muốn ăn thêm thì gọi thêm, thế họ mới biết nhu cầu thực của cả nhà để mà còn phấn đấu hoặc khó khăn thì cắt giảm đều.
Tránh trường hợp mình cứ xơi đầu gà, đầu cá và bảo họ là mình thích. Thế là họ luôn nhường phần đó cho mình đến già :))
Úi, có đầu gà, đầu cá e chả thích quá đi chớ, k nhường đâu ạ.
Còn Gấu nhà e, chỉ ăn sáng 2 vc mới san nhường e thôi, mà tuần may ra 2 vc ăn sáng cùng nhau may ra được lần. Còn đâu cơm 2 bữa Gấu cũng ăn no căng ạ.

starsn

Xe điện
"Chi phí học thường các gia đình sẽ tính tổng chi phí bao gồm xây dựng trường, học nâng cao, dã ngoại.... tầm 5tr/ học sinh nếu học tư là mức trung bình thôi."
Khổ em đã nói là tổng chi phí học tư chứ em nói học phí không đâu, và đa phần không thể tính học phí không được, chưa kể học thêm, đàn ca sáo nhị mợ nhé.
Tiếp nữa chi phí 10 năm trước với giờ chênh nhau nhiều đấy ạ, không same same được đâu. Em làm ngành nhìn được giá bán lẻ cho các mặt hàng tiêu dùng hàng ngày và em khẳng định năm nào các công ty cũng tăng giá.
Em vẫn phải nói nếu mợ ở nước ngoài thì đánh giá về mức chi tiêu trung bình ở VN không chuẩn đâu ạ. Em còn choáng váng vì mức chi tiêu của gia đình em mấy năm gần đây (dù em vẫn kiếm đủ để cover chi phí đó và có tiết kiệm)
Vâng mợ ơi, em thấy giá thịt với rau có vẻ vẫn thế, còn hàng FMCG chắc sẽ lên giá. Tiền học chắc mợ biết hơn em, nhưng em hồi xưa rất ít đi học thêm (c2 cả lớp đi học thêm thầy cô ở lớp 3 môn mỗi em không đi) nên em vẫn nghĩ học thêm là lựa chọn chứ không phải bắt buộc, nhưng thực tế đa số mọi người đi học thêm nhiều.

Mẹ em bảo ngoài tiền thuốc ra bm em tiêu 10-12tr/ tháng là sống thoải mái, ngoài ra cho các cháu 20tr tiền học phí với 10tr cho con đóng bhxh :D

Gd vp sống kiểu tiết kiệm hợp lý em nghĩ tổng chi 30-40tr là bình thường.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ nào đố nấu 1 bữa cơm tối 4 người hết 200k thì e thử kê bữa tối qua e nấu xem tnao nhé: 4 cánh gà 70k, 50k thịt lợn, 15-20k rau 1 luộc 1 canh, 10k gạo nấu cơm cho xông xênh, 10k đậu. Bảo đảm 2 thịt 2 rau 1 phụ. Ăn nhậu thì 200k có quán còn chưa dc đĩa thịt chứ cơm nhà k đắt lắm so với nhu cầu cơ bản đâu

Hoàng tử đỏ

Xe container
Cụ phải tính thêm là đội công chức ở trên tháng hưởng lương 10 củ nhưng làm có 4h/ ngày thôi. Sáng đến cơ quan, ăn sáng cafe dê ngỗng chán 10h mới vào, 11-11h30 ăn trưa, ngủ nghỉ. Chiều lại lặp lại, pha ấm chè, cafe, chém gió tầm 3h mới vào việc, làm tý 4h-4h30 về đón con rồi. Nhiều khi công chức làm ít lương cao lại đi so với Bộ đội ở đơn vị 24/7 là sao lương cao vậy, tính ra 1 ông như cụ kể trên lương 10 tr tháng cho 4 h cao hơn 4 lần bộ đội lương 20 tr tháng làm cả 24/7 đó.
Chưa kể cụ nói chuẫn ko cần chỉnh là mấy chú bộ đội cụ quen đa số và hầu hết ko biết làm thêm món gì, đặc biệt là các đơn vị chiến đấu và huấn luyện cụ nhé,...

Hoàng tử đỏ: Cụ sống bộ đội giai đoạn nào, cụ vào lần gần nhất là năm bao nhiêu: gio các chú độ đội trông cho đủ năm, đủ tháng là rút thui. Có lương hưu còn ra ngoài làm thêm chứ ở Doanh trại nó cực chứ ko sướng như cụ nói đâu ạ. Sướng chỉ được 2% thui, còn 98% bộ đội vẫn khổ, được cái ko khổ như thời chiến tranh thui...
E k bộ đội ạ, có học, công tác sinh hoạt như bộ đội từ 1994 đến 2013 cụ ạ. E mà ở thì giờ cũng sướng, nhưng chuyển rồi sướng hơn, ít nhất là hơn khoản chém gió ạ.

poiuy

Xe ba gác
Ko có nhiều cụ ơi. Nó là chi tiêu bính thường cho 1 hộ thu nhập trên nghèo tý ở thụ đô như nhà em,
Nhà em 4 người ăn hết 600k/ngày mà cụ Politeboy bảo nhà ăn ăn tôm hùm hàng ngày, ăn hoang nên nó mới nhiều tiền ăn thế.
Có cụ Politeboy cả nhà cụ ý 4 người lớn ở thụ độ như nhà em, cụ ý ăn 1 ngày có 200k, 1 tháng hết 6 tr. Vị chi 1 ngày 1 người nhà cụ ý tiêu có 50k. Em phải mang sách vở đến học cụ này mới được. Cụ boy ơi, cho em xin địa chỉ điện thoại, e mới bia cụ còn học hỏi ạ.
Thật ra giá cả đồ ăn tại HN không phải chỗ nào cũng như nhau. Chẳng hạn nhà em ngay khu vực Ba Đình em thấy đồ ăn mua về chất lượng tốt hơn và giá cả rẻ hơn hẳn so với chỗ quê vợ em ở Yên Nghĩa, Hà Đông. Nếu như cả nhà em 4 người mà ở Hà Đông thì chi tiêu riêng tiền ăn phải tăng thêm 2-3 triệu mỗi tháng để có cùng số lượng và chất lượng như vậy.

dodamlinh

Xe đạp
Nhà em 2vc + bé hơn 2 tuổi, tháng nào cũng 30-40tr. Hic

Hoàng tử đỏ

Xe container
Cụ nào đố nấu 1 bữa cơm tối 4 người hết 200k thì e thử kê bữa tối qua e nấu xem tnao nhé: 4 cánh gà 70k, 50k thịt lợn, 15-20k rau 1 luộc 1 canh, 10k gạo nấu cơm cho xông xênh, 10k đậu. Bảo đảm 2 thịt 2 rau 1 phụ. Ăn nhậu thì 200k có quán còn chưa dc đĩa thịt chứ cơm nhà k đắt lắm so với nhu cầu cơ bản đâu
Thêm 10k cá kho nữa, thành 6-7 người ăn cụ nhể.

poiuy

Xe ba gác
Đồ ăn thế này là rất bình dân rồi mà nhân lên 3 bữa thì tháng cũng là 18 triệu. (bữa sáng ăn bên ngoài coi như cũng 50k/người)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
4 người mà nấu chưa đến 3 lạng gạo thì gắp cơm ah cụ, chả bõ dính răng :))

phuongmit

Xe cút kít
10k cá kho thì mua cá gỗ tạp hay gỗ lim hả cụ :))
Đồ ăn thế này là rất bình dân rồi mà nhân lên 3 bữa thì tháng cũng là 18 triệu. (bữa sáng ăn bên ngoài coi như cũng 50k/người)
Ui cụ ơi, tối ăn thế chứ sáng trẻ con bánh mì, xôi 20k/người, thi thoáng bún phở đổi món, người lớn k phải ngày nào cũng phở 40-50k nên k nhân lên thế dc. Cơm trưa có nhà bố mẹ có chế độ cơ quan, k thì cơm suất 30-40k cũng rất phổ biến. Trẻ con đi học trong tiền bán trú rồi

phuongmit

Xe cút kít
4 người mà nấu chưa đến 3 lạng gạo thì gắp cơm ah cụ, chả bõ dính răng :))
Nhà e tối nấu 2-2.5 bơ gạo nhựa, chắc chưa đến 3 lạng thật luôn. Trẻ con ăn, đại ca e tối k cơm chỉ rau thức ăn, e ăn max 1 bát. Nấu hơn là đổ đi hoặc ném ngăn đá gom lại làm cơm rang ngay :))

poiuy

Xe ba gác
Ui cụ ơi, tối ăn thế chứ sáng trẻ con bánh mì, xôi 20k/người, thi thoáng bún phở đổi món, người lớn k phải ngày nào cũng phở 40-50k nên k nhân lên thế dc. Cơm trưa có nhà bố mẹ có chế độ cơ quan, k thì cơm suất 30-40k cũng rất phổ biến. Trẻ con đi học trong tiền bán trú rồi
Thì nó bù cho nhưng hôm ăn khác đi chút, ví dụ thay gà thành vịt, lơn thành bò, rồi tôm cá. Những thứ đó thì không thể nấu với giá 200k được.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà e tối nấu 2-2.5 bơ gạo nhựa, chắc chưa đến 3 lạng thật luôn. Trẻ con ăn, đại ca e tối k cơm chỉ rau thức ăn, e ăn max 1 bát. Nấu hơn là đổ đi hoặc ném ngăn đá gom lại làm cơm rang ngay :))
Em cứ phải 2-3 bát, thịt kho hay luộc phải mình em cũng quật cỡ đôi lạng còn thịt tươi thì không tính :))

Nowherelands

Xe buýt
Mợ Yeuaibaygio nói có ý đúng đấy cụ ạ. Em ở HN, ko ở tỉnh mà em thấy quanh em mọi người cũng tranh thủ làm thêm, tăng thu nhập ngoài công việc chính lắm.
Ví dụ như: bán hàng online (các loại: từ đồ gia dụng, hóa mỹ phẩm, thuốc, ... đến đồ ăn (sống- rau cỏ gà vịt tôm cá hải sản họ nhập từ quê lên, họ ngồi ở VP nhận đơn, nhưng có giúp việc hoặc người nhà sơ chế và đi ship hoặc thuê ship), rồi đồ ăn chín (cá kho, thịt kho, nem rán,...); dạy thêm các môn (Toán-TV-TA- nhạc, họa...) nếu là giáo viên, rồi pha chế đồ uống, nước ép các loại (tối mới bán) rồi bấm huyệt, vật lý trị liệu, tiêm truyền, khám chữa bệnh thông thường tận nhà (nếu là nv y tế), rồi bla blo... đủ thứ các loại.
À còn đội ngày đi làm VP, tối đi môi giới bán nhà nữa, đợt rồi bđs sốt cao, họ kiếm tốt lắm, bằng mấy đi làm chính ấy ạ,
Tóm lại là đói đầu gối phải bò, tất nhiên là đi làm CC cả ngày 8h ở VP cũng mệt, tối về thay vì nghỉ ngơi thì lại lăn ra làm kiếm thêm, thì phải mệt hơn rồi, con cái cũng thiệt thòi vì ko được sát sao... nhưng để đổi lấy tiền trang trải cuộc sống thì họ phải đánh đổi thôi ạ.
Cứ chăm chỉ là sẽ có cách để sống hết, chỉ sợ ko có sức khỏe và lười biếng thôi,
Ở HN thì việc nhiều nên không nói, ở tỉnh mà thế mới lạ cụ ạ.

alceste

Xe điện
Thịt tươi ăn cả con chứ ko ăn lạng nên phải tính theo "con" đúng ko cụ Bất?
Em cứ phải 2-3 bát, thịt kho hay luộc phải mình em cũng quật cỡ đôi lạng còn thịt tươi thì không tính :))

Yeuaibaygio

Xe container
10k cá kho thì mua cá vụn hoặc hơn tí là cá giếc về kho, cộng cả dầu mỡ gia vị củi lửa vào cụ ơi. Chứ cụ mua kho sẵn khéo 10k/con cá giếc bé họ không bán.

Nói chung nấu 1 bữa thì dễ, bao nhiêu chả nấu được và ăn được. Nhưng không thể diễn cả tháng kiểu đấy mà phải có ăn tươi, đổi món, đổi gió... Kể sống không cần ăn thì tiết kiệm được bao nhiêu tiền và thời gian :))

alceste

Xe điện
Đây là 1 bữa cho cả nhà. Còn cụ kia tính ngày 3 bữa, mỗi bữa mỗi người 200k, là 1 ngày 600k, 1 tháng 18 triệu. Nhưng mà 200k là mua được cả cân thịt, mà mỗi bữa mỗi người ăn cả cân thịt thì nhanh ung thư dạ dày với ruột non ruột già giống hội Tây Âu lắm.

phuongmit

Xe cút kít
Thì nó bù cho nhưng hôm ăn khác đi chút, ví dụ thay gà thành vịt, lơn thành bò, rồi tôm cá. Những thứ đó thì không thể nấu với giá 200k được.
Tính vo chỉ tầm đó thôi cụ ơi, nhà e ăn cỡ đó vì giờ người lớn k ăn như ngày xưa nữa đâu. Còn thêm 3 lon bia là 60k ngay, ăn nhậu thì k tính rồi vì quá đắt
H mới biết giáo sư là đầu bếp chính trong nhà, ... giống chồng em.

200k thì nấu tốt: thịt ba chỉ kho tàu hoặc rang cháy cạnh hoặc sườn rang, 3-4 lạng tôm sông (loại ngon rang), 1 món rau xào, canh ngao hoặc canh cua, gạo 15k (hẳn ST25 38k/kg do bọn em mua trực tiếp từ chỗ ông Cua và mỗi lần toàn lấy >120kg chia nhau).
Cơm nhà, ăn ngày nọ sang ngày kia nó chỉ thế thôi mà mợ. Ăn đạm bạc thế mà nhìn e như phú ông luôn chứ k nhom nhem héo mòn lắm đâu :))