[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

ptqn

Xe đạp
Em lại nghĩ chủ yếu do thu nhập thấp. Giờ mà thu nhập nhà em gấp 3 lần thì em cũng chỉ tăng tiền ăn lên gấp rưỡi, thế là tỷ trọng tụt hẳn.
Gía thực phẩm tăng đó ạ, mọi người cứ để ý là mỗi thứ sẽ nhích một tý, cho dù lượng ăn như cũ nhưng chi phí sẽ tăng. Còn về lương thì em tăng 2,5 -3 lần thu nhập trong vài năm gần đây thì tự dưng em cũng muốn tăng chất lượng bữa ăn lên, cho dù số lượng không tăng kể ạ

my.eb

Xe điện
Mọi người ăn nhiều thịt thế nhỉ? Nhà cháu 50k thịt lợn luộc là ăn ko hết.
P/S: tất nhiên là vẫn có món khác ăn kèm.
Yêm, em tính toán tý xem bữa tối nay hết bao nhiêu tiền lào,
Sáng em mua 30k lợn xay, 20k giò sống, thêm vài cái nấm hương, 10k đậu phụ. Ra được 2 món là đậu phụ nhồi thịt sốt cả chua và canh mướp đắng nhồi thịt. Thêm 2 lạng lợn nướng 60k ăn vs kim chi, rau muống luộc đánh dấm sấu rồi xào tỏi.
Tổng động viên cả rau, gạo mắm muối cho 3 người ăn như trên tầm 170k. Tháng 5tr cho bữa tối x 3 bữa bình quân (phần du di cho vào hoa quả sữa chua các thứ) tầm 14tr tiền ăn. Ok rồi đấy ạ,
Ôi nhưng mà toàn thịt lợn vs đậu phụ thế kia thì ko có chất mấy hic hic
Nguyên 1 sê ri, chỉ khác số thứ tự, chỉ tiêu 1 năm tiêu vặt hết 1 thếp là vừa GS nhỉ :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà em tổng chi phí sinh hoạt, tiền học 2con, tiền bảo hiểm, tiền 2 xe ô tô khoảng 5chục.
Chi phí riêng của em đi lại như tiền cầu đường, tiền nhậu nhẹt, massage body, ms chân, nuru tiền cf, kara ++ khoảng 5chục
Massage body, nuru và Kara++ là như thế nào đấy cụ ? X_X

Bopbi_hsgs

Xe container
Em hỏi thật, cụ nào vừa thống kê thu nhập 10 tr là 20% mức cao, vì thu nhập Hà nội có 6,4 tr/tháng. Vậy 2 vc các cụ thu nhập 1 tháng x 2 số cao đi, cho là 40 tr, có 2 con học trường tư. Cụ thiết kế cho em quả chi tiêu như thế nào để em học cái ạ. Em sẽ vái các cụ 1 lạy và nhận làm sư phụ ạ. Vì em cũng đã từng tiết kiệm bằng cách là 1 tháng mua 1 chỉ vàng, cơ mà, có tháng có, có tháng ko, 6 tháng vừa rồi em chỉ mua được 1 chỉ ngày vía thần tài, năm ngoái em tiết kiệm được 4 chỉ thôi.

Còn cụ nào giỏi nữa thì với bài toán tương tự, thiết kế cho em biểu thu nhập gấp 2 lần bình quân Hà nội là 6,4 tr/tháng, em cho luôn là 25 tr cho xông xênh, thiết kế em mức 25 tr mà cho người nhà em với ạ. E sẽ vái 3 cái và gọi sư tổ + bữa bia hơi nhận sư tổ ạ.

2 bài toán trên, em rất nghiêm túc, vì em đang cần để có thể tiết kiệm được hơn, phòng thân ạ.

Em thì đầu giờ sáng chém gió, xong mất hút tận chiều tối hoặc sáng mai mới tương tác được với các cụ mợ ạ.
Cụ đấy dựa vào số liệu thống kê viết như thế là có cơ sở. Theo Tổng cục Thống kê thì nhóm hộ gđ giàu nhất (chiếm 20%) có mức thu nhập 10,23tr/người/tháng. Như vậy nhà 4 ng mà 1 năm có thu nhập 491tr thì thuộc nhóm dân số giàu nhất nc. Thu nhập gđ cụ 1 tỏi/năm mà cụ nói là trên mức nghèo xíu thì hơi cảm tính

Chỉnh sửa cuối:

ChinhUy

Xe buýt
Em hỏi trong này mợ nào đi chợ cho 4 người lớn nhà em, 2 đứa đang tuổi ăn tuổi lớn mà tiêu bé hơn 500k tiền thức ăn 1 ngày ko ạ. Em tính trung bình nhé, vì có thể cụ có khi tháng đó thêm cân cua, cân tôm càng xanh,.. nó bù cho cả ngày khác ăn rau muống luộc... Em tính cho điều kiện các cụ đang có nhé, chứ đừng như nhiều cụ lại so với công nhân, grap, xe ôm 2vc kiếm 1 tháng được 12-15 tr nhé. Nó phải cùng hệ quy chiếu, các cụ so thế thì nên so với a Tuệ, 1 lõi cơm điện đi rong chơi ngắm cảnh khăp nơi, 1 năm ko tốn 1 cắc bạc nào...

Chứ tính theo tik tok Lê Anh Nuôi thì1 ngày ảnh nấu cho bộ đội ăn là 65 K/ngày cho bộ binh, binh chủng ăn ít nhất trong quân đội ( chia 3 bữa: bữa sáng 13k, trưa 26K, chiều 26K - tiền ăn này ko tính dầu mỡ, mẵm muối, gia vị...).

==> Các cụ tính theo chuẩn Lê Anh Nuôi thì 4 người x 65K X 30 + mắm muối, gia vị dầu mỡ = 8,5 tr/cho 4 người cũng là khá tiết kiệm rồi.

Em nể cụ nào ở trên nhà có 3 người mà ăn 1 tháng hết 5-6 tr cơ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Cụ thực sự vẫn không biết cách tranh luận 1 vấn đề, cụ lại hay oánh lái, oánh võng lung tung. E đang nói là với điều kiện bình thường của cụ, ở Hà Nội, có 2 vc, 2 con học cấp 2,3 trường dân lập + 1 xe ô tô + 2 xe máy. Cụ lại oánh võng sang mấy chị em công nhân, sao cụ ko oánh võng so với mấy người đang làm ruộng ở vùng cao luôn đi ạ.
So như cụ thì 2 vc thu nhập 12 tr thì sướng gấp cả tỷ lần cho với a Tuệ (1 tháng ko tiêu mất 1 cắc bạc)
Cụ chủ cụ đang lấy hệ quy chiếu là mình trong điều kiện bình thường, năm nhà cụ ý tiêu 610 tr trong điều kiện cực kỳ tiết kiệm, ko tiêu hoang gì đúng ko cụ To Reng. Cụ lại so với công nhân 12 tr/tháng thì chịu cụ gồi.

Mà tranh luận nó cũng phải học và phải văn mình, lấy dãn chứng cụ thể, chứ cụ ko thể oánh võng kiểu trẻ con là "Công nhân 2vc lương họ có 12 tr kia kìa, họ nuôi 4 người ở thụ đô kia kìa" được...
Ơ hay, e ví dụ chính xác thu nhập, cuộc sống của đại đa số người lao động phổ thông, để so sánh còn gì cụ. Sao cụ lại nói e đánh võng?

just for fun

Xe lăn
Cụ đấy dựa vào số liệu thống kê viết như thế là có cơ sở. Theo Tổng cục Thống kê thì nhóm hộ gđ giàu nhất (chiếm 20%) có mức thu nhập 10,23tr/người/tháng. Như vậy nhà 4 ng mà 1 năm có thu nhập 491tr thì thuộc nhóm dân số giàu nhất nc. Thu nhập gđ cụ 1 tỏi/năm mà cụ nói là trên mức nghèo xíu thì hơi cảm tính

Èo, thế nhà cháu mưa lọt vào nhóm 20% rồi, ngỡ ngàng quá ;))

Trục

Xe ba gác

Yeuaibaygio

Xe container
Ôi nhưng mà toàn thịt lợn vs đậu phụ thế kia thì ko có chất mấy hic hic
Em lại thấy về chất và lượng cũng được nhưng ăn mãi thế cũng chán. Giờ mình nuôi F1 nó khác với bố mẹ mình nuôi mình. Tất nhiên nếu trẻ con ít được đi ăn hàng, cỗ bàn, liên hoan mà chỉ nấu cho nó ăn 3 bữa ở nhà thì nó cũng quen và phải chấp nhận. Như cháu em rất nhiều món không biết ăn vì bà và bố mẹ nó có tư tưởng ăn hàng là bẩn và độc hại (đắt nữa), chủ yếu ăn ở nhà và là gà, bò, lợn, cá nước ngọt: luộc, kho, rán thay đổi.

Hoàng tử đỏ

Xe container
500k để ví cho đẹp còn ăn sáng vợ chi, ăn trưa cơ quan, tối vợ nấu. Nhậu phát sinh đệ tử hoặc đối tác mời. Thi thoảng họp hành, công tác có cái phong bì... thế là ổn rồi cụ. :)
E cơm nhà nước nuôi, cuối tuần mới được thả về với vk. K trà, k thuốc, tuần 10k đánh giầy, tháng 30k cắt tóc, tiêu cả tháng 70k mà Mợ.

ChinhUy

Xe buýt
Ơ hay, e ví dụ chính xác thu nhập, cuộc sống của đại đa số người lao động phổ thông, để so sánh còn gì cụ. Sao cụ lại nói e đánh võng?
Chả đánh võng thì oánh võng nhẻ. Đang so với điều kiện chi tiêu nhà cụ mợ so với chủ thớt, lại oánh sang công nhân, xe ôm, phụ hồ... sao ko so với a Tuệ ý, anh ý 5 năm nay chưa tiêu 1 xu nào đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
E cơm nhà nước nuôi, cuối tuần mới được thả về với vk. K trà, k thuốc, tuần 10k đánh giầy, tháng 30k cắt tóc, tiêu cả tháng 70k mà Mợ.
Ừ, bị nhốt trong doanh trại, thì có tiền cũng chả biết làm gì.
Em gặp mấy ông như này, hưu xong về nhà cứ đơ đơ, em thật. :D

Yeuaibaygio

Xe container
Em nể cụ nào ở trên nhà có 3 người mà ăn 1 tháng hết 5-6 tr cơ.
Nhiều no, ít đủ cụ ơi. Thịt mua chỗ nhiều mỡ, chợ trưa, rang mặn lên, độn thêm dừa. Thay vì sườn thăn thì mua xương cổ ninh lên nấu canh. Ngay cả trứng cũng có dăm bảy loại. Ăn sáng 5k xôi hoặc cơm rang mắm đập quả trứng, gói mì suông.