[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bác khai báo nốt mấy cháu còn gửi bên ngoài đê.
Làm gì có cháu nào hả cụ. Ngoài con ngan già ra, sống đến nay đã quá nửa đời người em có biết ngoài thiên hạ kia nó nằm dọc hay xoay ngang ntn đâu :((

starsn

Xe điện
Ý em là thuần túy làm chuyên môn, không liên quan đến kinh doanh. Doanh nghiệp càng quy củ, tính chuyên nghiệp cao, có quy trình quy định rõ ràng thì càng dễ làm chuyên môn, nhận lương cao. Doanh nghiệp tính co giãn cao, phụ thuộc vào ngoại giao nhiều, mà chằn chặn làm chuyên môn thì khó thăng tiến. Kể cả trong cùng một doanh nghiệp, ngồi đến phó tổng giám đốc nhưng phụ trách khai thác, phụ trách quản lý chất lượng thì cũng ít va chạm, được làm thuần chuyên môn nhiều hơn.

Nói gì thì nói, hội chị em văn phòng gọi trà sữa ngồi cùng mà mình bảo không uống mãi cũng ngại. Anh em người ta ra ngoài ăn trưa mà mình cứ cơm hộp vợ chuẩn bị từ nhà, thuốc không hút, bia không uống, thì biết nói chuyện với nhau kiểu gì?

Lương khới điểm sinh viên đi làm 7-10tr, làm tới 5 năm sau nhiều người vẫn 13-15tr/tháng, số đông luôn. Thế nên mức chi tiêu dưới 20tr/tháng cho sinh hoạt phí là phổ biến. Không chịu cũng phải chịu, có điều vất vả là chắc chắn chứ khó mà coi là dễ chịu được.
Cái chuyện trà sữa giao lưu kia là thói quen thôi ạ, quan hệ cv tốt đến từ hợp tác để làm được cái này cái kia chứ phần lớn không đến từ chuyện tán dóc, đấy là quan điểm của vc em, vì mình thực hiện thấy ổn, còn tất nhiên nhiều người nhiều cách. Chồng em không hút thuốc, không uống rượu, 1 năm uống 2 cốc bia uống ở nhà, đi làm luôn mang cơm trừ khi team lunch cty trả tiền, ít giao lưu, nhưng cv thuận lợi & khi có giao tiếp với người khác thường được quý, luôn làm việc deal với con người là chính. Cty ở VN hồi đấy là start up thôi không quy củ gì.

Em thì có thể coi là làm chuyên môn, hồi ở VN tùy văn phòng nhưng em cũng ít tham gia mấy vụ trà sữa, chủ yếu vì thấy câu chuyện thường không phải vấn đề mình quan tâm mà cũng mất thời gian.

Em đồng ý chi tiêu dưới 20tr không thoải mái ạ, nhưng mà chắc chắn đủ nhu cầu cơ bản, đủ ăn mặc, học hành, cs không "khổ".

Matxech

Xe container
xác định con học 16tr 1 tháng thì nên xác định lâu dài
liệu có theo dc quốc tế lâu dài ko, rồi kinh tế...
chứ nếu học công mà vào qte thì có thể theo kịp
còn đang học qte mà back về công lập thì sợ con khó theo kịp á

nên nếu nhà chủ thớt xác định thì nên chuẩn bị lâu dài về tài chính
và cũng ko nên kêu ca khi 1 năm đốt hơn 600 chẹo :D

hi vọng sau này bác thớt k lên làm thớt này
"Chi bạc tỷ đi du học, về nhận lương vài triệu đồng"? | Báo Dân trí (dantri.com.vn)

Tốn nhiều tiền cho con đi du học nhưng khi về nước có mức lương thấp (cafef.vn)
Du học phải kiếm đường mà ở lại
Còn du học có học bổng cao bọn nó giỏi đấy
Du học bằng học bổng (bu ta chi) thì cũng thường thôi
Bọn du học trước kia hơn bọn trong nước ở ngoại ngữ mà ngoại ngữ bh bọn trong nước nó chả kém ji
Du học về nhiều đứa bị bọn trong nước nó chửi cho ( cho mày tây học phí tiền)

just for fun

Xe lăn
Thì cụ cứ hạ mức sống xuống tẹo đê, cho gần gũi số đông quần chúng nhân nhân.
Nhà có điều kiện thì tội gì phải hạ ạ. Nỗi buồn cũng có nỗi buồn this, nỗi buồn that. Có người buồn vì kiếm ko đủ ăn nhưng có người buồn vì ko biết nên ăn tôm hùm alaska hay cua hoàng đế. Thực ra về cơ bản cuộc đời là buồn, vì ko được như ý, vậy nên cứ phải cố gắng để có nỗi buồn chill chill như này còn hơn buồn vì ko đủ ăn ạ.

tunglam2806

Xe tăng
Con e chỉ k ăn xiên bẩn thôi chứ bánh mì xiên nướng cổng trường, cơm đường cháo chợ xơi hết. K ăn mai kia đi chơi với gái bảo đợi a về nhà ăn cơm nó iêu thằng khác ngay :))
Ví dụ như cùng là phở. Dẫn chúng nó ngồi Tư lùn hay Thìn bờ hồ lắc đầu nguầy nguậy ngay. Nhưng phi vào LQS thì lại ngồi ăn ngon lành. Bố mẹ rủ đi ăn vỉa hè chúng nó không đi. Thôi kệ cha chúng nó. Gu khác bố mẹ sau tìm vợ/chồng cùng kiểu vậy:))

lxe

Xe buýt
Báo cáo các cụ: Tiền trả góp mua nhà 11tr, tiền gửi 3 xe máy 270 k, gửi 1 oto 1.75tr, tiền phí dịch vụ cc 750k, tiền điện 1.5 tr, tiền nước 250 k, tiền học phí 3 nhóc 24 tr, tiền trả góp mua oto 8.5tr. E chưa tính tiền ăn, tiêu, cf, thuốc lá, bia rượu và xăng xe ạ!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Báo cáo các cụ: Tiền trả góp mua nhà 11tr, tiền gửi 3 xe máy 270 k, gửi 1 oto 1.75tr, tiền phí dịch vụ cc 750k, tiền điện 1.5 tr, tiền nước 250 k, tiền học phí 3 nhóc 24 tr, tiền trả góp mua oto 8.5tr. E chưa tính tiền ăn, tiêu, cf, thuốc lá, bia rượu và xăng xe ạ!
Đẻ nhều nên tốn phết cụ nhể. Thế này tháng nhà cụ phải cỡ 7 xịch #:-s

Politeboy

Xe tăng
Còn thực tế phũ phàng hơn nhiều: Cụ chủ thớt là như vậy, nhà các cụ mợ thì sao?
Còn rất nhiều chi phí nó cũng gọi là chi phí cố định đố cụ mợ nào ko chi tiêu đến thì em lạy 1000 lạy, các cụ mợ là thánh chứ ko phải người.
1. Em tính ưu tiên 1: Các khoản cụ bắt buộc phải chi ngoài mấy chi phí học phí, điện nước, net, điện thoại, học phí, học thêm, xăng xe ra nhé. Ưu tiên 1 gồm
- Ma chay, hiếu hỉ có phải chi ko? ==> Có cụ mợ nào thống kê chưa, thống kê đi rồi sẽ thấy bất ngờ, nhiều phết chứ ko giỡn à nha.
- Tiền quà cáp mỗi lần về thăm gia đình nội ngoại 2 bên có không? ==> Cac cụ thử thống kê đi xem nhiêu
- Tiền thuốc men, bệnh tật ==> Chả nhẽ ko tiêu đồng nào
- Tiền đi ăn tươi, liên hoan, cơ quan, hát hò ==> Chả nhẽ cả cơ quan họ đóng tiền đi hết, còn mỗi mình ăn cơm của Lê Anh Nuôi 65k/ngày 3 bữa, hay mang cơm nấu ở nhà đi ăn.
- Tiền mua sách vở, đồ dùng học tập cho con
2 Ưu tiên 2:
- Tiền uống nước, tiền trà sữa matcha cho con cái ==> Cái này mình bảo con là thồi, ko mua đâu nhỉ, ăn cơm 65k/ngày đủ chất gồi.
- Tiền bơi lội, bóng bánh, thể thao của 2 con. ==> Cái này có cụ nào ko chi cho con ko?
- Tiền xe ôm, taxi cho con đi học ==> chả nhẽ con đi bộ à
- Tiền đi liên hoan, picnic theo lớp, trường, tiền tham gia các hoạt động của lớp, trường ==> Khoản này có cụ nào ko chi ko ạ, cả lớp đi cả, mỗi con mình ở nhà 1 mình (Rồi lại giống như cái mẹ gì mà ko đóng tiền liên hoan cho con ấy nhẻ)
3. Ưu tiên 3:
- Shopping cho các mợ. ==> Có mấy mợ hàng tháng ko chi khoản này
- Tiền son phấn, mặt nạ làm đẹp cho các mợ ==> Có mợ nào ko chi khoản này ko ạ
- Tiền cafe, nhậu nhẹt của các cụ ==> Hàng tháng các cụ sáng cắp ô đi, tối cắp ô về à, ko tốn 1 đồng nào, có cụ nào dơ tay.
- Tiền du lịch nghĩ dưỡng cho gia đình: Chả nhẽ 1 năm ko được 1 lần các cụ mợ dẫn con đi chơi à
- Tiền...tiền....

Còn nhiều khoản tiền lắm,....
Các cụ thử nghiêm túc thống kê chi tiêu của nhà mình như cụ chủ To Reng là 1 năm cụ ý tiêu 610 tr mất hút mà ko có chi gì quá tay đó.
Lưu ý: Đang so chuẩn thu nhập của các cụ đa sô ở đây nhé, ko lấy chuẩn chi tiêu của các cụ mợ 80% ở đây đi oánh võng so với thu nhập 2 vc làm công nhân, hay xe ôm nhé. Vì so thế thì như thằng em của em, thằng Tuệ, nó có cái lõi nồi cơm điện, 5 năm nay nó đi khắp Bắc Nam mà chưa tiêu 1 xu bạc nào...
Cụ nghĩ người kiếm 900 tr năm như cụ đông hơn hay người đi làm thuê 100 tr năm như vợ của cụ đông hơn?
Mấy cái ưu tiên 1,2,3 của cụ lại lại là cái kém ưu tiên nhất của họ
Họ ưu tiên cho ăn, mặc, ở, đi lại, thuốc men
Sau đó mới đến học thêm, ăn nhà hàng, đi du lịch
Thu nhập của 80% gia đình tại HN là ít hơn 20tr nên tiêu 15-16tr là phổ biến
Cụ có thể không hiểu sao họ lại có thể tiêu ít vậy, nhưng nếu cụ mất việc, thua lỗ... em tin là cụ sẽ còn tiêu ít hơn vậy
Bớt ảo tưởng đi cụ êi.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Làm gì có cháu nào hả cụ. Ngoài con ngan già ra, sống đến nay đã quá nửa đời người em có biết ngoài thiên hạ kia nó nằm dọc hay xoay ngang ntn đâu :((
Ngan già nhà bác có trên ọp đâu mà bác giữ gìn thế. Dũng cảm lên bác.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Cụ nghĩ người kiếm 900 tr năm như cụ đông hơn hay người đi làm thuê 100 tr năm như vợ của cụ đông hơn?
Mấy cái ưu tiên 1,2,3 của cụ lại lại là cái kém ưu tiên nhất của họ
Họ ưu tiên cho ăn, mặc, ở, đi lại, thuốc men
Sau đó mới đến học thêm, ăn nhà hàng, đi du lịch
Thu nhập của 80% gia đình tại HN là ít hơn 20tr nên tiêu 15-16tr là phổ biến
Cụ có thể không hiểu sao họ lại có thể tiêu ít vậy, nhưng nếu cụ mất việc, thua lỗ... em tin là cụ sẽ còn tiêu ít hơn vậy
Bớt ảo tưởng đi cụ êi.
Chuẩn ạ. Cụ ChinhUy mãi k chịu hiểu.

starsn

Xe điện
Xét theo logic thì khi hàng FMCG tăng giá + dịch vụ tăng giá thì rau, cá thịt cũng sẽ tăng giá để bù các chi phí khấu hao sản xuất, tiền công, tiền lãi cần có của người lao động, người nông dân tăng lên (tất nhiên trừ những hàng trước giá rất đắt nhưng do thay đổi về sản xuất được nhiều hơn nên giá rẻ - Dâu tây Mộc Châu chả hạn, hoặc hàng trúng vụ sản lượng quá cao bán không hết)

Xét theo số liệu thống kê và data google thì tỷ lệ làm phát từ 2014 - 2024 của VN không quá cao, thương là mức trên dưới 3%, với mứ này thì nwam 2014 tiêu 100 đ, năm 2024 sẽ phải tiêu tầm 140 đ (Tất nhiên có thể nói giỏ hàng khác nhưng tiêu dùng hàng ngày chắc chắn có tăng giá), chưa kể các chi phí để sống tốt hơn chút tăng khá nhiều như giáo dục, y tế, dịch vụ

Bảng lạm phát 2014 - 2024

View attachment 8610194

Giá thịt heo hơi theo anh Google

View attachment 8610199

View attachment 8610203

Sữa chua có đường VNM em không google được nhưng em tra được giá 2014 bán lẻ trong siêu thị tàm 22k - 23k. giá 2024 là 29k - 30k (hàng bình dân và có thị phần lớn nhất) --> tăng tầm 126%. Từng khoản nhỏ cảm giác không tăng nhiều nhưng tính tổng là có tăng đó.

Cũng chỉ là chia sẻ để thấy mức chi dưới 20tr/ gia đình 4 người ở Hà nội hay TP lớn là phải khá tằn tiện --> nên tìm cách tăng thu nhập không đến lúc con cái lớn lên phải học nhiều hay đau ốm sẽ khá vất vả. (em nói chung chung không nói 2 mợ ạ).
Nếu tăng 140% thì hồi ấy em tiêu 12tr giờ sẽ tiêu 16.8tr nhỉ :D không thoải mái dịch vụ, nhưng đủ ăn uống học hành trường công cơ bản.

Sữa VNM có đường không healthy. Con em hồi ấy sau 2 tuổi hay mua sữa tươi Ba Vì hay Mộc Châu, 30k/ lít, giờ bao nhiêu ạ?

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nhà có điều kiện thì tội gì phải hạ ạ. Nỗi buồn cũng có nỗi buồn this, nỗi buồn that. Có người buồn vì kiếm ko đủ ăn nhưng có người buồn vì ko biết nên ăn tôm hùm alaska hay cua hoàng đế. Thực ra về cơ bản cuộc đời là buồn, vì ko được như ý, vậy nên cứ phải cố gắng để có nỗi buồn chill chill như này còn hơn buồn vì ko đủ ăn ạ.
Thì e cũng nói lên tiếng lòng của đa số quần chúng nhân dân để Cụ ý hiểu, chia sẻ mà Mợ. Mợ cũng trong nhóm 20% rồi, thấu hiểu nha.

To Reng

Xe tải
Cụ thực sự vẫn không biết cách tranh luận 1 vấn đề, cụ lại hay oánh lái, oánh võng lung tung. E đang nói là với điều kiện bình thường của cụ, ở Hà Nội, có 2 vc, 2 con học cấp 2,3 trường dân lập + 1 xe ô tô + 2 xe máy. Cụ lại oánh võng sang mấy chị em công nhân, sao cụ ko oánh võng so với mấy người đang làm ruộng ở vùng cao luôn đi ạ.
So như cụ thì 2 vc thu nhập 12 tr thì sướng gấp cả tỷ lần cho với a Tuệ (1 tháng ko tiêu mất 1 cắc bạc)
Cụ chủ cụ đang lấy hệ quy chiếu là mình trong điều kiện bình thường, năm nhà cụ ý tiêu 610 tr trong điều kiện cực kỳ tiết kiệm, ko tiêu hoang gì đúng ko cụ To Reng. Cụ lại so với công nhân 12 tr/tháng thì chịu cụ gồi.

Mà tranh luận nó cũng phải học và phải văn mình, lấy dãn chứng cụ thể, chứ cụ ko thể oánh võng kiểu trẻ con là "Công nhân 2vc lương họ có 12 tr kia kìa, họ nuôi 4 người ở thụ đô kia kìa" được...
Chuẩn bác Chính Ủy ạ, nếu các bạc thấy khó so sánh thì có thể bỏ khoản học và biếu ông bà ra thì hiện tại trung bình nhà e chi tiêu tầm quanh 28tr cho 3 người, em chia sẻ câu chuyện bản thân hoàn thật và gia đình e sống ở chung cư như nhiều bác trong pic này.

Hoàng tử đỏ

Xe container

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nhiều no, ít đủ cụ ơi. Thịt mua chỗ nhiều mỡ, chợ trưa, rang mặn lên, độn thêm dừa. Thay vì sườn thăn thì mua xương cổ ninh lên nấu canh. Ngay cả trứng cũng có dăm bảy loại. Ăn sáng 5k xôi hoặc cơm rang mắm đập quả trứng, gói mì suông.
Chuẩn ạ.
Tiện nhắc lại vụ cá kho 10k lúc hồi trưa. 10k là e tính mua cá 50-60k/kg, kho ngon bữa ăn 1 khúc, 10k đúng k Mợ?
Nhà e, ở với ô bà nội, sáng bà dậy cắm cơm, rang 2 lạng thịt băm, thêm 2-3 quả trứng sốt cà chua, nấu thêm bát canh, đĩa dưa chuột chẻ, thế là đủ cho 5 người lớn (2 nhóc lớn) + 1 nhóc nhỏ ăn sáng vô tư. Ngon, bổ, rẻ, vệ sinh và no ạ.
Thi thoảng 2 nhóc lớn mới xin ăn sáng ngoài với bạn, nhưng rất ít ạ.
Cuối tuần e về, dậy muộn thì 2 vc đi ăn sáng, vk trả tiền ạ.

starsn

Xe điện
Luôn có ngoại lệ mà mợ, không phải công việc nào, không phải ai cũng giống ai. Trader còn không cần chơi với ai vẫn kiếm tiền bình thường. Đó cũng là điều mà nhiều người thích ở những công việc độc lập, tự làm tự trả lương, không cần dạ ai chỉ cần dạ tiền.

Chi tiêu dưới 20tr thật sự là không thoải mái. Nóng như đổ lửa ở HN thời gian này thay vì ngồi điều hòa 24/24, với 600k tiền điện/tháng thì chỉ có thể cả nhà ở trong cùng một phòng lớn vài tiếng buổi đêm. Con nhà em thật sự không thể ăn 3 lạng thịt/ngày/đứa được, không những thế còn phải chế biến chứ cứ rim đều là chúng nó không ăn. Ở nhà bà chỉ chuyên phục vụ chúng nó gọi dậy đi học với cho ăn, lâu lâu phải đổi bữa mua đồ ăn chế biến sẵn vì bà cũng hết món không biết cho ăn gì.

Em chia sẻ thêm như thế này, may mắn nhất là nhà cụ mợ con cái rắn rỏi, thông minh, học môi trường nào cũng tốt. Con nhà em rất ngoan, học hành sáng dạ, nhưng mà nhát, dễ bị bạn bắt nạt. Cho đi học trường công thì nơp nớp đưa đón con ngày 4 lần 2 buổi sáng chiều, không làm ăn gì nữa. Vậy nên cố thêm một tí để gửi con học nơi có thầy cô nhẹ nhàng quan tâm để còn tập trung đi làm. Cứ nộp tiền mà con học tốt cho mình là may mắn lắm rồi, cho đi học đóng học phí cao mà không đâu vào đâu còn đau đầu nữa.

Cho rằng có sẵn nhà không phải mua, thì cái mức sinh hoạt phí dưới 20tr ấy có thể ai chịu quen rồi không sao, chứ đang tự nhiên mà phải chịu thì chắc chắn sốc mợ ạ. Đấy cũng là lý do mà nhiều bậc cha mẹ không buông tay được, bản thân em nghĩ nghỉ hưu cũng thấy không an tâm.
Vâng mợ ơi, em giờ cũng có tiêu 20tr/ tháng đâu, tiền càng nhiều càng ít mà, ý là 20tr nói khổ thì không phải thôi.

Theo thước đo của em thì với gia đình 4 người 20tr đủ sống bình dân, 40-50tr đủ nhu cầu trên trung bình, 80-100tr khá thoải mái rồi.

Cá nhân em thì số tiền đủ để thoải mái nghỉ hưu to lắm, nói ra chắc bị ném đá lia chia, ngắn gọn còn đi làm dài dài.

ChinhUy

Xe buýt
Chuẩn bác Chính Ủy ạ, nếu các bạc thấy khó so sánh thì có thể bỏ khoản học và biếu ông bà ra thì hiện tại trung bình nhà e chi tiêu tầm quanh 28tr cho 3 người, em chia sẻ câu chuyện bản thân hoàn thật và gia đình e sống ở chung cư như nhiều bác trong pic này.
Con cụ còn nhỏ thôi, cấp 2,3 dân lập như nhà em thì học phí nó còn mấy lần tiền biếu ông bà ạ. Tất nhiên là điều kiện này em lo được thì em lo, chứ ko vì tiết kiệm mà em bắt con ăn 1 ngày 50k như cụ nào trên kia, rồi đi học trường công ko mất học phí, học thêm 2,5 tr như cụ gì đó bảo cả nhà 4 người ăn hết 6 tr/tháng. Cụ đó có điều kiện cụ đi ô tô, cụ lại chăm lo cho con cái vậy thì em nói thật, em k làm được như cụ, cụ đó là thánh chứ ko phải người.

Tara01

Xe hơi
Nếu tăng 140% thì hồi ấy em tiêu 12tr giờ sẽ tiêu 16.8tr nhỉ :D không thoải mái dịch vụ, nhưng đủ ăn uống học hành trường công cơ bản.

Sữa VNM có đường không healthy. Con em hồi ấy sau 2 tuổi hay mua sữa tươi Ba Vì hay Mộc Châu, 30k/ lít, giờ bao nhiêu ạ?

Đây ạ, 38,900 nhưng dung tích còn 880 ml thôi. hồi ấy mợ tiêu 12 tr cho 2 vợ chồng hay có cả 2 con, có tiền học chưa ạ. Ngoài ra chi phí giáo dục tăng cao hơn tỷ lệ trung bình.
Như bố mẹ mợ tiêu 11 - 12 tr/ thagns nhưng lại ko tính thuốc men, tiền cho cháu này nọ. Các ông bà có tuổi ăn ít vì ăn không nổi, các mối quan hệ cũng ít --> gia đình 2 vợ chồng, 2 vợ con tiêu 16.8 tr là vất lắm

Chỉnh sửa cuối:

my.eb

Xe điện
Tưởng nấu nướng nó là đam mê của các mợ chứ ? Nói về công thì nhồi thịt với xukthal cái nào vất vả, công cao hả mợ #:-s
Mỗi cái nó có cái hay của nó ;)) còn nó có cùng tiêu chí đâu mà đem so sánh hở cụ :))
p/s: Cụ nhìn mợ dưới bảo này, để tối về ngan già có bắt bóp chân thì cấm cãi :D
Đấy mới chỉ là giá ngan già nấu chứ chưa phải bé đường đâu ạ :))