[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

ChinhUy

Xì hơi lốp
Em đâu biết nhà cụ dùng tiền vào những gì mà tư vấn, em thấy cụ viết 1 tỷ/năm thì chém theo chiều gió thế thôi.

Nghiêm túc mà nói, cụ kiếm 900tr/năm hỏi vậy em thấy nó sao sao, tiết kiệm chả khó khăn gì, vấn đề là cụ chịu nổi nhiệt không. Bớt ăn quán hoặc không bao giờ ăn luôn. Thay vì ăn 300k/ngày/người thì ăn 100k cũng không bị sụt cân mà vẫn có thể béo phì như thường. Du lịch là cần thiết, nếu thấy không cần có thể bỏ, có đi thì bớt độ sang chảnh, thay vì đi nước ngoài hay xa thì đi gần, trong ngày về, ví dụ thế. Nhiều cụ còn bán ô tô đi xe máy, cho thuê nhà đất lên chung cư bla bla.......
E thống kê chi phí cho cụ trên là cố định, e ko thể bỏ cái nào được, học phí, điện nước, xăng xe, điện thoại,... mấy chi phí và dịch vụ cố dịnh cơ bản đó là fix cứng rồi. Mấy chi phí dưới em cho bằng 0 luôn rồi cụ ơi, mà vẫn tháng nào hết tháng đó,...
Tiền ma chay hiếu hỉ: 0
Tiền mua lặt vặt áo quần, giày dép: 0
Tien con đi choi, tham wan với lớp: 0
Tiền đi du lịch: 0
Tiền mua thuốc, khám bệnh: 0
Tiền cafe la cả: 0
Đi nhậu: 0

Tony_Le

Xe container
Cụ nào nói đúng là tiền mất giá nhanh em công nhận. Gio cả gia đình cụ đi ăn mà đổi gió, ra ngoài ăn, cầm 1 tr ko đủ cho 4 người ạ. Xưa 10 năm trước cấm 1 tr đi lên siêu thị hay quán nào đó ăn thấy xông xênh, giờ 1 tr chỉ được nửa so với hùi xưa, em cảm nhận vậy. Tuy phở thì vẫn 40-45k quán thường, cơm vẫn 35-40 k cơ bản.
10 năm trước thu nhập của cụ có là 900 triệu không, con cụ còn bé học hết nhiều tiền vậy không? Nếu 10 năm trước thu nhập vẫn y chang thì cụ cũng dành khá tiền để tích lũy và sinh lời rồi. Vậy nên mọi việc nên nhìn trong hệ qui chiếu nào đó. Tiền mất giá nhưng thu nhập cụ cụ tăng nhanh hơn đấy.

ttvnol.com

Xe tăng
Em nói thật cụ ạ, con em ko có khả năng học trường công lập, nên học FPT thui, nên em đành cố. Cụ tính xem 2 đứa học phí 1 tháng là 25 củ rùi. Còn tất cả các chi phí khác, nhà em 10 năm nay khi tụi nó đi học thì 2 vc em vẫn thế, thu nhập 1 tỷ/năm. Mà ko có tý tích lũy nào. E nói thật, nhiều khi điện thoại hỏng, muốn mua cái mới nhất mà đánh cắn răng mua cái đời sâu, ví dụ như năm nay IP 15 thì em chỉ dám xài IP11 cụ ạ.

Học trường công thì học phí họ có 1 tr/tháng, ko có xe ô tô, con cái ko học thêm. Chứ sống 30 tr tháng như cụ nói cũng vất vả đó cụ.
Em tính cho cụ: 30tr/tháng thì giật gấu vá vai đó cụ, em tính sơ sơ cho 2 vc + 2 con ko có ô tô
Điện + nước: 2tr/tháng
Điện thoại + tivi + wifi: 1 tr
Học phí : 2 tr
Học thêm: 5 tr
Tiền xăng xe + sửa xe: 2 tr
Tiền ăn: (150k/ngày/người) = 150k x 4 x 30 = 18 tr
-------------------------
Sơ sơ đã 30 tr rồi. Còn các khoản dưới bằng 0

Tiền cafe la cả:0

Nếu 2 vc + 2 con thu nhập 30 tr/tháng sống ở thụ đô, có nhà riêng thì gọi là cận nghèo, còn ko có nhà riêng mà đi thuê nhà gọi là nhà nghèo rồi cụ ơi. Còn nhà em thu nhâp 1 tỷ/năm tính là trên hộ nghèo ạ.
Cụ tính thế này là sát thực tế rồi không có gì phải bàn cãi . Vấn đề là nó luôn phát sinh và thường sẽ luôn là >30 triệu /1 tháng . THu nhập thì ...thường là cố định thậm chí "bấp bênh" , nhưng chi tiêu thì luôn "tăng trưởng đều đặn" nếu không muốn nói là có những tháng tăng vượt kì vọng .

just for fun

Xe lăn
Mức chi tiêu trên hộ nghèo nhà em đây ạ, 2 vc + 2 con + 1 xe ô tô.
Điện thoại + tivi + wifi: 1,5 tr (4 người)
Học phí : 14,5 tr (2 đứa)
Học thêm: 11 tr (2 đứa)
Tiền xăng xe + sửa xe: 4 tr
Tiền ăn: (200k/ngày/người) = 200k x 4 x 30 = 24 tr
Sơ sơ đã gần 60 tr rồi, các khoản trên ko bỏ được khoản nào.
Em còn chưa tính em đi làm xa nhà 1 tháng ra 1 lần, chi phí vé máy bay rẻ nhất cũng 5 củ, quà cáp 2 chiều cũng thêm 20 5 củ cho 2 chiều em còn chưa đưa vào đây, tính đủ, đúng thì chi phí 1 tháng cố định là gần 70 củ rùi cụ.

Còn các khoản dưới em cơ bản tối ưu bằng 0 cụ ơi.

==> Thực tình, như năm nay vợ em còn ko dám đi du lịch xa vì vừa ngồi tính, đi xa 1 tuần 2 vc phải mất > 40 tr cho cả nhà đi du lịch máy bay, nên đành chọn cách đi du lịch gần nhà cụ ơi.
Các bạn đã ăn bán trú rồi (trong tiền học phí) mà cụ vẫn tính tiền ăn ở nhà ngày 200k nữa ạ.
với cả 1 gia đình ngày tiêu hết 800k tiền ăn thì cũng khá nhiều đấy.
Khoản học thêm cũng lắm, con nhà cháu ko mất khoản này.
Nhà cháu 3 người tháng tiêu hết có 22M, tự co duỗi. Du lịch ko tính vào đây.

Tony_Le

Xe container
E thống kê chi phí cho cụ trên là cố định, e ko thể bỏ cái nào được, học phí, điện nước, xăng xe, điện thoại,... mấy chi phí và dịch vụ cố dịnh cơ bản đó là fix cứng rồi. Mấy chi phí dưới em cho bằng 0 luôn rồi cụ ơi, mà vẫn tháng nào hết tháng đó,...
À, em comment khi cụ đang viết và chưa post lên. Nếu cụ Fix chết tiền học của con và tiền ăn của gia đình thì có cơ hội nào bàn về tiết kiệm nữa. Người ta sẽ lại đặt câu hỏi đểu: Sao không cho con học chỗ khác hay sao không ăn ít đi, cái này thì ai cũng biết là lựa chọn của cụ rồi. Vậy nên 100 triệu hay 1 tỷ cũng chỉ là con số, phân chia thế nào và chọn chất lượng ra sao là chuyện của mỗi gia đình, phỏng cụ?

Politeboy

Xe buýt
Sao lại gọi là tham hả cụ? Hoặc cụ chưa có gia đình, hoặc không phải người tay hòm chi tiêu trong gia đình. 1 năm nay e đã phải tải app về để theo dõi chi tiêu. Mức chi 20tr/4 người (với điều kiện con cái học công lập, hầu như không học thêm nếm, không phát sinh bất kỳ khoản nào) phải gọi là bóp mồm miệng ( không nhà hàng, không oto thường xuyên, không shopping). Còn thực tế nhà e 70-75tr/ tháng (nuôi 1 cháu du học) - chưa kể tiền bank phải trả, không kể tiền sói tiêu. Và e cũng là người rất tiết kiệm!
Em nói tham là bởi nếu các cụ chi tiêu như đã về hưu non, con học công lập, thì tháng tiêu dưới 10tr.
Bởi tham nên đua, mà đã đua thì 100tr cũng chưa chắc đã đủ

The Avenue

Xe buýt
Con mới 5 tuổi mà học 16tr tháng thì cụ cũng tiêu khét quá rồi

kobietdatlagi

Xe hơi
Em còn chưa tính em đi làm xa nhà 1 tháng ra 1 lần, chi phí vé máy bay rẻ nhất cũng 5 củ, quà cáp 2 chiều cũng thêm 20 5 củ cho 2 chiều em còn chưa đưa vào đây, tính đủ, đúng thì chi phí 1 tháng cố định là gần 70 củ rùi cụ.

==> Thực tình, như năm nay vợ em còn ko dám đi du lịch xa vì vừa ngồi tính, đi xa 1 tuần 2 vc phải mất > 40 tr cho cả nhà đi du lịch máy bay, nên đành chọn cách đi du lịch gần nhà cụ ơi.
Mức chi tiêu nhà cụ là cũng kiểu dạng xông xênh chứ ko phải tiết kiệm ạ.

1 là tiền học của các con cụ quá lớn so với thu nhập. Tất nhiên nếu cụ nói con cụ ko học được trường công thì khó rồi. Đã học trường tư nhiều tiền rồi mà vẫn học thêm nhiều như kia, nghĩa là cụ đầu tư rất nhiều cho việc học hành của các con, thì thôi phải chấp nhận ko có tiết kiệm vậy.

2 là em thấy tiền ăn hơi nhiều. Nhà cụ toàn ăn hàng hay sao mà đến 200k/người/ngày vậy? Như nhà em 4 người, 2 bố mẹ và 2 đứa con 1 cấp 2, 1 cấp 3 thì tiền ăn 1 ngày hết tầm 500k là thoải mái rồi.

3 là vụ đi làm xa thường xuyên, tháng nào cũng bay ra bay vào thì đâu cần tháng nào cũng quà cáp? Lâu lâu mới đi thì cần quà cáp chứ cứ đi thường xuyên thì thỉnh thoảng quà cáp là được.

Các khoản khác thì em thấy hợp lý rồi, ko cắt được nữa. Nói chung là nhà cụ chi tiêu cũng rộng tay nên mới hết nhẵn như chùi. Nhà em thu nhập kém nhà cụ tầm 2-300tr nhưng em cũng phải tk được ít nhất 20% thu nhập, chứ ko đến lúc ốm đau, rồi ông bà 2 bên già yếu cần mình giúp thì trông vào đâu?

Chỉnh sửa cuối:

To Reng

Xe máy
Khiêp 2vc với 1 con nhỏ 5 tuổi mà tiêu đến hơn 50tr/ tháng cháu cũng lạy cụ. Chắc cụ mua nhà mua xe trả góp chứ chi tiêu thế thì OF này khối cụ không đuổi được cụ ạ.
Em ko có xe ô-tô cụ ạ, còn nhà thì e có rồi cũng ko phải trả nợ bank gì cả. Vì nhiều lý do liên quan đến công việc khá bận nên e phải cho con học trường tư chất lượng ok chút cụ ạ nên đành phải cố gắng thôi

vnvodoi

Xe điện
Chi tiêu như ọp phơ thì 95% dân Việt chết đói hết !
Đọc cho vui thôi !

phuongmit

Xe cút kít
Vào đọc và phải tái định nghĩa giàu nghèo :)) cụ nào đó chi tiêu 900-1000 triệu/tháng và cho rằng mình mới trên nghèo 1 chút :)) cụ này may k làm tổng cục thống kê chứ k dân mình tâm tư đến chết :))

starsn

Xe điện

Nhà cụ chi tiêu mất cân bằng quá, em cứ phải đi chơi xong còn thừa tiền đâu mới đến đi học tư với học thêm.

kobietdatlagi

Xe hơi
Vào đọc và phải tái định nghĩa giàu nghèo :)) cụ nào đó chi tiêu 900-1000 triệu/tháng và cho rằng mình mới trên nghèo 1 chút :)) cụ này may k làm tổng cục thống kê chứ k dân mình tâm tư đến chết :))
Ồ cụ ấy mà làm ở TCTK thì dân mình phải mừng chứ cụ ;;) Cứ nhà nào thu nhập dưới 1 tỷ/năm là hộ nghèo và được NN hỗ trợ ;;)

Fan gentra

Xe điện
nhà cụ tiêu thế thì kinh rồi ..nhà em có cháu ăn học thì cũng chỉ 1/3 của cụ ..à quên nhà em ở tỉnh .. :D :D :D

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chi phí ở thụ đô nhiều nhất là tiền học phí + học thêm cho 2 đứa. Nhà em 2 đứa do học trường dân lập nên khoản học của 2 cháu trung bình 25 tr/tháng rồi.
Ko biết các cụ con học dân lập như em thì lục tốn như vậy ko, còn học công lập nhẽ học phí rẻ hơn nhiều cụ nhẻ.
Như đứa nhà em học FPT, tính ra trung bình 1 tháng hết 10 củ. Trong khi học công lập chỉ 1 củ/tháng, gấp đúng 10 lần nhỉ...
Chuẩn kụ ây! Dưng dân lập này thì phải theo trường kỳ. Cháu con bạn em búp phát chuyển công lập thi lên THPT trượt oạch. Do 2 lối học tập ló khác nhau ợ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cụ nào nói đúng là tiền mất giá nhanh em công nhận. Gio cả gia đình cụ đi ăn mà đổi gió, ra ngoài ăn, cầm 1 tr ko đủ cho 4 người ạ. Xưa 10 năm trước cấm 1 tr đi lên siêu thị hay quán nào đó ăn thấy xông xênh, giờ 1 tr chỉ được nửa so với hùi xưa, em cảm nhận vậy. Tuy phở thì vẫn 40-45k quán thường, cơm vẫn 35-40 k cơ bản.
Kụ vào Moo Steak Trần Quốc Toản thì cả rượu gần kủ 1 người lèo tèo vài miếng. Về đói rã họng 😅

Politeboy

Xe buýt
thế thì chắc chả mấy mà đem bao tải tiền đi ăn sáng :))
Tờ 1000 đ bây giờ còn tiêu được món gì không nhỉ
Em nhớ xưa cơm nhà ăn đại học năm thứ hai tăng lên là 1000 đ suất (gấp đôi so với năm thứ nhất sau khi nghỉ hè)