[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

QAZ

Xe container
Nhà em 3 người đi làm, bé út cấp 3 thì:
- Du lịch 100
- Xe cộ 100
- Bay HN-SG 100: 1 tuần 1 lượt
- Ăn uống 300
- Nhà cửa và thiết bị cá nhân 80
- Chữa bệnh 50
- Học hành 70
- Thể thao 50
- Quần áo giầy dép 100
Sơ sơ 950tr/năm. Đợt nào hâm hâm lôi nhau đi chơi xa cỡ 10tr/người/ngày là rơi mất con VF5 rồi
Chi tiêu thì phải tính theo năm như cụ mới chuẩn.

Như nhà tôi, 2vc già, ngày ăn 1 bữa chính 1 bữa phụ, cuối năm tổng kết cũng tiêu tròm trèm 1 tỷ, dăm năm nay rồi không bớt được đồng nào. Như năm vừa rồi lạm phát giá cả tăng cao phải thắt chặt chi tiêu mới giữ được mức <1tỷ/năm.

Langthang_Mercedes

Xe container
À đấy, quên chưa tính 150 thuê nhà ở SG nữa. Cụ tính đúng rồi ạ, 1 tháng bay 4-6 lượt. Bay hay ko là do mình nên em tính vào chi tiêu cũng đúng mà. Thằng cả nhà em mới đi làm lương có 13tr, ko mất tiền nuôi nữa là đỡ đc khối rồi
Vui thôi nhưng chi phí đi lại, thuê thêm nhà khác, nếu làm kinh doanh riêng thì tính vào chi phí kinh doanh, nếu chấp nhận làm xa thì deal lương cao hơn bù vào. Còn nếu tính vào chi phí hàng tháng thì chỉ thấy số nó to lên nhưng thực chất có được hưởng thêm gì đâu.

Langthang_Mercedes

Xe container
Chi tiêu thì phải tính theo năm như cụ mới chuẩn.

Như nhà tôi, 2vc già, ngày ăn 1 bữa chính 1 bữa phụ, cuối năm tổng kết cũng tiêu tròm trèm 1 tỷ, dăm năm nay rồi không bớt được đồng nào. Như năm vừa rồi lạm phát giá cả tăng cao phải thắt chặt chi tiêu mới giữ được mức <1tỷ/năm.
2 cụ ăn 5 tr/tháng chữa bệnh mua thuốc 100tr/ tháng hoặc đi Mỹ/châu Âu mấy lần/năm thì nó thành cả tỷ ngay, vậy nên chuẩn hay không thì mỗi mình mình biết thôi.

QAZ

Xe container
2 cụ ăn 5 tr/tháng chữa bệnh mua thuốc 100tr/ tháng hoặc đi Mỹ/châu Âu mấy lần/năm thì nó thành cả tỷ ngay, vậy nên chuẩn hay không thì mỗi mình mình biết thôi.
Chi tiêu, cũng như thu nhập, phải tính theo năm. Nước ngoài người ta tính thuế thu nhập, tính chi tiêu hộ gia đình các thứ cũng phải theo năm, chứ không tính theo tháng.

Thu nhập chính thức hàng tháng có thể cố định, nhưng rất nhiều người phải cuối năm mới biết thực sự kiếm được bao nhiêu, vì các khoản thưởng, thu nhập bất thường, lãi tiết kiệm, đầu tư v.v... được tính theo năm. Nhiều anh chị làm công ăn lương 8-10tr/tháng, nhưng thu nhập cả năm toàn tính bằng tỷ.

Chi tiêu cũng vậy, tùy theo mùa, tháng nhiều tháng ít không cố định. Tháng thì đóng học phí, tháng thì đi du lịch, tháng Tết thì chi gấp mấy lần bình thường.

Chỉ có 1 điều tôi thấy, những gia đình với mức chi>500tr/năm, thì chả bao giờ kêu la đắt rẻ, vì thu nhập chắc chắn phải đủ cho chi tiêu rồi. Nếu có kêu thì chỉ là để KHOE khéo thôi.

Như ở trên tôi khoe chi gần 1 tỷ 1 năm, cụ thể là 120 trẹo.

Langthang_Mercedes

Xe container
Chi tiêu, cũng như thu nhập, phải tính theo năm. Nước ngoài người ta tính thuế thu nhập, tính chi tiêu hộ gia đình các thứ cũng phải theo năm, chứ không tính theo tháng.

Thu nhập chính thức hàng tháng có thể cố định, nhưng rất nhiều người phải cuối năm mới biết thực sự kiếm được bao nhiêu, vì các khoản thưởng, thu nhập bất thường, lãi tiết kiệm, đầu tư v.v... được tính theo năm. Nhiều anh chị làm công ăn lương 8-10tr/tháng, nhưng thu nhập cả năm toàn tính bằng tỷ.

Chi tiêu cũng vậy, tùy theo mùa, tháng nhiều tháng ít không cố định. Tháng thì đóng học phí, tháng thì đi du lịch, tháng Tết thì chi gấp mấy lần bình thường.

Chỉ có 1 điều tôi thấy, những gia đình với mức chi>500tr/năm, thì chả bao giờ kêu la đắt rẻ, vì thu nhập chắc chắn phải đủ cho chi tiêu rồi. Nếu có kêu thì chỉ là để KHOE khéo thôi.

Như ở trên tôi khoe chi gần 1 tỷ 1 năm, cụ thể là 120 trẹo.
Vậy là 2 cụ còn khỏe không mất đồng thuốc nào, chúc mừng các cụ!

500 triệu/năm cho gia đình 4 người ở HN, SG, nghe thì có vẻ nhiều nhưng thực tế thì sinh hoạt ở nhà 95% thời gian, chứ ăn ngoài nhiều hay du lịch ra hồn thì số này không đáp ứng được.

biba_bibo

Xe tải
Em thấy bây giờ đồng tiền mất giá ghê quá :( cách đây 2 3 năm cầm 1tr đi chợ mua đc nhiều thứ giờ thấy chả đc gì mấy. Nhà em mới có 1 bé 5 tuổi học trường tư, chưa có xe ô-tô mà hôm rồi em với vk ngồi làm cái bảng thống kê hàng tháng trung bình tiêu hết bao nhiêu, ngồi tính toán một hồi thấy 1 năm tiêu hết tầm 610tr các bác ạ. Em thấy shock quá. Mà nhà e cũng ko thuộc kiểu ăn chơi gì, em với vk thì hầu như 100% mang cơm đi làm, cũng hay ăn sáng ở nhà với 1 tháng may ra ra ngoài ăn 1 lần, có ông bà gửi gạo với thi thoảng gửi thịt và trứng ở quê ra. Cuộc sống giờ kiếm tiền đã khó, giữ đc tiền càng khó hơn.
Bão thì cũng phải tháng 7 mới có chứ nhỉ. Cụ chủ tạo bão sớm thế.

tunglam2806

Xe tăng
Cái này bác nhầm rồi nha. Nhà em chi hơn tỷ 1 năm nhưng luôn tính toán đắt rẻ, sale mới mua. Thậm chí gia đình ngừoi thân em có mức chi phí 2 tỷ 1 năm cũng vậy. Không phải cứ tiêu pha bạt mạng không quan tâm đến giá cả như bác nghĩ đâu. Giá cả tăng là la oai oái ngay.

• Vodka
Reactions: BKG

blackhole1

Xe tăng
Vậy là 2 cụ còn khỏe không mất đồng thuốc nào, chúc mừng các cụ!

500 triệu/năm cho gia đình 4 người ở HN, SG, nghe thì có vẻ nhiều nhưng thực tế thì sinh hoạt ở nhà 95% thời gian, chứ ăn ngoài nhiều hay du lịch ra hồn thì số này không đáp ứng được.
Mức base chứ nhiều dịch vụ ngoài thì khó mà đủ .

Go on

Xe điện
Thế thì sao đâu cụ? Tiền kiếm ra là phục vụ mình. Sao thuê nhà thì lại ko đi du lịch được?
Em trải qua bao năm thuê nhà rồi. Cảm thấy không thoải mái chút nào vì cứ 1 vài năm chuyển nhà. Đồ nội thất cứ chắp vá, nhìn chỉ muốn ném hết đi sắm mới. Mà tốn tiền quá nên thôi =))
Nhà của mình mua sắm đồ đạc, thiết bị xịn. Như cái điều hoà nhà cho thuê nó cũ, kém quá mà chả muốn thay. Vì nhà ko phải của mình. Đến lúc chuyển lại tháo dỡ đến khổ. Rồi cái điều hoà cũ của chủ nhà vứt đâu cho gọn. Mà vứt lâu nó hỏng thì lúc chuyển lại phải đền. Giờ nhà của mình em mua hết 2 chiều loại tốt. Vừa êm ái, vừa tốn rất ít tiền điện. Các loại công nghệ lọc không khí, giữ ẩm cân bằng, ion... nóng lạnh chơi loại tự động động hết cứ đến giờ bật trước sau tự tắt. Sáng dậy có nước nóng dùng luôn. Vòi sen của chủ nhà cũng đểu nốt. Nhà mình mua 5tr 1 cái cũng đc.
Rồi khoan đục trang trí nhà nữa. Chả nhẽ khi đi mang theo. Lỗ khoan đầy trên tường mấy chủ nhà để yên
Nói chung là trừ khi đủ điều kiện thuê nhà cao cấp tháng 15-20tr thì mới ở sướng được. Nhưng lại chả mấy người Việt đủ tiền thuê nhà như vậy mà không mua nhà. Trừ hội nước ngoài ko xác định sống cả đời ở VN thì họ mới thuê như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

MinhGDX

Xe hơi
2 vợ chồng và 1 bé 3 tuổi, tầm 20 - 25 tr/ tháng.
Tiền cứ bốc hơi =))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em trải qua bao năm thuê nhà rồi. Cảm thấy không thoải mái chút nào vì cứ 1 vài năm chuyển nhà. Đồ nội thất cứ chắp vá, nhìn chỉ muốn ném hết đi sắm mới. Mà tốn tiền quá nên thôi =))
Nhà của mình mua sắm đồ đạc, thiết bị xịn. Như cái điều hoà nhà cho thuê nó cũ, kém quá mà chả muốn thay. Vì nhà ko phải của mình. Đến lúc chuyển lại tháo dỡ đến khổ. Rồi cái điều hoà cũ của chủ nhà vứt đâu cho gọn. Mà vứt lâu nó hỏng thì lúc chuyển lại phải đền. Giờ nhà của mình em mua hết 2 chiều loại tốt. Vừa êm ái, vừa tốn rất ít tiền điện. Các loại công nghệ lọc không khí, giữ ẩm cân bằng, ion... nóng lạnh chơi loại tự động động hết cứ đến giờ bật trước sau tự tắt. Sáng dậy có nước nóng dùng luôn. Vòi sen của chủ nhà cũng đểu nốt. Nhà mình mua 5tr 1 cái cũng đc.
Rồi khoan đục trang trí nhà nữa. Chả nhẽ khi đi mang theo. Lỗ khoan đầy trên tường mấy chủ nhà để yên
Nói chung là trừ khi đủ điều kiện thuê nhà cao cấp tháng 15-20tr thì mới ở sướng được. Nhưng lại chả mấy người Việt đủ tiền thuê nhà như vậy mà không mua nhà. Trừ hội nước ngoài ko xác định sống cả đời ở VN thì họ mới thuê như vậy.
Vậy mua nhỏ mà đẹp kụ nhẩy

thangaudio

Xe buýt
Nhà cụ tổng CF 1 năm dư vậy thì gấp đôi nhà em rồi

Ocdaonho

Xe tải
Nhà e buôn bán, tiền cứ ra vào hàng ngày nên cứ tiêu ko tính, e áng chừng trung bình 1 năm 6-700tr mà hôm trước ngồi tính lại ghi ra đủ mới hết hồn 1 năm cũng tiêu hết quanh 900tr. Hèn gì 2 năm nay ko thấy tiền đâu 😪

Toàn Hoa

Xe hơi
Sự thật luôn khác với khai báo. Dưới con mắt giám sát của vợ em thì em không tiêu 1đ chứ không phải 1 triệu, cơ mà thực tế thì khác rất xa.
Cũng có nhiều dạng như cụ nói, nhưng với 3 ông chồng đó em tiếp xúc nhiều, thì chắc chắn là họ không tiêu quá 1tr/ tháng ( nói như kiểu xe Toy chẳng có gì để hỏng )
Trong số này thì có 1 ông thậm chí chả tiêu nghìn nào, vì vợ tiết kiệm đến mức cực đoan ( ko bao giờ đi đâu chơi, có đi thì cũng mang theo nước từ nhà đi, đi chơi Hạ Long nhưng nấu xôi, luộc trứng mang đi, đến bữa thì đi ăn cơm rang cả nhà )

xebobabanh17201

Xe điện
Vào of mà nghe các ông chém, khối chú dek dám ra HN :). Chi tiêu nó vô cùng, ví dụ 1kg nho nhập khẩu có giá 500k nhứng ăn nho ta cũng chỉ cỡ 100k. Hoặc như em vừa vào SG thấy cái quán bún đống quá( cả Tây vào, ở đường Hoàng Hoa Thám thì phải). bát bún thịt nướng+ 2 nem có 32k mà em thấy ăn cũng được.

Jonhy

Xe buýt
Nhà cháu 4 người tháng trung bình chi phí sinh hoạt tổng tất cả cũng khoảng 50 củ. Còn lại tuỳ từng thời điểm hàng tháng 50-60 củ tiền lãi ngân hàng nữa là cứ mỗi ngày mở mắt ra chả làm gì cũng bốc hơi mất hơn 3 củ 🥲

Sieger

Xe tải
Nhà e 1 đứa trường công, 1 đứa mầm non gần nhà cũng hạt rẻ thôi, nhà có, xe có nhưng ít đi, mà tháng cũng > 40m. Nhà em không kê chi li đâu, nhưng thu nhập cả năm tính đc, tiết kiệm 1 năm tính được, trừ đi, chia 12 tháng thì ra số kia. Chứ kê cụ tỷ ra thì mãi ko ra đc số > 40m =))
Cụ nói rất đúng, nhà em tính ra 1 tháng tính chi ly ra cũng phải 27m, nhưng lấy tổng thu nhập trừ đi chia ra thì lại trung bình phải 35m, vì những chi phí như bảo hiểm xe, bảo dưỡng xe, du lịch, lễ tết không chi li ra được.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ở Hà Nội thì các kụ trưởng phòng công ty nhà nước thì lương cứng cũng 70~180 củ/ 1 tháng. Mà trưởng phòng ở HN thì nhiều vãi chưởng. Kiếm nhiều thì tiêu khỏe cũng phải đấy thây

Minhnd

Xe điện
Nhà cháu có 4 người, ở chung cư, đi ô tô, chi phí cũng sêm sêm nhà cụ chủ. Mà vc cháu cũng thuộc hàng tiết kiệm, không ăn chơi gì.