[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Ocdaonho

Xe tải
Nhà cháu có 4 người, ở chung cư, đi ô tô, chi phí cũng sêm sêm nhà cụ chủ. Mà vc cháu cũng thuộc hàng tiết kiệm, không ăn chơi gì.
Nói nhiều người ko tin cụ nhỉ, nhà e cũng thuộc loại tiết kiệm ko ăn chơi mua sắm gì, toàn những mục cần thiết mới tiêu mà tiền cứ đi vèo vèo…

MyMac

Xe điện
Khiêp 2vc với 1 con nhỏ 5 tuổi mà tiêu đến hơn 50tr/ tháng cháu cũng lạy cụ. Chắc cụ mua nhà mua xe trả góp chứ chi tiêu thế thì OF này khối cụ không đuổi được cụ ạ.

Minhnd

Xe điện
Nói nhiều người ko tin cụ nhỉ, nhà e cũng thuộc loại tiết kiệm ko ăn chơi mua sắm gì, toàn những mục cần thiết mới tiêu mà tiền cứ đi vèo vèo…
Cứ như là đánh rơi tiền hoặc bị mất cắp cụ ạ 😬

ChinhUy

Xì hơi lốp
Túm lại ở thủ đô thu nhập 2 vc em được khoảng 1 tỷ/năm (Em thì thu nhập khoảng 900 tr/năm, vợ em 100 tr/năm )mà chả tiết kiệm được đồng nào cho 4 người.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Túm lại ở thủ đô thu nhập 2 vc em được khoảng 1 tỷ/năm (Em thì thu nhập khoảng 900 tr/năm, vợ em 100 tr/năm )mà chả tiết kiệm được đồng nào cho 4 người.
Kụ lúc nãy còn tiêu 2 tỏi / 1 năm kìa kụ ây 😅

ChinhUy

Xì hơi lốp
Kụ lúc nãy còn tiêu 2 tỏi / 1 năm kìa kụ ây 😅
Cụ quý tộc gồi, em là trên hộ ngèo ở thụ đô 1 xíu, cũng ko chơi bời tiêu hoang gì đâu ạ.
Vì em có 1 đứa học FPT cấp 2 nên riêng học phí cho ẻm là 10 củ/tháng, còn đứa nữa cũng học phí độ 4 củ/tháng. Còn tính học thêm, ăn uống, xăng xe, tiêu pha cá nhân, đi lại... 2 vc em đúng là 1 tỷ/t năm ở thụ đô chỉ đủ sống trên mức hộ nghèo cụ ạ.
Tính ra 5 năm rồi, 2 vc ko tiết kiệm được đồng nào, vì thấy suốt ngày quay cuồng vì tiền.

ChinhUy

Xì hơi lốp
Chi phí ở thụ đô nhiều nhất là tiền học phí + học thêm cho 2 đứa. Nhà em 2 đứa do học trường dân lập nên khoản học của 2 cháu trung bình 25 tr/tháng rồi.
Ko biết các cụ con học dân lập như em thì lục tốn như vậy ko, còn học công lập nhẽ học phí rẻ hơn nhiều cụ nhẻ.
Như đứa nhà em học FPT, tính ra trung bình 1 tháng hết 10 củ. Trong khi học công lập chỉ 1 củ/tháng, gấp đúng 10 lần nhỉ...

ChinhUy

Xì hơi lốp
Tính như nhà em là 8 -1 10 năm nữa tụi nó mới tốt nghiệp đại học ra trường đi làm thì 2 vợ chồng em mới hết lo các cụ ạ. He he he he. Vậy em cứ tính rẻ là 2 vc em tiêu khoảng 10 tỷ nữa ạ. Nên cứ cười tươi và bước đi thui các cụ.
Công nhận sống ở thụ đô 1 tỷ/năm chỉ trên mức hộ nghèo xíu...

honglong1

Xe điện
Chắc cụ thớt tính tổng chi phí cả du lịch lễ tết…:D
Tiền học mẫu giáo và biếu song thân mất 24 củ rồi cụ. Còn lại chi tiêu cái khác nhà cụ ý cũng chỉ tầm 27m/tháng không phải là cao. Nhà e thì hồi mẫu giáo học trường công gần nhà cũng rẻ, song thân các cụ có lương hưu nên chỉ thi thoảng biếu không đáng kể. Chưa kể các cụ còn cho thêm chứ nuôi đươc các cụ ngày nào đâu.

just for fun

Xe lăn
Vd chi phí y tế của nhà em so vs các cụ chắc chắn sẽ rẻ hơn nhiều vì e trong nghề, gần như ko mất tiền đi bv .
Quần áo như em chắc vài năm em mới phải mua, mỗi ngày e mặc quần áo dài chắc được 30p . Thời gian 4 lượt đi đi về về từ nhà đến cơ quan.
Còn mấy thứ như tv, đt ko tính vào chi phí chi tiêu hàng tháng được.
Tắm luôn ở cơ quan nữa thì tiền nước tiết kiệm ạ.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Tắm luôn ở cơ quan nữa thì tiền nước tiết kiệm ạ.
Vâng, tháng nào e cũng ăn, ngủ, tắm ... Ở đó gần chục buổi... Các cụ kia so sao được.
Mà dân chứng e thấy chi tiêu chắc cũng ko tốn kém lắm mợ Just nhỉ. Ngoài đảo là chính nên cứ mì tôm cho gọn lại tiết kiệm

Chỉnh sửa cuối:

BMW R60

Xe tăng
Cụ quý tộc gồi, em là trên hộ ngèo ở thụ đô 1 xíu, cũng ko chơi bời tiêu hoang gì đâu ạ.
Vì em có 1 đứa học FPT cấp 2 nên riêng học phí cho ẻm là 10 củ/tháng, còn đứa nữa cũng học phí độ 4 củ/tháng. Còn tính học thêm, ăn uống, xăng xe, tiêu pha cá nhân, đi lại... 2 vc em đúng là 1 tỷ/t năm ở thụ đô chỉ đủ sống trên mức hộ nghèo cụ ạ.
Tính ra 5 năm rồi, 2 vc ko tiết kiệm được đồng nào, vì thấy suốt ngày quay cuồng vì tiền.
Tính như nhà em là 8 -1 10 năm nữa tụi nó mới tốt nghiệp đại học ra trường đi làm thì 2 vợ chồng em mới hết lo các cụ ạ. He he he he. Vậy em cứ tính rẻ là 2 vc em tiêu khoảng 10 tỷ nữa ạ. Nên cứ cười tươi và bước đi thui các cụ.
Công nhận sống ở thụ đô 1 tỷ/năm chỉ trên mức hộ nghèo xíu...
Mỗi cây mỗi hoa; Liệu cơm gắp mắm cụ ơi! Gió tầng nào mây tầng ấy. Cụ có kiếm được thì mới dám cho con học quốc tế, trường tư, du lịch nước ngoài...
1 tỷ/ năm mà cụ bảo chỉ đủ sống trên mức hộ nghèo thì Hà Nội hóa rồng rồi :D :D :D :D.
Ở Hà Nội, rất nhiều gia đình có nhà rồi, 2 vợ chồng tổng thu nhập 30 tr/tháng. 2 con học trường công vẫn OK.

ChinhUy

Xì hơi lốp
Mỗi cây mỗi hoa; Liệu cơm gắp mắm cụ ơi! Gió tầng nào mây tầng ấy. Cụ có kiếm được thì mới dám cho con học quốc tế, trường tư, du lịch nước ngoài...
1 tỷ/ năm mà cụ bảo chỉ đủ sống trên mức hộ nghèo thì Hà Nội hóa rồng rồi :D :D :D :D.
Ở Hà Nội, rất nhiều gia đình có nhà rồi, 2 vợ chồng tổng thu nhập 30 tr/tháng. 2 con học trường công vẫn OK.
Em nói thật cụ ạ, con em ko có khả năng học trường công lập, nên học FPT thui, nên em đành cố. Cụ tính xem 2 đứa học phí 1 tháng là 25 củ rùi. Còn tất cả các chi phí khác, nhà em 10 năm nay khi tụi nó đi học thì 2 vc em vẫn thế, thu nhập 1 tỷ/năm. Mà ko có tý tích lũy nào. E nói thật, nhiều khi điện thoại hỏng, muốn mua cái mới nhất mà đánh cắn răng mua cái đời sâu, ví dụ như năm nay IP 15 thì em chỉ dám xài IP11 cụ ạ.

Học trường công thì học phí họ có 1 tr/tháng, ko có xe ô tô, con cái ko học thêm. Chứ sống 30 tr tháng như cụ nói cũng vất vả đó cụ.
Em tính cho cụ: 30tr/tháng thì giật gấu vá vai đó cụ, em tính sơ sơ cho 2 vc + 2 con ko có ô tô
Điện + nước: 2tr/tháng
Điện thoại + tivi + wifi: 1 tr
Học phí : 2 tr
Học thêm: 5 tr
Tiền xăng xe + sửa xe: 2 tr
Tiền ăn: (150k/ngày/người) = 150k x 4 x 30 = 18 tr
-------------------------
Sơ sơ đã 30 tr rồi. Còn các khoản dưới bằng 0

Tiền ma chay hiếu hỉ: 0
Tiền mua lặt vặt áo quần, giày dép: 0
Tien con đi choi, tham wan với lớp: 0
Tiền đi du lịch: 0
Tiền mua thuốc, khám bệnh: 0
Tiền cafe la cả:0

Nếu 2 vc + 2 con thu nhập 30 tr/tháng sống ở thụ đô, có nhà riêng thì gọi là cận nghèo, còn ko có nhà riêng mà đi thuê nhà gọi là nhà nghèo rồi cụ ơi. Còn nhà em thu nhâp 1 tỷ/năm tính là trên hộ nghèo ạ.

Tony_Le

Xe container
1 tỷ hay 100 triệu/năm không quan trọng bằng phân bổ chi tiêu nó thế nào?

Chi 1 tỷ 1 năm nhưng lo cho ông con học nước ngoài hết 7-800 triệu rồi thì cũng chả hơn nhà em 200 triệu là mấy. :D

Nhiều cụ còn tính cả tiền lãi vay phải trả hàng tháng, rồi tiền thuê nhà thứ hai do công việc ở xa nên mọi con số chỉ mang tính chém gió cho vui. :))

ChinhUy

Xì hơi lốp

Chi 1 tỷ 1 năm nhưng lo cho ông con học nước ngoài hết 7-800 triệu rồi thì cũng chả hơn nhà em 200 triệu là mấy. :D

Nhiều cụ còn tính cả tiền lãi vay phải trả hàng tháng, rồi tiền thuê nhà thứ hai do công việc ở xa nên mọi con số chỉ mang tính chém gió cho vui. :))
Em cũng muốn tiết kiệm và phân bổ chi tiêu mà k biết nên tiết kiệm như thế nào. Cụ tư vấn em phát, em thì muốn tối ưu chi phí để có tý tiết kiệm mà ko được ạ.

cadan

Xe container
Em thấy bây giờ đồng tiền mất giá ghê quá :( cách đây 2 3 năm cầm 1tr đi chợ mua đc nhiều thứ giờ thấy chả đc gì mấy. Nhà em mới có 1 bé 5 tuổi học trường tư, chưa có xe ô-tô mà hôm rồi em với vk ngồi làm cái bảng thống kê hàng tháng trung bình tiêu hết bao nhiêu, ngồi tính toán một hồi thấy 1 năm tiêu hết tầm 610tr các bác ạ. Em thấy shock quá. Mà nhà e cũng ko thuộc kiểu ăn chơi gì, em với vk thì hầu như 100% mang cơm đi làm, cũng hay ăn sáng ở nhà với 1 tháng may ra ra ngoài ăn 1 lần, có ông bà gửi gạo với thi thoảng gửi thịt và trứng ở quê ra. Cuộc sống giờ kiếm tiền đã khó, giữ đc tiền càng khó hơn.
Em thì thấy tăng nhưng không ghê gớm như các cụ kêu

bát phở 10 năm trước 40, giờ 45
đĩa cơm trưa 35-40 vẫn thế

ra nhà hàng ăn buffet thì do cạnh tranh khốc liệt, 10 năm trước niêm yết 299/399 - 499K

Giờ vẫn thế. Chủng loại thì phong phú hơn rất nhiều. Hàn - Nhật, Âu, Tàu, Đài, các kiểu. Về mặt trải nghiệm món ăn, thì thậm chí có thể nói là cùng một số tiền, ra nhà hàng được thưởng thức nhiều hơn ngày xưa.

Giá xăng 2011 đã có luc leo lên 25K rồi. Giờ dao động đại khái cũng 23-25

Có một số đắt lên khá nhiều, nhưng ko hẳn đã là những thứ thiết yếu.

Ví như vàng. Đã từng lình xình 37-40. Hoặc 50-55 mãi mấy năm.

Cơ mà cầm vàng 10 năm có nở ra gấp đôi cũng bình thường - vì lãi suất tiết kiễm cũng giúp gấp đôi món tiền trong bank trong 10 năm (mà chả phải suy tính gì).

Chỉnh sửa cuối:

ChinhUy

Xì hơi lốp

Mức chi tiêu trên hộ nghèo nhà em đây ạ, 2 vc + 2 con + 1 xe ô tô.
Điện + nước: 2tr/tháng
Điện thoại + tivi + wifi: 1,5 tr (4 người)
Học phí : 14,5 tr (2 đứa)
Học thêm: 11 tr (2 đứa)
Tiền xăng xe + sửa xe: 4 tr
Tiền ăn: (200k/ngày/người) = 200k x 4 x 30 = 24 tr
-------------------------
Sơ sơ đã gần 60 tr rồi, các khoản trên ko bỏ được khoản nào.
Em còn chưa tính em đi làm xa nhà 1 tháng ra 1 lần, chi phí vé máy bay rẻ nhất cũng 5 củ, quà cáp 2 chiều cũng thêm 20 5 củ cho 2 chiều em còn chưa đưa vào đây, tính đủ, đúng thì chi phí 1 tháng cố định là gần 70 củ rùi cụ.

Còn các khoản dưới em cơ bản tối ưu bằng 0 cụ ơi.

Tiền ma chay hiếu hỉ: 0
Tiền mua lặt vặt áo quần, giày dép: 0
Tien con đi choi, tham wan với lớp: 0
Tiền đi du lịch: 0
Tiền mua thuốc, khám bệnh: 0
Tiền cafe la cả: 0
Đi nhậu: 0

==> Thực tình, như năm nay vợ em còn ko dám đi du lịch xa vì vừa ngồi tính, đi xa 1 tuần 2 vc phải mất > 40 tr cho cả nhà đi du lịch máy bay, nên đành chọn cách đi du lịch gần nhà cụ ơi.

Tony_Le

Xe container
Em cũng muốn tiết kiệm và phân bổ chi tiêu mà k biết nên tiết kiệm như thế nào. Cụ tư vấn em phát, em thì muốn tối ưu chi phí để có tý tiết kiệm mà ko được ạ.
Em đâu biết nhà cụ dùng tiền vào những gì mà tư vấn, em thấy cụ viết 1 tỷ/năm thì chém theo chiều gió thế thôi.

Nghiêm túc mà nói, cụ kiếm 900tr/năm hỏi vậy em thấy nó sao sao, tiết kiệm chả khó khăn gì, vấn đề là cụ chịu nổi nhiệt không. Bớt ăn quán hoặc không bao giờ ăn luôn. Thay vì ăn 300k/ngày/người thì ăn 100k cũng không bị sụt cân mà vẫn có thể béo phì như thường. Du lịch là cần thiết, nếu thấy không cần có thể bỏ, có đi thì bớt độ sang chảnh, thay vì đi nước ngoài hay xa thì đi gần, trong ngày về, ví dụ thế. Nhiều cụ còn bán ô tô đi xe máy, cho thuê nhà đất lên chung cư bla bla.......

ChinhUy

Xì hơi lốp
Cụ nào nói đúng là tiền mất giá nhanh em công nhận. Gio cả gia đình cụ đi ăn mà đổi gió, ra ngoài ăn, cầm 1 tr ko đủ cho 4 người ạ. Xưa 10 năm trước cấm 1 tr đi lên siêu thị hay quán nào đó ăn thấy xông xênh, giờ 1 tr chỉ được nửa so với hùi xưa, em cảm nhận vậy. Tuy phở thì vẫn 40-45k quán thường, cơm vẫn 35-40 k cơ bản.