[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

honglong1

Xe điện
Em nói thật cụ ạ, con em ko có khả năng học trường công lập, nên học FPT thui, nên em đành cố. Cụ tính xem 2 đứa học phí 1 tháng là 25 củ rùi. Còn tất cả các chi phí khác, nhà em 10 năm nay khi tụi nó đi học thì 2 vc em vẫn thế, thu nhập 1 tỷ/năm. Mà ko có tý tích lũy nào. E nói thật, nhiều khi điện thoại hỏng, muốn mua cái mới nhất mà đánh cắn răng mua cái đời sâu, ví dụ như năm nay IP 15 thì em chỉ dám xài IP11 cụ ạ.

Học trường công thì học phí họ có 1 tr/tháng, ko có xe ô tô, con cái ko học thêm. Chứ sống 30 tr tháng như cụ nói cũng vất vả đó cụ.
Em tính cho cụ: 30tr/tháng thì giật gấu vá vai đó cụ, em tính sơ sơ cho 2 vc + 2 con ko có ô tô
Điện + nước: 2tr/tháng
Điện thoại + tivi + wifi: 1 tr
Học phí : 2 tr
Học thêm: 5 tr
Tiền xăng xe + sửa xe: 2 tr
Tiền ăn: (150k/ngày/người) = 150k x 4 x 30 = 18 tr
-------------------------
Sơ sơ đã 30 tr rồi. Còn các khoản dưới bằng 0

Tiền ma chay hiếu hỉ: 0
Tiền mua lặt vặt áo quần, giày dép: 0
Tien con đi choi, tham wan với lớp: 0
Tiền đi du lịch: 0
Tiền mua thuốc, khám bệnh: 0
Tiền cafe la cả:0

Nếu 2 vc + 2 con thu nhập 30 tr/tháng sống ở thụ đô, có nhà riêng thì gọi là cận nghèo, còn ko có nhà riêng mà đi thuê nhà gọi là nhà nghèo rồi cụ ơi. Còn nhà em thu nhâp 1 tỷ/năm tính là trên hộ nghèo ạ.
Cụ nói đúng đấy, nhà e không có điều kiện nên đành cho con học trường công (may mắn là toàn trường tóp đầu TP) chứ không cũng chả thể cho con đi học được vì cái ăn cái mặc, tiền học hết tiền lương rồi.

LaziCat

Xe lăn
Tờ 1000 đ bây giờ còn tiêu được món gì không nhỉ
Em nhớ xưa cơm nhà ăn đại học năm thứ hai tăng lên là 1000 đ suất (gấp đôi so với năm thứ nhất sau khi nghỉ hè)
Chỗ em 1000đ vẫn mua đc ít hành, rau thơm cụ ạ. Đọc chi tiêu trên of em hoảng quá, lương nvvp chi nhánh HN cty em dao động từ 10tr-20tr tuỳ vị trí. K biết các bạn ấy chi tiêu kiểu gì mà e k bao giờ thấy kêu ca, chỉ sợ bị mất việc thôi. Chắc đc xếp vào hộ nghèo hết lượt rồi 😰.

phuongmit

Xe cút kít
Tờ 1000 đ bây giờ còn tiêu được món gì không nhỉ
Em nhớ xưa cơm nhà ăn đại học năm thứ hai tăng lên là 1000 đ suất (gấp đôi so với năm thứ nhất sau khi nghỉ hè)
Tờ 500d vẫn dc dùng để trả lại trong siêu thị Bigc. 1000 thì vẫn lưu thông bthuong, có thể mua 1-2 tờ a4 hoặc photocopy 1-2 bản tuỳ cửa hàng

thongnv

Xe điện
Nhiều người ko tiêu gì thật cụ ạ, ko thuốc, nước, cà phê cà pháo, hiếm khi nhậu nhẹt
Phòng em có 3 nữ thì cả 3 đều có chồng không tiêu quá 1tr/ tháng
bạn em thì cả nhà nó 4 người, chắc tiêu 5tr/tháng mất =)))

ChinhUy

Xì hơi lốp
Mức chi tiêu nhà cụ là cũng kiểu dạng xông xênh chứ ko phải tiết kiệm ạ.

1 là tiền học của các con cụ quá lớn so với thu nhập. Tất nhiên nếu cụ nói con cụ ko học được trường công thì khó rồi. Đã học trường tư nhiều tiền rồi mà vẫn học thêm nhiều như kia, nghĩa là cụ đầu tư rất nhiều cho việc học hành của các con, thì thôi phải chấp nhận ko có tiết kiệm vậy.

2 là em thấy tiền ăn hơi nhiều. Nhà cụ toàn ăn hàng hay sao mà đến 200k/người/ngày vậy? Như nhà em 4 người, 2 bố mẹ và 2 đứa con 1 cấp 2, 1 cấp 3 thì tiền ăn 1 ngày hết tầm 500k là thoải mái rồi.

3 là vụ đi làm xa thường xuyên, tháng nào cũng bay ra bay vào thì đâu cần tháng nào cũng quà cáp? Lâu lâu mới đi thì cần quà cáp chứ cứ đi thường xuyên thì thỉnh thoảng quà cáp là được.

Các khoản khác thì em thấy hợp lý rồi, ko cắt được nữa. Nói chung là nhà cụ chi tiêu cũng rộng tay nên mới hết nhẵn như chùi. Nhà em thu nhập kém nhà cụ tầm 2-300tr nhưng em cũng phải tk được ít nhất 20% thu nhập, chứ ko đến lúc ốm đau, rồi ông bà 2 bên già yếu cần mình giúp thì trông vào đâu?
Cụ tính là trung bình 1 ngày cụ ăn hết bao tiền ạ. Sáng cafe có tới 100k ko cụ. Trưa, chiều cụ ăn hết bao tiền. Em tính 200k/ngày là cái giá sát rùi đó. Chứ cụ tính xem, con nhà cụ thi thoảng làm tý cá hồi, tôm, cua, ghẹ thì 200k/ngày liệu có đủ.
Tiền vé máy bay là 5 tr khứ hồi, tiền cụ đi ra sân bay 2 chiều, cụ ra Hà Nội ko mang ít quà là cái gì đó chứ đi tay ko ạ, cái này mặc định 5 cụ, cụ tiết kiệm lắm thì cũng 10 tr/1 lần bay ạ. Cụ ra lại ăn cơm bếp, ko đưa con đi ăn tươi 1 bữa à cụ, mấy cái này ko tính luôn đó ạ.
Còn tiền con đi học thì đâu có bớt được, học phí nó vậy, nó học trường tư. Cơ mà cụ ko đầu tư cho nó học thêm Tiếng Anh, Toán, ... khác ạ. Cụ ko đầu tư cho con cái học thì em nể cu, vì con cụ quá giỏi, ko thèm học thêm vẫn giỏi,...
E tính chi li lắm, coi như ko có tiêu pha đốt tiền gì

ChinhUy

Xì hơi lốp
À, em comment khi cụ đang viết và chưa post lên. Nếu cụ Fix chết tiền học của con và tiền ăn của gia đình thì có cơ hội nào bàn về tiết kiệm nữa. Người ta sẽ lại đặt câu hỏi đểu: Sao không cho con học chỗ khác hay sao không ăn ít đi, cái này thì ai cũng biết là lựa chọn của cụ rồi. Vậy nên 100 triệu hay 1 tỷ cũng chỉ là con số, phân chia thế nào và chọn chất lượng ra sao là chuyện của mỗi gia đình, phỏng cụ?
Cụ làm bố mẹ, nỡ lòng nào cho con học trường khác ko ạ. Rồi cho con ko học thêm, rồi để tiết kiệm 1 năm 200k. Rồi con cụ nó lớn lên, nó lại như thế nào. E ko biết, nhưng em là có tiền đầu tư cho on đi học.

kobietdatlagi

Xe hơi
Cụ tính là trung bình 1 ngày cụ ăn hết bao tiền ạ. Sáng cafe có tới 100k ko cụ. Trưa, chiều cụ ăn hết bao tiền. Em tính 200k/ngày là cái giá sát rùi đó. Chứ cụ tính xem, con nhà cụ thi thoảng làm tý cá hồi, tôm, cua, ghẹ thì 200k/ngày liệu có đủ.
Tiền vé máy bay là 5 tr khứ hồi, tiền cụ đi ra sân bay 2 chiều, cụ ra Hà Nội ko mang ít quà là cái gì đó chứ đi tay ko ạ, cái này mặc định 5 cụ, cụ tiết kiệm lắm thì cũng 10 tr/1 lần bay ạ. Cụ ra lại ăn cơm bếp, ko đưa con đi ăn tươi 1 bữa à cụ, mấy cái này ko tính luôn đó ạ.
Còn tiền con đi học thì đâu có bớt được, học phí nó vậy, nó học trường tư. Cơ mà cụ ko đầu tư cho nó học thêm Tiếng Anh, Toán, ... khác ạ. Cụ ko đầu tư cho con cái học thì em nể cu, vì con cụ quá giỏi, ko thèm học thêm vẫn giỏi,...
Vầng, nhà cháu thấy cụ kêu 1 năm tiêu hết 1 tỷ mà mới là thoát nghèo, hỏi cccm xem có cắt giảm được khoản gì ko nên có tý góp ý, nếu ko phải cụ bỏ quá cho ạ. VN cứ có các hộ gia đình thoát nghèo như này thì phấn khởi quá ạ.

wiv

Xe máy
Ở Hà Nội thì các kụ trưởng phòng công ty nhà nước thì lương cứng cũng 70~180 củ/ 1 tháng. Mà trưởng phòng ở HN thì nhiều vãi chưởng. Kiếm nhiều thì tiêu khỏe cũng phải đấy thây
xin tên mấy cty nhà nc có lương 70 - 180 tr ở ị trí trưởng phòng cho mở mang tầm mắt vs cụ ơi

Tony_Le

Xe container
Cụ làm bố mẹ, nỡ lòng nào cho con học trường khác ko ạ. Rồi cho con ko học thêm, rồi để tiết kiệm 1 năm 200k. Rồi con cụ nó lớn lên, nó lại như thế nào. E ko biết, nhưng em là có tiền đầu tư cho on đi học.
Ơ hay! Cụ hỏi em thế nào để tiết kiệm, em trả lời cụ đàng hoàng, đầy đủ chưa có một ý gì châm chọc, một chút nào gọi có cũng không, sao cụ trách em. Hay cụ không thèm đọc các comments của em?

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em chả mất xu nào, vì ko ở HN các cụ ạ. Thỉnh thoảng có mò lên thổ đu tí thì toàn say có thằng bế vào khách sạn hôm sau về nhà vợ ra trả tiền xe khách nên ko có cơ hội tiêu tiền ạ.

BMW R60

Xe tăng
Cháu đã bẩu rồi! Mỗi cây mỗi hoa, gió tầng nào mây tầng ấy.
Như anh công nhân, lương tháng 8- 10 triệu, thì anh ấy mua bao Thăng Long mềm 20K là vui rồi. Anh nào làm vp khá hơn, lương 15-20 tr thì làm bao ba con 5 cho nó sang..Như cụ và nhiều cụ khác lương 50-100 củ thì phải bú xì gà, tu vang nhập...
Con nhà công nhân, con nhà dân vp bình thường sao dám đòi học dân lập, quốc tế...Bố mẹ cũng chệu :)) :))

Tony_Le

Xe container
10 triệu 1 lần bay, năm cụ bay 10 chuyến mất 100 củ là chi phí mà cụ bắt buộc phải đổi lấy mức lương 900 triệu tức là ngang với deal mức 800 triệu gần nhà. Vì thế cụ có thể nói tiêu 800+100 thay vì 900+100 triệu/năm, nó khác nhau khá xa. He he!

vingraux

Xe tăng
Mức chi tiêu trên hộ nghèo nhà em đây ạ, 2 vc + 2 con + 1 xe ô tô.
Điện + nước: 2tr/tháng
Điện thoại + tivi + wifi: 1,5 tr (4 người)
Học phí : 14,5 tr (2 đứa)
Học thêm: 11 tr (2 đứa)
Tiền xăng xe + sửa xe: 4 tr
Tiền ăn: (200k/ngày/người) = 200k x 4 x 30 = 24 tr
-------------------------
Sơ sơ đã gần 60 tr rồi, các khoản trên ko bỏ được khoản nào.
Em còn chưa tính em đi làm xa nhà 1 tháng ra 1 lần, chi phí vé máy bay rẻ nhất cũng 5 củ, quà cáp 2 chiều cũng thêm 20 5 củ cho 2 chiều em còn chưa đưa vào đây, tính đủ, đúng thì chi phí 1 tháng cố định là gần 70 củ rùi cụ.

Còn các khoản dưới em cơ bản tối ưu bằng 0 cụ ơi.

Tiền ma chay hiếu hỉ: 0
Tiền mua lặt vặt áo quần, giày dép: 0
Tien con đi choi, tham wan với lớp: 0
Tiền đi du lịch: 0
Tiền mua thuốc, khám bệnh: 0
Tiền cafe la cả: 0
Đi nhậu: 0

==> Thực tình, như năm nay vợ em còn ko dám đi du lịch xa vì vừa ngồi tính, đi xa 1 tuần 2 vc phải mất > 40 tr cho cả nhà đi du lịch máy bay, nên đành chọn cách đi du lịch gần nhà cụ ơi.
Em buôn dưa lê tý, không có ý định gây war.

Điện nước. Nhà em 4 người, ngày nào cũng tắm. Máy giặt 3 ngày chạy một lần. Tiền nước hàng tháng từ 70-90k.
Đun nấu hoàn toàn bằng bếp từ. Có 4 điều hòa. Tháng 5 dùng khá nhiều, tiền điện hơn 800k gì đó. Sơ sơ chi phí điện nước em ít hơn bác này 1 triệu. Em không gọi là tiết kiệm vì sử dụng cũng thoải mái theo nhu cầu rồi.

TV - điện thoại - Internet. Em dùng gói Internet combo với truyền hình 360, thuê bao mỗi tháng 260k nhưng đóng tiền 6 tháng tặng 1 nên còn 220k mỗi tháng thôi. Em dùng thêm Netflix chung với 3 bác khác, tốn 65k/tháng. Điện thoại di động thì hai người lớn dùng gói cước 149k/tháng thoải mái nội mạng ngoại mạng và 4G. Điện thoại của trẻ con nạp 15k được 1,5GB mỗi tháng, chủ yếu dùng để đặt xe công nghệ. Em dùng thêm mấy dịch vụ như Youtube Premium; Spotify Premium v.v. mua của một bác có gian hàng kinh doanh chuyên nghiệp trên này, chi phí chả đáng bao nhiêu. Vị chi là 600k/tháng, ít hơn bác này 900k.

Học phí, học thêm. Mục này em không bình luận vì không có giá trị tham khảo đối với các bác.

Xăng xe, sửa chữa. Bác này chi 4 triệu/tháng. Nhiều quá. Mỗi ngày đi 70-80 km hay sao?

Tiền ăn. Nhà bác này ăn không phải là nhiều mà là quá nhiều. Ngụy biện là ở chỗ này.

Vé máy bay. Chỗ này thì quá là ngụy biện rồi. Bác ấy đi làm thuê thì đi công tác công ty phải thanh toán; còn bác ấy là chủ doanh nghiệp thì phải tính vào chi phí hoạt động doanh nghiệp chứ ai lại tính vào chi tiêu của gia đình.

vanhai493

Xe điện
Em buôn dưa lê tý, không có ý định gây war.

Điện nước. Nhà em 4 người, ngày nào cũng tắm. Máy giặt 3 ngày chạy một lần. Tiền nước hàng tháng từ 70-90k.
Đun nấu hoàn toàn bằng bếp từ. Có 4 điều hòa. Tháng 5 dùng khá nhiều, tiền điện hơn 800k gì đó. Sơ sơ chi phí điện nước em ít hơn bác này 1 triệu. Em không gọi là tiết kiệm vì sử dụng cũng thoải mái theo nhu cầu rồi.
e hỏi ngu tý sao lại để tận 3 ngày? vậy quần áo thay ra thì cứ bỏ 1 chỗ ạ? đi làm mà có mồ hôi nó ra thì có khi bị mốc hết q.áo mất

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
e hỏi ngu tý sao lại để tận 3 ngày? vậy quần áo thay ra thì cứ bỏ 1 chỗ ạ? đi làm mà có mồ hôi nó ra thì có khi bị mốc hết q.áo mất
Chắc cụ ấy để khô gộp 3 ngày giặt 1 lần tiết kiệm điện ạ
😂😂😂😂

Entropy

Xe tăng
Đang giữa hè mà vào thớt lạnh hết cả người.

vingraux

Xe tăng
Chắc cụ ấy để khô gộp 3 ngày giặt 1 lần tiết kiệm điện ạ
😂😂😂😂
Ngày nào cũng giặt thì không đủ mẻ, mà mất công lôi ra tống vào phơi phóng các kiểu trong khi nhà em không có người giúp việc. Nên em có chục bộ đồ lót để quay vòng. Quần áo ngoài mặc 1-2 lần thì giặt tùy có bị bẩn hoặc dính mồ hôi không.

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ngày nào cũng giặt thì không đủ mẻ, mà mất công lôi ra tống vào phơi phóng các kiểu trong khi nhà em không có người giúp việc. Nên em có chục bộ đồ lót để quay vòng. Quần áo ngoài mặc 1-2 lần thì giặt tùy có bị bẩn hoặc dính mồ hôi không.
Nhà cụ ko có trẻ chắc thế chứ nhà e mà để thế 2 ngày thì phơi phát ốm rồi

To Reng

Xe máy
xin tên mấy cty nhà nc có lương 70 - 180 tr ở ị trí trưởng phòng cho mở mang tầm mắt vs cụ ơi
Viettel có đc tính là nhà nước ko cụ, bạn e làm trưởng phòng trung bình năm bèo cũng 80tr/tháng trở lên đó :)