[Funland] Nguyễn Trãi Lê Lợi và cuộc khởi nghĩa Lam Sơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

QD1211

Xe tải
Đó là các anh lý luận thôi!
Nhưng nếu như vậy thì Ngô Sĩ Liên đã không cắt đi chi tiết Lê Lợi đầu tiên theo Quý Khoáng làm Kim Ngô tướng quân sau lại hàng Minh làm Tuần kiểm Nga Lạc
Ngô Sĩ Liên viết khác cơ nào là Quý Khoáng mời nhưng thấy nhóm này ưa tửu sắc nên không theo, Minh mời làm quan nhưng vua từ chối.
Viết về Lê Lợi lúc đầu hay lắm
Đoạn này rất đồng tình với bác tức là anh suy diễn được thì tôi cũng suy diễn được , nên theo ý em bác chỉ nên đưa dữ liệu lịch sử chứ không lên lồng quan điểm cá nhân vào có chăng bác lồng vào cuối mỗi cmt

GothicStyle

Xì hơi lốp
Em không biết thế nào nhưung không có cụ Lê Lợi thì giờ em đang nói tiếng tàu.
Em góp vào đôi câu ;))

-"Thời thế tạo anh hùng"

-"Gặp thời đồ điếu thừa nên nghiệp
Lỡ vận anh hùng luống nuốt cay"

lạc lối

Xe điện
Cụ nên hiểu, cùng chữ hàng, nhưng thực tế là khác nhau. Đặng Tất, Lê Lợi đều hàng, nhưng là những tù trưởng thế lực ở biên viễn, nhà Minh chưa thể áp chế được, nên các ấy hàng, và nhà Minh cũng phải vội phong cho 1 hư chức để vỗ về. Đợi dẹp ở đồng bằng xong là bụp các anh. Hàng nhưng thực chất chỉ là hòa hoãn tạm thời. Như trong Tam quốc, các thế lực Mã Siêu Hàn Toại, cũng được phong chức cho oách, nhưng thực chất là Tào Tháo dẹp xong ở Trung ương là sẽ thịt.
Còn cha con anh Trãi hàng, là chịu ra hàng, bị trói, bị bắt.
A Trãi thớt này bị tẩn ác cụ nhề

Trục

Xe ba gác
Em hóng câu chuyện tên Cụ Lợi họ Nguyễn Trãi Lê.
Hôm nay em thất nghiệp vì nghỉ dịch nên em sẽ tập hợp tài liệu viết về Nguyễn Trãi Lê Lợi và cuộc khởi nghĩa Lam Sơn theo một số góc nhìn mới.
Đặc biệt đi sâu phân tích gần như trọn vẹn gia thế và cuộc đời Nguyễn Trãi
Bất cứ nguồn nào trích từ trên mạng hay tác giả khác em sẽ để link hoặc ảnh chụp tài liệu.
Và cụ nào muốn lưu lại vào file thì cứ tự nhiên đề phòng min mod khóa thì còn có tài liệu mà lưu.
Và nhân tiện cụ nào hướng dẫn em cách lưu trữ vào điện thoại thì em cãm ơn luôn vì em không biết lưu trữ. Các đề tài trước sau khi mod xóa là mất sạch

• Vodka
Reactions: XPQ
Cụ thớt đang nhờ người biết chữ Hán dịch hộ tài liệu.

lang thang48

Xe buýt
Toàn truyện nghe nói, trích dẫn, ....dễ trật đường tầu lắm.
Trích văn kiện còn treo bánh là.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Việc Mr Khanh và Mr Trãi đỗ đạt, nó phát xuất từ việc ông ngoại của Mr Trãi là quan to trong triều, không phải to nữa mà là quá to, rồi đến thời Hồ, Mr Trãi đỗ và được trọng dụng, dù họ là con rể họ Trần bởi vì ông ngoại của Mr Trãi ủng hộ Hồ Quý Ly tiêu diệt ngay chính dòng họ của mình.

Mr Trãi là đứa cháu sinh ra trong một gia đình đầy bi kịch mâu thuẫn, nếu có thể nói hơi điên rồ.

Ông ngoại phản chính lại dòng tộc

cha là Nho gia nhưng phạm húy cấm kỵ của Nho gia là việc tằng tịu, trai gái, làm con gái quan to có chửa, sau lại hàng người chính giết dòng họ Trần là Hồ Quý Ly, sau lại hàng Minh.

Cha của N Trãi có lẽ xuất thân từ con cái gia đình hơi thấp kém thời đó, không được dạy kĩ.

N Trãi sau cũng hàng Minh, về ở ẩn ngay thái ấp của đàng ngoại, luôn dính dáng tới ngoại, ngay cả chỗ ở cũng ko có.
Theo Đông A Di Sự (sử ký lưu hành nội bộ trong họ Trần) thì Trần Nguyên Đán xem lá số Tử Vi (mệnh Tử Phá) của Hồ Quý Ly thì biết người này có tâm địa và vận mệnh lật đổ được nhà Trần. Lại thêm việc Trần Nguyên Đán can gián mà vua không nghe nên ông đành dùng kế sách sống chung với lũ và chủ động kết thông gia với bên họ Hồ. Việc dự đoán này được nhắc đến trong Đại Việt Sử Ký Toàn Thư nhưng chi tiết về dùng Tử Vi Đẩu Số thì bị lược bỏ. Đây cũng là một ví dụ của "tri thiên mệnh, tận nhân lực".

XPQ

Xe cút kít
Theo Đông A Di Sự (sử ký lưu hành nội bộ trong họ Trần) thì Trần Nguyên Đán xem lá số Tử Vi (mệnh Tử Phá) của Hồ Quý Ly thì biết người này có tâm địa và vận mệnh lật đổ được nhà Trần. Lại thêm việc Trần Nguyên Đán can gián mà vua không nghe nên ông đành dùng kế sách sống chung với lũ và chủ động kết thông gia với bên họ Hồ. Việc dự đoán này được nhắc đến trong Đại Việt Sử Ký Toàn Thư nhưng chi tiết về dùng Tử Vi Đẩu Số thì bị lược bỏ. Đây cũng là một ví dụ của "tri thiên mệnh, tận nhân lực".

Em có hỏi vài vị khoa học, được biết là Đông A di sự là một ngụy thư.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Em có hỏi vài vị khoa học, được biết là Đông A di sự là một ngụy thư.
Tướng quân đội Bắc Việt và sử gia họ Trần lại nói khác cụ à.

XPQ

Xe cút kít
Tướng quân đội Bắc Việt và sử gia họ Trần lại nói khác cụ à.
Vâng, nhưng các vị khoa học nghiên cứu về thư tịch và di sản văn hóa lại nói khác ạ. Không có bằng chứng văn bản nào xác nhận sự tồn tại của tác phẩm này của tác giả Đoàn Nhữ Hài.

billyjone

Xe tăng
Chỉ có Minh Thực Lục là chép khá đầy đủ thôi cụ, từ cuộc khởi nghĩa của 2 vua Hậu Trần, đến cuộc đánh dẹp của Trương Phụ, khởi nghĩa Lam Sơn.
Em đọc nguyên tác bằng chữ Hán được, nhưng để dịch và chú thích thì lâu. Chữ Hán có nhiều nghĩa ,nếu dịch không chuẩn là hiểu sai cả câu đấy.
bác đọc được chữ Hán cơ ak, giỏi thế, dịch giúp em đại ý bài này nhé. Em xin cảm ơn bác

• Vodka
Reactions: XPQ

billyjone

Xe tăng
Cái chết của N Trãi nhìn có vẻ bi thương, nhưng theo dõi câu chuyện thì nó lại loigic một cách kì lạ. Một anh thư sinh ham công danh như cha mình mà bât chấp, làm quan, nhưng thiếu chính kiến, nhát gan, hàng giặc Minh, sau thấy KN Lam Sơn nhất định thắng, liền theo về.

Đúng như KW Taylor viết, KN Lam Sơn chỉ muốn dùng N Trãi như 1 người Bắc Hà để kêu gọi người Bắc Hà trở giáo chống quân Minh.

Nên nói Lê Lợi dùng người như thần. Khi ra Bắc, cho N Trãi ngồi ở lầu cao để quan sát tình hình, để cho dân Bắc Hà thấy một người như N Trãi đã về phe mình và được trọng đãi.

Vì sao ? Vì lý lịch bất hảo, nhiều lần trở giáo, mà Lê Lợi vẫn dùng.
người tài là nguyên khí của quốc gia, triều đại thể chế là xương cốt của quốc gia, sự toàn vẹn lãnh thổ là tinh thần bất diệt của quốc gia.
Theo thứ tự quan trọng thì người tài, rồi đến thể chế và quan trọng bậc nhất là sự toàn vẹn lãnh thổ.

Ranh giới lãnh thổ quốc gia trải qua hang nghin năm đấu tranh với các quốc gia xung quanh, định hình đến một ngưỡng đạt được sự ổn định, tích tụ đủ Thiên địa nhân nên mới tồn tại được, không bị chìm đắm trong sự cai trị của nước ngoài. Mất ranh giới thì thể chế cũng đổ, người tài cũng bị tận diệt. Do đó. Nguyễn Trãi phải nhìn cái lớn. Thuận theo thời thế.

em xem giới thiệu lịch sử, khi nước ta mở rộng được vùng xứ Nghệ sang đất Lào và mở rộng được hết xuống đến phía Nam mới đủ Thiên địa nhân để đứng trụ độc lập được. Lào mất vùng đó, sau đó liên tiếp bị đô hộ. Đúng là địa linh nhân kiệt thật

doctor76

Xe ba gác
Người OF
của Lão chỉ huy quân cờ đen mà bác
Đánh với bọn Tàu thì phải cân cả 2 mặt trận âm và dương
Thế chắc là mật mã kho báu rồi cụ, thế thì phải nhờ cao nhÂn thôi.

Vinacaptain

Xe tăng
A Trãi thớt này bị tẩn ác cụ nhề
Em có một đề nghị: Thớt đang bàn về Lịch sử nước Việt, trong đó có các tiền nhân nước Việt được lịch sử ghi nhận là có công với đất nước, mặc dù các bác có thể có quan điểm khác nhau, nhưng gọi anh này anh kia nó phản cảm lắm. Theo em thì không nên.

Trạng thái
Thớt đang đóng