[Funland] Nguồn gốc người Việt

Ba Ngơ

Xích lô
Tuy không liên quan đến chủ đề của thớt, nhưng clip dưới cũng đáng để xem, khi tìm hiểu về vấn đề này.

Đi tìm dân tộc nói tiếng Việt ở Trung Quốc, có phải người Việt Nam bị lưu lạc?

Ghé Thăm Dân Tộc Kinh Nói Tiếng Việt Lưu Lạc Ở Trung Quốc Hơn 500 Năm

antidau

Xe container
Người miền Nam Thái Lan với đặc điểm nhận dạng nhìn giống nhóm Mã Lai-Indo (Nam đảo) cụ ạ. Nhóm miền Nam Thái Lan về đặc điểm nhận dạng rất khác so với nhóm Bắc Thái Lan. Nhóm Bắc Thái Lan là hậu duệ của người Điền Việt xưa (phân bố khu vực ngày nay là Vân Nam - Trung Quốc).
Cái này cụ nhầm nhé. Đến người Lan Xang (tức Vạn Tượng - Lào) họ còn biết họ đồng tộc với Ayutthaya (sau là nước Siam - Xiêm La) chứ đừng nói đến nước Lan Na ở Bắc Thái. Nước Lan Na thì tiếng nói giống tiếng Lào 100% rồi. Còn người Nam Thái vẫn hiểu 50% người Bắc Thái nói gì
Người miền Nam Thái Lan có hòa huyết với dân Mã Lai vì rất nhiều năm cùng là nô lệ của đế quốc Khơ Me chứ không phải là Mã Lai

Chỉnh sửa cuối:

mrnguyen1111989

Xe tải
Đúng rồi cụ. Khựa nó đang ép đám Quảng Đông dùng tiếng Quan Thoại.
Nói về khả năng chống đồng hoá có lẽ cùng là Việt nhưng đám Quảng Đông kháng kém hơn Việt mình. Bằng chứng lịch sử đã chứng minh thực tiễn.
Khà khà! Bạn làm mình nhớ đến chuyện mấy ông tướng Nhật chửi Tôn Trung Sơn là đồ mất gốc, không bằng người Việt mình vẫn giữ đc gốc gác dân tộc. Tôn Trung Sơn là người Mân Việt nhé!
Ps: mấy bạn đọc truyện Tam Quốc Diễn Nghĩa có nhớ chi tiết Trương Phi luôn xưng là Dực Đức người nước Yên ko? Nhà Hán gần 200 năm mà vẫn có người nhớ gốc củ, anh kết nghĩa lại là hoàng tộc nhà Hán. Thì thấy có nhiều người vẫn giữ gìn tốt nguồn gốc dân tộc của mình, nhất là quý tộc.

Apache01

Xe tải
Em thấy có một bài thuyết trình có nhiều điểm "thú vị' về nguồn gốc Việt, văn hoá Việt của một nhà nghieen cứu:

Apache01

Xe tải
Em thấy có bài nói chuyện này của một nhà nghiên cứu - nữ, còn khá trẻ, về văn hoá Việt... Em chưa biết nhiều về mợ này, tuy nhiên nghe trình bày thì cảm giác rất "uyên bác", "thông tuệ"... Trong bài thuyết trình có nói về quan điểm cho là vua Lê, chúa Trịnh có nguồn gốc Mường Thái (?) ...

Haiau69

Xe buýt
Căn cứ trên bản đồ di cư của loài người hiện đại và bản đồ phân bố của hệ ngôn ngữ nam á. Em thấy là việc tổ tiên người Việt đến định cư ở vùng đồng bằng bắc bộ là một nhánh đi từ Vân Nam/ Bắc Lào qua và các cụ đi men theo 2 con sông là sông Hồng và Sông Đà.

XSim

Xe container
(1) Hình như chưa có nghiên cứu gene Mường so sánh với Kinh Việt mà nhỉ? Mà lấy mẫu mường phải lấy trên mạn Pù luông, Quan Hóa kìa. Và cũng phân biệt chủng tộc "mường" tây TH HB với cách chúng ta gọi mường, hình như nhiều vùng gọi 1 bộ lạc làng bản của họ là mường mà nhỉ?
Cụ nhầm hai cái "mường" đó rồi.

Mường theo nghĩa một dân tộc thì rất giống người Kinh như ta đã biết.

Còn mường trong các chữ Mường Lát, Mường Thanh, Mường Lò, ... là từ trong tiếng Thái chỉ một thị trấn. Ngày trước em cũng nhầm các địa danh Mường đấy là đất của người Mường, thực ra là đất người Thái. Như vùng Quan Hóa cụ nói cũng là đất Thái đấy.

Mueang was originally a term in the Tai languages for a town having a defensive wall and a ruler with at least the Thai noble rank of khun (ขุน), together with its dependent villages.

XSim

Xe container
Khà khà! Bạn làm mình nhớ đến chuyện mấy ông tướng Nhật chửi Tôn Trung Sơn là đồ mất gốc, không bằng người Việt mình vẫn giữ đc gốc gác dân tộc. Tôn Trung Sơn là người Mân Việt nhé!
Ps: mấy bạn đọc truyện Tam Quốc Diễn Nghĩa có nhớ chi tiết Trương Phi luôn xưng là Dực Đức người nước Yên ko? Nhà Hán gần 200 năm mà vẫn có người nhớ gốc củ, anh kết nghĩa lại là hoàng tộc nhà Hán. Thì thấy có nhiều người vẫn giữ gìn tốt nguồn gốc dân tộc của mình, nhất là quý tộc.
Lãnh thổ Trung Quốc trải rộng với các vùng miền, thậm chí con người khác nhau, độ đa dạng lớn hơn VN rất nhiều nên tính vùng miền, tư tưởng ly khai cũng lớn hơn.

Cụ lấy ví dụ Trương Phi chưa chuẩn, phải lấy ví dụ Mộ Dung Phục luôn mồm quang phục Đại Yên ấy :))

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm hai cái "mường" đó rồi.

Mường theo nghĩa một dân tộc thì rất giống người Kinh như ta đã biết.

Còn mường trong các chữ Mường Lát, Mường Thanh, Mường Lò, ... là từ trong tiếng Thái chỉ một thị trấn. Ngày trước em cũng nhầm các địa danh Mường đấy là đất của người Mường, thực ra là đất người Thái. Như vùng Quan Hóa cụ nói cũng là đất Thái đấy.
Ok cụ mình mới xem lại Quan Hóa đúng là chủ yếu Thái. Mường chủ yếu ở Ngọc Lặc, Thạch Thành, Bá Thước, Cẩm Thủy.

canhhoabatdiet

Xe container
Tuy không liên quan đến chủ đề của thớt, nhưng clip dưới cũng đáng để xem, khi tìm hiểu về vấn đề này.

Đi tìm dân tộc nói tiếng Việt ở Trung Quốc, có phải người Việt Nam bị lưu lạc?

Ghé Thăm Dân Tộc Kinh Nói Tiếng Việt Lưu Lạc Ở Trung Quốc Hơn 500 Năm

Cảm động quá cụ ạ.Cũng là người Việt lưu lạc xứ người:
1. Nhóm thì mến thương, nhớ về cuội nguồn;
2. Đám thì bên Cali quay về cắn phá quê hương ghê gớm!

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ soi hàng cổ hơn đi
Mình mới mò lại mấy thông tin trống đồng cả VN và TQ thì thấy hình như tranh cãi vẫn chưa ngã ngũ trống đồng khởi nguồn từ Vân Nam hay bắc VN. Có thông tin gì mới hơn chưa cụ?

Và có vẻ đây là giao thoa văn hóa kỹ thuật hơn là chủng tộc?

belo

Xe điện
Mình mới mò lại mấy thông tin trống đồng cả VN và TQ thì thấy hình như tranh cãi vẫn chưa ngã ngũ trống đồng khởi nguồn từ Vân Nam hay bắc VN. Có thông tin gì mới hơn chưa cụ?

Em nghĩ nó là chi tiết nhỏ cho một bức tranh lớn tổng thể.
Ngoài ngôn ngữ, thì ăn uống cũng là văn hóa. Chủng tộc nào sống ở đâu thì có dụng cụ nấu ăn, kỹ thuật nấu ăn phù hợp với lương thực, thực phẩm ở khu vực đó.
Em cho rằng những cái trống đồng, cái đỉnh, vạc đều bắt nguồn từ các loại dụng cụ nấu ăn. Nhìn hình dáng các dụng cụ nấu ăn này có thể luận ra các loại lương thực người xưa đánh chén. Dân ăn lúa nước nấu cơm thì cái nồi dạng cái trống đồng, dễ ủ hơi cho cơm chín, dân ăn cháo kê thì dạng nồi như cái vạc cái đỉnh để dễ khuấy trộn.
Dù đi đánh nhau, đi buôn, di cư.. đi đâu cũng phải mang theo cái nồi.

Chauthanh11

Xe điện
Chuyện Tôn Trung Sơn với tướng Nhật giống như chuyện ngụ ngôn thôi , 99% chắc gì đã có thật ?

Apache01

Xe tải
Tình cờ, em đọc được bài này, trong đó có nêu nhiều điểm rất "thú vị", đáng lưu tâm (mặc dù có thể có những điểm chưa chắc đã chính xác) về sự giao thoa về văn hoá và cả về nhân chủng giữa Kinh, Mường và Thái ở Phú Thọ...

belo

Xe điện
Tình cờ, em đọc được bài này, trong đó có nêu nhiều điểm rất "thú vị", đáng lưu tâm (mặc dù có thể có những điểm chưa chắc đã chính xác) về sự giao thoa về văn hoá và cả về nhân chủng giữa Kinh, Mường và Thái ở Phú Thọ...

Cụ xem thêm phiên bản Mường ( Mol) Âu Cơ Lạc Long quân mới thấy cái sự gần gũi Kinh Mường.
Không hiểu ông quái nào nghĩ ra Lạc Long Quân từ phía Bắc xuống, và nghĩ ra biên vào sử với mục đich gì.

chemvovan

Xe buýt
Bài dài nhưng túm lại là những vấn đề tác giả đề cập đến có dẫn chứng đến các nguồn đáng tin cậy không?

Bài viết đã được công bố ở các tạp chí khoa học chuyên ngành chưa? Đã được người có chuyên môn phản biện chưa?

Nếu không có những điều này thì tốt nhất không nên phí thời gian đọc làm gì.

Apache01

Xe tải
Cụ xem thêm phiên bản Mường ( Mol) Âu Cơ Lạc Long quân mới thấy cái sự gần gũi Kinh Mường.
Không hiểu ông quái nào nghĩ ra Lạc Long Quân từ phía Bắc xuống, và nghĩ ra biên vào sử với mục đich gì.

Nói chung đọc để thấy sự giao thoa rất phức tạp thôi... Có nhiều cái chỉ là truyền thuyết, hư cấu trong dân gian ...

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ nó là chi tiết nhỏ cho một bức tranh lớn tổng thể.
Ngoài ngôn ngữ, thì ăn uống cũng là văn hóa. Chủng tộc nào sống ở đâu thì có dụng cụ nấu ăn, kỹ thuật nấu ăn phù hợp với lương thực, thực phẩm ở khu vực đó.
Em cho rằng những cái trống đồng, cái đỉnh, vạc đều bắt nguồn từ các loại dụng cụ nấu ăn. Nhìn hình dáng các dụng cụ nấu ăn này có thể luận ra các loại lương thực người xưa đánh chén. Dân ăn lúa nước nấu cơm thì cái nồi dạng cái trống đồng, dễ ủ hơi cho cơm chín, dân ăn cháo kê thì dạng nồi như cái vạc cái đỉnh để dễ khuấy trộn.
Dù đi đánh nhau, đi buôn, di cư.. đi đâu cũng phải mang theo cái nồi.
Đây là cái vại đồng của Tam Tinh Đôi (Tứ Xuyên), 1600-1046 TCN xưa hơn trống đồng cổ nhất của Đông Sơn + Điền tầm 500 năm. Về kỹ thuật, công năng đồ đồng Tam Tinh Đôi rất đa dạng, nhưng chưa thấy công năng là cái trống như ở khu vực Bắc VN, Vân Nam, Quảng Tây nhỉ?

Các cụ thử mò xem có cái trống Tam Tinh Đôi nào ko?

national-treasure-bronze-containers-wine-s-age-bc-to-sanxingdui-museum-located-northeast-corne...jpg

Chỉnh sửa cuối:

Haiau69

Xe buýt
Thực ra ngày xưa Vân Nam thì cũng coi là Man và không coi là người Trung Quốc. Người ở Vân Nam thời trước đó về chủng tộc gần với người Việt nên việc đều có trống đồng cũng không phải là lạ.