[Funland] Người Việt Nam bị đưa đi làm việc cho Pháp từ những năm 1916.

z300

Xe điện
Nguoi Viet o Phap (2_1).jpg

14-7-1931 - Lính bộ binh Bắc Kỳ tham gia lễ duyệt binh Quốc khánh Pháp tại Paris. Ảnh: Agence Meurisse
Nguoi Viet o Phap (2_2).jpg

14-7-1931 - Lính bộ binh Bắc Kỳ tham gia lễ duyệt binh Quốc khánh Pháp tại Paris. Ảnh: Agence Meurisse
Nguoi Viet o Phap (2_3).jpg

1-4-1941 – Đại úy Guérìn thị sát buổi chào cờ ở một trại lính thợ Việt Nam ở Pháp
Nguoi Viet o Phap (2_4).jpg

17-9-1946, lính thợ Việt Nam tại Pháp tuần hành với khẩu hiệu “Hồ Chí Minh muôn năm"
Bọn Pháp để thật, phiên âm luôn chữ hán thành Tonkin cho tên gọi miền Bắc

hd-vt

Xe container
Cụ ảnh đầu sao có khuôn mặt và để râu như người Âu nhỉ?
Pháp nhợn giỏi thiết kế, sao nó cho ra cái mũ như nón chị em thế cc. 8->
Chả có tính chiến đấu gì cả, khi alaxô vướng bcm ra ý.

z300

Xe điện
Không hiểu sao các cụ ngày xưa đen nhẻm và mặt mũi trông cũng hơi khác bây giờ nhỉ, em xem ảnh gia đình em hồi còn bé cũng thấy đen hết cả nhà, giờ chụp lại ảnh mới trông khác hẳn :)
Do nước ảnh và ngày xưa chưa có dịch vụ chăm sóc da :)

z300

Xe điện
Từ cuối thế kỷ 19, người Pháp đã mộ phu ở Bắc Kỳ đi làm phu ở Tân Đảo và Tân Thế giới dưới dạng hợp đồng có thời hạn 5 năm. Hết hạn hợp đồng 5 năm sẽ được hồi hương, và có thể gia hạn hợp đồng nếu muốn
Chuyến đầu tiên đưa những người Việt Nam đến đảo Tân Thế giới vào năm 1891, trên tàu Chéribon. Nhóm này gồm 768 người Việt trong đó có 479 tù nhân lao động khổ sai từ Côn Đảo. Khi đến nơi, 96 người không được nhận việc và cuối cùng chết ở bến vì chủ thuê không chấp nhận lý lịch của họ.
Từ năm 1895 trở đi, việc tuyển dụng nhân công thực hiện trực tiếp tại cảng Hải Phòng và tiếp tục cho đến những năm 1930 mới ngưng. Lực lượng lao động này được thuê theo hợp đồng dài hạn, hẹn trong 5 năm thì sẽ được hồi hương.
Phần lớn họ là người Bắc Kỳ từ đồng bằng sông Hồng, nhất là từ ba tỉnh Ninh Bình, Nam Định, Thái Bình vốn là các tỉnh đông dân cư với mức sống rất thấp và nạn đói hoành hành.
Mỗi người khi xuống bến thì được cấp một con số căn cước nhà chức trách dùng trong mọi giao dịch vì cho rằng tên họ quá khó phát âm nên dùng số cho dễ. Người đến Tân Thế giới thì làm phu mỏ kền và cromit, còn những người đi Tân Đảo thì thường ký làm phu đồn điền trồng cà phê và dừa.
Việc mộ phu đi Tân Đảo và Tân Thế giới, diễn ra ở Hải Phòng. Họ đều phải ký Công-ta (Contract)
Những người nông dân (hoặc gia đình), tất nhiên phải là trai trẻ khoẻ mạnh, nếu có nhu cầu đi làm phu ở Tân Đảo và Tân Thế giới, đến sở mộ phu ở Hải Phòng đăng ký. Trong thời gian chờ đợi khám sức khoẻ, họ được sở mộ phu cấp chỗ ăn ở
Phần đông là dân Hải Hậu (Nam Định) Thái Bình, Hưng Yên .... đến sở mộ phu
Những chuyện này có được đưa vào sách sử phổ thông ở Việt nam không cụ? Hình như không có?

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Mộ phu (19).jpg

Hải Phòng 1920-1929 – Trại Chentrier: kiểm tra sức khỏe những người phu

Mộ phu (20).jpg

Hải Phòng 1920-1929 – Trại Chentrier: điểm chỉ làm giấy tờ cho những người phu
Mộ phu (21).jpg

Hải Phòng 1920-1929 – bệnh xá trại cách ly Lapique trên Đại lộ Bonnal

z300

Xe điện
Trông các cụ xưa khá khỏe mạnh

lookyoung

Xe tăng
Các cụ ngày xưa cũng bôn ba kinh thật. Cụ nào đi được trông cũng ngầu, khoẻ mạnh, vạm vỡ.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Ông nội em ngày trước cũng bị Pháp bắt đi lính khố xanh, sau ông em trốn về.
Ông khá to cao, giỏi võ, từng đi đấu thượng đài các nơi, và có thời gian bảo kê xới bạc. Bà nội em kể khi ông có tiền là đi đánh bạc và nghe hát cô đầu hết.

fanmu1234

Xe container
Co em Ngao5 đây
Thế chiến 1 nổ ra, người Pháp huy động một lực lượng người Việt sang Pháp để trực tiếp chiến đấu và làm nhiệm vụ hậu cần. Họ được kiểm tra cẩn thận sức khoẻ và gia đình ở Việt Nam được nhận tiền hàng tháng.
Thế chiến 2 nổ ra, người Việt cũng được đưa sang Pháp, phần đông là làm lính thợ
Những người Việt này tình nguyện sang châu Âu, châu Phi để kiếm lương, hay bị ép buộc đi giống như bị bắt làm nô lệ cụ ơi

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Những người Việt này tình nguyện sang châu Âu, châu Phi để kiếm lương, hay bị ép buộc đi giống như bị bắt làm nô lệ cụ ơi
Thưa cụ
Thời đó để được đi lính sang Pháp cũng chẳng dễ dàng đâu: lý lịch cá nhân sạch sẽ, khoẻ mạnh và có hợp đồng ký kết hẳn hoi
Nhân tiện cụ cho em hỏi đọt đi xuất khẩu lao động Tiệp Khắc năm 1976, sau đó là Đức và Liên Xô 1980, sau này là đi Libya, Iraq có bị ép buộc hay tự nguyện cụ ơi?

.Bo My

Xe container
Nhân tiện cụ cho em hỏi đọt đi xuất khẩu lao động Tiệp Khắc năm 1976, sau đó là Đức và Liên Xô 1980, sau này là đi Libya, Iraq có bị ép buộc hay tự nguyện cụ ơi?
So thế sao được, đi đánh nhau nó khác. Nói chung là số lượng cũng không quá lớn (90k) nên chưa đến mức ép buộc. Tuy nhiên quan lớn Pháp không ra lệnh ép lính nhưng đưa ra chỉ tiêu cho quan ta tự xử làm sao cho đủ số, đa số lấy từ những vùng nghèo nhất miền Bắc miền Trung.

fanmu1234

Xe container
Thưa cụ
Thời đó để được đi lính sang Pháp cũng chẳng dễ dàng đâu: lý lịch cá nhân sạch sẽ, khoẻ mạnh và có hợp đồng ký kết hẳn hoi
E hỏi đểu mà cụ kg nhận ra.

Vì ông thớt bảo rằng cụ của ông ấy " bị " đi lính sang Tây.

Chính xác là tình nguyện đi làm lính

red_dragon88

Xe buýt
Sao em nhìn thể hình của các cụ binh lính ta thời đó so với các sĩ quan Pháp ko chênh nhau là mấy nhỉ. Người Pháp thời đó cũng ko phải to con lắm.

TÔN

Xe container
Tình cờ e có xem được một clip của một youtuber gặp gỡ cộng đồng người Việt ở Vanuatu, một quốc đảo tại Thái Bình Dương. Cộng đồng này là những người Việt nam bị Pháp đưa sang đây những năm 1920.
Gần đây em có nghe được họ hàng nhà em kể lại Cụ nội nhà em, quê Lưu Xá - Thái Bình cũng bị đưa sang Pháp hoặc nơi nào đó thuộc địa của Pháp làm việc. Sau đó một thời gian ông Nội e ở nhà vẫn nhận đc lương do Chính phủ Pháp chuyển về (Không biết rõ được trả lương đến năm nào). Do chiến tranh loạn lạc và thiếu thông tin liên lạc nên Cụ nội e biệt tích từ đó. Đến nay Ông nội và Bố em cũng đã mất. Họ hàng ở quê cũng chỉ được nghe kể lại.
Em nêu câu chuyện lên đây mong được chia sẻ, biết đâu gia đình cụ nào đó có hoàn cảnh tương tự hoặc biết được cách dò lại được thông tin. Em hy vọng Pháp vẫn lưu lại thông tin những người Việt Nam bị đưa đi thời đó do CP Pháp đã trả lưong về quê cho người thân ở VN. E cũng muốn hỏi lại nhưng không biết bắt đầu từ đâu.

Em đã tìn trên internet các thông tin liên quan về thời kỳ này nhưng hầu như không có thông tin gì nhiều.
Một số ảnh em copy từ một bài viết "WORLD WAR I : 50,000 VIETNAMESE IN THE FRENCH WAR INDUSTRY" trên trang GIS ASIE.

Người Việt tại một số Tỉnh phía Bắc trong danh sách đi làm cho Pháp.

Công nhân Việt làm việc tại Tarbes Arsenal.

Công nhân Việt Nam làm việc tại Nhà máy sản xuất đạn (tháng 4 năm 1916).
Cám ơn thông tin của cụ chủ thớt
Anh trai của bà ngoại vợ em cũng nhiều khả năng đi đồn điền cao su rồi đưa sang pháp rồi mất tích đến tận bây giờ

Tiểungưnhi88

Xe điện
Cụ ngoại em cũng bị pháp bắt đi lính cho pháp. Chêt Hình như là ở châu phi hay ở đâu không rõ. Giờ không có giấy tờ.

Dzutuananh

Xe máy
Có chuyện anh lính (kèn) Việt Nam lấy cô đầm Tây làm vợ.