Người khuyết tật lái xe, xin các cụ trợ giúp!!!

Kientrucsu

Xe tải
Cụ làm 1 bàn tay giả sau đó đeo găng tay vào là OK
Tạm thời lách cái đã Cụ ạ
Chúc Cụ lái xe an toàn!

volga1990

Xe tăng
Thành thật an ủi cụ, nhưng theo em cụ đi đâu nên nhờ lái xe cho an toàn cụ ạ

robotfpt

Xe tải
Hàng xóm nhà em có 1 bác thương binh cụt chân trái nhưng chả ảnh hưởng đến việc lái xe vì bác mua cái AT, chỉ một nỗi là ko được thi lấy bằng lái xe như bao người khác. Nhà ở HN2 thỉnh thoảng mới vào nội thành nên xác định nếu gặp áo vàng thì: Hoặc là báo quên giấy tờ (bác có chân giả nên đi lại ko lộ lắm), hoặc nếu bị phát hiện cùng lắm giơ thẻ thương binh hoặc sự trợ giúp nào đó chắc cũng ok thôi. May chưa bị sờ gáy lần nào vì người ta biết thân biết phận đi lại rất cẩn thận.
Nếu bị mất chân trái như vậy thì ko biết gặp khó khăn gì khi lái xe các cụ nhỉ? Em cũng ngại nên chả tiện hỏi bác ấy.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Rất khâm phục về ý chí và nghị lực của bác.
Còn trường hợp của bác, em nghĩ nếu lái không bằng thì dù cẩn thận đến mấy cũng có nguy cơ xảy ra phiền toái (như ví dụ bác nêu về thằng civic nó đâm vào bác nhưng bác ko bắt đền được đấy). Nên em nghĩ:
1) Bác đặt mua cái bằng "giả" (tất nhiên ko ai khuyến khích nhưng trường hợp của bác thì mọi người đều thông cảm);
2) Bác đặt một cái tay giả bằng silicon, khi xxx hỏi hoặc có vấn đề gì sẽ ko ai nghi ngờ.

Chúc bác lái xe an toàn.

Mr_Dj_new

Xe buýt
EM đã đọc từ đầu đến cuối thớt này, và em chợt nhớ 1 cảnh trong phim Đường Sơn Địa Chấn em thấy có cảnh cậu con mất 1 tay mà vẫn lái BIM như thường.Em chợt nghĩ đến những người như cụ chủ thớt.

Tùng91

Xe tải
thớt này đến hôm nay là được 2 năm
Cháu xin phép đào mộ lên đầu cái :))

Dammexehoi

Xe hơi
Không có bằng rất là nguy hiểm. Nhỡ đang ngồi trong xe có chú nào vo tình đâm vào xe lăn ra mà bác ko có bằng thì coi như toi.

xe thủng lốp

Xe container
Nếu cụ bị xxx bắt cụ cứ đúc tay túi quần sau đó thì xin xin không đc thì 50-50 ko đc nữa thì chấp nhận nộp phạt tội không bằng ợ, Nhưng em khâm phục cụ ợ. Uống với em 1 ly nhé :D

hp40

Xe tăng
Em nhớ loáng thoáng thì cụ xài hàng ngoại đó chạy Ỉn và chở mấy cụ đi nhậu thì phải.
Còn ở Vũng Tàu, có hôm em dong xe vào gara gặp 1 bác chạy Pajero chừng 2003-2005 gì đó, thấy 2 cổ tay bác ý bị quặp lại luôn, em mới nhìn không tin vào mắt lác!!(sau hỏi thì bác ý làm cùng bên họ hàng xây dựng, biển xe 4 số 2 nên cả cái VT chẳng xxx nào "nhìn thấy")

Mycar222

Xe điện
biết danh cụ No nick đã lâu, nay mới có dịp đọc dc thớt này
cảm phục cụ quá**==
kính chúc cụ và gđ luôn mạnh khỏe, may mắn, hp !

Chỉnh sửa cuối:

leha2000

Xe hơi
Em cũng có nhu cầu như của cụ chủ thớt, tuy không thiệt hại nặng nề về thể xác như cụ nhưng em cũng ko đủ sức khỏe thi bằng lái. Có cụ nào có kế sách gì cho những người như chúng em được bình đẳng (phần nào) với người bt thì tốt quá.

night_fury

Xe hơi
rất thông cảm với cụ nhưng em nghĩ người làm luật đã tham khảo rất nhiều để hạn chế rủi ro khi tham gia giao thông nên cụ cũng như những nkt khác nên chấp hành

tiện đây em cũng có thắc mắc nho nhỏ, giả dụ người có bằng lái rồi mà chẳng may bị tai nạn giao thông và bị khuyết tật thì sao nhỉ

Tùng91

Xe tải
nhà cháu cũng muốn học lái xe nhưng k đủ điều kiện nên đành chịu

antammedic

Đi bộ
Người khuyết tật có được lái ôtô?
Tôi định cư ở nước ngoài. Trước đây, tôi bị tai nạn mất một chân, và đã lái xe số tự động đến nay là 19 năm. Nay tôi có ý định hồi hương, nhưng nghe nói ở VN người khuyết tật không được lái ôtô!
Đó là câu hỏi của 1 độc giả, đăng trên vnexpress.net
Tôi cũng bị cụt 1 chân, lái được xe oto số tự động, nhưng không cơ quan nào cho học để lái xe cả!!!
Vẫn hô hào : XÃ HỘI CÔNG BẰNG , DÂN CHỦ, VĂN MINH, Nhưng phải làm sao cho người KT hòa nhập được với cộng đồng, một cách thực tế , chứ không phải nói suông . chứ NKT muốn lái xe otô cũng không được phép học thi.!!
Hàng triệu người khuyết tật đang “buộc phải” vi phạm Luật giao thông khi điều khiển mô tô, xe gắn máy ba bánh, ô tô không có giấy phép lái xe.
“Không có giấy phép lái xe gây trở ngại rất lớn cho người khuyết tật trong việc hòa nhập cộng đồng. Nhưng cho đến nay, quyền đi lại hợp pháp này của chúng tôi vẫn chưa được pháp luật công nhận”, ông Vũ Mạnh Hùng, Chủ tịch Hội Người khuyết tật Hà Nội, nói
Đi lại là quyền của mọi người

Ông Nguyễn Văn Quyền, Phó cục trưởng Cục Đường bộ cho biết Bộ GT-VT luôn ủng hộ quan điểm cấp giấy phép lái xe cho người khuyết tật. Tuy nhiên, để đảm bảo an toàn giao thông, việc cấp phép phải căn cứ vào mức độ thương tật, hạng xe ô tô, mô tô hai, ba bánh để họ có thể điều khiển khi tham gia giao thông.

“Nhưng điều đó thuộc thẩm quyền của Bộ Y tế. Bộ GT-VT đã nhiều lần gửi công văn đề nghị Bộ Y tế đề nghị sớm ban hành “Tiêu chuẩn sức khỏe người điều khiển mô-tô, xe gắm máy ba bánh dành cho người khuyết tật” để có thể cấp giấy phép lái xe cho người khuyết tật song mọi việc vẫn chưa có gì biến chuyển”, ông Quyền nói.
Đồng tình với quan điểm cần sớm cấp giấy phép lái xe cho người khuyết tật, thượng tá Trần Sơn, Phó trưởng phòng Hướng dẫn luật và điều tra xử lý giao thông (Cục Cảnh sát giao thông đường bộ, đường sắt Bộ công an) cho rằng, Bộ GT-VT và Bộ Y tế phải phối hợp để sớm đưa ra những quy chuẩn để tạo điều kiện cho người khuyết tật được cấp giấy phép lái xe. “Trong luật phải đưa ra những tiêu chuẩn sức khỏe, đảm bảo cho người khuyết tật đăng ký xe, thi giấy phép lái xe.

Thượng tá Trần Sơn cho biết, Công ước quốc tế về quyền của người khuyết tật quy định rõ quyền bình đẳng trong việc đi lại của người khuyết tật với người bình thường.

Trong khi đó ở TQ cũng đã tạo điều kiện cho người khuyết tật , sao ở VN tệ thế :
Người cụt hai chân vẫn được thi lấy bằng lái ôtô
Từ ngày 1/4/2009, quy định mới về cấp giấy phép lái xe cho người tàn tật ở Trung Quốc bắt đầu có hiệu lực. Theo đó những người bị liệt hoặc cụt cả hai chân nhưng có thể tự ngồi vững trên ghế đều có thể tham gia sát hạch để lấy giấy phép lái các loại ôtô được sửa đổi dành cho người tàn tật.
Quy định mới cũng cho phép những người khiếm thính được phép lái xe ôtô nếu họ có thể nghe được nhờ máy trợ thính.
Để được cấp giấy phép lái xe ôtô, người tàn tật phải được kiểm tra sức khỏe tại các trung tâm y tế chỉ định nhằm xác định khả năng có thể lái xe. Sau khi vượt qua kỳ sát hạch, người tàn tật được phép lái những chiếc xe ôtô đã được thiết kế lại phù hợp với mức độ tàn tật, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông.

Người đàn ông cụt hai chân đang tham gia kỳ khảo sát cấp giấy phép lái ôtô. Nguồn: Chinadaily
Xe của người tàn tật sẽ được gắn thêm dấu hiệu để người đi đường nhận biết. Định kỳ, sau ba năm, người tàn tật sẽ được kiểm tra sức khỏe để gia hạn giấy phép lái xe.
Quy định cấp giấy phép lái xe sửa đổi được Bộ Công an Trung Quốc thông qua ngày 21/11 và ban hành ngày 7/12/2009.
Mong quý BAN giúp đỡ, đề nghị cơ quan chức năng , tạo điều kiện cho NKT , được học , thi, lái xe otô . Đó là việc làm vô cùng nhân bản !!! Và cũng là trách nhiệm của lãnh đạo đối với cộng đồng ( thậm chí để phúc cho con cháu nữa!)
được NKT vô cùng biết ơn.

namcojsc

Xe tải
Em rất thông cảm với cụ như những gì em đã PM cho cụ vì em cũng có bạn như cụ, em muốn viết thêm lên đây để mong rằng những NKT khác có thể có thêm kinh nghiệm và các nhà làm luật chú ý hơn tới NKT.
Việc vê vô-lăng, bác nên mua cái tay quay nhanh, cái này rất rẻ và nhiều mẫu đẹp, nếu bác ở HN em sẽ xin hộ bác 1 cái. Tay quay này lắp vào vị trí 9 giờ trên vô lăng, rất tiện cho cụ và thậm chí là người bình thường.
Về việc GPLX thì trước mắt cụ hãy mơ thôi vì cụ trót đầu thai ở Việt Nam rồi, ở các nước mà em biết thì NKT tùy thương tật mà người ta cho thi, cấp bằng riêng, việc này chắc cụ phải chờ mà chờ không biết đến bao giờ, thậm chí có thể xuống lỗ rồi con cháu mới có thể đốt cho cụ.
Việc cụ chạy xe mà bị xxx vịn thì cụ chỉ nên nói thật để xxx thông cảm mà thôi, cụ đưa cái bằng ra cho dù là bằng thật thì cụ cũng rắc rối to, thậm chí rắc rối lây sang những người khác nữa. Bạn em cũng là NKT, cũng nhiều lần bị xxx vịn nhưng chưa bao giờ bị phạt, mà là xxx Xì Goòng nhá, hắc xì dầu có tiếng lun.
Về lâu dài, bác nên thông qua hội, hội sẽ làm việc với báo chí thì sẽ hiệu quả hơn, trên OF em thấy có bác Kar là bác có thể nhờ vả được.
Cụ namcojsc à, "Chúng nó đã làm chó thì mình chịu khó mình làm người!" cụ namcojsc ạ!

Em hỏi bác Hardtop khí không phải? Tại sao bác biết là em đang quan tâm vụ này, chữ ký này của bác cũng chỉ dành riêng cho em! Thật sự không hiểu luôn!!!!
Em rất rất hiểu và thông cảm với bác No nick cũng như những người khuyết tật nói chung, họ quá thiệt thòi trong cuộc sống! Họ cần được sống và hòa nhập cộng đồng như những người bình thường! Họ cũng biết Hỷ-nộ-ái-ố, cũng biết học, biết làm, mà chí tiến thủ nhiều lúc còn hơn cả những người rất bình thường!
Hiện em cũng vừa lấy anh Fiesta S cho Gấu nhà em, hôm đi thử xe, họ bảo anh chị lên chạy thử xem sao, nhưng vợ thì chưa có bằng, em thì chả trường nào dạy, híc, đúng là chuyện lạ có thật khi mua xe! Nhưng vẫn lấy, em cũng đang chạy đi làm rất bình thường (em có năng khiếu lái xe thì phải, nghe mọi người nói thế). Nhưng túm lại: Em vẫn vi phạm pháp luật dù em không cố tình, nhưng NKT chúng em vẫn phải sống, vẫn phải làm việc, vẫn phải "chạy xe" để kiếm tiền chính đáng các cụ chính sách ah!!!
Xin lỗi các bác đã đào topic lên!
Chúc các bác vui vẻ, lái xe an toàn!
Em cũng qua đây xin cảm ơn Otofun, 1 diễn đàn rất bổ ích cho các tài xế chúng ta!

tranxuananh

Xe buýt
Em cũng ủng hộ việc cấp bằng cho người tàn tật nếu họ qua được những bài kiểm tra được chỉ định liên quan tới điều khiển xe 4 bánh.

Cụ namcojsc ơi cái dòng xanh xanh cuả cụ hardtop chỉ là thủ thuật IT thôi.

namcojsc

Xe tải
Em cũng ủng hộ việc cấp bằng cho người tàn tật nếu họ qua được những bài kiểm tra được chỉ định liên quan tới điều khiển xe 4 bánh.

Cụ namcojsc ơi cái dòng xanh xanh cuả cụ hardtop chỉ là thủ thuật IT thôi.
Thanks bác Anh! IT công nhận ảo tung chảo thật!

thinhkieuphong

Xe điện
Hàng xóm nhà em có 1 bác thương binh cụt chân trái nhưng chả ảnh hưởng đến việc lái xe vì bác mua cái AT, chỉ một nỗi là ko được thi lấy bằng lái xe như bao người khác. Nhà ở HN2 thỉnh thoảng mới vào nội thành nên xác định nếu gặp áo vàng thì: Hoặc là báo quên giấy tờ (bác có chân giả nên đi lại ko lộ lắm), hoặc nếu bị phát hiện cùng lắm giơ thẻ thương binh hoặc sự trợ giúp nào đó chắc cũng ok thôi. May chưa bị sờ gáy lần nào vì người ta biết thân biết phận đi lại rất cẩn thận.
Nếu bị mất chân trái như vậy thì ko biết gặp khó khăn gì khi lái xe các cụ nhỉ? Em cũng ngại nên chả tiện hỏi bác ấy.
bác đấy có thẻ thương binh thì sợ gì áo vàng :D, cứ làm cái xe ba gác chạy tẹt :D

VÕ ANH NGỌC

Đi bộ
em bị teo cơ chân trái, số tự động thì em lái được tuy nhiên xe mắc lắm không có tiền mua em muốn chế amada điện điều khiển bằng nút bấm để mua xe số sàn chạy các bác có sáng kiến giúp em với

gocart

Xe cút kít
em bị teo cơ chân trái, số tự động thì em lái được tuy nhiên xe mắc lắm không có tiền mua em muốn chế amada điện điều khiển bằng nút bấm để mua xe số sàn chạy các bác có sáng kiến giúp em với
Cụ search trên mạng cụm từ : clutch hand control sẽ có nhiều đồ cho cụ xài.

Chỉnh sửa cuối: