Người khuyết tật lái xe, xin các cụ trợ giúp!!!

anchibui

Xe điện

anchibui

Xe điện
theo em biết thì khuyết tật không được tham gia kỳ thi sát hạch của sở nhé. nếu cố tình làm gksk mà thi cũng được nhưng đến lúc các chú hỏi thăm thì đau đầu lắm đấy
Các cụ xem nhé.
Em là Quyết ở trong phóng sự.
Em là NKT VN đầu tiên đc cấp GPLX chính quy.

giocuonmaytroi

Xe hơi
Em cũng đã lấy bằng lái xe. Khám sức khỏe và đăng kí/học/thi rất thuận lợi. Các cụ tự tin lên.

Minhnd19

Đi bộ
Chào các bác, em bị ốm sau đó di chứng thành điếc, nên từ người bình thường thành người khiếm thính. Em muốn học lấy bằng lái xe mà chưa biết chỗ nào tiếp nhận người như em, các bác bị khuyết tật tay hoặc chân lại khác em, không biết em có được hỗ trợ thi không nhỉ, em được biết một số nước chấp nhận cấp bằng cho người khiếm thính lâu rồi ạ.

Bien_2002

Xe máy
Chào các bác, em bị ốm sau đó di chứng thành điếc, nên từ người bình thường thành người khiếm thính. Em muốn học lấy bằng lái xe mà chưa biết chỗ nào tiếp nhận người như em, các bác bị khuyết tật tay hoặc chân lại khác em, không biết em có được hỗ trợ thi không nhỉ, em được biết một số nước chấp nhận cấp bằng cho người khiếm thính lâu rồi ạ.

Cụ ơi, ở nước ngoài nó vẫn chấp nhận cho người khiếm thính vì họ dùng Máy trợ thính. Trường hợp của cụ thì đến trung tâm Uy tín mua 1 cái máy trợ thính là học lái xe bình thường mà. Tiêu chuẩn nghe < 1,5m như Cụ nhà em thì sau khi đeo máy tận 5m đá đểu Cụ vẫn nghe rõ. em mách cụ đến Trợ thính Quang Đức mà mua nhé.

vinhconcept

Đi bộ
các cụ cho hỏi là em bị mất chân phải. mang chân giã đi lại vẫn bình thường. các cụ cho hỏi là em có lái được xe số AT không nhỉ. em hỏi là lái xe có đc không có khả thi không thôi. chứ em k cần bằng cũng không sợ XX. em thò chân trái đạp cả ga cả phanh có ok không các cụ.?|
Chào cụ. Chúc cụ sức khỏe. Em cũng bị như cụ, Em còn bị 2 chân cơ. Chân phải cụ bị tới đâu ? Em bị chân phải gần tới gối, vẫn đi xe AT được cụ ah, nhưng phải tập làm quen đấy, Cụ cần tư vấn số Em đây . Vĩnh 0988700330

vinhconcept

Đi bộ
Chào các cụ!!!

Cảm ơn rất nhiều ý kiến hay của các cụ!
Cụ hardtop! Trước em chạy xe máy, mấy con em chuyển tay ga sang phải rồi, bây giờ em vẫn chạy một con. Hội NKT của em mọi người đều chạy xe lăn, xế nổ 2B hoặc 3B (tất cả đều không GPLX), một số người đi xe buýt. Xế nổ cũng là giấc mơ của NKT rồi. Trước đây em mơ, chỉ mơ viển vông thôi bao giờ mình có xế hộp chạy nhỉ, nếu có thì mình đi được không? (Có người, nhiều người, à không mà tất cả mọi người bảo: "Mày không đi được xế hộp, nếu đi đước 1 tiếng sau nát bét"). Là người ai chẳng tự ái, em thuê xe tập và chạy được ngay. Chạy được rồi thì xe đâu mà đi. Đó cũng chỉ là mơ ước, viển vông và xa vời quá. Trong nhiều giấc mơ em ngồi trên xe rất đẹp và VỌT, nó bay lượn nhanh quá làm em tóat mồ môi, giật mình tỉnh dậy và tan mộng, tiếc quá.
Ông trời có mắt các cụ ạ! Em chăm chỉ, nỗ lực cũng dành dụm được ít tiền và tậu luôn KIA-MONING 2009. Em lấy xe về ngồi sau vô lăng mà tưởng đang mơ, em dừng xe, mở cửa xuống xe cho tan giấc mộng Nhưng, nhưng, nhưng... sự thật các cụ ơi !!! Em hét thật to "Mình có xế hộp rồi!". Tất cả NKT cũng có ước như em, họ cũng phấn đấu, nỗ lực nhưng không thể chạm tới được nó, quá xa vời với NKT. 5,5 triệu NKT Việt Nam chỉ có em là suýt vỡ mộng còn lại vỡ hết và cũng hình như chỉ có em có xế hộp và tự lái. (Đó là câu chuyện thật 100% của em, với các cụ là người bình thường có xế hộp cũng chỉ là nho nhỏ thôi, với em thì là quá lớn, rất lớn các cụ ạ).
P/S" Cụ hardtop!!! Cảm ơn cụ rất nhiều, nếu có bạn cần hỗ trợ về xe em sẽ PM cho cụ. Khi nào em chuyển sang M3 nhờ bác nhé!
Em phục cụ quá . Em cũng giống cụ, Em bị tai nạn, cắt mất 2 chân. Em cũng chỉ đi được xe AT, nhưng ko được cấp GPLX. Nhiều khi bị XXX Vịn , Em cứ trình bày rồi xxx cũng thông cảm cho đi,đúng là NKT chịu thiệt khi sống ở xứ thiên đường này cụ ạ