[Funland] Người chứng kiến tai nạn giao thông cãi nhau với người bị tai nạn

canboxom.dt

Xe tăng
Hồi sinh viên em cũng bị 1 lần là xi nhan rẽ phải tầm 30m rồi mà có cụ đi cub sau dí vào đuôi xe em.
Em thì bị xước sát ít chân tay và vỡ chút vỏ xe vì xe bị trượt dài. Xe của cụ thì đổ tại chỗ người cũng không xây sát gì. Sau khi dậy thì có hỏi thăm cụ bị sao không thì cụ lu loa lên bắt đền. Người cụ thì không sao, xe cụ thì bị gẫy cái đèn xi nhan sau nhưng xem thì thấy là gẫy từ trước rồi vì có thấy quấn băng dính điện chỗ đó. Nhưng cụ bắt đền nên em vẫn bảo để cháu dắt ra tiệm họ sửa hết bao nhiêu cháu trả nhưng cụ không chịu bắt đền tiền. Sau mấy bác trong quán nước ngồi xem từ đầu thấy thế ra bảo thôi mày đi đi để tao giải quyết cho. Thế là sau vài câu khuyên giải mấy bác quán nước là giải tán :)
Nên người ngoài can thiệp chưa chắc đã là không tốt. Còn tùy vào họ can thiệp đúng hay sai :D
Khuyên giải khác với cãi nhau cụ ạ, đây kia là tranh cãi kịch liệt, xúi giục bỏ chạy.

Thắng Formosa

Xe tăng
Theo em thì nên cấm oto thay vì cấm xe máy.
Đường thì nhỏ, người thì đông. Cái ô tô to chà bá chỉ ngồi trong 1-2 người gây ra tình trạng tắc đường cực mạnh vào các giờ cao điểm.

canboxom.dt

Xe tăng
Theo em thì nên cấm oto thay vì cấm xe máy.
Đường thì nhỏ, người thì đông. Cái ô tô to chà bá chỉ ngồi trong 1-2 người gây ra tình trạng tắc đường cực mạnh vào các giờ cao điểm.
Xe nào đông, đi láo nhiều thì cấm trước.

xherox

Xe điện
Đội xe dịch vụ từ xe máy đến oto toàn đi láo, ko coi pháp luật ra cái thể thống gì cả.
Ko hiểu sao chưa phạt thật nặng đội xe dịch vụ cho chừa cái thói đi xe láo đấy đi nhỉ.

canboxom.dt

Xe tăng
Đội xe dịch vụ từ xe máy đến oto toàn đi láo, ko coi pháp luật ra cái thể thống gì cả.
Ko hiểu sao chưa phạt thật nặng đội xe dịch vụ cho chừa cái thói đi xe láo đấy đi nhỉ.
Theo thống kê của em thì đi láo toàn taxi và xe máy. Suốt 3 tiếng đứng ở ngã tư này không thấy cái ô tô nào dám vượt đèn hay đè vạch.

Jang River

Xe buýt
HN làm gì có tệ đến mức như cụ chủ viết nhỉ?
HN là nơi để các vùng miền khác học hỏi văn minh cơ mà?!

Hieumos

Xe container
Theo thống kê của em thì đi láo toàn taxi và xe máy. Suốt 3 tiếng đứng ở ngã tư này không thấy cái ô tô nào dám vượt đèn hay đè vạch.
Lý do là cái sự phạt của ô tô và xe máy nó khác nhau cụ ạ.

Ô tô thì có phạt nguội rồi, không có bóng áo vàng cũng vẫn có nguy cơ mất tiền.

Còn xe máy ngó trước ngó sau không có bóng áo vàng là tặc lưỡi thôi.

Wolf79

Xe buýt
Nói đến giao thông Hà Nội thì phát chán. Mà lại dek đc chán, thế mới đau :-o

gvnth

Xe buýt
Cấm xe tư nhân mà không nâng cấp tối đa giao thông công cộng thì dân đen bọn E đi bằng gì hở Cụ? các nước xứ ôn đới, khí hậu mát mẻ, đi bộ 1-2km thì còn đỡ, khí hậu HN mấy tuần trước, cuốc bộ vài km Cụ có chịu đc ko? đến cơ quan chắc phải thay quần áo. Khí hậu, mật độ giao thông giống ta, như Bangkok, Kuala Lumpur E thấy có cấm đoán gì đâu

tự_lực

Xe buýt
Thanh niên áo đỏ đó có thể là người nhà hoặc người quen của cậu sinh viên.

Cụ không nên giúp kẻ gây tai nạn. Không đủ tiền thì tốt nhất ra công an.

Có nhiều ca kẻ gây tai nạn sau khi thuyết phục được người bị nạn không ra công an thì ngay sau đó ỷ đông người trở mặt ngược lại đó.
ra công an thì ng chạy grap cũng mỏi cụ ạ. Cái gì cũng có ưu nhược hết.

canboxom.dt

Xe tăng
Cấm xe tư nhân mà không nâng cấp tối đa giao thông công cộng thì dân đen bọn E đi bằng gì hở Cụ? các nước xứ ôn đới, khí hậu mát mẻ, đi bộ 1-2km thì còn đỡ, khí hậu HN mấy tuần trước, cuốc bộ vài km Cụ có chịu đc ko? đến cơ quan chắc phải thay quần áo. Khí hậu, mật độ giao thông giống ta, như Bangkok, Kuala Lumpur E thấy có cấm đoán gì đâu
Muốn nâng cấp thì phải có áp lực đã, cấm rồi là tự khắc phải phát triển mạnh bus thôi. Hết xe máy thì đường phố thông thoáng hơn, bus đi nhiều chuyến và nhanh hơn. Cty em giờ các anh đang thi nhau mua xe đạp chạy 10km kìa, vừa khỏe người, vừa tiết kiệm.

xherox

Xe điện
Đội xe dịch vụ như Grab Bike hay Car, Be Car hay Bebike,... nhất là đám đi xe máy đi rất láo, gần như ko coi luật giao thông hay những người giao thông khác ra gì, đi ngược chiều, vượt đèn đỏ, đè xe khác đủ cả.
Không thể lấy lí do bảo tôi nghèo phải đi làm xe dịch vụ để biện minh.

Anita Emi

Xe điện
Xe nào đông, đi láo nhiều thì cấm trước.
Lý do này buồn cười quá =))

Muốn nâng cấp thì phải có áp lực đã, cấm rồi là tự khắc phải phát triển mạnh bus thôi. Hết xe máy thì đường phố thông thoáng hơn, bus đi nhiều chuyến và nhanh hơn. Cty em giờ các anh đang thi nhau mua xe đạp chạy 10km kìa, vừa khỏe người, vừa tiết kiệm.
Cụ về nhà mang thằng con ra ném xuống sông, tạo áp lực cho nó là tự khắc nó biết bơi luôn nhỉ?

Tất nhiên, xác suất 1/1000 có thể đào tạo biết bơi kiểu này, nhưng phần lớn là ngỏm củ tỏi.

Cái tư duy đẩy khó cho dân, kệ mịa chúng mày... kiểu này rất khủng khiếp. Thế nếu cấm xong các anh cán bộ xóm, cán bộ quận... năm năm sau, mười năm sau mới phát triển đủ phương tiện công cộng, thì suốt thời gian đấy hàng triệu người dân cuốc bộ để cho các anh lập thành tích đường thông hè thoáng à?

Chỉnh sửa cuối:

nguyentoan.uct

Xe điện
Thấy nó nhẵn ví nên em giúp, chú kia cũng làm căng bắt đi theo khắc phục, 100k làm chú ấy dịu lại và bỏ qua.
E nghĩ bài này nhiều người truyền tai nhau rồi, giá mặc định xe máy 200, ô tô 500 trở thành lời sấm rồi. nên đội đi láo cứ để trong ví đúng 200 thôi

BMW X10

Xe điện
Tối hôm kia trên đường OCD 1 ông Ab trắng đâm vào 1 chị wave, bọn e chạy ra xem có sao ko với đỡ dậy cho xe vào lề đường, ông Ab chân đau khập khiễng ko nói j lẳng lặng lên xe phóng tít mù đi, nhiều ông ko đáng mặt đàn ông thật
Chắc tại ông kia không là ọp pơ bác ạ.
Còn các bác nhà ta, kiểu gì cũng dừng lại, nhất là khi phụ nữ ngã xe.

Matxech

Xe container
Hôm qua em đứng ở ngã tư Bảo tàng Phòng không quân để quay video thống kê số lượng xe máy vượt đèn đỏ, vi phạm luật giao thông làm nội dung cho việc ủng hộ cấm xe máy nội đô 2030. Thật kinh hoàng vì không một nhịp đèn nào không có xe vượt đèn đỏ, đi ngược chiều, lạng lách đánh võng. Khoảng gần trưa thì gặp vụ tai nạn giữa cậu sinh viên và chú Grab, một tiếng "rầm" khá lớn, cậu sinh viên vượt đèn đỏ phóng nhanh phi thẳng vào chú Grab. Xe máy chú Grab bị vỡ 2 bên yếm, chân thì bị trầy xước cũng không nặng lắm. Nhưng đáng nói là hành vi của một thanh niên áo đỏ đi ngang qua đỗ lại cãi nhau với chú Grab, định ngăn cản chú ấy và xúi giục cậu sinh viên bỏ chạy. Hành vi này bị một anh đi đường chứng kiến và phản đối kịch liệt. Em thấy bác mặc áo 3 lỗ khá nóng máu với hành vi của anh áo đỏ, nếu anh ta dùng vũ lực với chú Grab thì chắc bác ấy sẽ nhảy bổ vào ngay.

View attachment 7925215 View attachment 7925378 View attachment 7925382

Cậu sinh viên ngỏ ý xin bồi thường nhưng chỉ có 200k, chú Grab không chịu nên sau đó em góp thêm 100k và thuyết phục chú bỏ qua cho cậu bé. Trước đó chú yêu cầu đi sửa lại xe và ra tiệm thuốc băng bó vết thương. Sau đó chú mủi lòng và chấp nhận bồi thường 300k có thể vì thấy em là người ngoài nhưng bỏ tiền xin giúp cậu sinh viên.

View attachment 7925220 View attachment 7925392

Ở góc độ chứng kiến tai nạn giao thông, nhiều người nhảy bổ vào cãi hộ người đi sai một cách hết sức ngang tàn. Nếu vắng người thì có thể còn xuống dùng vũ lực can thiệp. Bản thân em từng bị cô gái tông vào đuôi xe, sau đó dân xung quanh nhảy bổ vào bênh vực nói xe to phải đền xe bé, đến khi bảo gọi cảnh sát thì cô gái kia mới sợ, còn đám đông vô lý kia vẫn gân cổ cãi chày cối cho đến khi có người nhà em đi tới.
View attachment 7925233

Họ chỉ là người chứng kiến, sao lại có quyền nhảy vào can thiệp sau tai nạn? Việc thống nhất phương án giải quyết là giữa những người va chạm với nhau, không thống nhất thì gọi CSGT, nhiều người đang tự cho mình cái quyền phán xử, cãi chày cãi cối không thèm quan tâm đến pháp luật.
Mồng 5 tết cách đây vài năm mình lên TQ . Trên đường đi đến ngã 4 đường vắng chỉ có 1 đôi ob già đèo nhau đi chúc tết khoảng 70t
Ob nhìn thấy xe mình trong lúc ob sang đường cuống bóp phanh trước nên ngã . Xe mình còn cách ob khoảng 3-4m mình xuống xe đỡ ob dậy 1 lũ thanh niên phi ra định ăn vạ giúp
Mình bảo xe tao có cam + chúng mày hỏi ob xem tao đã chạm vào họ chưa còn nếu ko thì gọi ca
Ob cũng hièn lành bảo . Bác ý ko đâm vào tôi mà tôi tự ngã
Lúc ý bọn nó mới thôi
Ăn vạ + xe to đền xe bé là bản tính của nhiều ng + thêm luật lá vớ vẩn

BMW X10

Xe điện
Chuận bác.
Nhưng như thế không có nghĩa là 4b tử tế hơn 2b.
2b vượt đèn đỏ, chỉ vì không thể phạt nguội họ.
Phạt nóng cũng khá hy hữu.

4b thì quá dễ bị phạt nguội; và nguội hay nóng thì đều là 1 mớ tiền cả.
Thế nên, cứ phạt nặng là ổn, kể cả phạt dưới hình thức 50/50, miễn là đủ nặng.

Bác cứ so cái mức phạt độ cồn thì thấy ngay.