[Thảo luận] Ngu kiến giúp giảm ùn tắc giao thông ở thủ đô

tuấn red

Xe tải
Ý kiến của cụ chủ thớt em nghĩ khó thực hiện. Em có ý kiến nhỏ như này các cụ chém xem làm sao ko thực hiện được nhé:
Mở rộng đường xá : thu hồi đất của các nhà mặt đường 20 mét (Lô 1) + thu hồi đất của lô sau lô mằt đường 20 mét (lô 2)
Sau đó lấy đất của những nhà lô 2 đền cho những nhà lô 1. Những nhà lô 2 sẽ được đền = nhà tái định cư + tiền đền bù( chắc chắn sẽ mất rất ít tiền)
= Phương pháp trên có thể giải quết được bài toán kinh tế + quy hoạch + mở rộng đường xá!
Thu lô 2 mà chưa đủ có thể thu tiếp lô số 3 để mở rộng đường. Bài toán này có động chạm đến luật đất đai khó thi hành hay ko mà ko áp dụng nhi? Cụ nào giỏi trả lời giúp em với,em băn khoăn quá!!
Thế này thì TRẾT em à.Em mới vào sở quy hoạch-kiến trúc được 10 năm

likeSUV

Xe buýt
E đóng góp ngu ý chống ùn tắc là : cấm toàn bộ ô tô xe máy chỉ đi xe đạp và xe bus như thế đã ngon hơn chính sách của thủ thớt chưa ạ
Em nhớ những năm chín mấy, xe máy còn ít, chủ yếu xe đạp và xe bus kiểu cũ, vẫy đâu dừng đấy :D. Thế mà Ô Chợ Dừa, Ngã Tư Sở (còn đc gọi Ngã Tư Khổ vì thế) vẫn tắc, kín xe đạp luôn. Em học sinh mà có lúc vác xe đạp lên vai để luồn lách. :))

Em thấy chuyển hết nơi làm việc ra ngoài HN thế là xong, TP bé tí bằng con kiến mà nhét rõ lắm trụ sở cơ quan vào làm gì chả chết
Vâng. Đây chính là QUY HOẠCH đấy cụ. Không những cơ quan công sở mà còn cả Trường đại học, bệnh viện, .. Hình như có cụ đã liệt kê rồi.

chimanhvu1

Xe đạp
Cụ nhầm nhé, đã hạn chế là hạn chế tuốt, đâu có phân biệt xanh hay trắng. Cứ đánh thuế cao vào cộng với quy định cấm mua xe công có giá trên 700tr thì biển xanh tắt hết. Còn ra đường nhiều taxi là đúng rồi, mô hình này sẽ biến taxi thành phương tiện hữu hiệu nhất.
Nói như cụ thì nếu e không nhầm thì kết cục đường Hà nội toàn taxi và xe biển xanh thôi. Dân đi xe đạp, xe máy hết. Nếu để căn cơ thì e đề xuất tổ chức xe tuyến như cho các cháu học sinh bây giờ cụ ah. Tất cả các cán bộ sáng ra đi xe tuyến hết - giống xe buýt thôi nhưng lịch sự hơn tí :P. E đảm bảo đường đỡ tắc hơn nhiều.

chimanhvu1

Xe đạp
Vâng, cụ cứ đợi quy hoạch đi. Ở Hà Nội mà đợi quy hoạch thì chắc đến lúc cụ bạc hết các loại tóc vẫn chưa xong. Giải pháp tình thế trước, quy hoạch tính sau.
Em nhớ những năm chín mấy, xe máy còn ít, chủ yếu xe đạp và xe bus kiểu cũ, vẫy đâu dừng đấy :D. Thế mà Ô Chợ Dừa, Ngã Tư Sở (còn đc gọi Ngã Tư Khổ vì thế) vẫn tắc, kín xe đạp luôn. Em học sinh mà có lúc vác xe đạp lên vai để luồn lách. :))

Vâng. Đây chính là QUY HOẠCH đấy cụ. Không những cơ quan công sở mà còn cả Trường đại học, bệnh viện, .. Hình như có cụ đã liệt kê rồi.

tuấn red

Xe tải
Cụ chủ đưa ra giải pháp tăng mức phạt.Em OK nhưng ai phạt và phạt như thế nào,có lợi ích gì cho việc giảm ùn tắc & TNGT không? Đã bao giờ cụ thử trả lời những câu hỏi sau? - 1:Tại sao ? XX chỉ chăm chăm bắt lỗi xe ngoại tỉnh,người trung tuổi . 2 - Tại sao ? XX ít bắt lỗi (rân)xăm trổ,tóc xanh,tóc đỏ,học sinh (có mặc đồng phục). 3 - Tại sao ? đội mũ bảo hiểm không cài quai thì XX nhìn thấy. Nhưng xe máy trở hàng tạ hàng lậu(chạy trên đường) hoặc ôtô quá tải vào đường cấm (các bến cóc) thì XX lại ÍT nhìn thấy. 4 - Nhà nước thu được bao nhiêu % và đáng lẽ phải thu được bao nhiêu tiền vào ngân sách từ phạt vi phạm luật GTĐB( số tiền thâm hụt vào túi ai) 5- Mục đích của việc sử phạt có phải để nâng cao ý thức chấp hành luật GTĐB không(hay chỉ để tăng thu ngân sách).....MỘT vấn đề cụ thể: Khi tạm giữ phương tiện vi phạm: Đã gây ra sự bức xúc rất lớn trong nhân dân và sự lãng phí lớn cho xã hội ( tiền thuê bãi chứa xe vi phạm,tiền thuê người trông giữ,xe để ngoài mưa nắng,bị tráo đổi phụ tùng,bị hư hỏng do quăng quật....)CÓ giải pháp khác không ?CÓ:Thay vì tạm giữ PHƯƠNG TIỆN chỉ cần Tạm giữ BIỂN SỐ thôi có được không.GÓP Ý VỚI AI, AI NGHE & AI THỰC HIỆN.

chimanhvu1

Xe đạp
Ý kiến của cụ rất đúng, tuy nhiên cụ lại lấn sâu vào than vãn rồi. Bất cập thì ở xã hội nào cũng có, nó chỉ khác nhau về hình thức mà thôi. Vấn đề tăng tiền phạt nhà cháu vẫn bảo lưu quan điểm. Đặt ngược lại vấn đề, nếu tiền phạt thấp thì sao? Giả sử đi ngược chiều mà xe máy chỉ bị phạt ngang tiền bát phở thì hôm sau ko có xxx xe máy lại ngược chiều tiếp, học luật chi cho mệt. Còn về vấn nạn xxx, đây chính là bất cập có tính hệ thống của cơ chế, một phần cũng chính là do người dân làm hư xxx. Nếu ai cũng là ofer thì xxx chỉ có mà khóc. Tuy nhiên, vấn nạn xxx là một phạm trù khác, ko nằm trong nội dung bài viết này nên xin ko bàn luận ở đây.
Cụ chủ đưa ra giải pháp tăng mức phạt.Em OK nhưng ai phạt và phạt như thế nào,có lợi ích gì cho việc giảm ùn tắc & TNGT không? Đã bao giờ cụ thử trả lời những câu hỏi sau? - 1:Tại sao ? XX chỉ chăm chăm bắt lỗi xe ngoại tỉnh,người trung tuổi . 2 - Tại sao ? XX ít bắt lỗi (rân)xăm trổ,tóc xanh,tóc đỏ,học sinh (có mặc đồng phục). 3 - Tại sao ? đội mũ bảo hiểm không cài quai thì XX nhìn thấy. Nhưng xe máy trở hàng tạ hàng lậu(chạy trên đường) hoặc ôtô quá tải vào đường cấm (các bến cóc) thì XX lại ÍT nhìn thấy. 4 - Nhà nước thu được bao nhiêu % và đáng lẽ phải thu được bao nhiêu tiền vào ngân sách từ phạt vi phạm luật GTĐB( số tiền thâm hụt vào túi ai) 5- Mục đích của việc sử phạt có phải để nâng cao ý thức chấp hành luật GTĐB không(hay chỉ để tăng thu ngân sách).....MỘT vấn đề cụ thể: Khi tạm giữ phương tiện vi phạm: Đã gây ra sự bức xúc rất lớn trong nhân dân và sự lãng phí lớn cho xã hội ( tiền thuê bãi chứa xe vi phạm,tiền thuê người trông giữ,xe để ngoài mưa nắng,bị tráo đổi phụ tùng,bị hư hỏng do quăng quật....)CÓ giải pháp khác không ?CÓ:Thay vì tạm giữ PHƯƠNG TIỆN chỉ cần Tạm giữ BIỂN SỐ thôi có được không.GÓP Ý VỚI AI, AI NGHE & AI THỰC HIỆN.

anchibui

Xe điện
Ý của bác chủ cũng có thể áp dụng.cứ cấm và tăng. Nếu giảm được ùn tắc em chấp nhận hết. Tăng ngân sách cho nhân dân... Nhưng...
Em đé.o tin CP nữa ngân sách có nhiều bọn nó bòn rút, ăn bớt hết. Bọn nó và con cháu lại giàu... lại mua nhiều xe, bất chấp các loại phí...phóng ra đường phe phé...
Lại tắc đường :D

saigongroup

Xe máy
Website
www.saigongrouponline.com
cụ định đưa VN về thời đồ đá chắc ! nhiều nước phát triển nó nhiều oto thế mà có sao đâu ! mà cụ bảo xe máy va chạm thương vong nhẹ hơn o tô , thế cụ không thấy xe máy đâm chết nhau đầy ah ?
em có 1 sáng kiến đó là các cụ chóp bu đừng chia chác đừng tham nhũng nữa nghĩ đến dân 1 tí có trách nhiệm với dân 1 tí
chuyển trường đại học và các nhà máy ra thật xa ở ngoại thành thì liệu có tắc đường nữa không ?
đưa trường đại học vào thành phố làm gì ?
các nước phát triển nó có đưa trường đại học vào thành phố đâu?
trường là nơi để học hành nghiên cứu chứ không phải là nơi để đến đú đởn đua đòi
cứ chuyển trường đại học ra ngoại thành thật xa - các nhà máy cũng chuyển ra - giảm tắc đường ngay

chimanhvu1

Xe đạp
Vâng đây chính là vấn nạn rất lớn. Tuy nhiên, chẳng lẽ lại buông xuôi sao? Vấn đề là phải biết sống chung với lũ thì mới chống lũ được. Ta vẫn phải sống phải lưu thông trên đường nên phải quan tâm cái trước mắt đã, cái to lớn kia nhà cháu nghĩ tính sau cụ à.
Ý của bác chủ cũng có thể áp dụng.cứ cấm và tăng. Nếu giảm được ùn tắc em chấp nhận hết. Tăng ngân sách cho nhân dân... Nhưng...
Em đé.o tin CP nữa ngân sách có nhiều bọn nó bòn rút, ăn bớt hết. Bọn nó và con cháu lại giàu... lại mua nhiều xe, bất chấp các loại phí...phóng ra đường phe phé...
Lại tắc đường :D

chimanhvu1

Xe đạp
Sao lại là đồ đá? Mô hình của nhà cháu sẽ là xe máy cá nhân + phương tiện công cộng chính là xe taxi. Còn giải pháp của cụ thì lại là vấn đề quy hoạch rồi. Tuy nhiên, như đã nói ở trên, ở HN việc quy hoạch sẽ lâu và khó như việc cụ kêu gọi những bác chóp bu ngừng tham nhũng ấy.
cụ định đưa VN về thời đồ đá chắc ! nhiều nước phát triển nó nhiều oto thế mà có sao đâu ! mà cụ bảo xe máy va chạm thương vong nhẹ hơn o tô , thế cụ không thấy xe máy đâm chết nhau đầy ah ?
em có 1 sáng kiến đó là các cụ chóp bu đừng chia chác đừng tham nhũng nữa nghĩ đến dân 1 tí có trách nhiệm với dân 1 tí
chuyển trường đại học và các nhà máy ra thật xa ở ngoại thành thì liệu có tắc đường nữa không ?
đưa trường đại học vào thành phố làm gì ?
các nước phát triển nó có đưa trường đại học vào thành phố đâu?
trường là nơi để học hành nghiên cứu chứ không phải là nơi để đến đú đởn đua đòi
cứ chuyển trường đại học ra ngoại thành thật xa - các nhà máy cũng chuyển ra - giảm tắc đường ngay

anchibui

Xe điện
Em chỉ quan tâm cái phí của em và người dân... chấp nhận đóng cao để đỡ ùn tắc.
Mà cái bọn thu xong lấy ra, ăn tiêu, nhảy múa, mua sắm...là em đế.ch chịu được. Thu song mà đường vẫn tắc thì họ có trả ko nhể.

Ngu ý của em: Toàn dân ko đi làm, ko đi chơi, ko giải trí, ko ra đường...
Chắc kô tắc đâu nhỉ.:D

chimanhvu1

Xe đạp
Cụ ạ! Cái chuyện mấy thằng công bộc lấy tiền của dân đem đi ăn chơi, nhảy múa thì thời nào cũng có, xã hội nào cũng có mà thôi. Để giải quyết tình trạng này theo nhà cháu nghĩ, cách tốt nhất là dân ta phải có kiến thức. Ví dụ như dân ta ai cũng thuộc luật giao thông, nêu cao tinh thần ofer thì xxx nó ăn sao đươc. Hay trong cuộc sống, ai cũng nắm được luật, thì sợ gì mấy thằng ở trên nó ăn tiền của dân được. Tiên trách kỷ hậu trách nhân thôi. Các cụ thấy đấy, bao nhiêu vụ tham nhũng các cơ quan chống tham nhũng không phanh phui nổi, nhưng người dân và báo chí lại phanh phui được. Tại sao vậy? Đó là do người dân đã hiểu luật hơn để biết tự bảo vệ quyền lợi của mình, chứ không còn cảnh cứ nhìn thấy quan là sợ nữa. Nhà cháu thấy cái thời mà muốn vào ngành xxx phải mất vài trăm củ hay muốn vào các cơ quan nhà nước để hưởng lương vài triệu một tháng cũng phải mất vài trăm củ sẽ qua mau thôi nếu dân ta có kiến thức.
Em chỉ quan tâm cái phí của em và người dân... chấp nhận đóng cao để đỡ ùn tắc.
Mà cái bọn thu xong lấy ra, ăn tiêu, nhảy múa, mua sắm...là em đế.ch chịu được. Thu song mà đường vẫn tắc thì họ có trả ko nhể.

Ngu ý của em: Toàn dân ko đi làm, ko đi chơi, ko giải trí, ko ra đường...
Chắc kô tắc đâu nhỉ.:D

Dundungqn79

Xe hơi
Sáng nay lại tắc đường, mưa là tắc, nắng cũng tắc, huhu

ninhcd

Xe tăng
Dột từ Nóc Dột xuống thì e đố các cụ có giải pháp nào để sửa đc đấy - trừ phí Đập hết đi xây lại

shinichi2105

Xe buýt
đồng chí này chắc sắp thành lập thêm hãng taxi nữa đây .kêu gọi đi taxi nhiều quá .

vangalu

Xe tải
Cụ nói hay nhỉ? Dân có kiến thức mà chống được tham nhũng à! Có chăng chỉ chống được đôi chút bọn xxx ăn bẩn thôi cụ nhé!

chimanhvu1

Xe đạp
Ơ, thế cụ không thấy là những vụ tham nhũng toàn do dân phát hiện à? Dân không có kiến thức thì bố bảo cũng chả dám chống quan.
Cụ nói hay nhỉ? Dân có kiến thức mà chống được tham nhũng à! Có chăng chỉ chống được đôi chút bọn xxx ăn bẩn thôi cụ nhé!