[Funland] Ngỗi rỗi nhớ lại chuyện ở chỗ làm cũ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Suzz

Xe điện
Chuyện cũ ở cơ quan mẹ em ợ. :D

Hồi xưa nhà dân thì làm gì có điện thoại, cơ quan cx phải cơ quan to to mới có. Cơ quan mẹ em có tổng đài. Một hôm cô tổng đài nhận dc cú điện thoại của một ông tên là Lành. Đầu dây bên kia bẩu: Tôi là Lành cho tôi gặp anh A. Cô nàng mới trả lời: Lành lành rách rách cái gì...Ô hô, sau cú đó dĩ nhiên nàng out khỏi vị trí vì ông Lành mà ko rách kia là t/g của bài Từ ấy, mà hồi đó gọi đến ko phải với tư cách của nhà văn nhà thơ gì cả mà là Trưởng ban to to ở trên cơ.
Em nghe chuyện đó nên iem học dc bài giao tiếp điện thoại cực chuẩn mặc dù mặt em lúc nhận điện mặt đang sưng như bánh đa nướng giọng em vẫn ngọt ngào. :D Bọn bạn em nghe điện thoại của em toàn bảo em diễn hơi quá. :)) Em kệ - thành thói quen rồi.
Liên quan đến Cây táo ông Lành đây roài

uaytau

Xe buýt
lập tức gọi taxi cho khách sang ngay SOS bên 31 Hai Bà Trưng
Chỗ này là trung tâm chữa bệnh cho người nước ngoài và cũng là trung tâm chặt chém gần như là số một, sao cụ chủ không kể nốt chuyện nó tiếp thị cứ mời được 1 khách qua đấy là nhân viên lễ tân khách sạn được "lì xì" 100k (thời giá những năm 2000)?

Có lần bọn em chỉ chỗ cho mấy chú người Bỉ ra đấy khám bệnh, có hai chú bị cảm cúm sơ sơ tư vấn cho ra Pharmacy mua thuốc cảm nhưng các chú không tin, sợ nên đành chỉ ra 31 HBT. Các chú đi khoảng vài tiếng thì quay về và cứ lắc đầu nguầy nguậy, hỏi khám thế nào thì một thằng bảo khám có tí và cho vài viên thuốc này (thuốc cảm dạng như Panadol nhưng tên khác) mà tính tao 200$, còn thằng kia bảo nó khám cho thằng bạn tao và tính tiền, tao nhìn xong khỏi ốm luôn không cần khám xét gì nữa.

Cũng vì thấy chặt chém khách kinh quá nên lần sau bọn em chẳng tham, không chỉ khách ra SOS thêm lần nào nữa, thậm chí còn tư vấn cho khách là đừng dại mà ra đấy (vì nó có cả thông tin trên guidebook thì phải).

Chỉnh sửa cuối:

buffalo car

Xe điện
Sao cụ không bẩu nó là do CSGT Việt Nam doạ bắn tốc độ nên bão nó ngần ngừ vào chậm=))
Hehe, Mang cả công an ra dọa chả ăn thua cụ ạ :D
Đất nước Nhật bản thì quá quen thiên tai như động đất, bão tố với sóng thần thì khỏi nói rồi, em chỉ thấy câu hỏi ''tại sao lại bão'' mới thấy cách hỏi của các bác ý thật hài ước thôi :))

Haiha0674

Xe điện
Chỗ này là trung tâm chữa bệnh cho người nước ngoài và cũng là trung tâm chặt chém gần như là số một, sao cụ chủ không kể nốt chuyện nó tiếp thị cứ mời được 1 khách qua đấy là nhân viên lễ tân khách sạn được "lì xì" 100k (thời giá những năm 2000)?

Có lần bọn em chỉ chỗ cho mấy chú người Bỉ ra đấy khám bệnh, có hai chú bị cảm cúm sơ sơ tư vấn cho ra Pharmacy mua thuốc cảm nhưng các chú không tin, sợ nên đành chỉ ra 31 HBT. Các chú đi khoảng vài tiếng thì quay về và cứ lắc đầu nguầy nguậy, hỏi khám thế nào thì một thằng bảo khám có tí và cho vài viên thuốc này (thuốc cảm dạng như Panadol nhưng tên khác) mà tính tao 200$, còn thằng kia bảo nó khám cho thằng bạn tao và tính tiền, tao nhìn xong khỏi ốm luôn không cần khám xét gì nữa.

Cũng vì thấy chặt chém khách kinh quá nên lần sau bọn em chẳng tham, không chỉ khách ra SOS thêm lần nào nữa, thậm chí còn tư vấn cho khách là đừng dại mà ra đấy (vì nó có cả thông tin trên guidebook thì phải).
Em thấy chỗ này chữa tốt mà. bác sỹ chỉ cần đưa cho bệnh nhân bảng giá là hết bệnh luôn.

uaytau

Xe buýt
Thay đổi không khí! Em lại kéo thớt kể chuyện về:

Du khách Nhật đi thăm quan...

Làm tour guide cho khách Quốc tế thì rất nhiều chuyện và nhiều tình huống khác nhau! Em kể hộ bạn em một chuyện về làm Tour guide cho khách Nhật mà “vui” như này:
Mỗi khi bão đến phía Bắc là chắc chắn sẽ phải nghiêm cầm tầu thuyền tại Hạ Long rời bến rồi. Hôm đó lịch đi Halong 2 ngày 1 đêm của đoàn khách Nhật kia đã fix nhưng vì thông báo có bão nên ko thể thực hiện tour Halong được. Mấy bác Nhật bực lắm chất vấn với tour guide là là….”Tại sao lại bão’’ 8-} haha, nghe hâm rồi đấy! #:-s Giải thích thế nào cũng ko nghe. Điều hành vẫn cho đoàn khách Nhật đó lên đường đi Halong thưởng thức bão trên bờ rồi về luôn trong ngày. Chết dở :-w, đoàn đến Halong lúc này bão chưa vào mà chỉ mưa nhẹ, gió cũng chưa mạnh dưng toàn bộ bến thuyền đã đỗ san sát neo đậu rồi. Mấy bác Nhật lại ….’’Bão đâu, bão đâu….Chúng mày lừa tao….’’ Và đòi văn bản của chính quyền về việc cấm tầu thuyền ra biển bằng tiếng Nhật :-ss ~X( …Chết òi! HDV lại hì hục giải thích về việc này, và tất nhiên là vẫn không được thăm quan Di sản Thiên nhiên thế giới rồi. :(

Sau bữa trưa, hậm hực đi về Hanoi. Tiếp tục bị cháo hành tiếp, như các cụ biết đây là thời điểm bắt đầu thực hiện việc bắn tốc độ nên các bác tài đi trên đường rất nghiêm chỉnh thực hiện tốc độ cho phép, có quãng chỉ cho 40km/h, xe đi như rùa bò :-". Hehe! sẵn trong lòng đang bực mình các bác Nhật lại chất vấn “ Tại sao đi chậm thế..” lại giải thích thế nọ thế kia và các bác Nhật ậm ừ và …về đòi trả lại tiền toàn bộ tour vì ….”xe chúng mày bị hỏng nên phải đi chậm..”. Đến đỉnh điểm của củ chuối rồi đây! b-( ^:)^ x-(. Bạn em sau chuyến này nhất định không bao giờ đi tour khách Nhật nữa. Chỉ khổ cho điều hành với công ty thôi giải quyết vụ đấy ốm đòn :))
Một là công ty của bạn cụ là tour cỏ, khách củ chuối (nhưng điều này thì hiếm xảy ra với khách Nhật, nhất lại là có tuổi nữa thì càng hiếm), hai là do cách làm việc chưa chuẩn. Trong tất cả mọi chương trình gửi cho đối tác hoặc khách hàng luôn có điều khoản về trường hợp xảy ra sự cố thời tiết, thiên tai..v.v...thì sẽ phải hùy một phần hoặc toàn bộ chương trình, việc này là luật rồi ạ.

buffalo car

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã gửi vodka và vài lời khen tặng cho câu chuyện láo toét về tình yêu của em. Được đà tiến lên em kể các cụ nghe chuyện tụi em thủ tiền TIP nhé.
............................................
Chỗ em KS nhà nước thì toàn bị một ông là nô bộc của GM hay hớt tay trên tiền TIP của bộ phận HK. Buổi sáng lão ý đến Ks mà biết có đoàn vừa check out với lại cậy có chìa Master lên cứ danh nghĩa ''kiểm tra'' tình trạng buồng phòng. Thế là room nào có tiền TIP trên gối, hay cái gì hay hay là lão ấy xơi hết. Bọn nó cú lắm, nên có đoàn nào check out sớm thì sau khi check hết các room cẩn thận rồi mới đánh tiếng để lão kia lên kiểm tra. Nhân viên HK ở ngoài cười còn nói đểu, "thùng rác có gì không để bọn em còn dọn" :))

nokiaN9

Xe tăng
Mọa, ghét cái bọn cậy có tí chức sắc mà tham như mõ thế nhỉ, chúng nó đã lương cao còn ăn chặn tiền của anh em cấp dưới

Chỗ em KS nhà nước thì toàn bị một ông là nô bộc của GM hay hớt tay trên tiền TIP của bộ phận HK. Buổi sáng lão ý đến Ks mà biết có đoàn vừa check out với lại cậy có chìa Master lên cứ danh nghĩa ''kiểm tra'' tình trạng buồng phòng. Thế là room nào có tiền TIP trên gối, hay cái gì hay hay là lão ấy xơi hết. Bọn nó cú lắm, nên có đoàn nào check out sớm thì sau khi check hết các room cẩn thận rồi mới đánh tiếng để lão kia lên kiểm tra. Nhân viên HK ở ngoài cười còn nói đểu, "thùng rác có gì không để bọn em còn dọn" :))

Website
www.facebook.com
Em thì thực là chả chơi sang nhưng hồi đó anh Rừng là bạn của chị gái em, mà em mới đi làm nên mới liều mua bó hoa lobby anh ý cụ ạ
Đúng là giờ mới thấy mình đầu tư đúng lúc đúng chỗ ghê cơ í
Mợ đúng là số đỏ, may hơn khôn. Nhà cháu khôn thì cũng có, mờ chả được may như mợ.
Chỉ nói một chuyên tặng hoa làm dẫn chứng.

Hồi đó còn thời tuổi hoa, được đi học xa. Trong lớp học có cô giáo chủ nhiệm trẻ rất xinh, lấy chồng là quan chức chính phủ.
Hôm đó, trúng ngày sinh nhật cô giáo, cả lớp góp tiền mua bó hoa cúc vàng đại đoá to tướng. Nhà cháu đứng ôm bó hoa thay mặt lớp tặng cô giáo, với bài diễn văn nhân dịp sinh nhạt chúc cô luôn trẻ đẹp, hạnh phúc như bây giờ, bla bla.
Cô giáo nhận hoa, sững sờ, chắc cảm động lắm. Lúc sau cô nói: em nói xong rồi à, chờ cô chút nhé.
Nói xong cô quay gót, vội vã đi ra mở cửa bước ngay ra hành lang. Ở đó có cái giỏ rác.
Giờ giải lao cả lớp đều nhìn thấy trong giỏ rác có bó hoa cô mới được tặng.

Sau này mơi biết, ở châu Âu nhiều nơi kiêng được tặng hoa màu vàng, vì bị coi là xui xẻo. Hơn nữa cô giáo chủ nhiệm nhà cháu hồi đó vì trẻ người đẹp nét nên hay bị chồng đánh vì ghen. Mà học sinh tặng bó hoa vàng xong lại chúc cô luôn hạnh phúc như cô đang có thì đúng là...

Haiha0674

Xe điện
Mợ đúng là số đỏ, may hơn khôn. Nhà cháu khôn thì cũng có, mờ chả được may như mợ.

Hồi đó còn thời tuổi hoa, được đi học xa. Trong lớp học có cô giáo chủ nhiệm trẻ rất xinh, lấy chồng là quan chức chính phủ.
Hôm đó, trúng ngày sinh nhật cô giáo, cả lớp góp tiền mua bó hoa cúc vàng đại đoá to tướng. Nhà cháu đứng ôm bó hoa thay mặt lớp tặng cô giáo, với bài diễn văn nhân dịp sinh nhạt chúc cô luôn trẻ đẹp, hạnh phúc như bây giờ, bla bla.
Cô giáo nhận hoa, sững sờ, chắc cảm động lắm. Lúc sau cô nói: em nói xong rồi à, chờ cô chút nhé.
Nói xong cô quay gót, vội vã đi ra mở cửa bước ngay ra hành lang. Ở đó có cái giỏ rác.

Sau này mơi biết, ở châu Âu nhiều nơi kiêng được tặng hoa màu vàng, vì bị coi là xui xẻo. Hơn nữa cô giáo chủ nhiệm nhà cháu hồi đó vì trẻ người đẹp nét nên hay bị chồng đánh vì ghen. Mà học sinh tặng bó hoa vàng xong lại chúc cô luôn hạnh phúc như cô đang có thì đúng là...
Cô giáo xử sự kém quá.

biahoihanoi

Xe lăn

Hồi đó bọn em đâu có được, hay là bọn SOS nó lại quả cho sếp thì cũng không biết nữa.
Thằng khách rửa ruột thì không phải trả tiền vì bảo hiểm nó trả. Nếu bảo hiểm không trả thì KS phải trả.

biahoihanoi

Xe lăn

VN thì kiêng nhưng KS em vẫn dùng cúc vàng loại to hoặc hoa huệ để cắm ở sảnh chính.
Mà cô giáo xử sự kếm quá nhỉ.

biahoihanoi

Xe lăn
Cảm ơn các cụ đã gửi vodka và vài lời khen tặng cho câu chuyện láo toét về tình yêu của em. Được đà tiến lên em kể các cụ nghe chuyện tụi em thủ tiền TIP nhé.
Như các cụ biết thì em làm nhân viên quèn ở nhà hàng trong ks Melia. Cơ chế cái ks này thì nó cũng chả khác gì 1 xã hội thu nhỏ cả. Có thèng GM (tổng giám đốc) nó là thủ tướng, có mấy bác chủ đầu tư thì như chủ tịch nước với quốc hội, các giám đốc bộ phận thì như bộ trưởng các bộ, cũng chả thiếu cái bọn quản lý cấp thấp hơn thì chả khác gì mấy ông quan huyện, rồi lại còn bọn trưởng ca thì chả khác gì tụi chánh tổng, lý trưởng. Và tất nhiên thì cũng chả thể nào mà thiếu được lớp dân đen như tụi nhân viên quèn chúng em.
Cái xã hội thu nhỏ đấy nó cũng phức tạp chả khác gì xã hội thật.
Cũng có bóc lột, lừa đảo, có người tốt kẻ xấu, có kẻ lợi dụng chức vụ và cũng có cả những kẻ hiệp nghĩa, đấu tranh vì người khác
Em tạm thời giải thích thế để các cụ hiểu sơ sơ. Còn chuyện chính là phần TIP (tiền khách hàng cho), cái này là thu nhập phụ nhưng hấp dẫn của hội nhân viên nhà hàng như chúng em.
Cái tiền này nó chả nhièu mà chả ít, nhưng là tiền chùa nên ai cũng thích. Mấy ông thủ tưởng, bộ trưởng thì chả nói làm gì, thu nhập các ông ý đủ cao để không nhòm ngó cái này, nhưng mà mấy thèng chánh tổng, lý trưởng thì nhõm ngọ suốt ý ạ.
Mấy thèng này thuộc loại chỉ tay năm ngón, làm thì chả làm, thấy khách VIP đến là lượn ra chào hỏi, bắt tay để lấy tí quan hệ rồi phó mặc cho tụi em. Nói ra thì thấy nó chả khác gì bọn chánh tổng với lý trưởng thời phong kiến cả, chúng nó chỉ rình rình phạt tụi dân đen chúng em để lập công với cấp trên
lẽ ra phục vụ tốt mà được TIP thì phải là của tụi em, nhưng mà không, chuyện thế mới nói.
Tiền TIP chúng nó qui định cho vào quĩ riêng, cuối tháng chia đều (chia cả cho chúng nó, bọn ăn trên ngồi chốc, lương cao còn tham như mõ)
Vì thế tụi dân đen chúng em mới nghĩ ra đủ trò để thủ cái tiền này làm của riêng, đặng có tài trợ để hết ca còn đi nhậu nhẹt.
Khách TIP tiền ít hoặc tip vào thẻ tín dụng thì thôi, bỏ qua. Nhưng hôm nào Tip được nhiều thì mấy đứa nhân viên toàn đứng che cho nhau, có đứa thì giả vờ đánh lạc hướng mấy thèng chánh tổng, lý trưởng rồi thủ luôn. Nam nhân viên thì dễ, cho luôn vào túi quần là xong, Nữ nhân viên mặc áo dài thì vặn vào cạp quần.
Hồi đầu bọn em ngu, thủ là thủ tất,
Hồi đấy có bác chúa đảo Tuần Châu hay đến ăn, mỗi khi bác í đến toàn cho cả tờ 100 usd, thèng quản lý nó nhìn thoáng nó thấy, vậy mà hết ca không thấy đứa nào nộp nên nó nghi, nó theo dõi.
Đã thế tụi em lại nghĩ kế khác, lần sau đi làm toàn dự trữ sẵn đô lẻ hoặc tiền VND, mỗi khi có khacchs TIP thì đổi tiền to lấy tiền nhỏ rồi nộp tiền nhỏ thôi.
Cả cái nhà hàng thì rộng, mấy chục bàn lại thêm 6 phòng VIP nhưng mỗi ca chỉ có 1 thèng chánh tổng (Supervisor) với 1 thèng lý trưởng (captain), mà dân đen chúng em thì đông, nên kiểu gì cũng qua măt được chúng nó.
Hết ca cả lũ âm thầm kéo nhau xuống locker (phòng thay đồ nhân viên) rồi gom lại, lấy quĩ đi ăn nhậu.
mấy thèng kia lúc đó còn phải viết logbook (1 dạng báo cáo) nên tụi em kệ chúng nó, chả phải mời mọc gì, cứ té đi ăn với nhau thôi.
Mà cái hồi Melia nổ cái bình ngâm tỏi trong nhà hàng, mợ còn làm đó không?

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Cô giáo xử sự kém quá.

VN thì kiêng nhưng KS em vẫn dùng cúc vàng loại to hoặc hoa huệ để cắm ở sảnh chính.
Mà cô giáo xử sự kếm quá nhỉ.
Hồi đó còn tuổi hoa chả cảm thấy gì, chỉ ngạc nhiên và tức giận ông chồng chả biết nâng hoa, dưỡng ngọc, người đẹp như thế mà nỡ đánh đập. Cơ mà học trò trong lớp hồi đó vốn là trẻ con thời đạn bom, cư xử nhiều cái thấy còn kém hơn cô.

Bây giờ có tủi rồi mới thấy cô giáo cư xử hơi kém tế nhị, có lẽ ở nhà cũng cư xử theo cách đó nên mới bị ông chồng định kì tung chưởng chăng?

Zero.207

Xe tải
Chuyện cụ này vui thế, đọc lèo cái được 10 page đầu rồi. Có thời gian sẽ đọc tiếp :D

nokiaN9

Xe tăng
Em có cụ ạ, em nhớ là khách làm ở ĐSQ hay sao ý, nó đòi kiện cả tỉ hay sao í, vụ đó ở dưới nhà hàng âu El Patio nên tụi em làm nhà hàng Thái chỉ hóng hớt thôi

Mà cái hồi Melia nổ cái bình ngâm tỏi trong nhà hàng, mợ còn làm đó không?

buffalo car

Xe điện
Một là công ty của bạn cụ là tour cỏ, khách củ chuối (nhưng điều này thì hiếm xảy ra với khách Nhật, nhất lại là có tuổi nữa thì càng hiếm), hai là do cách làm việc chưa chuẩn. Trong tất cả mọi chương trình gửi cho đối tác hoặc khách hàng luôn có điều khoản về trường hợp xảy ra sự cố thời tiết, thiên tai..v.v...thì sẽ phải hùy một phần hoặc toàn bộ chương trình, việc này là luật rồi ạ.
Chuyện cũ từ năm 9 mấy cơ cụ ơi! Mà là công ty DL to chuyên thị trường Nhật đấy nhé! hihi

buffalo car

Xe điện

Đúng òi! SOS khách của em đau bụng, như VN làm nắm becberrin là xong béng, chứ khoai Tây nó còn bắt nằm đấy cả đêm. Sáng ra đưa cái invoice mấy trăm Obama dưng chả sao, về bảo hiểm thanh toán hết. Dưng ở SOS thì cả bác sĩ với y tá tiếng Anh ngon choét nên khoai Tây cũng cảm thấy pro và yên tâm :))

Quang1311

Xe đạp
Em chứng kiến một vụ di động làm em qua hơn chục năm rồi vẫn nhớ. Hôm đó sếp nữ nhà em mới sắm di động. Sếp nam thì dùng cx trc đó không lâu lại là đấng nam nhi nên phải hướng dẫn nàng. Thế là nàng và chàng cùng bấm bấm sờ sờ vân vê cái di động ngay trc mặt em. Mà phòng em thì bé tí - em cx ko nhớ ko hiểu sao lúc đó 2 ngf lại ở phòng em nữa. Một hồi lâu thấy cứ thì thào chàng dạy nàng và nàng nhỏ nhẹ đáp lại.
Tự dưng thấy giọng nam rống lên: Anô - (sếp em thỉnh thoảng khi xúc động đậy thì lại nói ngọng - dù dân HN gốc), em có ngay thấy ko???
Nàng: Dạ rõ lắm anh ạ. Điện thoại này xịn đấy.
Ối cha mẹ quỷ thần ơi, cái phòng l/v thì bé tí bé teo - một ông đứng ở cửa ra vào, 1 bà đứng ở cửa sổ - có phải khiếm thính đâu mà ko nghe rõ. Cần gì phải qua cái DTDĐ, xịn hay ko cx thế mà thôi.
Cụ/mợ viết tắt " bôi đỏ " có chỗ em đọc được, có chỗ không nên cụ viết lại cho em hiểu cái câu chuyện hơn nhé :-? .

FERRARI_TAXI

Xe tải
Cụ/mợ viết tắt " bôi đỏ " có chỗ em đọc được, có chỗ không nên cụ viết lại cho em hiểu cái câu chuyện hơn nhé :-? .
em nghĩ "cx" trong trường hợp này là " cũng" ạ.

Huongtinhcu.hn

Đi bộ
Oh, sorry đã viết tắt, thành thói quen nên nhiều khi mình sửa không kịp. Cái đỏ đỏ đó đúng là chữ cũng đấy ạ. Ở câu thứ nhất thì thừa chữ cũng. Câu thứ hai có chữ cũng không thừa mà bỏ đi chả sao. Câu cuối thì theo em cũng ở chỗ đó hợp lý. :D

Trạng thái
Thớt đang đóng