[Funland] Nghịch lý bệnh viện tại VN

L.C.D

Xe container
Em hiểu vì đó là văn hóa VN rồi, cũng như văn hóa giao thông, ai cũng thấy bình thường thì nó là bình thường 😉
Cụ thành thật là tốt, để các cụ đang nghĩ em nói sai họ thấy rõ thực tế các viện công, ít nhất ở HN là như vậy🙂
Thực ra cảm ơn bs, yt tuỳ điều kiện của mình thôi. 2 viện em tín nhiệm là VĐ và BM thì ko còn tình trạng cáu kỉnh phân biệt đối xử với bệnh nhân như trc đây. Nếu có đk thì cảm ơn, còn bệnh nhân nghèo mà ko có đk cảm ơn thì vẫn đc chữa trị như bình thường mà.
Em thì toàn là bs thân quen nên em cảm ơn theo kiểu khác.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cụ đùa à, muốn báo cáo thì phải có evidence chứ. Em thì xong rồi sau chắc em chọn viện khác thôi, còn mỗi việc lấy giấy tờ để thanh toán bh em cố làm nốt cụ ạ.
Thấy thái độ ko tốt cụ cứ phản ánh , chả cần chứng cứ làm gì . Ắt nhân viên đó sẽ có thái độ tốt hơn với bn sau .
Mà lãnh đạo bv họ cũng muốn nghe phản ánh của bn nếu thái độ nvyt ko đúng mực .

E làm nvyt be bé nhưng cũng luôn quán triệt những nv quanh mình phải có thái độ đúng mực, niềm nở , yêu thương BN .
Bn bây giờ không chỉ là người bệnh , người thầy mà còn là khách hàng .

BinhminhSG

Xe buýt
ở SG không có cảnh quà nhé. Cứ bỏ tiền ra đăng ký dịch vụ cao cấp tại BV công thôi.
Em ở BD, vào Bv Becamex gửi xe mấy ngày đêm mà không mất đồng nào.
Ở Bv này còn có cái giường xếp nhỏ bằng nệm bọc simili bên cạnh giường bệnh cho người nhà ngủ lại.

Chỉnh sửa cuối:

Khongdanhvong

Xe điện
Thấy thái độ ko tốt cụ cứ phản ánh , chả cần chứng cứ làm gì . Ắt nhân viên đó sẽ có thái độ tốt hơn với bn sau .
Mà lãnh đạo bv họ cũng muốn nghe phản ánh của bn nếu thái độ nvyt ko đúng mực .

E làm nvyt be bé nhưng cũng luôn quán triệt những nv quanh mình phải có thái độ đúng mực, niềm nở , yêu thương BN .
Bn bây giờ không chỉ là người bệnh , người thầy mà còn là khách hàng .
Cụ nvyt nó khác, khó thấy lắm. Chả nhẽ em gọi bảo nvyt này thái độ không tốt, cô ấy bảo em rất ân cần, niềm nở, yêu thương bn, không evidence thì em nói gì được cụ?

Bang lang

Xe điện
"Không có sự khác biệt về thái độ chăm sóc của nvyt đối với bn có hay ko có bhyt": Chỗ bác nó tốt đẹp vậy.
Nhiều chỗ khác, nó không được như thế.
Nhi Hà Nội chẳng hạn, vô cái khu Dịch vụ gì đó, nó khác hẳn với cái khu BHYT của nhà nước.
Ý tôi là thái độ nhân viên phục vụ, và cả thuốc điều trị, mặc dù tôi thừa nhận là BHYT nhà nước khá bị eo hẹp trong lựa chọn thuốc tốt xịn và đắt.
Bà già em bị cao huyết áp, có lần em đưa đi khám định kỳ, chờ được đến lượt khám, bác sỹ nói giọng rất nuối tiếc là hiện nay thuốc đang hết, cứ kê đơn và ra ngoài mua. Lúc em ra hàng mua cả đơn thuốc mấy loại hết có gần 30k.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cụ nvyt nó khác, khó thấy lắm. Chả nhẽ em gọi bảo nvyt này thái độ không tốt, cô ấy bảo em rất ân cần, niềm nở, yêu thương bn, không evidence thì em nói gì được cụ?
Hệ thống đường dây nóng của ngành y e đánh giá là 1 trong những hệ thống hoạt động hiệu quả nhất đấy cụ ạ . Lần tới cụ cứ gọi điện , họ cũng ko cần cụ cung cấp bằng chứng đâu ....
Nhân viên bị phản ánh làm tường trình thì cũng sợ vãi tè ...

New car 2023

Xe container
Bà già em bị cao huyết áp, có lần em đưa đi khám định kỳ, chờ được đến lượt khám, bác sỹ nói giọng rất nuối tiếc là hiện nay thuốc đang hết, cứ kê đơn và ra ngoài mua. Lúc em ra hàng mua cả đơn thuốc mấy loại hết có gần 30k.
Thành thực là bác đừng mua mấy loại 30K bác ạ.
Vì chất lượng nó không ra làm sao cả.

Tốt nhất là đọc Hoạt chất, rồi kiếm cái giống vậy mà có Xuất xứ tốt.
Đặc biệt là Kháng sinh, thì rất cần xuất xứ tốt, kể cả kháng sinh thế hệ cũ.

Tất nhiên, ba cái lăng nhăng kiểu Vitamine hay hạ sốt, thì không quá quan trọng.

Bang lang

Xe điện
Thành thực là bác đừng mua mấy loại 30K bác ạ.
Vì chất lượng nó không ra làm sao cả.

Tốt nhất là đọc Hoạt chất, rồi kiếm cái giống vậy mà có Xuất xứ tốt.
Đặc biệt là Kháng sinh, thì rất cần xuất xứ tốt, kể cả kháng sinh thế hệ cũ.

Tất nhiên, ba cái lăng nhăng kiểu Vitamine hay hạ sốt, thì không quá quan trọng.
Yes. Em cảm ơn cụ. Để lần sau em chú ý, lấy đơn của Bs rồi ra ngoài mua giống cụ nói. Nhưng có cái khó là mấy ông bà già chỉ tin bác sỹ, ko tin mình, phải thuốc bs kê cơ:).

New car 2023

Xe container
Yes. Em cảm ơn cụ. Để lần sau em chú ý, lấy đơn của Bs rồi ra ngoài mua giống cụ nói. Nhưng có cái khó là mấy ông bà già chỉ tin bác sỹ, ko tin mình, phải thuốc bs kê cơ:).
Giải thích thôi bác.
Mình bê về mấy cái Germany và France, thì các cụ luôn oánh giá cao hơn mấy cái China và Laos.

kienvinh

Xe lăn
Giải thích thôi bác.
Mình bê về mấy cái Germany và France, thì các cụ luôn oánh giá cao hơn mấy cái China và Laos.
Tôi hiểu là ý bác kia nói rằng đến cái thuốc 30k mà BHYT quốc doanh cũng không có.

Cách đây một thời gian tôi vào viện công vì sốt xuất huyết, khi ra viện xem hóa đơn khoản lớn nhất là tiền giường (giường dịch vụ). Thuốc thang BHYT chỉ đáng vài chục. Bác sỹ kê thêm thuốc khác tự mua về truyền (chi phí vài triệu).

vubaotrung

Xe hơi
Các cụ có thấy ở VN mình có nghịch lý quá không:
- Viện tư dịch vụ rất tốt, mình như thượng đế vậy. Tuy nhiên khi bệnh nặng nặng, khi mổ xẻ vẫn phải chạy vào viện công.
- Viện công chuyên môn tốt, tập trung các bác sĩ giỏi nhưng dịch vụ khá tệ, thái độ với bệnh nhân phụ thuộc vào quà cáp.

Em mới phải đi mổ ở viện công đây, thích viện tư vì em có bảo hiểm ngoài nhưng khó chọn bác sĩ quá. Vào viện công rồi lấy được giấy tờ thanh toán bảo hiểm sắp hết hơi rồi ạ. Mà viện công cứ như nhập gia tùy tục, họ có mình không có thái độ khác ngay và luôn 😁
Thế bác có nhận thấy 1 số vấn đề: Viện tư quá đắt nên ít người bệnh? Một bác sĩ giỏi là nhờ trải qua rất nhiều ca bệnh (mà cái này vừa là thuận lợi vừa là hạn chế của viện công)? Hạn chế chính là khi có quá nhiều bệnh nhân (từ đủ tầng lớp mà đa phần là văn hóa từ trung bình trở lại) --> rất áp lực, điều này cũng 1 phần khách quan làm họ khó chịu.

Tuy vậy, thời gian gần đây m thấy các BV công cũng đc đầu tư nhiều, chất lượng dịch vụ, và thái độ của nhân viên y tế đã cải thiện lên rất nhiều rồi. Tất nhiên cũng vẫn còn 1 số BV chưa theo kịp, chắc cũng phải qua 5-7 năm quá độ nữa mới ổn.

Thêm 1 điều nữa là khi đó, hệ thống y tế sẽ tiến triển theo hướng bác sĩ gia đình: rất đắt và phải hẹn trước. Điển hình chính là tình trạng covid ở các nc phương tây mấy năm qua: muốn khám mà ko ai khám cho. Vậy điều đó bạn đã tính đến 😁

New car 2023

Xe container
Tôi hiểu là ý bác kia nói rằng đến cái thuốc 30k mà BHYT quốc doanh cũng không có.

Cách đây một thời gian tôi vào viện công vì sốt xuất huyết, khi ra viện xem hóa đơn khoản lớn nhất là tiền giường (giường dịch vụ). Thuốc thang BHYT chỉ đáng vài chục. Bác sỹ kê thêm thuốc khác tự mua về truyền (chi phí vài triệu).
Dịp của bác có lẽ đúng cái đợt cao điểm về Y tế, đến nước lọc và băng vải màn còn không có.

Thuốc của BHYT thì có đủ loại, từ giá cao đến thấp, xuất xứ tương ứng từ EU đến India.
Còn khi nào họ được kê thuốc EU, khi nào India (với cùng 1 loại thuốc đó), thì tôi chịu. Phải mấy đốc tờ mới trả lời được.

haiyen1012

Xe điện
Ngon thì nó ăn (bệnh nhẹ chỉ khám, chẩn đoán rồi bán thuốc hoặc cho nằm viện điều trị) tiền thu nhiều, rủi ro ít. Đến lúc cần phẫu thuật hoặc chuyển nặng thì bán ngay sang BV công để tránh rủi ro tử vong của bệnh nhân.
Hồi thằng bé nhà em còn nhỏ có mua cho nó cái bảo hiểm y tế tự túc 1 năm mấy triệu, cứ ốm ho sốt là em cho vào Hồng Ngọc, có 2 lần viêm nặng 1 chút là cho nằm viện Hồng Ngọc luôn sau làm thanh toán với bảo hiểm tính ra cũng vẫn có lợi. Nhưng đợt ở đấy cứ thỉnh thoảng lại thấy có đứa phải điều xe chuyển sang viện Nhi TƯ khi bác sĩ ở Hồng Ngọc cảm thấy bất ổn

phihanhgia

Xe container
Bà bs già này quá kém tiếng Anh và không cập nhật thông tin chuyên môn rồi.
1) Shingrix GSK (GlaxoSmithKline) đã được FDA phê chuẩn từ 2017 là vaccine chủ lực phòng chống zona thần kinh cho những người trên 50 tuổi.
2) Các công ty dược không nhập về vì sao thì tôi không rõ. Không có thuốc này sẵn ở VN làm cho những bs già kia lười đọc bị lạc hậu tương đối so với thế giới.

có lỗi này lỗi hệ thống, công tư đều bó tay.
là em bị Zona thần kinh.
khó chịu quá, nên tán phét với bác sĩ và mấy vị bệnh nhân cùng chiếu laser.
ai cũng bảo cái này bị thì phải chịu, có khi nó phát lại 2 3 lần. ko có vacxin
em lên google thì có vacxin ạ, nó là Zoster, thay cho Zostavax đời cũ, bên Sing, Thái đều có bán. Theo chương trình gói recommend cho nhóm trung niên.
tiện em xem luôn nhóm thanh niên, có luôn gói vacxin bệnh xã hội các thứ.
đấy là NIH Mỹ, Nhật và EU.
tất nhiên vacxin ý hơi đắt
em email hỏi thử cả VAVC, Việt Pháp, thì đều bảo ko có
em hỏi bà bs viện công điều trị cho e, bà ý khăng khăng là ko bao giờ có vacxin cho bệnh này cả.
em đưa cả bài tiếng Anh trên đt cho bà ý xem, bà ý nhìn em như thằng điên
tóm lại y tế cộng đồng mình yếu
bác sĩ chỉ giỏi trong cái vòng kim cô họ được phép và được biết thôi ạ

DrH2012

Xe buýt
Với số lượng bệnh nhân quá đông, ko thể chăm sóc tất cả các ca một cách chu đáo, mức thu nhập quá thấp thì ko thể đòi hỏi được dịch vụ chất lượng cao được.
Riêng em, người thân quen được ưu tiên, người lịch sự tôn trọng mình được ưu tiên, người mang lại kinh tế cho mình cũng sẽ được ưu tiên. Mấu chốt nhất vẫn là sự tôn trọng và thông cảm công việc, phong bì là thứ yếu thôi.

phihanhgia

Xe container
Em nghe bà bán trà đá đầu ngõ kể, bên Tây ngoài trừ cấp cứu ra, thì khám bệnh phải đăng ký trước, sau một thời gian mới được đến khám chứ không phải cứ đăng ký sáng là trưa được khám, không biết có phải chém không.
Cơ bản là đúng. Chỉ có các ca cấp cứu mới được vào thẳng bệnh viện.
Bệnh viện không phải là nơi tiếp nhận những ca nhẹ. Về cơ bản họ phân tầng khá tốt:

1. Đầu tiên đến khám ở phòng khám BS gia đình, chuẩn đoán rồi thấy cần thì sẽ gửi đến khám chuyên khoa. Đặt lịch trước.
2. Đến khám ở các Clinics (quy mô nhỏ như các phòng khám tư ở VN), Medical Centers (trung tâm y tế tư nhân hoặc cấp quận).
3. Cuối cùng mới đến Bệnh viện.

Với những nước có hệ thống y tế chủ lực là BV công thì thời gian chờ đợi lâu, vài tuần đến vài tháng. Với những nước có hệ thống BV tư mạnh, thì rất nhanh không phải chờ đợi.

Khongdanhvong

Xe điện
Thế bác có nhận thấy 1 số vấn đề: Viện tư quá đắt nên ít người bệnh? Một bác sĩ giỏi là nhờ trải qua rất nhiều ca bệnh (mà cái này vừa là thuận lợi vừa là hạn chế của viện công)? Hạn chế chính là khi có quá nhiều bệnh nhân (từ đủ tầng lớp mà đa phần là văn hóa từ trung bình trở lại) --> rất áp lực, điều này cũng 1 phần khách quan làm họ khó chịu.

Tuy vậy, thời gian gần đây m thấy các BV công cũng đc đầu tư nhiều, chất lượng dịch vụ, và thái độ của nhân viên y tế đã cải thiện lên rất nhiều rồi. Tất nhiên cũng vẫn còn 1 số BV chưa theo kịp, chắc cũng phải qua 5-7 năm quá độ nữa mới ổn.

Thêm 1 điều nữa là khi đó, hệ thống y tế sẽ tiến triển theo hướng bác sĩ gia đình: rất đắt và phải hẹn trước. Điển hình chính là tình trạng covid ở các nc phương tây mấy năm qua: muốn khám mà ko ai khám cho. Vậy điều đó bạn đã tính đến 😁
Cụ vào HN, Medlatec xem, đặc biệt HN đông nghịt luôn. Riêng covid thì VN cách ly nên không bị quá tải, quá tải thì cũng như họ thôi, có khi còn tệ hơn ấy.
Còn bv công chuyên môn tốt hơn chính là nghịch lý mà em viết ở bài đầu rồi 😆

Khongdanhvong

Xe điện
Với số lượng bệnh nhân quá đông, ko thể chăm sóc tất cả các ca một cách chu đáo, mức thu nhập quá thấp thì ko thể đòi hỏi được dịch vụ chất lượng cao được.
Riêng em, người thân quen được ưu tiên, người lịch sự tôn trọng mình được ưu tiên, người mang lại kinh tế cho mình cũng sẽ được ưu tiên. Mấu chốt nhất vẫn là sự tôn trọng và thông cảm công việc, phong bì là thứ yếu thôi.
Tất nhiên lương thấp thì mới kiếm thêm bằng pbi chứ cụ, ở nơi trả lương cao thì họ cấm luôn. Cụ đi xin giấy tờ cũng vậy, chỗ lương ba cọc ba đồng đấy 😉. Em đi viện công và nói thật bệnh nhân coi trọng nvyt như cha mẹ ấy, lấy đâu ra sự không tôn trọng.

Chỉnh sửa cuối: