[Funland] Nghịch lý bệnh viện tại VN

Xe Thánh

Xe buýt
Có những bọn về hưu hoặc xuống lỗ tay nghề vẫn thế thôi vì khi làm ở BV công họ cũng làm tại những BV không tên tuổi, không được đánh giá cao về chuyên môn ...Những người chuyên môn tốt, nổi tiếng thì chỉ nhận làm cho các BV tư nhân Top 1 thôi.
Chuẩn cụ, bác sỹ nào mà có tay nghề dân người ta ai cũng biết, 2 cháu nhà em hồi trọng bụng mẹ đi siêu âm toàn các bác sỹ nổi tiếng trong bệnh viện công, tối các bác ấy mở thêm phòng khám tư, lúc nào cũng đông khách nhưng yên tâm cụ ạ.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Các cụ có thấy ở VN mình có nghịch lý quá không:
- Viện tư dịch vụ rất tốt, mình như thượng đế vậy. Tuy nhiên khi bệnh nặng nặng, khi mổ xẻ vẫn phải chạy vào viện công.
- Viện công chuyên môn tốt, tập trung các bác sĩ giỏi nhưng dịch vụ khá tệ, thái độ với bệnh nhân phụ thuộc vào quà cáp.

Em mới phải đi mổ ở viện công đây, thích viện tư vì em có bảo hiểm ngoài nhưng khó chọn bác sĩ quá. Vào viện công rồi lấy được giấy tờ thanh toán bảo hiểm sắp hết hơi rồi ạ. Mà viện công cứ như nhập gia tùy tục, họ có mình không có thái độ khác ngay và luôn 😁
Bệnh Viện công quá tải... Ngày nào bác cũng làm kiệt sức mà còn không hết việc. Thì thời gian đâu mà thượng với đế. Thêm lương thấp nữa.

Tư thì chỉ được phòng ốc thì tốt điều trị các bệnh tàng tàng thì OK chứ ung thư hay não, tim... Thì yếu lắm

L.C.D

Xe container
Em hỏi thật cụ có cảm ơn bs, yt... không? 😉
Em là ng Việt, và là ng Việt rất linh hoạt nên đương nhiên sống ở đất này, sử dụng các dịch vụ công thì em sẽ theo cơ chế linh hoạt của nó. Em cảm ơn các bs, y tá bao giờ cũng đàng hoàng hơn số đông, và e nhận lại đc dịch vụ vừa ý.
Em có quan điểm rất rõ ràng khi sống ở đất nc mình, đó là luôn luôn giữ mối quan hệ tốt đẹp với bác sĩ và giáo viên, là những người tác động thiết thân tới con cái, bản thân và người thân của em.

L.C.D

Xe container
Sao mợ lại ko dùng bhyt khi nằm viện ? Mợ dùng bhyt và sử dụng các dịch vụ trong đó cũng đc mà !
Cả nhà em đều có bhyt vì làm cơ quan nhà nc, nhưng chưa dùng phát nào vì vào viện e dùng dịch vụ trả tiền ngoài, kiểu như đky mổ sớm, thuê phòng riêng, thuê ng chăm… những thứ đó bhyt ko chi trả. Những thứ nằm trong danh mục bhyt chi trả thì ko đáng bao nhiêu (vì nhà em chưa có ca bệnh nào phức tộp) nên em tự chi trả cho nhanh gọn ạ.
Nếu sau này cha già mẹ héo mà phải thường xuyên nằm viện thì đương nhiên em sẽ dùng bhyt.

Khongdanhvong

Xe điện
Em là ng Việt, và là ng Việt rất linh hoạt nên đương nhiên sống ở đất này, sử dụng các dịch vụ công thì em sẽ theo cơ chế linh hoạt của nó. Em cảm ơn các bs, y tá bao giờ cũng đàng hoàng hơn số đông, và e nhận lại đc dịch vụ vừa ý.
Em có quan điểm rất rõ ràng khi sống ở đất nc mình, đó là luôn luôn giữ mối quan hệ tốt đẹp với bác sĩ và giáo viên, là những người tác động thiết thân tới con cái, bản thân và người thân của em.
Em hiểu vì đó là văn hóa VN rồi, cũng như văn hóa giao thông, ai cũng thấy bình thường thì nó là bình thường 😉
Cụ thành thật là tốt, để các cụ đang nghĩ em nói sai họ thấy rõ thực tế các viện công, ít nhất ở HN là như vậy🙂

Chopchopchop

Xe buýt
Nhiều cụ hay gặp tình huống éo le tiêu cực trong cuộc sống nhỉ? Nhất là việc vào viện cứ kêu là phải có phong bì mới được quan tâm. Đời em nằm viện công 3 lần, trong đó có 2 lần đẻ, cách đây 5 năm con bé thứ 2 nhà em cũng nằm Viện Nhi 1 tuần, lần nào cũng gặp đc bác sĩ tốt, em chả có quà cáp phong bì gì sất, vẫn được các bác sĩ chữa trị kịp thời nhiệt tình. Đặc biệt nhất là lúc con bé thứ 2 nằm Viện Nhi, em cứ lo sợ nên cũng có làm phong bì dúi cho bác sĩ, bác sĩ từ chối không nhận, còn bảo “Bệnh này tốn kém lắm, chị cứ cầm tiền lo chữa trị cho cháu đi, cứ chữa khỏi rồi cám ơn sau”. Lúc ra Viện em vẫn nhớ lời bác sĩ nói vậy, mua túi quả và để cái phong bì vào rồi mang lên Khoa cảm ơn. Một lúc sau cái phong bì lại đc trả lại và bảo chỉ nhận quả thôi, không nhận phong bì. Em thật sự rất có thiện cảm với các y bác sĩ vì lần nào nằm viện em cũng đều thấy đc sự vất vả, tận tuỵ của họ. À. Họ còn hướng dẫn em rất nhiệt tình trong việc hưởng chế độ bảo hiểm y tế như thế nào có lợi nhất nữa

Chỉnh sửa cuối:

giang.nguyen

Xe điện
Chắc một số bệnh không cần khám ngay, chứ cụ đang sốt mà 2-3 tháng nữa khám thì còn khám gì nữa 🤣
Em có tham gia một số diễn đàn nước ngoài đây, trẻ con ốm gọi điện thoại cho bệnh viện hỏi được luôn có cần đến hay không, hẹn khám luôn chứ chờ gì đâu. Nhưng ví dụ dánh giá chậm nói bởi chuyên gia thì sẽ chờ lâu.
Em vẫn chờ các cụ sống tại các nước phản hồi, chứ nghe kể lại khá mơ hồ, không đủ chi tiết nên hay bị sai lệch.
Cấp cứu mà ko nguy kịch, ko chết ngay được thì vẫn có cái bảng đề thời gian chờ gặp BS trung bình 4-6 tiếng

Đến cấp cứu mà ko phải cấp cứu thì trả tiền out of pocket, bảo hiểm ko đền, và em đã từng nhìn thấy cái bill nằm nghỉ tại cấp cứu (chỉ nằm đó, ko làm gì thêm)1 đêm là 10.700 USD, gọi là tiền trả cho việc duy trì dịch vụ khẩn cấp sẵn sàng

Bệnh nhẹ, thì gặp family doctor 2 tuần - 1 tháng, BS đông thì 2 tháng, làm thêm các dịch vụ khác như siêu âm thì thêm 2 tháng, MRI thì 6 tháng

Gặp specialtist thì 2-6 tháng

Ví dụ ung thư, thời gian từ chẩn bệnh lần đầu đến chờ mổ có khi đến 1 năm.

Khongdanhvong

Xe điện
Cấp cứu mà ko nguy kịch, ko chết ngay được thì vẫn có cái bảng đề thời gian chờ gặp BS trung bình 4-6 tiếng

Đến cấp cứu mà ko phải cấp cứu thì trả tiền out of pocket, bảo hiểm ko đền, và em đã từng nhìn thấy cái bill nằm nghỉ tại cấp cứu (chỉ nằm đó, ko làm gì thêm)1 đêm là 10.700 USD, gọi là tiền trả cho việc duy trì dịch vụ khẩn cấp sẵn sàng

Bệnh nhẹ, thì gặp family doctor 2 tuần - 1 tháng, BS đông thì 2 tháng, làm thêm các dịch vụ khác như siêu âm thì thêm 2 tháng, MRI thì 6 tháng

Gặp specialtist thì 2-6 tháng

Ví dụ ung thư, thời gian từ chẩn bệnh lần đầu đến chờ mổ có khi đến 1 năm.
Ở mình cấp cứu mà không phải đáng cấp cứu thật cũng chờ hoặc cho về mà cụ. Còn nếu không cấp cứu thì nằm cấp cứu để nhận bill làm gì???
Em chờ sắp lịch mổ 3 tuần đây dù bs bảo nặng, nguy hiểm cần mổ luôn (trong khi 1 case có ng quen chỉ chờ vài ngày). Em không thấy việc chờ đợi có vấn đề gì cả vì em không phải nằm viện chờ, bệnh không tới nỗi mổ ngay trong ngày như ruột thừa. Nếu ruột thừa mà chờ thì chết bác sĩ bên đó có đi tù không?
Ung thư thì không nên mổ. Vậy ung thư bên đó cho điều trị luôn không hay chờ???
Cụ/mợ ở nước nào ạ?

Chỉnh sửa cuối:

toyennha

Xe lăn
ở SG không có cảnh quà nhé. Cứ bỏ tiền ra đăng ký dịch vụ cao cấp tại BV công thôi.
Ồ cụ ơi! Cụ đừng so sánh công ở Hồ Chí Minh và Hà Nội cụ ơi. Đồng tiền đi liền khúc ruột rất đúng với công Hà Nội. Ba em Trị ung thư ở Hà Nội bạn Ba em đưa vào cả Viện đều biết là "người nhà" của ai nhưng khi lấy phim nó nói này nói nọ câu giờ phải xì ra 100k nó đưa luôn và đi mất hút. Trong khi đó vào hóa trị Ở Hồ Chí Minh. Đến gặp bắc sĩ . họ nói luôn Bác A đã nhắn. Anh cứ yên tâm. Chắc tốn thêm đồng nào

Matxech

Xe container
Đây cũng chính là chỗ em đang thắc mắc:
Ra viện tư mà tiền công cao, rủi ro ít thì tại sao mời bs ra viện tư họ lại không chịu?
Ông chủ viện tư chỉ mời gọi bs giỏi giai đoạn đầu lấy tiếng còn sau đó đá đít nên bs giỏi ko bh sang hẳn mà chỉ hợp tác làm thêm
Chỉ có các bs già hưu trí học hàm học vị kn đầy ng làm thôi
Bs chưa già sang viện tư sẽ ko còn cơ hội học hỏi cập nhật để nâng cao

Khongdanhvong

Xe điện
Có những lý do họ lương thấp, vất vả, thế các cụ không biết rồi, các cơ quan quản lý nhà nước hiện cũng vất vả cực kỳ, em làm công ty nước ngoài mà còn thấy họ vất vả hơn em, làm quá giờ,...mà lương bèo bọt, thế họ cũng có quyền đòi cảm ơn đúng không nhỉ???

Khongdanhvong

Xe điện
Ông chủ viện tư chỉ mời gọi bs giỏi giai đoạn đầu lấy tiếng còn sau đó đá đít nên bs giỏi ko bh sang hẳn mà chỉ hợp tác làm thêm
Chỉ có các bs già hưu trí học hàm học vị kn đầy ng làm thôi
Bs chưa già sang viện tư sẽ ko còn cơ hội học hỏi cập nhật để nâng cao
Tại sao nhỉ? Có bác sĩ giỏi thì sẽ hút khách chứ? Viện tư giờ em thấy đông chả kém viện công, vào HN đợi phòng từ sáng đến cuối chiều mới có, và họ cũng mổ nhé. Em có người nhà bảo vào HN mổ vì trong đó cũng có bs mổ được bệnh của em nhưng em lại quyết sang viện công, lúc nhập viện hơi sốc vì văn hóa.
Thật ra vào viện tư giờ toàn dân sống tại thành phố, người nước ngoài, còn viện công đa số bệnh nhân ở tỉnh.

Matxech

Xe container
Nhiều cụ hay gặp tình huống éo le tiêu cực trong cuộc sống nhỉ? Nhất là việc vào viện cứ kêu là phải có phong bì mới được quan tâm. Đời em nằm viện công 3 lần, trong đó có 2 lần đẻ, cách đây 5 năm con bé thứ 2 nhà em cũng nằm Viện Nhi 1 tuần, lần nào cũng gặp đc bác sĩ tốt, em chả có quà cáp phong bì gì sất, vẫn được các bác sĩ chữa trị kịp thời nhiệt tình. Đặc biệt nhất là lúc con bé thứ 2 nằm Viện Nhi, em cứ lo sợ nên cũng có làm phong bì dúi cho bác sĩ, bác sĩ từ chối không nhận, còn bảo “Bệnh này tốn kém lắm, chị cứ cầm tiền lo chữa trị cho cháu đi, cứ chữa khỏi rồi cám ơn sau”. Lúc ra Viện em vẫn nhớ lời bác sĩ nói vậy, mua túi quả và để cái phong bì vào rồi mang lên Khoa cảm ơn. Một lúc sau cái phong bì lại đc trả lại và bảo chỉ nhận quả thôi, không nhận phong bì. Em thật sự rất có thiện cảm với các y bác sĩ vì lần nào nằm viện em cũng đều thấy đc sự vất vả, tận tuỵ của họ. À. Họ còn hướng dẫn em rất nhiệt tình trong việc hưởng chế độ bảo hiểm y tế như thế nào có lợi nhất nữa
Cũng còn bs tốt nhưng cũng ko nhiều để gặp thường xuyên
Mình có 2 ng quen bs 2 khoa ngành và 2 chức vị khác nhau
1 ông to hơn thì bảo
Tao bh ko quan tâm bn là ai cho bn cứ đến lịch là xách dao vào mổ
Cứ xác định 10 bn sẽ có 4 bn nghèo thôi đùng đòi hỏi ji ở họ
3 ng tb khá số này cho biếu thì nhận
3 ng giầu thì họ cho biếu nhiều số này thừa bù cho 4 ng nghèo
Còn ông bé hơn thì hôm tết vừa rồi bảo
Em thu nhập thấp nhất khoa nhưng quà quê của e chắc nhiều nhất khoa
Ông ý mà về quê thì cả làng đến chơi nên nhiều khi phải về trộm 😂😂😂

Matxech

Xe container
Tại sao nhỉ? Có bác sĩ giỏi thì sẽ hút khách chứ? Viện tư giờ em thấy đông chả kém viện công, vào HN đợi phòng từ sáng đến cuối chiều mới có, và họ cũng mổ nhé. Em có người nhà bảo vào HN mổ vì trong đó cũng có bs mổ được bệnh của em nhưng em lại quyết sang viện công, lúc nhập viện hơi sốc vì văn hóa.
Thật ra vào viện tư giờ toàn dân sống tại thành phố, người nước ngoài, còn viện công đa số bệnh nhân ở tỉnh.
Dân hn vào viện công ko ít đâu
Còn câu hỏi tại sao của cụ theo tôi hiểu thì sẽ như sau
-bs viện công giỏi thường ko dễ bảo ít ng biét luồn cúi (vì biết luồn cúi nó đã nên sếp)
-chi phí cao và hay kêu ca. Vd ko chịu cho bn khám chân đi siêu âm ổ bụng
Vậy nên khó lôi kéo hợp tác dài lâu

Khongdanhvong

Xe điện
Cũng còn bs tốt nhưng cũng ko nhiều để gặp thường xuyên
Mình có 2 ng quen bs 2 khoa ngành và 2 chức vị khác nhau
1 ông to hơn thì bảo
Tao bh ko quan tâm bn là ai cho bn cứ đến lịch là xách dao vào mổ
Cứ xác định 10 bn sẽ có 4 bn nghèo thôi đùng đòi hỏi ji ở họ
3 ng tb khá số này cho biếu thì nhận
3 ng giầu thì họ cho biếu nhiều số này thừa bù cho 4 ng nghèo
Còn ông bé hơn thì hôm tết vừa rồi bảo
Em thu nhập thấp nhất khoa nhưng quà quê của e chắc nhiều nhất khoa
Ông ý mà về quê thì cả làng đến chơi nên nhiều khi phải về trộm 😂😂😂
Vẫn có bs như thế ngay tại nơi em đang nói đến nhé, bs này không nhận bất kỳ quà của ai, bn họ nói với nhau ai mổ bs này may ghê 😅.
Em đồng ý ai thích cám ơn thì cứ việc, miễn là không dẫn đến phân biệt đối xử. Nhưng cái tai hại hơn là bs có thì y tá họ cũng phải có, và đội này thái độ là rõ nhất.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cả nhà em đều có bhyt vì làm cơ quan nhà nc, nhưng chưa dùng phát nào vì vào viện e dùng dịch vụ trả tiền ngoài, kiểu như đky mổ sớm, thuê phòng riêng, thuê ng chăm… những thứ đó bhyt ko chi trả. Những thứ nằm trong danh mục bhyt chi trả thì ko đáng bao nhiêu (vì nhà em chưa có ca bệnh nào phức tộp) nên em tự chi trả cho nhanh gọn ạ.
Nếu sau này cha già mẹ héo mà phải thường xuyên nằm viện thì đương nhiên em sẽ dùng bhyt.
Khi vào khám mợ chìa cái thẻ bhyt ra là đc , còn các mục sau không thay đổi . Ít ra mỗi lần cũng tiết kiệm đc vài triệu đến chục củ đấy mợ ạ .
E vẫn khuyên BN của em mua bhyt và sử dụng khi vào viện . Không có sự khác biệt về thái độ chăm sóc của nvyt đối với bn có hay ko có bhyt

Khongdanhvong

Xe điện
Khi vào khám mợ chìa cái thẻ bhyt ra là đc , còn các mục sau không thay đổi . Ít ra mỗi lần cũng tiết kiệm đc vài triệu đến chục củ đấy mợ ạ .
E vẫn khuyên BN của em mua bhyt và sử dụng khi vào viện . Không có sự khác biệt về thái độ chăm sóc của nvyt đối với bn có hay ko có bhyt
Bhyt thì không dẫn đến pb đối xử vì nó là việc thu phí của nhà nước, nhưng cảm ơn thì khác cụ vì nó đến trực tiếp người hưởng lợi.

New car 2023

Xe container
"Không có sự khác biệt về thái độ chăm sóc của nvyt đối với bn có hay ko có bhyt": Chỗ bác nó tốt đẹp vậy.
Nhiều chỗ khác, nó không được như thế.
Nhi Hà Nội chẳng hạn, vô cái khu Dịch vụ gì đó, nó khác hẳn với cái khu BHYT của nhà nước.
Ý tôi là thái độ nhân viên phục vụ, và cả thuốc điều trị, mặc dù tôi thừa nhận là BHYT nhà nước khá bị eo hẹp trong lựa chọn thuốc tốt xịn và đắt.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Bhyt thì không dẫn đến pb đối xử vì nó là việc thu phí của nhà nước, nhưng cảm ơn thì khác cụ vì nó đến trực tiếp người hưởng lợi.
E nói thật là cụ cảm thấy ko hài lòng hoặc nvyt có thái độ sai cụ gọi thẳng giám đốc bv hoặc đường dây nóng của sở , bộ . E rất ủng hộ chuyện này . Chứ ấm ức rồi lên đây đăng bài e thấy chả giải quyết đc vđ gì .
Bản thân e là nhân viên y tế e luôn mong người bệnh được tốt nhất . Dĩ nhiên có không ít nvyt chưa đc chuẩn mực

Khongdanhvong

Xe điện
E nói thật là cụ cảm thấy ko hài lòng hoặc nvyt có thái độ sai cụ gọi thẳng giám đốc bv hoặc đường dây nóng của sở , bộ . E rất ủng hộ chuyện này . Chứ ấm ức rồi lên đây đăng bài e thấy chả giải quyết đc vđ gì .
Bản thân e là nhân viên y tế e luôn mong người bệnh được tốt nhất . Dĩ nhiên có không ít nvyt chưa đc chuẩn mực
Cụ đùa à, muốn báo cáo thì phải có evidence chứ. Em thì xong rồi sau chắc em chọn viện khác thôi, còn mỗi việc lấy giấy tờ để thanh toán bh em cố làm nốt cụ ạ.