[Funland] Nghỉ việc công ty người nhà...

Vang999

Xe buýt
Nhiều cụ nói nên trao đổi với cậu song đó chỉ là trường hợp mới đi làm 1-2 năm. Đã 8 năm rồi, không còn đủ thời gian mà chờ đợi, mà nghe lời hứa hẹn nữa đâu.
Giờ mà trao đổi thì cậu lại hứa, lại chờ và nhỡ mất cơ hội ra đi.
Gửi cụ một quyển sách hay, phù hợp với hoàn cảnh của cụ. Cụ có thể mua sách giấy hoặc download bản mềm mà đọc.

Cảm ơn cụ cuối năm rồi em cũng đã nói chuyện thẳng thắn và lại được hứa là có công to việc lớn thì cậu giúp thế nhưng cuối năm chả thấy gì, mượn tiền mua đất cũng k cho, trong khi ô ấy có đất lại bán cho người ngoài k hỏi qua e

sieutoc123

Xe tải
Tốt nhất cụ nói chuyện với cậu mình xem sao.
Nhiều khi mình không nói, cậu nghĩ mọi việc ok.
(Biết đâu ông ấy đang có ý định cho ... gì thì sao).
"Cậu cũng như mẹ" mà.
Cậu mình khi có thắc mắc, mong muốn mà không chia sẻ được thì sau đi làm công ty khác nếu có thắc mắc cũng nghỉ... àh?
Nếu nói chuyện rồi mà vẫn không cải thiện được thì đi.
Như thế vừa có trên, có dưới, không ai trách mình được.

Vang999

Xe buýt
Tốt nhất cụ nói chuyện với cậu mình xem sao.
Nhiều khi mình không nói, cậu nghĩ mọi việc ok.
(Biết đâu ông ấy đang có ý định cho ... gì thì sao).
"Cậu cũng như mẹ" mà.
Cậu mình khi có thắc mắc, mong muốn mà không chia sẻ được thì sau đi làm công ty khác nếu có thắc mắc cũng nghỉ... àh?
Nếu nói chuyện rồi mà vẫn không cải thiện được thì đi.
Như thế vừa có trên, có dưới, không ai trách mình được.
Giữa năm ngoái em có nói chuyện rồi ạ nhưng vẫn chỉ là hứa. Bên ngoại nhà mẹ đẻ em rất đông ae nhưng đến giờ chỉ còn mình em là người nhà trụ lại được ở đây là cụ hiểu

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ cuối năm rồi em cũng đã nói chuyện thẳng thắn và lại được hứa là có công to việc lớn thì cậu giúp thế nhưng cuối năm chả thấy gì, mượn tiền mua đất cũng k cho, trong khi ô ấy có đất lại bán cho người ngoài k hỏi qua e
Có gì không phải cụ bỏ qua. Nhà cụ chắc thế nào chứ nhiều công ty gia đình họ vẫn ưu tiên người nhà hơn dù không phải trước mặt. Hoặc trình độ năng lực của cụ so với đám nhân viên kia không bằng thì sao. CÒn như những gì cụ nói thì next cho nhanh cụ ạ, lương thưởng một nhẽ, lúc công to việc lớn còn chả đỡ đần gì thì quá nát.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Giữa năm ngoái em có nói chuyện rồi ạ nhưng vẫn chỉ là hứa. Bên ngoại nhà mẹ đẻ em rất đông ae nhưng đến giờ chỉ còn mình em là người nhà trụ lại được ở đây là cụ hiểu
Thế mà cụ vẫn lên đây hỏi làm gì cho mất time, còn ở lại thì tự trách mình đi :))

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện trong chăn thì chỉ cụ mới biết rõ nhất chứ. Nói chung cụ cứ thử xem, vì nếu k chuyển thì lòng cụ k yên.

leanhduc1707

Xe tăng
Làm việc vs s mà ưa nịnh thì chỉ béo mấy thằng khéo mồm còn đứa làm thật thì đói rã họng, có chỗ làm mới lương có bằng thì nghỉ luôn chứ suy nghĩ gì

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Đầu năm mới em đang tính nghỉ việc ở cty của cậu ruột ở quê vì công việc chiếm quá nhiều thời gian mà đồng lương cũng chả bằng người ngoài. Em chuẩn bị có thêm thằng cu thứ 2 nên vợ cũng hay phàn nàn về kinh tế. Tính đến thời điểm này làm việc cho cậu em được 8 năm nhưng em chưa 1 lần nào đòi hỏi và cậu em cũng chưa hề cho em cái gì ( nôm na là lọt sàng xuống nia ạ). Trong khi đó đối với người ngoài thì rất thoải mái vì ưa nịnh và rất sĩ diện. Gần đây vợ chồng em rất hay mâu thuẫn về việc này vậy nên em quyết định nghỉ nhưng chưa biết nói thế nào, các cụ mơ cho em xin ý kiến với.
Thì bảo cháu xin nghỉ là xong. Hỏi tại sao? bảo cháu nghỉ một thời gian vì mệt và kiếm công việc khác phù hợp hơn. Cậu cứ tuyển người khác, khi nòa có thì cháu nghỉ nhưng trong vòng 3-40 ngày thôi. Cứ thẳng băng nhưng không nói về thu nhập là khỏi mất lòng.

HUNGSMUN

Xe container
Tâm lý của ông chủ: thuê ai chả là thuê, thuê người nhà làm việc thì coi như mình đã tạo công ăn việc làm cho họ rồi nên chả cần cho thêm.
Tâm lý của người làm thuê cho người thân: có người thân ở đây rồi chắc là công việc sẽ ổn, sẽ được nâng đỡ, sẽ có thu nhập khá hơn đồng nghiệp khác.

Nói thật là làm cho người nhà khó lắm cụ ạ. Nếu có thể thì cụ hãy nghỉ và tìm việc ở công ty khác.

dalink

Xe điện
Cụ thử xin ông cậu 500 củ xây nhà xem thế nào ;). Không được thì next thôi.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Làm cho người nhà rất hay dính quyền rơm vạ đá, cái éo gì cũng phải gương mẫu và là vật tế thần cho nên lương cụ thế cũng k có gì là lạ, đứa nào ý kiến gì thì ông ấy còn chỉ vào cụ rồi phán: đó nó là cháu tao mà có hơn gì tụi mày đâu.
Nhưng nếu là ông cậu tốt thì tháng bơm thêm ngoài bằng ấy nữa mới phải.

quasin3000

Xe tăng
Đầu năm mới em đang tính nghỉ việc ở cty của cậu ruột ở quê vì công việc chiếm quá nhiều thời gian mà đồng lương cũng chả bằng người ngoài. Em chuẩn bị có thêm thằng cu thứ 2 nên vợ cũng hay phàn nàn về kinh tế. Tính đến thời điểm này làm việc cho cậu em được 8 năm nhưng em chưa 1 lần nào đòi hỏi và cậu em cũng chưa hề cho em cái gì ( nôm na là lọt sàng xuống nia ạ). Trong khi đó đối với người ngoài thì rất thoải mái vì ưa nịnh và rất sĩ diện. Gần đây vợ chồng em rất hay mâu thuẫn về việc này vậy nên em quyết định nghỉ nhưng chưa biết nói thế nào, các cụ mơ cho em xin ý kiến với.
Cụ đã học được gì sau 8 năm đi làm thuê. Tuổi trẻ cần có trải nghiệm. Khi đã có kinh nghiệm và tài chính khi đó có thể khởi nghiệp từ những gì đã học được sau những năm đó.

Cty gia đình thường khó phát triển và thường đi theo lối mòn, hết ý tưởng phát triển. Giờ đến cụ tự thân vận động thôi. Mức lương của cụ ở tỉnh thì còn sống được, nếu ở thành phố sống độc thân còn khó nữa là 1 vợ 2 con nhỏ.

Chiến thôi. Còn chờ chi nữa.

Y Nhu

Xe hơi
Chuẩn luôn

ITVT

Xe tải
Nghĩ cho kỹ đã cụ ạ. Kèm theo là xét lại xem năng lực bản thân. Ra ngoài liệu liệu có ổn hơn ở trong. Nên cần thêm thời gian để kiểm nghiệm đã.

tienaka

Xe điện
Em cũng thuộc người thích gắn bó lâu dài nhưng gắn bó phải đi kèm quyền lợi.
Cụ cảm thấy không ổn thì nghỉ cho thoait mái đầu óc thế thôi

hatchback

Xe buýt
Không thích thì next thoai. Em cũng từng nghỉ ở cty gia đình.
Hoàn cảnh cũng khá giống cụ, đối với người ngoài khá thoải mái, chỉ thích bọn điếu đóm nhậu nhẹt bida cờ bạc ong ve đem tiền đãi bọn nó.
Nhưng trước khi nghỉ phải chuẩn bị xong xuôi đã nhé. Tự nhiên nhảy ra đường không có việc, đói méo mặt là vợ li di đới.
Chả biết thế nào nhưng người ngoài mà lương cao hơn cụ, có thưởng tết trong khi công việc giống nhau thì next cho nhanh. Nhưng trước khi quyết định cũng soi lại mình đi nhé xem có xứng đáng được mức lương cao hơn không và nói chuyện thẳng thắn với cậu xem thế nào. Em dự chủ doanh nghiệp người ta biết nhìn người và đánh giá năng lực tốt lắm, người ngoài trả lương cao chả có lý do gì lại đi trả cháu mình lương thấp đâu. Trừ khi....:)):)):))
Ý 2 cụ trên đây chuẩn xác đấy.
Đầu tiên là trước khi nghỉ cụ phải chắc chắn có việc khác, lương tương đương hoặc hơn, có gia đình rồi phải hết sức thận trọng.
Ngoài ra cũng phải tự nhìn lại mình một cách khách quan nhất, phải chắc chắn mình có đủ năng lực khi ra ngoài.
Còn việc nói thì đơn giản thôi, cứ nói nhã nhặn là thu nhập trước mắt không cân đối được chi tiêu gia đình nên phải đổi việc, cậu có công ty chắc cũng là người hiểu biết, là người nhà mình không cần phải và không nên kêu ca, trả giá. Khi đã quyết rồi mà xin nghỉ cậu có bảo tăng lương ở lại cũng phải cương quyết ra đi.
Nói chung đời mình mình lo, nếu cậu biết nghĩ cho cháu thì không phải đợi đến lúc này!

huyyy

Xe buýt
Em có ông anh họ cứ mời vào cty ông ấy làm, em next luôn.

URAL CCCP

Xe ba gác
Lương cơ bản 5tr3 cụ à, tăng ca các kiểu tổng thu nhập 7 tr không bằng người cùng làm không tăng ca. Tết nhất họ được thưởng mình thì không
Vại Cậu của cụ là “ cậu đậu chuồng gà” roài. Té khẩn trương ngay và luôn cụ nhé:))